ผู้เขียน หัวข้อ: updateความคืบหน้า ไปตรวจเช็ครถfiestaมาแล้วทั้ง 8 เคส + รายละเอียดอื่นๆ  (อ่าน 6253 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ต้องขออนุญาตพี่จิมมี่นะครับ พอดีกระทู้เก่าตกไปไกลแล้วอะครับ อยากอัพเดทข้อมูลหลังจากทำการแก้ไขรถให้เพื่อนๆได้ทราบกันอะครับ

เมื่อวานนี้ไปตรวจเช็คและแก้ไขรถมาแล้วครับ ขอปิดกันไปเป็นเคสๆเลยนะครับ

1.เสียงดังหน้าเครื่อง ช่างจาก AAT มาตรวจเช็ค คิดว่าน่าจะเป็นที่สายพาน เค้าเลยถามผมว่าจะเปลี่ยนปั๊มไหม เพราะสั่งอะไหล่มาให้แล้ว ผมเลยบอกว่าไม่เปลี่ยนครับ เค้าก็เลยบอกว่า เค้าจะทิ้งอะไหล่ไว้ให้ที่ศูนย์ หากมีปัญหา สามารถมาเคลมได้ตลอดเวลาครับ (สรุป แฮปปี้ ปิดเคส 1)
2.เรื่องแตรดังเอง เค้าบอกว่าเป็นที่สะพานไฟที่คอพวงมาลัยครับ แต่เจ้าหน้าที่ดีมากๆ ทำการตรวจเช็คระบบไฟให้ทั้งหมด หลังจากเปลี่ยนมา หายแล้วครับ เบื้องต้นไม่มีเสียง (โอเค แฮปปี้เช่นกัน)
3.เรื่องของยางขอบประตูหลัง ปิดตั้งแต่วันแรกเลยครับ เปลี่ยนใหม่ทั้งเส้น อิอิ
4.เสียงของเสาบี อันนี้เอาไปลองเทสกันมากับช่างใหญ่ โอว แม่จ้าว แม่มไม่ดังซะงั้น 555 แต่พี่เค้าทำการถอดมาเปลี่ยนตัวใหม่และแดมป์ให้ใหม่หมดเลยครับผม สบายแฮร์ เบื้องต้นลองใช้มา 1 วัน ไม่ดังแร้ววว ฮิๆ
ผมถามเค้าว่าเกิดจากอะไร เค้าบอกว่า แต่ละคันจะต่างเคสกันไม่ได้เป็นเหมือนกันหมด บางคันก็ก็เป็นเสียงตัวปรับระดับ  บางคนก็เป็นที่เสียงพวก Comet จุดยึด บางคนก็ดังมาจากการเก็บสายไฟไม่ดี แต่ส่วนมาก จะแดมป์ใหม่ก็เงียบ ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่
5.gap ระหว่างประตู ช่างตั้งให้ใหม่ สวยงามครับ
6.แกปตรงขอบสเกิตล่าง ช่างตั้งให้ใหม่ สวยงามครับ
7.กระจกไฟฟ้า เรื่องนี้เทสแล้วไม่เจอเช่นกัน เค้าเลยรับเรื่องไว้หากมีปัญหาอะไรจะรีบแก้ไขให้ครับ
8.สีที่แตกบริเวณประตู ตรงนี้ผมไม่ซีเรียสอะครับ เพราะส่วนที่แตกด้านในไม่ใช่เหล็ก แต่เป็นโฟมหรือซิลิโคนที่ใช้กันเสียง ตัวนี้มันยืดหยุ่นได้ ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร แต่ทางศูนย์รับเรื่องไว้และจะทำสีใหม่ให้คับ

สรุป ตอนนี้เหมือนขับรถใหม่เลยครับพี่น้อง 55555555

ส่วนเรื่องของคำถาม ผมขอตอบแบบรวมๆเลยละกันนะครับ

เรื่องของการส่งมอบช้า
-จากการที่สอบถาม ยางมีปัญหานิดหน่อยจริงครับ แต่ไม่ได้หยุดการผลิตแต่อย่างใด ยางที่มีปัญหารู้สึกจะอยู่ในลอตเลข VIN No.13xxx-14xxx นะครับ (ของผม 12484 รอดไป อิอิ)
ทางพนักงานลองนำรถไปขับแล้วหักเลี้ยวที่ความเร็วสูงแล้วหักเลี้ยวแบบกระทันหันแล้วรู้สึกว่ายางไม่เกาะถนน ก็เลยนำไปตรวจเช็ค รู้สึกว่ายางจะมีสารปนเปื้อนน่ะครับ ก็เลยทำการเรียกรถที่มีเลข Vin no. ใกล้เคียงมาทำการตรวจเช็ค และรถที่ก่อนออกจากโรงงานก็ทำการเช็คด้วยเช่นกัน (เช็คให้ทุกคัน)
วิธีการเช็คก็คือ จะเอาโอห์มมิเตอร์วัดดูค่าความต้านทานในยางว่ามีสารปนเปื้อนไหม ถ้าเกิดค่าการนำไฟฟ้าขึ้น แสดงว่ายางอาจมีสารปนเปื้อนก็จะทำการเคลมใหม่ครับ

-เรื่องของการขึ้นราคา มีโอกาสได้คุยกับคุณสุภาภรณ์ ผู้จัดการฝ่ายช่วยเหลือลูกค้า คุยกันอยุ่สักพัก เลยมีโอกาสได้ถามเรื่องการปรับราคาของเฟียสต้า ที่มีกระแสออกมาว่าจะปรับขึ้น
ขอบอกไว้ที่นี้เลยนะครับ ว่า " เฟียส ต้า จะ ไม่ มี การ ปรับ ขึ้น รา คา ใน เร็วๆ นี้ แน่ นอน ครับ"

สรุป แฮปปี้มากๆกับการ action ของทางฟอร์ดครับ รวดเร็วดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2010, 11:34:36 โดย gdhsatanic »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ยินดีด้วยครับ ที่ปัญหาจบลงด้วยดี ขอให้มีความสุขกับรถครับ

ขอบคุณมากคร้าบ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Merry Fiesta

มีความสุขแล้วสินะครับ ยินดีด้วยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ดีใจด้วยครับที่แก้ปัญหาได้ดีเยี่ยมเลย

ขอชม Ford ด้วยครับว่างานบริการลูกค้าดีขึ้นเยอะเลย แบบนี้เจ้า Ranger ใหม่ก็น่าคบแล้ว
อิอิ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

อ่อ เจ้าหน้าที่เค้าได้พูดถึงเรนเจอร์และโฟกัส 2012 ด้วยครับ ว่าคงไม่มีเหตุการอะไรแบบนี้เกิดขึ้นมากนัก เพราะฟอร์ดแยกตัวออกมาแล้วครับ ไม่เกี่ยวข้องกับ AAT แล้ว คงบริหารและทำอะไรได้มากขึ้น (แต่ขอร้อง เปลี่ยนฝ่ายการตลาดเห้ออออออ)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ยินดีด้วยครับที่แก้ปัญหาได้หมดทุกอย่าง

:)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
อ่อ เจ้าหน้าที่เค้าได้พูดถึงเรนเจอร์และโฟกัส 2012 ด้วยครับ ว่าคงไม่มีเหตุการอะไรแบบนี้เกิดขึ้นมากนัก เพราะฟอร์ดแยกตัวออกมาแล้วครับ ไม่เกี่ยวข้องกับ AAT แล้ว คงบริหารและทำอะไรได้มากขึ้น (แต่ขอร้อง เปลี่ยนฝ่ายการตลาดเห้ออออออ)

ยินดีด้วยครับ เหมือนรถใหม่เลยนะ
แล้ว Ford รุ่นใหม่ๆ จะไม่ประกอบที่ AAT แล้วหรอ ?

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าเกิดว่าบริการดีอย่างนี้ตลอด ผมคิดว่า Ford จะมีอนาคตที่ดีในไทยแน่นอน
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Fly to dream

ยินดีด้วยครับ เหมือนรถใหม่เลยนะ
แล้ว Ford รุ่นใหม่ๆ จะไม่ประกอบที่ AAT แล้วหรอ ?

โรงงานใหม่ไม่เกี่ยวกับ ATT แล้วครับ ฟอร์ดลงทุนเองเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ช่ายครับผม รู้สึกว่าตั้งแต่ปีหน้าไป ที่จะผลิตเรนเจอร์ T6 เป็นต้นไปจะเป็นของฟอร์ดเองทั้งหมดแล้วจ้า สงสัยจะเบื่อพนักงาน AAT ประท้วงล่ะมั้ง อิอิ

เดี๋ยวคอยดูสิ สิ้นปีนี้เดี๋ยวก็อาจจะมีอีก แล้วใครที่ซื้อรถในช่วงที่มีการประท้วงที่อันตรายนะครับ มีการวางยาที่รถกันด้วย ไม่รุ้เหมือนกันว่าทำไปเพื่ออะไร ( Supervisor แผนก QC ที่บริษัทผมเค้าฝึกงานที่นั่นแหละ รถ test ตกน้ำมันยังเอาขึ้นมาแก้ไขแล้วขายต่อเลย เหอๆ)

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

โรงงานใหม่ไม่เกี่ยวกับ ATT แล้วครับ ฟอร์ดลงทุนเองเลย

น่าจะเป็นสิ่งเล็กๆที่เป็นสิ่งดีของฟอร์ดนะเนี่ย

แล้วโรงานใหม่จะประกอบ Focus Mk III กับ Ranger T6 เท่านั้นหรือเปล่าครับ ส่วน Fiesta ยังอยู่ที่ AAT หรือเปล่า
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ 6162002

โอ้ ยินดีด้วยครับ
ว่าแต่เรื่องยางนี่ บริษัทยางตรวจสอบกันยังไง ถึงมีสารปนเปื้อนได้หว่า - -

ออฟไลน์ sunny

• Newbie
  • *
เข้ามาแสดงความยินดีด้วยอีกคนนะครับ แฟนเพจเฟียสต้าในFBรุ่นแรกๆเหมือนกัน ^^   ;)  ;)

ขอให้จบทุกปัญหาและเริ่มต้นช่วงเวลาแห่งความสุขที่แท้จริงกับFiestaต่อแต่นี้ไปครับ  :)

ออฟไลน์ Fly to dream

น่าจะเป็นสิ่งเล็กๆที่เป็นสิ่งดีของฟอร์ดนะเนี่ย

แล้วโรงานใหม่จะประกอบ Focus Mk III กับ Ranger T6 เท่านั้นหรือเปล่าครับ ส่วน Fiesta ยังอยู่ที่ AAT หรือเปล่า

Fiesta กับ Ranger ไม่แน่ใจว่าย้ายมั้ย แต่ที่แน่ๆ โฟกัสแน่นอน  อาจมีมอนเดโอ้มาผลิตด้วย  เพราะว่าคงไม่นำฟอลค่อนมาผลิตในไทยแน่นอน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย