ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/อาการหนักแล้วละแบบนี้/*-*/  (อ่าน 9009 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
/*-*/อาการหนักแล้วละแบบนี้/*-*/
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 03:08:41 »

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7813364/V7813364.html

สำนวนแบบนี้ จะมีใครได้บ้าง

เป๋ ไป เป๋มา เมาหมัดตัวเองขนาดนี้

เอามาให้ดู ขำขำ ครับ ทั้งที่ไม่อยากเอามาให้ดูเลย

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
Re: /*-*/อาการหนักแล้วละแบบนี้/*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:02:07 »
กลับไม่ได้  ไปไม่ถึง

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
Re: /*-*/อาการหนักแล้วละแบบนี้/*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 08:15:56 »
เป็นกำลังใจให้ครับ เรื่องในบอร์ดตามลิ้งค์ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ผมสนแต่เรื่องรถเท่านั้น แต่ก่อนที่จะรู้จักชื่อเสียงคุณจิมมี่ผมติดตาม รายการ ฅ.คนรักรถ กับช่องเนชั่นกับอาจารย์ทดสอบรถชื่อดัง อ.พัฒนเดช อาสาสรรพกิจ ชอบบทความคุณจิมมี่และทีมงานมากกว่า และจะติดตามต่อไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 09:54:57 »
ขอเอาประโยคเด็ดๆมา

"สิ่งที่คนอ่านต้องทำเสมอคือ ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมเอาเอง  เหมือนที่มักจะถูกแนะนำเสมอว่า ไปลองขับดูเองก่อน  คนบ้าที่ไหน แค่เค้าบอกผู้หญิงคนนี้ดีสวย ก้อไปขอแต่งงานแล้ว

แต่สิ่งที่ต้องห้ามเลย  คือการเขียนคำโกหก ครับ"

"พูดอย่างนี้แสดงว่ากำลังกลัวสื่ออินเตอร์เนทที่มาแรงรึเปล่า
หรือว่าไปผิดคอกับใครมา เลยมาพูดกว้านแบบนี้ "

"สรุป โดยความคิดเห็นส่วนตัว การที่คนที่เรียกตัวเองว่า "สื่อ" แต่ใช้พื้นที่ส่วนรวมเพื่อประโยชน์ส่วนตน ผมว่าเป็นพฤติกรรมที่น่ารังเกียจครับ  ท้ายที่สุด ผมแนะนำว่า ละๆ กันบ้างก็ดี  อากาศก็ร้อน การเมืองก็ร้อน ยังมาเจอ  "ไข้หวัดหมู" อา-ละวาด  อีกผมว่าเกินไปนะครับ"

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:38:30 »
เรื่องที่ผ่านมา มันจะเป็นเรื่องของใครกับใครผมไม่สนนะครับ แต่เว็บของจิมมี่นั้นไม่ได้เป็นของคนคนเดียว ถ้าทำอะไรให้เว็บที่ผมมีความเป็นเจ้าของร่วมอยู่ด้วยมีปัญหา ผมก็ไม่ขออยู่เฉยๆนะครับ

แล้วปกติผมก็ไม่ได้อยากยุ่งกับคนที่ไม่ชอบขี้หน้าพวกผมเท่าไหร่หรอกครับ เรื่องความหลังของแต่ละคน ไปจัดการกันเอาเอง ผมเข้าไปยุ่งมันจะกลายเป็นเสือก แต่นับจากวันนี้ไปผมจับตาดูทุกอย่างและหวังว่าทุกฝ่ายจะลืมเรื่องบ้าๆแบบนี้ซะแล้ว เอาเวลาไปทำอย่างอื่นให้มันดีกันเหอะ

ถ้าใครอยากแกล้งเราต่อก็ให้มันรู้ไปว่าคนทำเว็บเดี๋ยวนี้เค้าพกไม้จิ้มฟันกับอมยิ้มมาทำเว็บ คนรู้จักไม่มี เพื่อนฝูงไม่มี ความช่วยเหลือไม่มี

แต่ถ้าให้ดี เราอยากจะอยู่เฉยๆแบบไม่ต้องระวังใครมากกว่าครับ สำหรับพวกที่บ้ารถแต่ดันอยากจะบ้าทำเว็บ (ไม่เรียกตัวเองว่าันักทดสอบ เพราะไม่เก่งพอ) อย่างเรา ผมแชร์ความเห็นกับจิมมี่เสมอครับว่าเราแคร์แค่ไม่กี่อย่าง

1. บริษัทรถยนต์ที่ส่งรถให้เราทดสอบ - ใช่เราไม่จำเป็นต้องแคร์ว่ารถมันดีไม่ดียังไง แต่ในฐานะคนกับคน เราต้องให้ความเคารพในฐานะที่ขาดกันไม่ได้ ที่ต้องเคารพเพราะถึงแม้เราด่ารถเขายังไง เขาก็ยังส่งรถมาให้เราอย่างต่อเนื่อง เพราะอะไร เพราะเค้าแยกความดีของรถกับความดีของคนออกจากกันได้ไงครับ นั่นแหละคือวิธีการรักษาความสัมพันธ์ที่เด็กบ้าๆอย่างเราอยากทำตาม

2. คนที่ติดตามอ่าน - เพราะถ้าเขาไม่อ่าน เราก็ไม่รู้จะเขียนให้ใครอ่าน ถึงแม้เราอาจจะมีลักษณะเผด็จการ 100% อย่างที่ตั้งใจไว้ แต่บางทีมันอดไม่ได้เหมือนกันที่จะรัก และพยายามช่วยพวกเขา เราไม่ใช่คลับอะไรใหญ่โต แต่ความสุขมันอยู่ที่คนอ่านบางคนกลายมาเป็นเพื่อนร่วมโต๊ะอาหารกัน แลกเบอร์โทร มี MSN คุยกัน ความสุขที่แท้จริงมันอยู่ตรงที่เพื่อนไม่กี่คนตรงนี้แหละครับ ส่วนยอดผู้เข้าชม..คิดซะว่าเป็นโบนัส เดี๋ยวมันก็ถึงวันที่อิ่มตัว แต่อิ่มตัวเสร็จมีแต่ยอด ไม่มีเพื่อน มันโหวงครับ

3. ตัวเราเอง - เพราะถ้าไม่ดูแลรักษาตัวและใจให้ดี จะเครียดไปคิดมากเกินไป ต้องหาอาหารกินดีๆ หาเพลงเพราะๆฟัง และช่วยคืนพลังชีวิตด้วยการไปนั่งเล่นตามมหาวิทยาลัยต่างๆเพื่อคืนความรู้สึกเด็กกลับมาอีกครั้ง 555

ท้ายสุดนี้ถ้าอะไรมันจะเกิด ก็เกิดไปเถอะครับ เราก็คงต้องก้มหน้ารับว่ามันเป็นกรรมของเรา ผลจากการกระทำของเรา แต่อย่างน้อยมันเกิดมาแตะวงการนี้ครั้งนึง ก็ได้ชื่อว่าทำตามความฝันของตัวเองได้หนึ่งอย่าง ผมว่าผมมีความสุขนะ โดยไม่ต้องพะว้าพะวงว่าใครจะเขียนถึงผมยังไงด้วย

จุดเริ่มต้นของความสุข คือการไม่จุ่มหน้าลงไปในบ่อแห่งความทุกข์ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ iloveuja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:31:11 »
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้พี่จิมมี่และทีมงานเสมอครับ  :)

ผมก็ชอบอ่านเกี่ยวกับการทดสอบรถมานานแล้วครับ ตามอ่านมาแทบจะทุกสื่อ หนังสือ สิ่งพิมพ์ อินเตอร์เน็ต ... มีปัญญาซื้อหรือไม่มีก็ขอเก็บความรู้ใส่หัวไว้ก็ยังดี

ผมไม่ได้บอกว่าที่พี่จิมมี่ทำดีที่สุด หรือดีทุกอย่าง  แต่มันเป็นประโยชน์มากที่สุดสำหรับคนชอบรถอย่างผม

ผมไม่ได้เชื่อพี่ิจิมมี่เวลาทดสอบรถทั้งหมด  แต่อย่างน้อย ก็ได้เป็นความรู้แล้วก็แนวทางให้ได้คิดเวลาเห็นรถตัวจริงๆบนถนนว่า เออ ไอ้รุ่นนี้มันเป็นอย่างนี้นะที่เขาทดสอบมา 

สื่อก็เหมือนกันข้าวน่ะครับในความคิดผม ถ้าคุณเชื่อก่อนที่จะได้ิชิมคุณจะรู้หรือว่ามันอร่อยจริงหรือเปล่า

แต่อย่างน้อย วันนี้ ผมก็มีพี่จิมมี่และก็ทีมงาน เป็นแนวหน้าในการชิมแทนผมอยู่แล้วล่ะครับ  :)

ปล. ตั้งแต่ผมอ่านสื่อมานั้น ผมว่าเยอะแยะไปที่มักไม่ค่อยติอะไรให้เห็นเด่นชัด จะมีก็แต่พี่จิมมี่นี่แหล่ะ ติตรงๆ บอกหมดถึงขนาดเวลาจะเปิดประตูจะก้าวขึ้นรถ ว่ามันสะดวกไหม ดีไหม ลำบากไหม เหอๆ ชอบครับ คงยาวไปแล้ว ขอแสดงความคิดเห็นจากเด็กที่เพิ่งจะโพสครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:33:06 »
ในวงการผมก็โดนแบบนี้เหมือนกันครับ จนบางทีรู้สึกเหนื่อย ทำดีแล้วบางทียังโดน...

แต่เราไม่มีทางเลือกอื่นครับ นอกจาก "ทำในสิ่งที่เราตั้งใจว่าดี"

ขยะเค้ามีไว้ทิ้งครับ  ::)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:25:41 »
เลอะเลือนไปตามอายุแล้วละมังครับ ชีวิตก็ต้องมีจุดสูงสุดและต่ำสุดละครับ คงผ่านจุดสูงสุดมาแล้วล่ะท่านนี้น่ะ :-X :-X :-X
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 13:22:02 »
ลุงเค้ากล้า...........

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 13:58:34 »
5 5 5  ถ้าเป็นผมนะ ผมโคตรขำเลยหล่ะครับ ผมก็เคยโดนผู้ใหญ่อิจฉาเด็กมาแล้ว เพราะเราเด่นกว่า เรากำลังจะเกิด เราดังกว่า
มีพี่คนหนึ่งเคยพูดกับผมว่า "ทำดีได้ แต่อย่าเด่นจะเป็นภัย" ผมว่าคนที่ทำดีแล้วมีคนเห็น แม้ทำตัว Low Profile เดี๋ยวมันก็เด่นขึ้นมาเอง
โดยไม่ต้องพยายามทำตัวให้เด่น ทีนี้มันก็จะมีภัย 5 5 5  แต่ ความดี มันจะเป็นเกราะคุ้มกันภัยที่อาจจะมีมากระแทกเป็นระยะ ตลอดไป
(หรือจนกว่าเราจะทำชั่ว)

ปัญหาคือว่า ผู้ใหญ่ที่คิดแบบนี้ เราสมควรยกมือไหว้แล้วเรียกว่า "พี่" หรือไม่ ?
คำตอบส่วนตัวผม ผมไม่เคยเรียกผู้ใหญ่ประเภทนี้ว่า พี่ อีกเลย ผมเรียกเขาว่า คุณ ถ้าเบื่อหนักๆ หรือโมโห ก็เรียกว่า "มัน"

เพราะผมก็เรียกสรรพนามแทนหมาที่บ้านว่า "มัน" สันดานคนเหล่านี้ไม่ต่างจาก หมา ที่ผมเลี้ยง
แต่ข้อดีของหมา อย่างน้อยมันก็ไม่กัดเจ้าของหล่ะครับ.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 15:36:56 »
อายุอานามก็มากแล้ว แต่ว่าวุฒิภาวะไม่ได้มากตามเลย
พอดีกว่า เดี๋ยวจะกลายเป็นการลามปาม เพราะคนๆนั้น เขารุ่นลุงผม

เรื่องแบบนี้มีทุกวงการเลยแฮะ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 16:32:33 »
ตอนแรก
"ผมเคยอ่านรีวิวของคุณบ้างก็ตอนที่ผมจะซื้อรถคันที่ตรงกับที่คุณรีวิว  เพื่อมาประกอบการตัดสินใจทุกการอ่านของผม  ผมก็เชื่อคุณมากกว่า  50  เปอร์เซ็นต์"
ต่อมา
"คุณอย่าเข้าใจผิดผมไม่ได้ติดตามคุณเลยนะ  แล้วผมก็ไม่ติดตามใครด้วย   "

50%!!!   เชื่อ50เปอร์เซ็นต์ ไม่ได้ติดตามคุณเลยนะ

โคตรฮาเลยอ่ะครับ   สงสัยแกคงเมาออกซิเจน

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 17:41:57 »
โดยปกติค่ายรถมักจะมี Text Guideline ให้สื่อไว้เอาไปเขียน 

แต่ผมว่า Review ดีไม่ดีอยู่ที่กึ๋นส์ ของสื่อคนนั้นๆ ครับ

ต่อให้ยืมรถไปเทส  หรือพาไปเที่ยว เทคแคร์ดีๆ รถห่วยก็ไม่ช่วยอะไร

สุดท้ายก็อยู่ที่คนอ่านว่าจะเชื่อใคร

สำหรับผม "เลือก" ที่จะเชื่อครับ

ขอออกความเห็นเท่านี้ครับ  ;D

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 20:26:26 »
เข้าขั้นเสี่ยงว่าจะโดนลบนะเนี่ย เจ้าตัวคงร้อนไปหมดแล้วหละ ;D

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 21:20:17 »
ผมชอบประโยคนี่ของพี่แพนครับ "ช่วยคืนพลังชีวิตด้วยการไปนั่งเล่นตามมหาวิทยาลัยต่างๆเพื่อคืนความรู้สึกเด็กกลับมาอีกครั้ง 555"

การเดินในมหาลัย นี่มันทำให้มีชีวิตชีวาจริงๆๆครับ(ผมก็ยังเรียนอยู๋นะครับ)   :P

ออฟไลน์ oporChee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 22:26:33 »
ผมกดเข้าไปอ่านในกระทู้นั้นแล้วแล้วรู้สึกขยะแขยงคุณลุงคนนั้นจังเลยครับ

แทนที่จะใช้เนื้อที่หน้ากระดาษให้คุ้มค่า กลับมานั่งเขียนข้อความจิกกัดคนอื่นเหมือนเด็กประถมฯ ขี้อิจฉา...

เสียดายครับเสียดาย...

อย่างไรก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณจิมมี่และชาวคณะนะครับ จะติดตามผลงานต่อไปครับ  ;)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 23:16:36 »
สู้ๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ekimike

• **
  • ???
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 23:35:05 »
เปนกำลังใจให้คับ ผมเชื่อในอุดมการของพี่ๆ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 11:26:46 »
อืมมมม
นานาจิตตังครับ
ผมไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นระหว่างจิมมี่กับคุณ.... นะครับ
โดยส่วนตัวผม ผมไม่เชื่อรีวิว 100% อยู่แล้ว จนกว่าผมจะได้ไปทดลองด้วยตัวเอง
รีวิว ผมอ่านเพื่อหาความรู้เพิ่ม และเพื่อความบันเทิงครับ

ผมชอบรีวิวของจิมมี่ตรงที่มันตรงดี ส่วนรีวิวตามหนังสือรถนั้น ไม่ค่อยเชื่อครับ มีแต่ชมทั้งนั้น

สรุปว่าผมเป็นกำลังใจให้ทีมงานของเวปนี้นะครับ
คิดในทางบวกไว้ครับ แล้วเราก็จะมีความสุขเอง  ;D

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 20:07:41 »
พ่อผมก็ชอบดื่ม!
แต่ตอนนี้ท่านเลิกแล้วเด็ดขาด

คนที่เลย63ไปแล้วยังติดใจในรสสุรานี่ .....ชีวิตคงไม่มีอะไรให้ต้องห่วง

น็อดหลุดด่าคนที่อยู่บริเวณใกล้ๆ+หรือคนร่วมสาย+ไม่ปิดไมค์ ออกอากาศ บ่อยๆ

อุตสาห์ตามไปฟังAM ยัง ยังไม่เลิก น็อตหลุด เปิดสายตรงด่า ศุนย์บริการเลย

มีเหตุการณ์นี้ เลยเข้าใจ ตั้งแต่ เริ่มฟัง (รุ่น)คุณพ่อ คนนี้
 ที่ รายการ ฆู้แข่งเตอรลิ่ง ว่าทำไมทำงาน "ร่วม" กับใคร.....ได้...

ถ้าwebmaster เห็นว่าแรงไปก็ลบได้เลยนะครับ

จากผู้เสียเวลาเฝ้าฟังเป็นแฟนคลับมา 6-7 ปี

Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 07:50:20 »
เคยติดตามผลงานของแกอยู่หลายปี
ช่วงหลังๆออกแนวเกรี้ยวกราด ใช้อารมณ์ เอาตัวเองเป็นศูนย์กลาง
ไม่ไหวแล้วล่ะ น่าจะพักเลี้ยงหลานได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 10:06:50 »
บางทีตอบคำถาม ในออโต้บิลด์ ก็ตอบดีๆไม่เป็นมั้ง ฉบับเก่าๆนี่ชอบว่าคนถาม มีคนถามรายนึงบอกเลย โดนด่าก็ยอมครับ  ;D 555+
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V