ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบเล่น car configurator ตามเว็บรถต่างๆ บ้างมั้ยครับ  (อ่าน 5925 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ผมนี่ถือว่าเป็นกิจกรรมยามเบื่อเลยแหละ :D

สำหรับใครที่ไม่รู้จัก:
ตามเว็บไซต์รถยนต์ต่างๆ (ยุโรปและอเมริกาเป็นส่วนมาก) จะมีเมนู Car Configurator หรือ Build Your Own ให้เล่น
เป็นเหมือนการกำหนดเสป็กรถที่เราต้องการ เลือกรุ่น สีภายนอก สีภายใน และ option ต่างๆ ได้เองครับ

บางรุ่นก็มีออพชั่นบานตะไท มักจะเป็นรถแพงๆ เช่น BMW, Mercedes-Benz, Porsche ไปจนถึง Rolls-Royce
ส่วนพวก Toyota, Honda, Nissan ฯลฯ จะมีออพชั่นน้อยหน่อย

เท่าที่ผมลองมาจากรถหลายๆ ยี่ห้อ นี่คือลิสต์ของ car configurator ที่ผมชอบครับ :)
BMW UK            http://www.bmw.co.uk/bmwuk/ecom4/frameset
Porsche             http://www.porsche.com/uk/
Rolls-Royce (โดยเฉพาะ Phantom)    http://www.rolls-roycemotorcars.com/#/phantom/configurator/
Ferrari               http://www.ferrari.com/English/GT_Sport%20Cars/CurrentRange/Pages/Current_Range.aspx (เข้าไปตามรุ่นแล้วกด Configure)

ของไทยก็มีนะครับ เป็น Mercedes-Benz      http://www.mercedes-benz.co.th/

ใครที่ชอบเล่นเหมือนผมมาแชร์เว็บที่ชอบกันครับ :)

ข้างล่างนี่คือ BMW ในฝันของผม
v
v
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: มีใครชอบเล่น car configurator ตามเว็บรถต่างๆ บ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 19:21:35 »
เมื่อก่อน e-Toyotaclub เคยมี
ตอนนี้หายไปไหนแล้วละเนี่ย

ปล.ที่เวปรถญี่ปุ่นก็มีจ้า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: มีใครชอบเล่น car configurator ตามเว็บรถต่างๆ บ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 19:53:14 »
อ่า ผมชอบเล่น game พวก need for speed มากกว่าอะครับผมว่าแต่งได้มากมายดีครับรถก็มีให้เลือกเยอะ ยิ่ง underground 2 นี่ยิ่งเยอะเลยครับทั้งเครื่องเสียง ไฮโดรลิก สีไฟ บลา บลา บลาๆๆๆๆๆๆ เก่าแต่เก๋านะครับ underground 2 เนี่ย

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 20:34:27 »
พี่เคยลองของAlfa ดูหรือยังครับ ฮ่าฮ่า เคยไปเล่นของอัลฟ่า มาเพลินดีเหมือนกัน แต่เคยได้ยินว่าพวก toyota.co.jp กะ พวกรถญี่ปุ่น เค้าดีเหมือนกันแต่ไม่เคยไปลอง=_="
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 20:39:17 »
เล่นครับ แรกเริ่มเลยเป็น Porsche อ่านจาก Topgaer เลยมาทำตาม อิอิ จากนั้นเริ่มหาหลายยี่ห้อเลย ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 20:39:56 »
ผมก็เล่นครับ เล่นเสร็จก็เก็บเอาไปฝันต่อ 555+

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 21:02:13 »
ว่อลโว่ก็มีครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 21:17:27 »
เพิ่งลองเล่นตะกี้ ชวนให้ฝันหวานเหลือเกิน

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 23:06:28 »
พี่เคยลองของAlfa ดูหรือยังครับ ฮ่าฮ่า เคยไปเล่นของอัลฟ่า มาเพลินดีเหมือนกัน แต่เคยได้ยินว่าพวก toyota.co.jp กะ พวกรถญี่ปุ่น เค้าดีเหมือนกันแต่ไม่เคยไปลอง=_="

ของอัลฟ่าเล่นครั้งสุดท้ายตอน Giulietta เปิดตัวใหม่ๆ ก็สนุกดีครับ
ส่วนของรถญี่ปุ่นไม่ค่อยได้เล่น ประเด็นคืออ่านไม่ออก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 23:22:00 »
ผมนี้ตัวชอบเล่นเลย ทั้งเกม แต่งรถในเวป สะสมโบร์ชัวร์รถ หนังสือรถ โปสเตอร์
ส่วนมากเค้าไปเล่นแต่งรถในฝันมากที่สุด เหนbmw แล้วน้ำลายหก

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 01:56:44 »
ตอนที่มีประกวดแต่งรถ Fiat 500 ผมนี่เข้าไปแต่งสนุกเลย..

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 02:47:50 »
ของไทยก็มีแต่ Lancer Ex มั้งครับนี่
ผมเล่นของ Volvo ก็โอเคครับ เล่นแล้วเกิดกิเลสมากมายT^T

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 22:53:46 »
Saab เท่านั้น 555+   ผมว่ามันเป็นรถ mass product ที่มีศิลปะในการออกแบบมากที่สุดแล้ว
นี่รถในฝันของผม

ล้อรุ่น Turbine 19"
เครื่อง 2.8 twin turbo 300 ม้า
ขับ 4 ล้อ Cross-Wheel drive