ผู้เขียน หัวข้อ: Volkswagen Golf GTI น่าสนใจมั้ยครับ ถ้าผมอยากได้ประมาณนี้  (อ่าน 13855 ครั้ง)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
1 ไม่เปลืองน้ำมัน
2 นั่ง4-5 คนไม่อึดอัด
3 ใช้เป็นรถครอบครัว มีเด็กเล็ก 1 คน และคนท้อง 1 คน
มีตัวเลือกอื่นที่ใกล้ๆกันบ้างหรือเปล่าครับ

อันนี้เป็นที่มาว่าทำไมสนใจรถคันนี้ครับ ยาวครับ ไม่ต้องอ่านก็ได้ครับ
หลังจากขาย estima 2.4g ตัวล่าสุดไป
เนื่องด้วยไม่ใช่รถไม่ดี แต่เพราะพยายามฝืนตัวเองที่ตอนซื้อมีกำลังมีลูก
เราก็บ้าเห่อ ขาย TT MTM (รถที่รักที่สุด เห็นทีไรมันก็คิดถึงทุกที)ทิ้งทั้งที่ใช้ไม่นานให้กับเพื่อนไป
เพื่อที่จะปลดระวางจากคนบ้ารถ เป็นพ่อคนกับเค้า
แต่ตอนนี้ลูกอายุได้ 10-11 เดือน อารมณ์มันเริ่มเปลี่ยน
อยากหารถขับใหม่ เพราะไม่ไหวแล้วกับรถใหญ่
ไม่ใช่รถไม่ดีนะครับ ดีเลยละผมว่า อัตราเร่งดี เพราะได้เกียร์ CVT มาช่วย
เข้าโค้งก็ทำได้ดี ไม่ขี้เหร่สำหรับรถใหญ่ และสูง
(แอบสั่ง โช๊ก Tein กับ ค้ำโช๊ก cusco ไว้ ยังไม่ได้ใส่เลย ของเดิมก็ดีแล้วเลยยังไม่เปลี่ยน
ปรากฎดันขายไปก่อนเลยไม่ได้ลองเลย ว่าดีหรือเปล่า ยังต้องมาหาที่ขายของแต่งอีก)
สรุป คือขายรถ estima acr50 ทิ้งไป เมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อน

ตอนแรกกำลังหาข้ออ้างให้ตัวเอง ประมาณทำการบ้านก่อนไปคุยกับแฟน
เพราะตอนขาย estima อ้างว่า เปลืองน้ำมัน (ที่บ้านมี X trrail 2.5 อีกคัน คันนั้นเก่ากว่า เปลืองพอกันแต่ไม่ขาย)

เราก็นั่งหาใหญ่เลย รถไม่เปลืองน้ำมันที่กำลังออก รถต้องจุได้ 5 คน แต่ต้องไม่ใหญ่เกินไป
อันดับแรก หันไปดู Prius ที่ประกอบในไทย พอจะตอบโจทย์ได้ละ
แต่พอดูราคา 1.3 ล้าน นึกว่าจะมีอะไรดีๆ ทันสมัยให้ได้แปลกหูแปลกตาเหมือนต่างประเทศบ้าง
ไม่เห็นอะไรเลยแม้แต่น้อย ที่เห็นดีอย่างเดียว คือ Hybrid นอกนั้นก็ไม่ต่างกับ civic altis
(ความเห็นผมนะครับ คนชอบ prius จะโกรธก็ได้ แต่ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ)

พอผลมาเป็นอย่างนี้ก็เคว้งแล้ว นึกไม่ออกแล้วจะเอาอะไรดี
นั่งหาไปเรื่อย ดูไปเรื่อย ยิ่งดูยิ่งไปกันใหญ่ อารมณ์คนบ้ารถยิ่งมากขึ้นเรื่อยๆ

โทรคุยกัยเพื่อนที่มันซื้อรถไป ลืมบอกขอเล่าเรื่อง TT ก่อนครับ
หลังจากเพื่อนผมซื้อไปได้ประมาณเดือนกว่า มันขับมายั่วผมเวลาไปกินเหล้าประจำ
แล้วคืนนึงก็เจอดี มันหลับในครับ กำลังจะเลี้ยวเข้าซ.บ้านมันละ
มันเบลอ ขับเลี้ยวปาดหน้ารถสิบล้อ แล้วหมุนไปโดนรถสิบล้ออีกคัน
เชื่อมั้ยครับ มันไม่เป็นอะไรเลย (จริงๆนะ)
มันยังเดินลงมา มีอาการงงๆ เบลอ หลับใน มึนเหล้า บอกกับคนขับรถสิบล้อว่า
พี่ ไม่เป็นไร ผมจะเคลียร์ให้ รถมีประกัน
คนขับรถสิบล้อ มาบอกทีหลังว่า ตกใจนึกว่าจะตายแล้ว

คงโชคดีที่ชนจากด้านข้างคนขับ ถ้ามีคนนั่งข้าง ผมว่าคนนั่งไปด้วยคงต้องเข้ารพ.
เพราะประตูข้างคนขับเป็นรูครับ แต่airbag ข้างคนขับไม่ทำงาน ตอนแรกนึกว่า เสียแต่ที่ไหนได้
เพราะไม่มีคนนั่ง airbag เลยไม่ทำงานนั้นเอง
และเพราะชนจากด้านข้าง airbag หน้าคนขับก็ไม่ทำงานเช่นกัน

ผลสุดท้าย สภาพรถประกันไม่สามารถจะซ่อมได้
เพราะห้องเครื่องพัง ตัวถังบิด ถ้าซ่อมก็นานมาก และไม่รู้จะกลับมาได้สมบูรณ์ขนาดไหน
เลยต่อรองกับประกัน ขอเป็นเคลม total lost เลยได้เงินเท่ากับทุนประกัน
จำตัวเลขชัดๆไม่ได้ แต่ประมาณ 3.4 ล้านได้ครับ
ซื้อจากผมไป 3.8 ล้านบาท หายไป สี่แสนภายในเดือนกว่า มันเก่งมาก

มันบอกกับประกันว่า ไม่ได้ขับเร็วนะครับประมาณ 60 แต่ไปดูที่รถ
สภาพมันฟ้องมากๆว่า มันนะขับเร็ว เพราะ Spoiler มันยังยกคาอยู่เลย มั่วมากๆ เละสุดๆ
หลังจากครั้งนั้น มันเข็ดละครับ เมาไม่ขับ หลับในเป็นจอด ตอนนี้มันถือคตินี้ครับ
โชคดีมากๆที่มันรอดมาได้จริงๆครับ

กลับมาเรื่องของผม มันก็เชียร์ผมให้ดูรถยุโรปประมาณ 3 ล้านกว่า แต่ผมบอกงบไม่ถึงละ
ขาย estima ไปได้เงินมา 2.1 ล้าน คุยกับแฟนจะซื้อล้านต้นๆ นี่อะไรจะให้เพิ่มอีกล้าน
ถ้าเพิ่มคงได้ไม่กี่แสนละ มันบอกก็ดูรถขนาด compact ละกัน
ไล่ไปเรื่อย ตั้งแต่ 320d c200 A4 จนมาจบที่ Golf มานั่งอ่าน review ของคุณ J!MMY แล้วยิ่งรู้สึกถูกใจใช่เลย
ถ้าไม่นับเรื่องของแบรนด์ จะชอบที่สุดทั้งเรื่องของตัวรถ และราคา รองลงมาก็ A4
ส่วน 320D C200 เฉยๆครับ

ก่อนหน้านี้เคยใช้ VW Passat Highline อยู่ รถดีครับใช้ได้เลย เร่งดี แต่เวลาหักพวงมาลัยเลี้ยว เสียงอี๊ดอ๊าดดังจนมีแต่คนมองเลยครับ
ค่าบำรุงรักษาแพงใช้ได้เลย ราคาขายแน่นอนครับ ตกสุดๆ
กลัวมากที่สุด คือ เวลารถมีปัญหา จะแก้ไม่ได้ พอหายแล้วก็เป็นอีก ไม่อยากให้เป็นอย่างนั้น
เพราะจะเอาไว้ใช้ประจำ และไม่อยากให้มีปัญหาจุกจิกภายใน 5 ปีครับ

อยากขอทราบประสบการณ์คนที่ซื้อแล้ว ใช้แล้วเป็นยังไงครับ ดี ไม่ดียังไงบ้างครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: Volkswagen Golf GTI น่าสนใจมั้ยครับ ถ้าผมอยากได้ประมาณนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 23:46:42 »
ประหยัด แรงใช้ได้ ก็เอาเลยครับ แต่ว่านั่งสี่คนจะดีกว่าห้านะ

หลังจากครั้งนั้น มันเข็ดละครับ เมาไม่ขับ หลับในเป็นจอด ตอนนี้มันถือคตินี้ครับ
โชคดีมากๆที่มันรอดมาได้จริงๆครับ

คิดได้ก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: Volkswagen Golf GTI น่าสนใจมั้ยครับ ถ้าผมอยากได้ประมาณนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 00:04:58 »
อ่านแล้วน่ากลัวจัง แต่คนขับไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ

อืมม ผมสงสัยอยู่นิดนึง (ไม่ได้ตั้งใจกวนนะครับ) แล้ว เมื่ออีกสักพักลูกโตขึ้น หรือมีลูกอีกคน จะทำยังไงหรือครับ เพราะเท่าที่เคยดู (ผมไม่เคย Test Drive แต่เคยดูใน Motorshow) A5 GTI มันก็ไม่ได้ใหญ่อะไรมาก (ถ้าเทียบ segment เดียวกัน ผมว่ามันเล็กกว่า Altis หรือ Civic FD อีกนะ) แล้วจะแน่ใจได้อย่างไรว่าจะไม่ถูกลูกโวยวายว่าอยากได้รถใหญ่ๆ เดินหหาพ่อแม่ เวลานั่งรถได้ อันนี้ผมคิดขึ้นมาจากความทรงจำตอนเด็กๆ บ้านผมมี 4 คน ขนาดรถที่ถือว่าใหญ่สมัยนั้น (D Segment Sedan อย่าง Galant หรือ Executive อย่าง Volvo 940) ผมยังตีกับน้องเรื่อง ที่นั่ง ที่นอน เป็นประจำ ผมจำได้ ว่าผมงอนพ่อบ่อยมากว่าทำไมไม่ซื้อ Serena ตอนนั้น

ผมว่า อันนี้ผมมองจากมุมมองเด็กนะครับ (แต่ผมอ้วนมากๆ  ;D) ผมว่าถ้าคุณต้องการรถที่สมรรถนะดี ขับง่าย และดูจากกำลังซื้อของคุณ ผมว่ารถ 4 ประตู อย่าง BMW 3-Series หรือไม่ก็ไปเล่น Subaru Legacy (ราคาเท่าไรหว่า ตอนนี้ แถมไม่มี Turbo อีกต่างหาก) น่าจะตอบอะไรหลายอย่างได้ดีกว่าครับ

อันนี้ก็แล้วแต่ความคิดนะครับ ไม่มีถูก ไม่มีผิด เพียงแต่ผมคิดจากมุมมองตัวเอง ที่เป็น เด็กอ้วน ที่โวยวายเรื่องความกว้างของรถ แม้รถที่นั่งจะเป็น Mid Size Sedan (ผมงอแงมาหมดแล้วละ ตั้งแต่ Volvo 240, W123, Galant VR-4, Volvo 940) ก็ตาม GTI ผมว่าพอลูกเข้าประถม น่าจะเริ่มมีปัญหาแล้วละนะ ยิ่งคุณบอกว่านั่ง 5 คน ด้วย ผมว่าเล่นรถ 4 ประตู ใหญ่ๆ หน่อยดีกว่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 00:18:19 »
อ่านแล้วน่ากลัวจัง แต่คนขับไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ

อืมม ผมสงสัยอยู่นิดนึง (ไม่ได้ตั้งใจกวนนะครับ) แล้ว เมื่ออีกสักพักลูกโตขึ้น หรือมีลูกอีกคน จะทำยังไงหรือครับ เพราะเท่าที่เคยดู (ผมไม่เคย Test Drive แต่เคยดูใน Motorshow) A5 GTI มันก็ไม่ได้ใหญ่อะไรมาก (ถ้าเทียบ segment เดียวกัน ผมว่ามันเล็กกว่า Altis หรือ Civic FD อีกนะ) แล้วจะแน่ใจได้อย่างไรว่าจะไม่ถูกลูกโวยวายว่าอยากได้รถใหญ่ๆ เดินหหาพ่อแม่ เวลานั่งรถได้ อันนี้ผมคิดขึ้นมาจากความทรงจำตอนเด็กๆ บ้านผมมี 4 คน ขนาดรถที่ถือว่าใหญ่สมัยนั้น (D Segment Sedan อย่าง Galant หรือ Executive อย่าง Volvo 940) ผมยังตีกับน้องเรื่อง ที่นั่ง ที่นอน เป็นประจำ ผมจำได้ ว่าผมงอนพ่อบ่อยมากว่าทำไมไม่ซื้อ Serena ตอนนั้น

ผมว่า อันนี้ผมมองจากมุมมองเด็กนะครับ (แต่ผมอ้วนมากๆ  ;D) ผมว่าถ้าคุณต้องการรถที่สมรรถนะดี ขับง่าย และดูจากกำลังซื้อของคุณ ผมว่ารถ 4 ประตู อย่าง BMW 3-Series หรือไม่ก็ไปเล่น Subaru Legacy (ราคาเท่าไรหว่า ตอนนี้ แถมไม่มี Turbo อีกต่างหาก) น่าจะตอบอะไรหลายอย่างได้ดีกว่าครับ

อันนี้ก็แล้วแต่ความคิดนะครับ ไม่มีถูก ไม่มีผิด เพียงแต่ผมคิดจากมุมมองตัวเอง ที่เป็น เด็กอ้วน ที่โวยวายเรื่องความกว้างของรถ แม้รถที่นั่งจะเป็น Mid Size Sedan (ผมงอแงมาหมดแล้วละ ตั้งแต่ Volvo 240, W123, Galant VR-4, Volvo 940) ก็ตาม GTI ผมว่าพอลูกเข้าประถม น่าจะเริ่มมีปัญหาแล้วละนะ ยิ่งคุณบอกว่านั่ง 5 คน ด้วย ผมว่าเล่นรถ 4 ประตู ใหญ่ๆ หน่อยดีกว่าครับ

พูดเหมือนเพื่อนผมเลยครับ มันบอกว่าเล็กไปเปล่า ทำไมไม่ดู 520d E200 ประมาณนี้
ผมก็บอก มันเกินงบ แล้วอีกอย่างมันใหญ่ไป เมื่องั้นผมคงดู Accord Camry Teana
ข้ออ้างที่ผมอ้างกับเพื่อน คือ ผมบอกว่า ถ้าจะไปกันเยอะๆ ก็ให้ไปใช้ X trail คันนั้นใหญ่พอจะนั่ง 5 คนได้
ประมาณว่า อารมณ์อยากได้รถไม่ใหญ่มาก อัตราเร่งดี ไม่เน้นยี่ห้อ
สนองตัณหาตัวเองซะส่วนมากครับ แต่คงไม่บ้าอัดรถเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ
ประมาณว่า อยากได้ TT คืนมานะครับ คิดถึงจริงๆนะ
ตอนไปดูสภาพรถเห็นแล้ว ด่าเพื่อนเลย แม่# กรูไม่น่าขายให้มรึงเลย ไอ้เว#
ลืมอีกอย่าง รู้มั้ยครับ มันซื้อ TTS สีเดิมมาใช้ละครับ
มันไม่กล้าบอกที่บ้านครับว่า รถมันพัง มันบอกว่าเอารถไปแต่งเพิ่มครับ
ดูความบ้าของมันซิครับ

ตอนนี้เลยมอง A4 อีกคันครับ ชอบมากๆคันนี้ เห็นทีไร ต้องมองเหลียวหลังทุกทีครับ
เสียอย่างเดียว อัตราเร่ง ยังสู้ Golf Gti ไม่ได้ครับ
ไม่รู้ถ้าเอาจูนเพิ่มจะสู้ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2010, 00:23:02 โดย kan.kom »

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 00:26:54 »
งั้นผมก็มองว่า คุณไม่ต้องคิดมากแล้วละ ซื้อแบบที่ชอบเลยดีกว่า เพราะยังไงคุณก็มีรถ 2 คันอยู่แล้ว ซึ่งการที่คุณมี SUV อย่าง X-Trail ใช้พาลูกเมียไปเที่ยวแล้ว ผมว่าคุณจะซื้อ GTI หรือแม้แต่รถ 2 ที่นั่งอย่าง 370Z หรือ Lotus Elise ก็ยัง OK เลยครับ ขอแค่แฟนเข้าใจก็พอแล้ว ส่วนลูกคุณ ถ้ามันเริ่มโวยวาย เอามุขพ่อผมไปใช้ได้

บ่นมากก็ลงจากรถสิ

ผมเจอแบบนี้ ตอนนี้พ่อผมเอา Familia Pick Up ไปรับที่ ร.ร. แล้วมันไม่มีที่นั่งข้างหลัง ผมเลยต้องนั่งคร่อมเกียร์ ผมก็โวยวายตลอดทางเลย 5555 ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 00:42:40 »
งั้นผมก็มองว่า คุณไม่ต้องคิดมากแล้วละ ซื้อแบบที่ชอบเลยดีกว่า เพราะยังไงคุณก็มีรถ 2 คันอยู่แล้ว ซึ่งการที่คุณมี SUV อย่าง X-Trail ใช้พาลูกเมียไปเที่ยวแล้ว ผมว่าคุณจะซื้อ GTI หรือแม้แต่รถ 2 ที่นั่งอย่าง 370Z หรือ Lotus Elise ก็ยัง OK เลยครับ ขอแค่แฟนเข้าใจก็พอแล้ว ส่วนลูกคุณ ถ้ามันเริ่มโวยวาย เอามุขพ่อผมไปใช้ได้

บ่นมากก็ลงจากรถสิ

ผมเจอแบบนี้ ตอนนี้พ่อผมเอา Familia Pick Up ไปรับที่ ร.ร. แล้วมันไม่มีที่นั่งข้างหลัง ผมเลยต้องนั่งคร่อมเกียร์ ผมก็โวยวายตลอดทางเลย 5555 ;D

เงอะ ให้ซื้อ 370Z , Elise ไม่ไหวละครับ เกินงบ แล้วก็ยังไม่ถึงเวลาที่จะซื้อ 2 ประตูครับ
ในอนาคตยังต้องมีค่าใช้จ่ายอีกเยอะครับ มันไม่เหมือนแต่ก่อนแล้วที่ไม่ต้องคิดมาก
พอมีลูกแล้วอะไรมันเปลี่ยนไปเยอะเลยครับ ต้องคิดหน้าคิดหลัง เย็นลงเยอะเลยครับ
ตอนนี้ได้เท่านี้ครับ ขอให้เป้าหมายที่วางไว้ให้ลูกมันเสร็จก่อนค่อยว่ากัน

ขอความเห็นท่านอื่นๆอีกเยอะๆเลยครับ
จะฉุด จะดึง จะเชียร์ ไม่เชียร์ เชิญเลยครับ
เพราะบอกตรงๆ อยากได้ก็อยากได้ อยากเก็บเงินก็อยากครับ แต่ถามว่า ถ้าซื้อแล้วลำบากมั้ยก็ไม่ครับ
แต่ไม่อยากมีปัญหาจุกจิกตามมาครับ คือพอมีลูกแล้วเวลามันหายไปเยอะเลยครับ
แต่ไม่ใช่ว่า มีลูกแล้วไม่ดีนะครับ ดีมากๆครับ แต่ท่านใดที่จะมี คิดให้ดีนะครับ ไม่ใช่เรื่องเล่นๆเลยละ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 01:12:07 »
คือผมไม่ได้บอกให้คุณไปซื้อ 370Z หรือ Elise หรอกครับ คือผมแค่กวนโอ้ยเล่นๆ ขอโทษทีครับ

คือผมหมายถึงว่า ถ้าคุณอยากได้รถอะไร แล้วงบคุณไหวก็ซื้อไปเลย ส่วนตัวผม ผมเชียร์รถ 4 ประตู ที่แรงๆ สปอร์ทหน่อย อย่าง Subaru Impreza หรือ Legacy นะ เพราะรถพวกนี้ มันก็ออกสปอร์ทนิดๆ (แต่ Legacy รุ่นใหม่ มันยังไงๆ เหมือนกัน) แรงในระดับหนึ่ง (ก็ไม่มากเท่าไร ตัว 2.0 ล้านกว่าบาท มีแค่ 150 ม้า แต่ลงเครื่องใหม่ทีหลังก็ได้) แล้วมันก็พอจะพาลูกเมียเที่ยวได้ อัด 5 คน น่าจะพอได้ระดับหนึ่ง

แต่จริงๆ GTI ก็ OK ครับ (ผมไม่รู้เรื่องการขับขี่ แต่ผมชอบหน้าตา) เพียงแต่คุณน่าจะตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ก่อนว่า คุณทิ้งน้ำหนักไปทางครอบครัว หรือตัวคุณเองมากกว่ากัน

ถ้าคุณเอนน้ำหนักไปทางลูกเมียมากกว่า ผมว่า GTI ไม่เหมาะครับ เพราะอีกไม่กี่ปี คุณก็คงเอาไปขายทิ้ง เพราะรถเล็กเกินไป ใช้งานไม่สะดวกต่อครอบครัว กลายเป็นภาระค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมเปล่าๆ

แต่ถ้าคุณอยากมีรถจ้าบๆ สักคัน สนองตัณหาตัวเอง GTI ก็ OK ครับ

แต่ถ้า อ่านจากตรงนี้ (ผมเพิ่งกลับไปอ่านอีกที ว่าแฟนคุณกำลังจะมีน้องอีกคน)
GTI อาจจะเป็นปัญหาในอนาคตครับ เพราะถึงจะมี 4 ที่นั่ง แต่ถ้าต้องขับทางยาวๆ ยังไงลูกคุณก็ต้องมีปัญหาเรื่องการนั่งอยู่ดี

ผมว่าคุณไปมองพวกอะไรที่เป็น Sport Sedan อย่าง Lancer EX หรือไต่ไป Subaru หรือ 3-Series ดีกว่า ไม่ใหญ่เท่าไร สวย ช่วงล่างดี นั่ง 5 คน พอได้ ผมว่าน่าจะพอแล้ว

แต่เ่ท่าที่ดู คุณค่อนข้าง จะมีความรู้สึกลึกซึ้งเกี่ยวกับรถมากทีเดียว ถ้ารถที่คุณซื้อมาคันนี้ คุณไม่ชอบ คุณก็คงซื้อใหม่อีกทีอยู่ดี

ในรถแนวเดียวกันกับ Golf อีกรุ่นที่ผมชอบคือ Volvo C30 ครับ น่าจะอยู่ที่ ล้ายปลายๆ ถึง 2 ล้านกลางๆ ครับ ความรู้สึกผม ผมว่ามันรู้สึกกโอ่โถงกว่า Gollf (หรือคิดไปเองก็ไม่รู้)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 01:12:38 »
รู้แล้วเอาอะไร  New Volvo s60 ครับ แรงด้วย สวยด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 01:42:46 »
เช็กกระทู้ผ่านมือถือนะครับ ถ้่พิมพ์ผิดก็ขออภัยครับ
ขอบคุณท่านที่แนะนำนะครับ volvo นี่ผมลืมไปเลยครับ
ไม่ค่อยได้ศึกษาด้วย

ผมไม่แน่ใจตัว c30 แต่จำได้ว่า มันเป็นสองประตูใช่หรือเปล่าครับ
ที่ด้านหลังเป็นกระจก มองทะลุถึงห้องโดยสารใช่เปล่าครับ
มันจะไม่เหมาะก้บเวลานี้เท่าไรนะครับ

s60 ได้ครับ เดี๋ยวขอไปดูก่อนนะครับ

ส่วนซูบูรุนี่ขอผ่านครับ มันดิบเกินครับ ภายในไม่ค่อยมีอะไรให้เล่นนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 01:48:19 »
ต้องอย่าลืมนะครับว่า Golf GTI บ้านเราที่นำเข้ากัน เป็น 5 ประตูครับ ไม่ใช่ 3 ประตู  ;D ถ้าให้ไปเทียบกับ 320D C200 ผมว่ามันก็โอเคเลยนะ ไซส์นี้ คงนั่งได้เท่าๆกัน แค่ผิดกันที่สไตล์ของตัวรถแค่นั้นเอง

หรือจะมี 3 ด้วย ก็นำเข้าเองมากกว่านะ เท่าที่ทราบมา

จริงๆผมว่า X trail กับ Golf GTI ดังเคสนี้ น่าจะนั่งได้จำนวนคนเท่าๆกันนะครับ ที่พูดงี้เพราะเคยนั่ง X trail น่ะครับ ผมว่ามันก็นั่งได้ระดับนึง 4-5 คน เดินทางไกลๆน่าจะสบาย ส่วน Golf 5 ประตู ก็เหมือนกับ Sedan 4 ประตูธรรมดาๆแหละครับ อย่าไปคิดมากว่ามันท้ายตัดแล้วจะนั่งได้น้อยลง

เป็นอันว่ากระทู้นี้ปิดเคสที่ว่ารถใหญ่รถเล็ก นั่งได้กี่คนไปได้เลย ... ผมคิดว่าที่เหลือก็คือเรื่องของคนใช้ Golf GTI รุ่นนี้กันเองแล้วแหละครับว่ามาตอบกันหน่อยว่าตั้งแต่ใช้มา มีปัญหาจุกจิกอะไรหรือไม่

จริงๆอู่ VW บ้านเราเดี้ยวนี้ก็เริ่มเยอะขึ้นๆเรื่อยๆแล้วนะครับ อู่เฉพาะๆเลยนะ ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าพวกนี้เขาจะซ่อมรถใหม่ๆได้มั้ย เพราะ VW ที่วิ่งกันบ้านเราเยอะๆก็จะเป็นพวกสมัย Golf MK3 ซึ่งมันก็สิบกว่าปีมาแล้วน่ะนะ อันนี้มีเพื่อนผมใช้อยู่ ก็ไม่ได้จุกจิกเท่าไหร่นะครับ อะไหล่จริงๆหาได้ง่ายกว่ารถยุโรปหลายยี่ห้อด้วยซ้ำ (มือสอง)

เอ๊ะ ผมพาออกอ่าวหรือเปล่า รอท่านอื่นก็แล้วกันครับ  :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 02:48:15 »
เอ่อ..ตกลง..
งบยังล้านต้นต้นอยู่รึเปล่าครับ

เห็นยกมาแต่ละคัน สองล้านห้าแสน หรือ สามล้านบาท ขึ้นทั้งนั้น

เสียดายที่ขาย Estima ไปแล้ว
เพราะไม่งั้นถ้าเป็นผมคงขาย X-Trail แทนเพราะตัวมันไม่ได้ใหญ่กว่ารถเก๋งเลย หวังเรื่องพื้นที่ก็ไม่ได้มาก
แล้วหันไปออกรถที่ตัวเองเอาไว้ขับเล่นสนุกสนุกวันเสาร์อาทิตย์ หรือตอนไปไหนมาไหนคนเดียวดีกว่า
พอตอนนี้เหลือแค่ X-Trail มันก็กำ้กึ่งเป็นรถครอบครัวแต่คันไม่ใหญ่ พอจะซื้อรถขับสนุกก็ติดเรื่องขนาดว่าเล็กมากไม่ได้

Golf-GTi นั่ง 4 พอได้ นั่ง 5 คน อึดอัดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 09:18:34 »
เป็นผม ผมซื้อsciroccoครับ สวย แรง ครบเครื่องทุกด้านจริงๆ

แล้วค่อยบอกแฟนว่าซื้อมาผิด นึกว่าเป็นgolf ประตูหายไป2บานเอง ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 10:14:21 »
ลองดู S60 แล้วครับ รูปทรงไม่เข้าตาเท่าไรครับ แต่ถ้าเอาด้านราคาตัวนี้จะเป็นตัวแรกที่นึกถึงครับ

ส่วนที่ขาย estima ไปเพราะ ผมใช้มา 1 ปีกว่าๆ
จำได้ว่าซื้อมาตอนแฟนท้องประมาณ 7-8 เดือน ตอนนี้ลูก 11 เดือนแล้ว
ใช้มาไม่ถึง 20,000 โลเลยครับ ถือว่าใช้น้อยมาก แต่จ่ายค่าประกัน 48,000 บ.
ที่ใช้น้อยเพราะ ที่บ้านมีผมใช้คนเดียว คนอื่นไม่ขับเลยครับ เค้าบอกรถมันใหญ่ ไม่กล้าใช้กัน
มีแต่เจ้า X-Trail นี่แหละที่เค้าใช้กัน เค้าบอกมันขับง่ายดี

เลยเหมือนเอา Estima มาจอดทิ้งซะมากกว่า ถ้าเก็บไว้ราคาก็ยิ่งตก แถมต้องจ่ายค่าประกันอีก
ตอนคนซื้อมาดูรถ เค้าบอกรถใหม่มาก ดีใจ ยิ้มกลับบ้านไปเลย
จะไม่ให้ใหม่ได้ไง ใช้อยู่คนเดียว ตัวคนใช้ก็รักรถจะตาย

ส่วนเรื่องงบประมาณ อย่างที่บอกขาย estima ได้มา 2 ล้านกว่า
ไม่ได้จำกัดว่า ต้องใช้งบเท่านี้พอดี แต่ดูว่า มีอะไรให้เลือกบ้าง ที่มันมีลูกเล่นแปลกๆบ้าง
ตอนแรกที่เลือก Prius เพราะคิดว่าน่าจะมีอะไรแตกต่างจากรถทั่วไปเยอะหน่อย เห็นต่างประเทศเค้าทันสทัยเชียว
แต่พอเห็นออปชั่นแล้ว เซ็งเลยครับ ผมไม่เห็นความแตกต่างอะไรเลยนอกจากเป็นHybrid
แต่ด้วยราคา 1.3 ล้านซึ่งโอเค เข้าใจ Toyota ว่าถ้าตั้งราคาต่ำ มันก็ไปทับกับ Altis Camry2.0
แต่ทำไมคุณไม่ใส่ออปชั่นอย่างอื่นเพิ่มแทนเพื่อให้รถดูแตกต่างจากรุ่นที่คุณมีขายอยู่แล้ว
เพราะราคา 1.3 ล้าน แน่นอนว่าคนเค้าไม่ได้ให้ความคุ้มค่าในเรื่องของการประหยัดน้ำมันอย่างเดียวหรอก
เค้าซื้อเพราะ มันไม่ใช่ Altis ไม่ใช่ Camry ซึ่งมันควรมีอะไรมากกว่านี้
ซึ่งผมคิดว่า เค้าคงไปเพิ่มอีกทีในตัว Minor change และก็คงปรับราคาขึ้นอีก และต้องรออีกไม่ต่ำกว่า 6 เดือน
และผมเห็นว่า น่าเกลียดมาก ตอนนี้ Toyota เอาความอยากของคนอยากจะได้ มาโก่งราคาอย่างน่าเกลียดครับ

เชื่อได้เลยว่า คนซื้อตอนนี้ในอีก 6 เดือนข้างหน้าถ้ามีตัว Minor change ออกมาจะเซ็งเป็ดเป็นอย่างมาก

นั้นแหละครับพอเห็นอย่างนี้ ก็เลยนั่งหารถใหม่ใหญ่เลย โดยงบอยู่ที่ 2 ล้านกลาง ใจจริงไม่อยากถึง 2 ปลายๆ แต่พอจะได้
แต่คงหูชาไปหลายวันละผมว่า
ส่วน Scirocco ประตูหายไป 2 บาน แต่ที่จะบานแทนสงสัยจะเป็นหน้าผมแทนละครับ

เมื่อกี้ลองหาในเน็ตดู เพิ่งรู้ว่า Mini Countryman เข้ามาแล้วนะครับ
ว่าจะขอแอบไปดูตัวเป็นๆหน่อยดีกว่า Mini ที่ไม่ใช่ Mini ประหลาดดีนะผมว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 12:03:25 »
ผมเชื่อว่าในราคานี้อยากนั่งสบายโดยไม่สน  BMW , Mecedes ผมว่า Volvo S60 ใหม่นี่แหละครับ เป็นรถที่ควรคบหาที่สุด
หน้าตาแรกๆดูไม่สวยนะ แต่พอมันได้สีดำ หรือ เงิน มันกลายเป็นรถที่ดูดีเลยหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 13:12:23 »
ถ้าเอาสวยดุผมเฉยๆกับ Golf GTI นะครับเพราะบอดี้มันหลายปีแล้ว แม้จะเอามาขัดเกลาก็ไม่ขนาดสวยปิ๊งขนาดมองแล้วคอหักตาม

ถ้าเป็นผมจะเอารถที่ขายแล้วเจ็บตัวน้อยหน่อย  อย่าง  benz c200 หรือbmw 320i  แล้วถ้าอยากแรงหรือสวยมีของแต่งเยอะแยะมากมาย  เยอะกว่า VW AUDI แน่ๆ ไหนๆก็ไม่เอา3ประตูแล้วนี่นา

อย่าง320iใช้5ปีหมดประกันปล่อยไป ยังไงก็น่าจะได้คืน50เปอร์เซนต์นะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 13:41:03 »
ถ้ามองรถระดับพรีเมียม และงบไม่บานก็คงมีพวก C-Class, 320d, S60
ส่วน VW นั้นตัวมันเองไม่ใช่แบรนด์พรีเมียม แต่คุณภาพการประกอบทาบรถพรีเมียมได้สบายมาก

ถ้ามีรถให้เลือกระหว่าง C250CDI, CGI, 320d, S60 และ Golf GTi
Golf จะเป็นรถที่ขับมันส์ที่สุด ช่วงล่างตอบสนองการใช้งานได้หลากหลายสุด ภายในไม่ได้คับแคบกว่าใคร
เพียงแต่ยังห่วงเรื่องการใช้งานการซ่อมบำรุงในอนาคตอยู่บ้างเท่านั้น แล้วก็ภายในจะค่อนข้างเน้นสปอร์ต
เบาะนั่งของมันก็ไม่ใช่ว่าทุกคนจะนั่งแล้วสบาย

C-Class ต้องเป็นรุ่น Avantgarde ช่วงล่างถึงจะีดี แต่ก็ยังไม่คมเท่า BMW และพวงมาลัยก็น้ำหนัก
ค่อนข้างโหวง เครื่อง 1.8 ลิตรเทอร์โบใน 250CGI ทำงานได้น่าประทับใจ เช่นเดียวกันกับ C250CDI
ที่แม้จะใช้ออโต้ 5 สปีด แต่แรงบิดเยอะมากจนไม่มีข้อด้อยในเืรื่องอัตราเร่ง แต่เครื่องกับเกียร์กับคันเร่ง
ทำงานไม่ค่อยประสานกัน รู้สึกเหมือนคันเร่งไม่ได้อ่านความต้องการของคนขับมากเท่าที่ควร

320d ขับสนุก อัตราเร่งเกียร์แรกดึงเหมือน GTi แต่เกียร์ต่อๆไปก็จะไปแบบเรื่อยๆ (แต่เรื่อยของเขา
นี่ก็แรงถ้าเทียบกับรถบนถนนส่วนใหญ่) พวงมาลัย เยี่ยม ช่วงล่าง ดีกว่าเบนซ์ แต่ภายใน
ค่อนข้างจะแคบ โดยรวมแล้วแม้จะเก่าแต่ยังมีความดีงามอยู่ในตัวให้สัมผัส

S60 ถ้าไม่นับเรื่องรูปทรง ราคากับอุปกรณ์ความปลอดภัยที่ให้มานั้นน่าสนใจมาก ส่วนในด้านของ
การขับขี่ ตีนต้นออกเนือยๆกว่าที่คาด สู้คันอื่นในกลุ่มไม่ได้ แต่ถ้าลอยตัวแล้วกด บางช่วงก็เร็ว
แต่อย่าคาดว่ามันจะแรงกว่าเบนซ์อะไรมากมาย ช่วงล่างให้ฟีลลิ่งกลางๆระหว่าง Benz กับ BMW
พวงมาลัยดีกว่าเบนซ์และใกล้เคียง BMW

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 14:42:32 »
ผมนั่งอ่านแล้ว มองขึ้นไปแบรนด์เนอร์เว็บด้านบนฝั่งขวา
ผมว่า โฟกัส ทีดีซีไอ นี่แหล่ะเหมาะสม ราคาล้านต้นๆ ไม่เกินนงบด้วย
จริงๆ นะ ขนาดพอประมาณ แรงพอดีๆ ช่วงล่างเยี่ยม ประหยัดน้ำมันอีก
นั่งสี่คนสบายๆ ห้าคนพอมีอึดอัดบ้าง
ถ้าไม่ติดที่มันปลายอายุตลาดแล้ว แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 16:09:45 »
อิมเพรสซ่า WRX 2.5 Turbo ครับ กินกว่า กอล์ฟ GTi แน่นอนครับ แต่รับรองตอบโจทย์ได้และไม่ต้องซีเรียสเรื่องศูนย์เท่ารถยุโรป ไม่จุกจิกกวนใจครับ
เติมน้ำมันอย่างเดียวครับ และเบาะหลังนั่งสบายครับ

ข้อเสียมันมีแต่เกียร์ธรรมดาครับ หรือไม่....ก็ เลกาซี่ครับ 1.9 แต่มันไม่ได้แรงนะครับ แต่ขับสบายก็โอเคหล่ะ
หรือ รอดู อิม เอไลท์ครับ มามอเตอร์เอ็กซ์โปรที่จะถึงนี้ แต่ราคามันจะโหดเกินไปนะผมว่า....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ kkfame

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 18:56:24 »
cheer golf gti ด้วยคนครับ ใช้มา 4 เดือน ok ไม่มีปัญหา ขับสุดยอด เเต่นั่งมากสุด 4 คน

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 19:08:47 »
อิมเพรสซ่า WRX 2.5 Turbo ครับ กินกว่า กอล์ฟ GTi แน่นอนครับ แต่รับรองตอบโจทย์ได้และไม่ต้องซีเรียสเรื่องศูนย์เท่ารถยุโรป ไม่จุกจิกกวนใจครับ
เติมน้ำมันอย่างเดียวครับ และเบาะหลังนั่งสบายครับ

ข้อเสียมันมีแต่เกียร์ธรรมดาครับ หรือไม่....ก็ เลกาซี่ครับ 1.9 แต่มันไม่ได้แรงนะครับ แต่ขับสบายก็โอเคหล่ะ
หรือ รอดู อิม เอไลท์ครับ มามอเตอร์เอ็กซ์โปรที่จะถึงนี้ แต่ราคามันจะโหดเกินไปนะผมว่า....

ตัวนี้ผมก็เชียร์นะ น่าจะราวๆ 2.4 ล้าน สวย เท่ห์ 4 ประตู แรงและหนึบกว่า GTI แน่เพราะขับ 4 (แต่รุ่นนี้ ไม่แน่ใจว่าจะโดนหั่นแรงม้าจากตัวนอกเหลือเท่าไรนะครับ แต่ไม่น่าเกิน 200 ต้นๆ)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 19:30:34 »

ตัวนี้ผมก็เชียร์นะ น่าจะราวๆ 2.4 ล้าน สวย เท่ห์ 4 ประตู แรงและหนึบกว่า GTI แน่เพราะขับ 4 (แต่รุ่นนี้ ไม่แน่ใจว่าจะโดนหั่นแรงม้าจากตัวนอกเหลือเท่าไรนะครับ แต่ไม่น่าเกิน 200 ต้นๆ)

แรงม้าอาจจะไม่โดดเด่น แต่แรงบิดก็ไม่ใช่ขี้ๆครับผม ราคาไม่ถึง 2.4 หรอก โปรเยอะอยู่ลดเยอะครับ ถ้าให้เทียบนะผมว่า อิมเกาะกว่ากอล์ฟครับ

คันที่จิมมี่เทสต์ ผมได้ทดลองขับขากลับ กดเข้าอุโมงค์ลอดแยกเกษตร เข้าที่ 80-90 ไม่ยกครับ ยางขอบ 18 ร้องอ่ะ...แต่อิมผมพันห้าขับสี่
ล้อ 17 ยางก็ 215-50-17 TeoPlus บ้านๆ...ไม่ร้องครับ ไม่ยกด้วย ยัดเข้าไปเลย ขับโหดครับ....เป็นคนขับโหดเป็นปกติในชีวิตประจำวัน
ล้อยากสเปกใกล้เคียงตัว WRX ครับ เพราะใส่ล้อ WRXอยู่นะ แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น OZ  ซุปเปอร์เลกกิลล่าแล้ว

ผมว่าลองดูต้นปีหน้าน่าจะมีอะไรดีๆนะครับ ผมไม่เชียร์ กอล์ฟ GTI ด้วยเหตุผลว่า ผมขับอิมแล้วประทับใจกว่า เป็นรถที่นิ่ม(มากๆนะครับโดยเฉพาะตัว 1.5)
แต่เกาะไม่แพ้รถที่เซ็ทช่วงล่างได้อย่างกอล์ฟครับ  เมียกับลูกนั่งหลังนี่หลับพริ๊มเลยครับ

ข้อเสียอย่างเดียวคือ สเปกนี้มันต้องเกียร์แมนนวลครับ และกินน้ำมันสนุกกว่ากอล์ฟเยอะ(แต่ถ้ากอล์ฟกดๆ ก็ไม่ได้ประหยัดนะครับ)
ยังไงเสีย ความแรงก็ต้องแลกมากับค่าน้ำมันในกระเป๋าอยู่แล้วครับ

ขนาด 1.5 รถผม (ผมขับ) ยังได้แค่ 7 โลลิตรในเมืองเองครับ แต่ผมก็เอาหมดนะ ตัด 7000 ผมถือคติ สถิติมีไว้ทำลายครับ ลากจนรอบตัด ทุกถัง...
สองอาทิตย์ก่อน เกือบแหกโค้งหน้าโรงพยาบาลเซนต์คาลอสมารอบแล้วครับ แบบมีความมั่นใจในระบบขับสี่มากไปหน่อย ลืมไปยางมันบ้านเกิน..
ปีหน้าจะใส่ 225-45-R17 แล้วครับ กับเพิ่มกันโคลงและพวกค้ำนิดๆหน่อย เพราะมันนิ่มเกินครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 19:40:18 »
อืม ถ้าชอบผมว่าไม่เป็นปัญหาหรอกครับ ผมยังนั่งไมตี้4ประตูมาตั้งแต่อนุบาล2 จนถึงตอนนี้ ปี3 ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ(แต่ผมนั่งหน้าตลอดนะ  แม่กะน้องนั่งหลัง เด้งโคตร) ถ้าเด็กโตมากับมัน ความเคยชินมันก็ทำให้ไม่รู้สึกเป็นปัญหาเองล่ะครับ
ถ้าชอบนี่ จัดไปเลยครับ *-*

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 01:08:05 »
ในใจเชียร์ S60  เพราะชอบ ยี่ห้อนนี้เป็นการส่วนตัว 555+

แต่ ถ้ามองเรื่องความแรง  ลอง ฟอร์จูนเนอร์ ไปเซ็ตช่วงล่างใหม่ อารมณ์ แต่งโช็ค สปริง ล้อ ก็น่าจะแรง+ช่วงล่างดีในราคาไม่เกิน 2 ล้าน ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 06:04:04 »

ขนาด 1.5 รถผม (ผมขับ) ยังได้แค่ 7 โลลิตรในเมืองเองครับ แต่ผมก็เอาหมดนะ ตัด 7000 ผมถือคติ สถิติมีไว้ทำลายครับ ลากจนรอบตัด ทุกถัง...
สองอาทิตย์ก่อน เกือบแหกโค้งหน้าโรงพยาบาลเซนต์คาลอสมารอบแล้วครับ แบบมีความมั่นใจในระบบขับสี่มากไปหน่อย ลืมไปยางมันบ้านเกิน..
ปีหน้าจะใส่ 225-45-R17 แล้วครับ กับเพิ่มกันโคลงและพวกค้ำนิดๆหน่อย เพราะมันนิ่มเกินครับ

ผมว่าน่าจะใช้ไซส์เดิมนะครับ เหมาะกับกำลังเครื่องยนต์มากกว่า ไมล์ไม่เพี้ยนด้วย เพียงแต่ใช้ยางที่ดีขึ้นก็พอ
ส่วนถ้ามันนุ่มไป ผมว่าจัดการเรื่องโช้คอัพกับสปริงดีกว่า เพราะถ้าใส่เหล็กกันโคลงแข็งแล้วโช้คย้วย
พอวิ่งไปเจอสภาพถนนที่ล้อต้องเต้นข้างเดียว ความแข็งของกันโคลงมันจะเหวี่ยงให้รถโยกขึ้นลงแรงกว่าเก่า
ถ้าโช้คไม่หนืดพอ คนนั่งอาจจะมีจุกได้ครับ แต่ถ้าใส่กันโคลงแบบธรรมดาบ้านบ้านก็คงไม่เท่าไหร่
เพียงแต่ว่า ผมว่า คุณ Signifer คงอยากได้อะไรที่ไม่บ้านบ้านเท่าไหร่น่ะสิ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 12:36:09 »
ขอโทษทุกท่านนะครับ อุตส่าห์มีน้ำใจช่วยแนะนำกันมาก
แต่ผมไม่ได้ตอบอะไรเลย เพราะไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกัน
ที่ทุกท่านแนะนำผมตอนนี้มี
Ford Focus เดี๋ยวอันนี้จะลองไปดูครับ เห็นเค้าว่า ดีกัน
Suburu Impreza WRX  ลองอ่านรีวิวแล้ว คงไม่เข้ากับผมเท่าไร
เพราะถ้าจะเอาคงต้องเลือกเกียร์กระปุก ซึ่งที่บ้านแฟนผม เค้าขับไม่เป็นนะครับ
อยากให้ใช้ได้ทุกคนนะครับ ต้องขออภัยท่านที่แนะนำต้องตัดออกจาก list ละครับ
Fortuner อันนี้ใหญ่มากครับ ถ้าเอาคันนี้ ผมคงไม่ต้องขาย Estima ทิ้งละครับ
ขออนุญาตตัดออกจาก List ครับ

ส่วน C250d 320d
ถ้าให้เลือก 2 คันนี้ ผมคงเอา 320d เพราะชอบที่ BSI ประหยัดไปได้เยอะ
แต่ผมจะเก็บเอาไว้หลังสุดของ list ครับ
เพราะ ราคาชนเพดานงบที่ตั้งไว้ และผมชินกับรถ 5 ประตูแล้วครับ อีกอย่างพอเป็น Family man
เวลาคุณเก็บของไว้หลังรถ จะเป็นอะไรที่วุ่นมากถ้าอยากจะหยิบอะไรซักอย่าง
ถึงจะพับเบาะ มุดไปเอาได้ก็เถอะ แต่ถ้ามีคนนั่งข้างหลังซัก 4 คนก็จะวุ่นละครับ และยิ่งเป็นเด็กนี่ สุดๆ
แต่ถ้าเป็น 5 ประตู คุณปีนไปหยิบได้ และจะเก็บของได้จุกว่าครับ
ที่ยังเอาไว้ใน List เพราะ ผมชอบรูปทรง ชอบภายใน และชอบอัตตราเร่งของดีเซลรุ่นใหม่ๆ (เคยลองของเพื่อน)
ไม่ค่อยแคร์เรื่องเสียงดังเท่าไรละครับ
ซึ่งถ้าไม่เหลือตัวเลือกจริงๆ ต้องมาเลือก 320d ผมจะเอา Camry Hybrid เข้ามาด้วยนะครับ
เพราะยังตอบโจทย์ได้ 3 ข้อ นั่งสบายที่สุด ประหยัดน้ำมันพอสมควร อยู่ในงบ
แต่ที่ไม่ชอบ คือ รูปทรง ส่วนภายในยังรับได้อยู่ แม้จะดูผู้ใหญ่ไปหน่อย ขับรถใหญ่ในเมืองยังไงก็ไม่สนุกอยู่ดี

แม้จะดูว่าเปรียบเทียบแล้วไม่ค่อยแฟร์ และดูมั่วๆ เพราะเอารถคนละขนาดมาเทียบ
แต่ยังไงปัจจัยที่สำคัญที่สุด คือ เงินอยู่ดี และตัวเลือกผมกว้าง
ไม่ได้บอกว่า ต้องเป็นรถตลาด ที่ซื้อมาใช้แล้ว ขายต่อราคาต้องไม่ตกมาก
หรือต้องเป็นรถยุโรป ราคาแพง

สรุปตอนนี้มี Ford Focus ,VW Golf Gti ,BMW 320d ,Toyota Camry Hybrid , Volvo S60

ตอนนี้ต้องขอไปลองรถแต่ละคันก่อน เพราะซื้อคราวนี้ กว่าจะได้เปลี่ยนใหม่คงอีกนานละครับ ต้องคิดหนักทีเดียว

อยากทราบว่าตัว S60 มันยังมีตัวก่อนอยู่หรือเปล่าครับ
ที่เค้าลดราคาเหลือ 1.99 ล้านนะครับ หรือว่าหมดแล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 14:40:18 »
ถ้าถามผม ผมเลือก Golf GTI คันเดียวไม่ต้องหาอะไรมาเทียบให้เสียเวลาเลย

รถอะไร สวย แรง และขนาดที่ลงตัว สำหรับใช้ทั้งซิ่ง แล้วใช้ตามบ้านได้ในคันเดียว ...

BMW หรอ .... เกลื่อนเมืองอะ ....
Benz หรอ .... แก่ไปป่าว
Camry Hybrid .... ผมว่าธรรมดาไป (สำหรับคนมีเงินขนาดนี้)
Ford Focus ..... ก็ธรรมดาไปเช่นกัน (สำหรับคนมีเงินขนาดนี้)
Volvo S60 ..... หน้าตาแบบเนี้ยอะนะ !!~ ไหวหรอ ...

แต่ถ้าเป็น Golf GTI ที่หายากในท้องถนน .... จะมีสักกี่คนที่รู้ว่ามันแรงขาดไหน .... มันดีขนาดไหน ...

พอดีผมเป็นคนที่ไม่ชอบอะไรที่มันเกลื่อนเมืองอะ ... ฉะนั้นผมว่า Golf GTI เถอะครับ ... อิอิ 

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 15:39:35 »
โฟกัสถ้าไม่ใช่รุ่น RS ไม่ต้องไปลองให้เสียเวลาครับ เพราะ RS คือรุ่นที่ออกมาเพื่อแข่งกับกอล์ฟ GTI   :)

ลองดูวีดีโอนี้ได้เลย

http://fordfocussociety.com/index.php?topic=3603.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2010, 15:55:04 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 16:31:27 »

Im WRX บ้านเราโดนหั่นเหลือ 219 ม้าครับ (หรือ 220 หว่าจำไม่ได้ล่ะ)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 16:53:45 »
ขอให้โชคดีนะครับ อิอิ ดีแล้วล่ะครับ ที่จุดมุ่งหมายชัดเจนดี
ส่วนS60 ตัวเก่าไม่รู้แฮะ แต่ตัวใหม่นี่มันเรียกได้ว่าไฮเทคกว่าเยอะเลยครับ ล่าสุดก็เข้ารอบ 7 คันสุดท้าย ชิงสุดยอดรถประจำปีด้วย ซึ่งอ่านได้World's new ของเว็บเราครับ เสียดายตรง เครื่องยนต์ที่เข้าไทย มีอันเดียวให้เลือก *-*

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 17:22:15 »
volvo v50 เหมาะที่สุดแล้วมีลูก ไม่น่าจะซิ่งมากและมันก็ดูปลอดภัยกว่าแคมรี่ ด้วยสิราคาก็ไม่ถึง2ล้าน
แต่อาจไม่แรงเท่าไหร่ ;D