ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าใจแล้วว่า ทำไมคนญี่ปุ่นถึงสร้างรถให้ดีได้(จากเรื่องโอชิน)  (อ่าน 8413 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้นั่งดูโอชิน

ทำให้ผมรู้สึกว่าคนประเทศญี่ปุ่นลำบากมากๆ ในยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2 นอกจากจะเจอแผ่นดินไหว ไต้ฝุ่นแล้ว

ยังโดนระบบศักดินาที่ดินอีก แถมกดขี่หนังกว่าประเทศไทยอีก (อย่างน้อยๆ ชาวนาไทยสมัยก่อนนั้นยังมีที่ดินของตนเองได้)
โดนค่าเช่าที่ดินโหด แถมชาวนาทำนายังอดมื้อกินมื้อ โอโห กินมันกับผักแห้ง

ผมเข้าใจเลยว่าการแพ้สงครามเป็นเหมือนการปลดปล่อยคนรากหญ้าญี่ปุ่นให้ลืมตาอ้าปากทำมาหากินได้ ทำให้คนมุมานะและมีวินัยทำงาน
(คิดว่าคงเก็บกดเสียใจที่แพ้สงครามเลยมุมานะทำธุรกิจ)

ทำให้สามารถพัฒนารถได้ดีขึ้น ภายใต้สภาวะที่เสียเปรียบอเมริกาเพราะไม่มีเหล็ก และทุกอย่างต้องนำเข้ามาทำรถหมด

ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับทุกท่าน

ปล.สงสัยว่ารถ โตโยต้า ฮอนด้า นิสสัน ซูซูกิ มาสด้า พวกนี้ก่อตั้งจาก พวกกลุ่มขุนนางเก่า(ซามูไร) หรือสร้างจากคนรุ่นใหม่(ชาวนากรรมกร)ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2010, 21:28:56 โดย GreenG »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ตามนั้นเลยครับ มันเป็นสัจธรรมไปแล้ว เมื่อมันถึงจุดต่ำสุด (เช่นญี่ปุ่นช่วงหลังสงคราม) ทุกอย่างมันจะผลักดันให้ต้องเร่งพัฒนา มีกฎระเบียบเคร่งครัดขึ้นเป็นเรื่องธรรมดาครับ
ต่างกับประเทศไทย เพราะไม่เคยลำบาก ไม่เคยอยู่ในสภาพตกต่ำสุดๆ ก็เลยไม่เข้าใจ และไม่ใส่ใจจะพัฒนาให้เต็มที่ครับ
วันนั้นดูช่องNBT ยังแอบขำเลย ร.5สร้างรางรถไฟไว้ 25000กม. ผ่านไปเป็นร้อยปี ทุกวันนี้มี 30000กม. เอิ๊ก

เอาง่ายๆเรื่องแค่โลกร้อน สนกันจริงๆก็ไม่กี่คน หลายคนยังแสวงหารถแรงๆ แต่งนั่นนี่ ให้ผลาญน้ำมันกระจายแลกความสะใจ
โรงไฟฟ้าของไทยก็ตัวแรง โรงนิวเคลียร์ก็ไม่ได้ตั้งซักที พูดมาไม่รู้กี่ปี แทบไม่มีคนสนปัญหานี้จริงจังเลย คิดแต่ว่าเป็นเรื่องไกลตัวนั่นแหละครับ เด๋วซักวัน ผลมันมาถึงตัวเองเมื่อไหร่ นั่นแหละครับถึงจะรู้

GreenG

ผมว่านะครับ ถ้าเทียบคุณภาพชีวิตคนไทยสมัย ร.5 กับคนญี่ปุ่น

เชื่อได้ว่า(ตามหนัง) คนไทยคุณภาพชีวิตดีกว่ามากๆ เสรีภาพยังมากกว่าเยอะ แถมมีกินมีใช้ มีที่ดินเป็นของตนเอง
ผมดูแล้วรันทดใจคนญี่ปุ่นสมัยก่อนมากๆ น่าสงสารจริงๆ

แต่ถ้าในยุคปัจจุบัน เราก็รู้อยู่แล้วว่าญี่ปุ่นดีกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ prai

ผมไม่เห็นด้วยเรื่องโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์นะ ตราปใดที่กากขยะนิวเคลียร์ยังทำลายให้มันหมดไปไม่ได้และปลอดภัยไม่ได้

อยากให้นักวิทยาศาสตร์ไทย คิดวิธีที่จะทำอย่างไรให้ โซล่าเซลล์ ทำงานในการเปลี่ยนพลังงานแสงอาทิตย์เป็นพลังไฟฟ้าให้มีประสิทธิ์ภาพมากที่สุด
และราคาถูกที่สุด เพราะพลังงานแสงอาทิตย์เป็นพลังงานสะอาดและไม่มีวันหมดสิ้น เพราะถ้ามันหมดสิ่งมีชีวิตทุกชนิดก็ต้องตายอยู่
เหมาะสมกับโลกของเรามากที่สุดล่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไม่เห็นด้วยเรื่องโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์นะ ตราปใดที่กากขยะนิวเคลียร์ยังทำลายให้มันหมดไปไม่ได้และปลอดภัยไม่ได้

อยากให้นักวิทยาศาสตร์ไทย คิดวิธีที่จะทำอย่างไรให้ โซล่าเซลล์ ทำงานในการเปลี่ยนพลังงานแสงอาทิตย์เป็นพลังไฟฟ้าให้มีประสิทธิ์ภาพมากที่สุด
และราคาถูกที่สุด เพราะพลังงานแสงอาทิตย์เป็นพลังงานสะอาดและไม่มีวันหมดสิ้น เพราะถ้ามันหมดสิ่งมีชีวิตทุกชนิดก็ต้องตายอยู่
เหมาะสมกับโลกของเรามากที่สุดล่ะครับ

นิวเคลียร์นี่แหละครับคือคำตอบของโลกในตอนนี้ กากนิวเคลียร์เค้าก็เก็บอย่างมิดชิด จะประวัติที่เค้าเอาไปทิ้งๆกันไม่มีรั่วไหลเลยยกเว้นเหตุการ เชอโนบิล ที่เดียว การสร้างโซล่าเซลล์นั้นไม่คุ้มค่าเสียพื้นที่ มีมลภาวะทางแสงที่สะท้อน และเซลล์ไม่ได้ทำให้เกิดไฟฟ้าได้อย่างสูงสุด แผงเซลล์ 1 แผ่นผลิตได้ไม่มากพอที่จะมาใช้แทนเชื้อเพลิง  ส่วนลม มีการเสียพื้นที่มาก มีมลภาวะทางเสียง เเละผลิตไฟฟ้าได้น้อย     นิวเคลียร์คือคำตอบของโลกนี้ 1 โรงผลิตไฟฟ้าได้มากมายมหาศาล
มลพิษมีแค่กาก นอกนั้นถือว่าบริสุทธิ์  อนาคตนิวเคลียร์ยังพัฒนาไปสู่พลังงานนิวเคลียร์ฟิวชั่นที่ไม่มีแม้แต่กากเป็นมลพิษ

ผมเห็นด้วยกับการสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member

เวียดนามเซนต์สัญญาสร้าง 2 โรงใน 10 ปี  พม่า จีนจะสร้างให้ฟรีในอีกประมาณ 15-20 ปี ยิ่งกว่านั้น นักวิทยาศาสตร์พม่า
ไปเรียนทำนุกเกาหลีเหนือแล้ว cia คาดว่าภายใน 15 - 20 ปี พม่าอาจจะสร้างเตาผลิด U-235 ได้ ฉนั้นไม่ต้องกลัวกากมันเลย ฮิฮิ

ออฟไลน์ Satanic za'

ตอนที่เรียนวิชา powerplant จำได้ว่าอาจารย์ที่มหาลัย(เป็นอาจารย์รับเชิญมาจากจุฬา) เค้าเอาสารคดีมาเปิดให้ดูเกี่ยวกับโครงสร้างของโรงงานนิวเคลียร์ และสถานที่เก็บกากกัมมันตรังสี

สำหรับโรงงานนิวเคลียร์ส่วนใหญ่จะตั้งอยู่ริมทะเลหรือแม่น้ำ เนื่องจากเค้าจะใช้สารกัมมันตรังสีในการสร้างความร้อนอย่างมหาศาลเพื่อใช้ทำให้น้ำเดือดและไปปั่น turbine  ผมว่าส่วนที่อันตรายไม่ใช่สารกัมมันตรังสี แต่เป็นน้ำร้อนที่จะนำไปทิ้งสู่แหล่งน้ำ จะต้องมีการบำบัดให้อุณหภูมิต่ำลงมากกว่า 45 องศา (ไม่แน่ใจนะ จำไม่ค่อยได้) ถึงจะทิ้งลงทะเลได้ครับ เพราะวสัตว์ทะเลจะตายหมด แต่สำหรับส่วนอื่น แทบจะไม่มีมลพิษเลยอะครับ เพราะไม่ต้องเผาไหม้ด้วยเชื้อเพลง ไม่มีควัน ไม่มีก๊าซ มันให้แค่ความร้อนกับกากกัมมันตรังสีเท่านั้น(แต่เจ้านี่อันตรายสุดๆ)

สารกัมมันตรังสีก้อนหนึ่ง ขนาดแค่ไม่กี่กรัม ให้ความร้อนได้อย่างมหาศาล(จำได้ว่าตอนที่ดูบอกเป็นปริมาณสารกัมมันตรังสีกี่กรัม สามารถผลิตไฟฟ้าได้กี่เมกกะจูลล์เลยนะ แต่ผมจำไม่ได้อะ นานแว้ว)

ส่วนสถานที่เก็บสารกัมมันตรังสีนั้น ที่ใหญ่ที่สุดในโลกรู้สึกว่าจะอยู่ในยุโรปตอนเหนือๆ จำไม่ได้ว่าแถบๆฟินแลนด์ หรือไซบีเรีย อะไรประมาณนั้นครับ จัดเก็บลึกลงไปใต้ดินเป็นระยะทางหลายเมตรมาก (มีเป็นลิฟท์ลงไปใต้ดินเลยนะ เทพสุดๆเหมือนในหนังเลยอะ) จะต้องเสียค่าเช่าที่ในการจัดเก็บแพงพอสมควร แถวนั้นจะไม่ค่อยมีสิ่งมีชีวิตอยู่เท่าไหร่ เป็นพื้นที่กว้างๆโล่งๆอะคับ ภายในกำแพงเป็นปูนฉาบเหล็กหนา 3 เมตรมั้ง จำไม่ได้ 

ขอบอกว่าวิดีโอชุดนี้ดีมากๆ อยากให้หลายๆคนได้ดู อ่อ เค้าได้กล่าวถึงเหตุการณ์ที่เชอร์โนบิล มันเกิดเพราะความประมาทและสะเพร่าของคนครับ ไม่เกี่ยวกับโรงงานแต่อย่างใด (รุ้สึกว่าจะไปปิดระบบ secue ของมันแล้วทำการตรวจเช็คระบบทำความเย็นอะไรนี่แหละ มันก็เลยระเบิด) Engineer = NG near จริงๆ

ส่วนโซลาร์เซลล์ผมว่าเป็นนวัตกรรมที่ดีครับ แต่เหมาะกับการใช้งานแบบในครอบครัว คงนำมาผลิตกระแสไฟใช้จังหวัดไม่ได้ เนื่องจากโซลาร์เซลล์มีราคาค่อนข้างแพง ผลิตกระแสได้ไม่มาก เวลามีอะไรมาจับหน้าแผง เช่นมูลนก ฝุ่น จะทำให้การผลิตกระแสไฟลดลง และที่สำคัญกลางคืนไม่สามารถผลิตได้ อายุการใช้งานประมาณ 20 ปี  (บ้านผมเคยประกอบหมวกโซลาร์เซลล์ที่มีพัดลมขายให้กับประเทศเพื่อนบ้างอยู่ ใช้จริงๆได้ไม่นานอะ 5555) และที่สำคัญ ผมไม่แน่ใจว่าเมื่อมันกลายเป็นขยะ มันใช้วิธีทำลายอย่างไรอะคับ

พูดมาตั้งนาน เกี่ยวไรกับโอชินหว่า 555

ออฟไลน์ Ohyoyo

• Newbie
  • *
หลุดเรื่องโอชิน  กลายเป็น โอวว นิวเคลียร์
ขอกลับมาเรื่องโอชิน
แค่อยากบอกว่า เคยดูตอนอยู่ประถมต้นๆๆเลย
ตอนนี้ลูกชายจะเข้าประถมแล้วก้าบ
วนกลับมาอีกรอบ (พอๆกับอิคคิวเลยอ่ะ)

เอวังฯ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Nuclear แบบ Fission น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย ณ เวลานี้ึครับ Solar Cell นั้น ถึงแม้จะทำให้ประสิทธิภาพสูงขึ้น ก็ยังมีต้นทุน แผงพลังแสงอาทิตย์สูงอยู่ดี แถมยังใช้ที่เยอะ

ส่วนจะระเบิดหรือไม่ ขึ้นกับรัฐบาลที่ปกครองครับ ว่าจะมีงบ และกฎระเบียบมากแค่ไหน

Chernobyl ระเบิดช่วงปี 1986 ซึ่งขณะนั้น รัฐบาล Soviet ใกล้จะกลับบ้านเก่าเต็มทนแล้ว งบไม่มี คนดูแลย่อหย่อน ถึงได้บึ้มครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

alzeto

ตอนที่เรียนวิชา powerplant จำได้ว่าอาจารย์ที่มหาลัย(เป็นอาจารย์รับเชิญมาจากจุฬา) เค้าเอาสารคดีมาเปิดให้ดูเกี่ยวกับโครงสร้างของโรงงานนิวเคลียร์ และสถานที่เก็บกากกัมมันตรังสี

สำหรับโรงงานนิวเคลียร์ส่วนใหญ่จะตั้งอยู่ริมทะเลหรือแม่น้ำ เนื่องจากเค้าจะใช้สารกัมมันตรังสีในการสร้างความร้อนอย่างมหาศาลเพื่อใช้ทำให้น้ำเดือดและไปปั่น turbine  ผมว่าส่วนที่อันตรายไม่ใช่สารกัมมันตรังสี แต่เป็นน้ำร้อนที่จะนำไปทิ้งสู่แหล่งน้ำ จะต้องมีการบำบัดให้อุณหภูมิต่ำลงมากกว่า 45 องศา (ไม่แน่ใจนะ จำไม่ค่อยได้) ถึงจะทิ้งลงทะเลได้ครับ เพราะวสัตว์ทะเลจะตายหมด แต่สำหรับส่วนอื่น แทบจะไม่มีมลพิษเลยอะครับ เพราะไม่ต้องเผาไหม้ด้วยเชื้อเพลง ไม่มีควัน ไม่มีก๊าซ มันให้แค่ความร้อนกับกากกัมมันตรังสีเท่านั้น(แต่เจ้านี่อันตรายสุดๆ)

สารกัมมันตรังสีก้อนหนึ่ง ขนาดแค่ไม่กี่กรัม ให้ความร้อนได้อย่างมหาศาล(จำได้ว่าตอนที่ดูบอกเป็นปริมาณสารกัมมันตรังสีกี่กรัม สามารถผลิตไฟฟ้าได้กี่เมกกะจูลล์เลยนะ แต่ผมจำไม่ได้อะ นานแว้ว)

ส่วนสถานที่เก็บสารกัมมันตรังสีนั้น ที่ใหญ่ที่สุดในโลกรู้สึกว่าจะอยู่ในยุโรปตอนเหนือๆ จำไม่ได้ว่าแถบๆฟินแลนด์ หรือไซบีเรีย อะไรประมาณนั้นครับ จัดเก็บลึกลงไปใต้ดินเป็นระยะทางหลายเมตรมาก (มีเป็นลิฟท์ลงไปใต้ดินเลยนะ เทพสุดๆเหมือนในหนังเลยอะ) จะต้องเสียค่าเช่าที่ในการจัดเก็บแพงพอสมควร แถวนั้นจะไม่ค่อยมีสิ่งมีชีวิตอยู่เท่าไหร่ เป็นพื้นที่กว้างๆโล่งๆอะคับ ภายในกำแพงเป็นปูนฉาบเหล็กหนา 3 เมตรมั้ง จำไม่ได้ 

ขอบอกว่าวิดีโอชุดนี้ดีมากๆ อยากให้หลายๆคนได้ดู อ่อ เค้าได้กล่าวถึงเหตุการณ์ที่เชอร์โนบิล มันเกิดเพราะความประมาทและสะเพร่าของคนครับ ไม่เกี่ยวกับโรงงานแต่อย่างใด (รุ้สึกว่าจะไปปิดระบบ secue ของมันแล้วทำการตรวจเช็คระบบทำความเย็นอะไรนี่แหละ มันก็เลยระเบิด) Engineer = NG near จริงๆ

ส่วนโซลาร์เซลล์ผมว่าเป็นนวัตกรรมที่ดีครับ แต่เหมาะกับการใช้งานแบบในครอบครัว คงนำมาผลิตกระแสไฟใช้จังหวัดไม่ได้ เนื่องจากโซลาร์เซลล์มีราคาค่อนข้างแพง ผลิตกระแสได้ไม่มาก เวลามีอะไรมาจับหน้าแผง เช่นมูลนก ฝุ่น จะทำให้การผลิตกระแสไฟลดลง และที่สำคัญกลางคืนไม่สามารถผลิตได้ อายุการใช้งานประมาณ 20 ปี  (บ้านผมเคยประกอบหมวกโซลาร์เซลล์ที่มีพัดลมขายให้กับประเทศเพื่อนบ้างอยู่ ใช้จริงๆได้ไม่นานอะ 5555) และที่สำคัญ ผมไม่แน่ใจว่าเมื่อมันกลายเป็นขยะ มันใช้วิธีทำลายอย่างไรอะคับ

พูดมาตั้งนาน เกี่ยวไรกับโอชินหว่า 555

แต่เท่าที่ทราบเคยอ่านนิตยสาร อะไรไม่รู้ว่า เหตุการณ์เตจาระเบิด เชอร์โนบิล มาจากความสะเพร่าของ คนคุมระบบที่จามแล้วพลาดไปกดปุ่มบางอย่างเข้าค่ะ  ซวยจริงๆ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ vellcap

แต่เท่าที่ทราบเคยอ่านนิตยสาร อะไรไม่รู้ว่า เหตุการณ์เตจาระเบิด เชอร์โนบิล มาจากความสะเพร่าของ คนคุมระบบที่จามแล้วพลาดไปกดปุ่มบางอย่างเข้าค่ะ  ซวยจริงๆ

ริงโกะค่ะ

----- * -----  :o :o

ออฟไลน์ pzychox

• Newbie
  • *

วัสดุในแบตเตอรี่ที่ใช้ใช้กักเก็บพลังงานนั่นแหล่ะครับ ตัวดีเลย
ที่จริงพลังงานที่สะอาดที่สุดก็คือพลังงานจากนิวเคลียร์นั่นแหล่ะครับ ถูกต้องแล้ว

ออฟไลน์ blackzaf

• Jr. Member
  • **
คิดวิธีที่จะทำอย่างไรให้ โซล่าเซลล์ ทำงานในการเปลี่ยนพลังงานแสงอาทิตย์เป็นพลังไฟฟ้าให้มีประสิทธิ์ภาพมากที่สุด

คำถามคือมันเหมาะสมเฉพาะเวลาที่มีแสงอาทิตย์ครับ  ต้องถามต่อว่าเราใช้ไฟฟ้าเฉพาะเวลามีแสงอาทิตย์หรือเปล่า  ;D

ดังนั้นเวลาไฟจ่ายเข้าระบบมันเก็บไม่ได้ครับ  เพราะระบบจัดเก็บสำหรับไฟฟ้านั้นแพงกว่าระบบต้นกำเนิดซะอีก

ทุกวันนี้รัฐใส่ adder ให้กับโรงไฟฟ้าพลังงานทางเลือกอยู่ 6-8 บาท ทั้งค่าไฟซื้อขายกันอยู่ 2 บาทกว่าๆเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ prai

คือว่า ผมไม่ได้จะให้ใช้ตอนนี้นะ มันคืออนาคต
โซล่า + นาโน มันเป็นอะไรที่ค่อนข้างชัวร์นะ

อนาคตแผงโซล่าจะไม่ใช่สีน้ำเงินดำๆ และเป็นแผ่นแข็งๆ ที่ใช้กันอยู่ทุกวันนี้
แต่จะมาเป็นในรูปแบบของสีที่ใช้ในการทาตึกหรือที่อยู่อาศัย
เพราะนวัตกรรมนาโนเทคโนโลยีครับ

เราสามารถที่จะเลือกสีได้ด้วย(อยู่ในขึ้นตอนการพัฒนา)
ตอนนี้ที่ทำออกมาเป็นสีน้ำเงินครามๆ ครับ

ถ้าทุกบ้านมีโซล่าใช้ ถึงตอนนั้นเราก็ไม่ต้องเพิ่งพาโรงไฟฟ้าแล้ว
ที่ยุโรปไม่ใช้โซล่าแล้วใช้นิวเคลียร์กัน เพราะว่า แถบยุโรปรับเสียงอาทิตย์ได้น้อยครับ
โซล่ามันเลยไม่ค่อยจะเกิดประโชยน์เท่าไหร่กัน
แต่ลองหันกลับมามองประเทศไทย มันเหมาะมากเดียว

ยังไงโดยส่วนตัว ผมก็คิดว่ามันเป็นเทคโนโลยีสำหรับอนาคตที่จะทำให้มนุษย์อยู่ได้อย่างมีความสุข
โดยไม่ต้องจะไปกังวลว่า ประเทศนั้นสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ แล้วแอบทำหัวรบนิวเคลียร์หริอเปล่า
และที่สำคัญ คนไทยสะเพร่านะ ถ้ายังจำกันได้ ขนาดรถไฟฟ้าที่มีระบบความปลอดภัยที่สุดในโลก
คนไทยยังทำมันชนกันได้เลย และโดยส่วนตัวผมเชื่อว่าถ้าอดีตนายกคนดังยังอยู่ ประเทศไทยมีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์แน่นอน

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
ไหง เป็นโรงงานนิวเคลียร์ไปได้เนี่ย โอชิน มะช่ายเหรอ

ออฟไลน์ 2k

มาร่วมป่วนนอกเรื่องด้วย  ;D

โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ กากกัมตภาพรังสี ผมไม่กลัวครับ แต่ที่กลัวคือ "ความชุ่ยในสันดานของคนไทย" นี่แหละ เรื่องของพลังงานนิวเคลียร์จำเนต้องมีสถานที่ๆคุณภาพสูง มีการบำรุงรักษาระบบตลอดเวลาสม่ำเสมอ มีบุคลากรที่เคร่งครัดในวินัยเพื่อตรวจจับความผิดปกติแก้ไขได้ทันท่วงที แต่ลองมาเทียบกับคนไทยดูซิว่าเป็นยังไงบ้าง  :)

เริ่มต้นเลยนะครับการจัดหาที่ดินสำหรับเริ่มแผนก่อสร้างโรงงานก็ส่อแววเน่าแล้วเพราะไม่มีใครอายกจะเอาของอันตรายแบบนี้มาอยู่ใกล้บ้านตัวเอง คนจะผลักดันให้ไปอยู่ที่ไกลๆต่างจังหวัดที่ไหนสักแห่งหนึ่งไกลๆกรุงเทพหมานร....อาจจะมีการเล่นใต้โต๊ะโกงการประมูลที่ดินผลักดันให้ไปอยู่ในตำแหน่งที่ไม่เอื้ออำนวยต่อการทำงานของเตานิวเคลิยร์ ในภายหลังอาจมีปัญหาระบบระบายความร้อนเสียบ่อยหรือผนังอาคารแตกร้าวเพราะหน้าดินไม่แข็งแรงพอก็ได้ ดูได้เลยสนามบินสุวรรณภูมิเนี่ยโกงกันมาตั้งแต่รุ่นเราๆยังไม่เกิดเลยนะครับ หนองงูเง่าฟ่อๆเรื่องโครงการที่ดินเน่าเฟะแบ่งผลประโยชน์กันข้ามชั่วคนเลยทีเดียว

ขั้นต่อไปมาเรื่อสงคุณภาพวัสดุของสิ่งก่อสร้างและอุปกรณ์ต่างๆ ที่นี่คือประเทศไทยจร้าประเทศไทย ผมไม่เคยเห็นอาคารใดๆถนนสายไหนๆที่ใช้วัสดุที่มมีคุณภาพตรงตามหลักวิศวกรเลย!!! แตกร้าว พัง ทรุดโทรมก่อนเวลาอันควรทั้งนั้น!!! ไหนถนนบางนาตราดขาเข้าขาออกมีสภาพเป็นดาวอังคารทำเอาคนตายไปหลายคนแบบนี้มากี่ปีแล้ว?? นี่คือชะตากรรมที่มีแนวโน้มสูงว่าจะเกิดกับโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ ผลประโยชน์ โกงกิน ทั้งกระบวนการ การเมืองแอบแฝง......

มาที่เรื่องของการซ๋อมบำรุงบ้าง ไม่ต้องมองไกลถึงอนาคตตอนที่มันสร้างเสร็จแล้วเลยจร้าพี่น้องงงงง เอาง่ายๆเลยเมื่อสิบปีที่แล้วที่มีคดีสารกากกัมมันตภาพรังสีรั่วจากกบ้านของคนเก็บของเก่าขาย ใครจำได้ยกมือขึ้นนนนนน สรุปง่ายๆก็คือคนเก็บของเก่าเค้าไปเจอกองเครื่องภายรังสีทิ้งไว้อยู่เค้าเลยเอากลับมาบ้านแบ่งชิ้นส่วนขาย ด้วยความที่ไม่รู้เลยเอาที่เชื่อมเหล็กผ่าภาชนะบรรจุตัววัตถุรังสีแรงสูงออกเพื่อดูข้างใน เปิดผอบออกปุ๊บได้เรื่องเลยชาวบ้านละแวกใกล้เคียงได้รับรังสีเข้มข้นไปด้วย ร้อนองค์กรปรมณูเพื่อสันติต้องมาเก็บไปให้ (แต่เค้าไม่ใช่พระเอกนะครับ) สืบไปสืบมาปรากฏว่าไอ้เครื่องฉายรังสีเนี่ยถือเป็นของอันตรายระดับสูงจำเป็นต้องมีการตรวจเช็คเป้นประจำสม่ำเสมอเพื่อไม่ให้เกิดการรั่วไหลขึ้นมาซึ่งองค์กรนี้มีส่วนร่วมรับผิดชอบตรวจสอบด้วย.............. เรีกว่าไอ้เครื่องนี้ตั้งแต่นำเข้ามาจนมันพังไปต้องมีรายงานบอกชัดเจนว่าตอนนี้วินาทีนี้มันอยู่ที่ไหนมีสภาพเป้นยังไงแล้วบ้าง แล้วทำไมอยู๋ๆมันไปกองเป็นสภาพเศษเหล็กให้คนขายของเก่าเค้าเอามาชำแหละได้ไงวะเว้ยเฮ้ยยยย???? สรุปย่อตอนท้ายคนขายของเก่าได้รับผลกระทบจากรังสีเนื้อตามร่างกายหลายส่วนตายหลุดออกไปนิ้วมือกุดเกือบหมด ทีแรกจะเรียกร้องค่าเสียหายจากตระกูลสุโกศลที่เป้นคนนำเข้าเครื่องนี้มาเพราะไม่ช่วยเหลือเค้าเลย ปรากฏว่าตระกูลสุโกศลฟ้องร้องกลับหาว่าไปขโมยของเค้ามาเอง คนขายของเก่าไม่มีเงิน ไม่มีความรู้จ้างทนายก็ต้องยอมเงียบรับสภาพไป.......................

กะอีแค่เครื่องภายรังสีตัวเดียวยังดูแลกันไม่ได้นับประสาอะไรกับเตาปรมณูเครื่องเท่าตึกโตๆเล่า? ขนาดประเทศที่เค้าเข้มงวดด้านการตรวจสอบยังมีการผิดพลาดให้แก้ไขกันบ่อยๆเลย ความสะเพร่าของคนไทยไม่รอดแน่นอน ถ้ามันระเบิดตูมขึ้นมาแบบเชอร์โนบิลคนไทยทั้งประเทศจะอยู่ยังไงกันล่ะครับ? นัการเมืองกับคนรวยก็หนีไปอยู่เมืองนอกกันหมด เราๆท่านไกอยู๋กันแบบเจ็บออดๆแอดๆไปหลายชั่วอายุคนนี่แหละ 

ผมไม่ได้บอกนะครับว่าเตานี่มันไม่ดี แต่ว่าคนไทยยังไม่พร้อมที่จะมีมันเลย ตราบใดที่คนไทยยังคงมักง่าย ขี้เกียจ หละหลวม หย่อนยานกฏระเบียบแบบนี้ อย่าคำเดียวเท่านั้น เอาไว้ให้บนท้องถนนไม่มีพวกขับรถปาดหน้า แทรกตามคอสะพาน จอดรถในที่ห้ามจอดติดต่อกันได้สักเดือนนึงก่อนแล้วค่อยมาคิดเรื่องนี้อีกทีก็ยังไม่สายครับ   :-X

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ euro

• Full Member
ถ้าจัดระเบียบ วินัย ความเคร่งคัด กับคนไทยได้ นิวเคลียเรื่องเล็ก

ออฟไลน์ kan.kom

กระทู้นี่ วิชาการกันสุดๆ ขอนั่งอ่านอย่างเดียวละกัน

แต่ขอเรื่องญี่ปุ่นหน่อยครับ
จะว่าสงสารคนญี่ปุ่นก็น่าสงสารนะครับ
แต่อาจจะเป็นเพราะเวรกรรมหรือเปล่าไม่ทราบ
เพราะตอนช่วงสงครามโลก ญี่ปุ่นเค้าก็ทำกับคนจีนไว้อย่างโหดร้ายยิ่งกว่าการทรมานสัตว์อีกละครับ
พออมเริกาเอาระเบิดนิวเคลียร์ลง ก็จบเลยครับ
ตอนนี้ญี่ปุ่นก็ยังไม่พ้นวาระกรรมนะครับ เศรษฐกิจของญี่ปุ่นนี่สาหัสเหมือนกัน
อันนี้อเมริกาก็ทำกับคนญี่ปุ่นได้โหดเหี้ยมเหมือนกัน
ตอนนี้ก็ถึงเวลาใช้กรรมเช่นกัน เศรษฐกิจอเมริกายากที่จะฟื้นในอีก 10 ปีละครับ
การอัดฉีดเงินรอบสองนี่ เป็นการกระทำที่หมดหนทางจริงๆ
เพราะรู้ว่าเงินเฟ้อจะขึ้น แต่ทำไงได้ ไม่ทำประเทศก็จม
ถ้าทำประเทศก็จมเหมือนกัน แต่ยืดเวลาออกไปได้
มันเป็นงูกินหางจริงๆ

ตอนนี้ที่กำลังมาแรง คือ จีนครับ หลังจากโดนญี่ปุ่นเค้ากระทำมา
ก็ถึงเวลาเอาคืนละครับ
แต่นะครับ ทุกสิ่งไม่จีรังยั่งยืน ไม่มีใครเป็นเบอร์หนึ่งได้ตลอดไปละครับ

หลายคนบอก การทำให้ดอลล์อ่อนเป็นแผนของอเมริกา
เพราะเงินที่ออกมา ถูกเอาไปลงทุนประเทศอื่น ดูได้ง่ายๆจากหุ้น
หุ้นขึ้นมาแรง แต่เมื่อขึ้นแรง เวลาลงก็ลงแรงเหมือนกัน
เพราะเกิดฟองสบู่ เค้าบอกว่า เงินดอลล์ที่เอาไปลงทุนในประเทศอื่น
เหมือนเชื้อไวรัสที่จะเข้าไปดันให้ฟองสบู่แตก
เหมือนประมาณว่า ข้าไปเอ็งก็ต้องไปด้วย
เมื่อถึงเวลานั้น ไม่อยากจะคิดจริงๆนะ
นับวันคนเรายิ่งอยู่ในโลกยากขึ้นทุกทีครับ

ว่าแต่ทุกคนมีทองเก็บไว้กันบ้างเปล่าครับ
อยากจะบอกว่า ยังขึ้นได้อีกไม่ต่ำกว่า 25000 นะเออ แต่ไม่รับรองผลนะจ๊ะ
การลงทุนมีความเสี่ยงกรุณาศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุนทุกครั้ง

โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ คือโรงผลิตไฟฟ้าที่ค่าไฟ ถูกที่สุดในโลก ครับ ถูกกว่า พลังงานลม และโซล่าเซล รวมถึงน้ำครับ แม้แต่เวียดนาม จีนก็กำลังสร้างกัน อย่างที่คนก่อนๆว่าไปครับ ที่สำคัญ ไม่มีปัญหาเรื่องโลกร้อน เหมือนพวกแก๊สธรรมชาติที่เราใช้กันอยู่ตอนนี้ และมีแนวโน้มจะแพงขึ้นเรื่อยๆ เพราะแก๊สธรรมชาติในไทย ค่อนข้างจะชั้นต่ำเหมือนพวกถ่านหินและเชื้อเพลิงอื่นๆของไทยมากครับ
โซล่าเซลล์ขนาด IEA ว่ากันไปถึงปี2035 ก็ไม่มีทางเกิดครับ เพราะลงทุนมาก ผลตอบแทนไม่คุ้มครับ และไม่มีประเทศไหนในโลกเห็นแนวทางการนำโซล่าเซลล์มาใช้เป็นพลังงานหลักเลยครับ ส่วนBiomass มีบ้างครับ

ป.ล.ข้อมูลมาจาก IEA กับวิชาที่เรียนครับ (Fuel Technology)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2010, 17:04:35 โดย 6162002 »

keanetona

ริงโกะค่ะ

ยืนยันครับ อุบัติเหตุที่เชอโนบิล มาจากความบกพร่องของคนคุมเครื่อง ที่ดันไปทดสอบความปลอดภัยของเครื่องด้วยการปิดระบบระบายความร้อนจนควบคุมไม่อยู่และระเบิด

ซึ่ง เชอโนบิลเป็นโรงเดียวที่มีการระเบิด ที่อื่นเพียงแค่รั่วไหล แต่ยังควบคุมได้ ไม่ได้ร้ายแรงเหมือนเชอโนบิลที่ทำให้ต้องอพยพคนออกจากทั้งเมืองและมีผู้คนบาดเจ็บล้มตายกันเป็นจำนวนมาก

ผมสนับสนุนให้สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ในบ้านเราโดนมีเงื่อนไข3ข้อ
1. ต้องสร้างให้มีคุณภาพและความปลอดภัยในระดับสูงสุด
2. ต้องควบคุมเครื่องโดยบุคลากรที่มีความรู้ความสามารถในการควบคุมเครื่องเป็นอย่างดี
3. ต้องกำจัดกากนิวเคลียร์โดยไม่ให้รั่วไหลสู่ธรรมชาติ หรือ ไปสู่มือของผู้ก่อการร้าย

จากโอชิน ไปสู่ โรงไฟฟ้านิวเคลียร์  ;D

ต่ออีกเลยครับความรู้ล้วนๆ แต่อ่านแล้วสนุก

ผมไม่ได้ตั้งใจพาออกทะเลน๊าา >_<

ออฟไลน์ ghmhm

• Newbie
  • *
ยังไงไทยก็ต้องหาแหล่งพลังงานเพิ่มแหละครับ
ไฟฟ้าที่ผลิตเองในประเทศมันไม่พอใช้แล้ว
บางส่วนต้องอาศัยซื้อจากประเทศเพื่อนบ้านมา
ถ้ายังต้องไปพึ่งเค้าแบบนี้เราลำบากนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมเห็นด้วยกับคุณ 2k ในเรื่องวินัย

ถ้าตราบใดที่ประเทศของเรา ยังไม่สามารถปลูกฝัง วินัย ได้อย่างแท้จริงแล้วละก็
อย่าทำเลยครับ โอกาสเกิดอุบัติเหตุ เพราะมนุษย์ เราด้วยกันเองนี่แหละ ที่เยอะมาก

ส่วน ตระกูล ที่เป็นผู้ผลิตรถนั้น มีไม่กี่ตระกูลที่เป็นขุนนาง ครับ
โตโยต้า หนะไม่ใช่ เค้ารวยเพราะเป็นนักประดิษฐ์ เครื่องทอผ้ามาก่อน
นิสสัน ก็ไม่ใช่ เป็น พ่อค้า 3 คน หุ้นกัน
แต่ มิตซูบิชิ หนะใช่
มาสด้า รู้สึกว่าจะไม่ใช่
ซูซูกิ นี่ยิ่งไม่ใช่ใหญ่เลย
ซูบารุ ไม่ใช่ เพราะยแกตัวออกมาจาก นากาจิมะ แอร์คราฟต์
ไดฮัตสุ ไม่ใช่
อีซูซุ ก็ไม่ใช่ เอาชื่อมาจาก แม่น้ำที่ไหลพาดผ่านเมืองถือกำเนิด

ผมเคยดูหนังนอกกระแสกับเพื่อนนะ Suzuki ที่มันเข้าลิโด (ดูรอบ10โมงกว่ามั้ง คนดู5คน ทั้งโรง) เป็นหนังญี่ปุ่น ใช่ที่ตอนแรก
มันเป็นอู่ซ่อมรถ ต่อมาก็เริ่มทำมอไซรึเปล่าอ่ะครับ (อันเดียวกันเป่าหว่า เห็นพระเอกมันนามสกุล ซูซุกิ) ที่พระเอกมันอยากขึ้นไปบน หอคอยโตเกียวอ่ะครับ เอิ๊ก

ออฟไลน์ Ishida

เนื้อหาในเรื่อง Always ไม่ใช่ประวัติของบริษัทนะครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
ไหนๆ ก็หลุดทะเลไปแล้ว ผมขอหลุดโลกเลยละกัน  ขอคิดแบบไม่ใช่มนุษย์ละกัน
น่าจะมีการรณรงค์ลดประชากรโลกลง เพราะเหตุทุกสิ่งทุกอย่าง ก็เกิดจากมนุษย์นี่แหละ แต่ผมไม่ได้สนับสนุนให้ไปฆ่าตัวตาย หรือไปทำร้ายใครนะครับ
เหตุภาวะโลกร้อน ก็เกิดจากมนุษย์มีมากเกินไป จะทำให้รถยนต์ เครื่องใช้ไฟฟ้าประหยัดพลังงานลง มันก็ลดได้แค่ทำให้ของพวกนี้มี Efficiency มากขึ้นแค่นั้น
แต่คน เกิดขึ้นหนึ่งคน ใช้พลังงานเผาผลาญทั้งชีวิตไปเท่าไหร่ ยิ่งคนมีกิเลสมากๆ ก็ยิ่งใช้พลังงานมาก และไม่Efficient อีกต่างหาก
ผมว่าหากคนเราใช้พลังงานจนเกินสมดุล จนกู่ไม่กลับ ธรรมชาติจะตอบกลับเรามาเอง ซึ่งปัจจุบันก็เริ่มต้นให้เห็นอยู่
ผมไม่อยากนึกเลยว่า อีก 30-40 ปีข้างหน้ามนุษย์เราจะดำรงชีวิตยังไง หากยังเป็นอย่างนี้อยู่
ขอตอบเรื่องพลังงานนิวเคลียร์ ผมเห็นด้วยว่าเมืองไทยควรมีได้แล้ว แต่หากเลือกได้ ก็ขอให้ประชากรโลกมีซัก 3000ล้านคน แล้วก็ยุบโรงงานนิวเคลียร์ซะ ไปใช้พลังงานทางเลือกอื่นๆ จะดีกว่า
หลุดโลกดีมั๊ย
แต่นี่คือโลกมนุษย์ ไม่ใช่โลกของสิ่งมีชีวิต ความคิดผมจึงเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ALWAYS มีแผ่นขายในไทย ทั้ง ภาค 1 และ 2 ครับ
ไม่ใช่ประวัติของ ผู้ก่อตั้ง Suzuki แต่อย่างใด

คนญี่ปุ่น ชื่อ หรือนามสกุล ซูซูกิ นั้น เยอะแยะไปหมดครับ
ขนาด ไกด์ ที่นำทัวร์ Nara งวดล่าสุด ที่ผมเพิ่งได้ไปทริป กับ Toyota ก็ยังชื่อว่า ซูซูกิ เลย

ออฟไลน์ zzzz

• Newbie
  • *
ขอป่วนด้วยคน

พลังงานมันมีวงจรของมัน
เอาใกล้ๆตัว
 แสงแดด ทำให้เกิดความไม่เท่ากันของอุณหภูมิ พออุณหภูมไม่เท่ากัน ก็เกิดลม ลมพัดผ่านทะเล ก็ไปหอบไอน้ำมา หอบไม่ไหวก็ปล่อยลงมาเป็นฝน ฝนไหลมารวมๆกันก็กลายเป็นแม่น้ำ แล้วก็ไหลกลับทะเล......

ทั้งหมดในวงจรนี้ มันมี input เดียวคือ แสงแดด
ผลสุดท้าย ระบบมันก็พยายามจะกลับสู่สมดุลใหม่ ระหว่างนั้น มันก็เกิดความไม่สมดุลขึ้น
คนก็เอาช่วงที่มันกำลังปรับเข้าสมดุลใหม่มาใช้ประโยชน์

เข้าใจยากแฮะ เอาใหม่
input คือแดด เอาแผงไปรับแดด ได้ไฟฟ้า
แดด ทำให้เกิดลม เอากังหันไปตั้งดักลม ได้ไฟฟ้า
ลม ทำให้เกิด คลื่น เอาทุ่นลอยไปกั้นคลื่น ได้ไฟฟ้า
ลม ย้ายน้ำในฝน ฝนไปตกในที่สูง ไหลลงต่ำ ก็เอาเขื่อนไปกัน ได้ไฟฟ้า
พลังงานพวกนี้ ไม่มีหมด เนื่องจากโลกนี้มันไม่มีทางจะเข้าสมดุลได้
ตราบใดที่ยังมีกลางวัน-กลางคืน
มันจึงน่าใช้ และยั่งยืน และเป็น trend ที่ในยุโรปเน้นมากๆ โดยเฉพาะลม

ส่วนระบบที่มี input อื่นๆ
เช่น แบตเตอรี่ที่โลกเก็บไว้ในรูปของ นำ้ำมัน เอามาเผา ก็ได้พลังงาน
หรือ นิวเคลีย เอาแร่หายากมาสลายมวลลง ให้พลังงานมหาศาล
ใช้ก็เหมือนใช้ Item ในเกม Online มีใช้ ก็มีหมด แถมมีผลกระทบอีกบานตะไท....
แต่ได้ผลชะงัด เร็ว และมีผลงานในรัฐบาลเดียว....

ตอนนี้เลยเก็บภาษีได้เข้าเป้า เพราะสรรภสามิตรน้ำมัน...555
ถ้าเรารณรงใช้น้ำมันน้อยๆ แล้วรัฐจะเอาตังที่ไหนไปช่วยน้ำท่วมละ.....666

ส่วนโอชิน ต้องดูทุกเย็นเพราะภรรยาติด...555
รักเต่า ใช้เต่า