ผู้เขียน หัวข้อ: // สั้นๆ กับ Ford FIESTA 5 Door 1.4 4AT : แรงกว่าที่คิด และแดก กว่าที่คิด //  (อ่าน 40261 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เล่าให้อ่าน ก่อน เจอกับรีวิว ฉบับ มหากาพย์ 4 คันรวด ก่อน Motor Expo จะไหวไหมเนี่ย?

เมื่อวานนี้ ก่อนจะคืนรถ
พอดีนัดกับทาง Mitsubishi เอาไว้ว่า จะขอเข้าไปค้นเอกสารเก่าๆ สักหน่อย
จะได้เขียนประวัติ Lancer ต่อให้มันจบๆ ซะที ยาวนานมากเกินไปแล้ว
งานนี้ ต้องขับไปไกลถึงรังสิต

โทรถามตาโป่ง PR ของ Ford ว่า คืนรถได้กี่โมง
โป่งก็ตอบว่า "กี่โมงก็ได้เลย เราอยู่ถึง 6 โมง"

โอเค เสร็จโจร!

Fiesta คันนี้ ก็เลย ห้อตะบึงไปยังรังสิต

ระหว่างทาง TIIDA Latio รุ่น Minorchange แล้ว สีขาว คันหนึ่ง
ขับ 130 อยู่ในเลนขวา ก็จริง..แต่ล้อหน้าซ้าย ทับอยู่เส้นประแบ่งเลน
จะแซง ก็ยากเหลือเกิน

กระพริบไฟสูงสั้นๆ และเปิดไฟเลี้ยวขวา..2 ทีก็แล้ว 3 ที ก็แล้ว ก็ไม่ยอมให้แซง..
พอดี มีช่องจังหวะ ข้าพเจ้าเลยแซงออกทางซ้าย หันไปมองหน้าคนขับ พบว่า
นอกจาก จะขับช้า วิ่งขวาแล้ว ยังจะโทรศัพท์ ขณะขับรถอีก...

ข้าพเจ้าก็เลย ตบกลับเข้าเลนขวา ไวๆ  ไม่ถึงกับปาด แต่หลังจากนั้น
ระหว่างที่กำลังทำความเร็วระดับ 140 กิโลเมตร/ชั่วโมง Latio คันนี้ ก็พุ่งเข้ามาจี้ตูด Fiesta เลยทันที...

Latio เอ๋ย มารยาททรามๆ แบบเอ็งนี้ ขณะเดียวกัน ถนนข้างหน้าก็โล่งแบบนี้....
แม้ว่ารถที่ข้าพเจ้าขับอยู่หนะ เครื่องแค่ พันสี่
แต่ โชคดีหรือโชคร้ายของคนขับ Latio คันนั้น ก็ไม่รู้ ที่คนขับ Fiesta คันนี้ ดันเป็นข้าพเจ้า....

คันเร่งของรถคันสีเงิน เลยต้องถูกกดลงจมมิด ทิ้ง Latio ได้แค่นิดเดียว ก่อนที่ Latio จะไล่ตามมาจี้ตูด
ระยะกระชั้นชิดมาก จนน่าหวาดเสียว....เป็น Latio ระดับ "เกรียนหงอก ณ ดอยหมง" เลยจริงๆ...(ผวนเฉพาะคำสุดท้าย)

ก็เลยกลายเป็นภาพ Fiesta 1.4 โดน Latio สีขาว ไล่จี้ตูด บนทางด่่วนเชียงราก ตอนบ่าย โมงกว่าๆ

พละกำลังของเครื่องยนต์ 1.4 ลิตร จะมาให้คุณได้เห็นต่อเมื่อ รอบเครื่องยนต์ ปาเข้าไป หลัง
3,500 - 4,000 รอบ/นาทีขึ้นไป มันพาให้รถไหลขึ้นไป ได้อย่าง ไม่เลวเลยทีเดียว
เครื่อง 1.4 ลิตรของ Chevy AVEO ไม่มีทางทำแบบนี้ได้แน่ ถ้าเป็นเครื่องเดิมจากโรงงาน
ช่วงกลางค่อนปลายของ Fiesta 1.4 ดีกว่าที่คิดแหะ มองไปอีกที อ้าว 170 กิโลเมตร/ชั่วโมงแล้วเหรอเนี่ย

และ Latio ก็ ยังคงจี้ตูด อยู่แบบนั้น ที่ความเร็ว 170 เช่นเดียวกัน

ตาผอมเถิก คนขับ Latio คนนั้น เกรียนใช้ได้เลยแหะ...ได้แต่นึกในใจ

ข้างหน้า ก็ถึงทางออกของเราแล้วนี่หว่า...

แต่สิ่งที่ทำให้ผมสลัดหลุดจาก Latio ได้นั้น ก็เมื่อหลังจ่ายเงินค่าผ่านทางที่ด่าน ธรรมศาสตร์รังสิต...

โค้งบนสะพานนั้น ปกติ ผมใช้ความเร็วราวๆ 90 กิโลเมตร/ชั่วโมง ก็มากแล้ว

แต่ Fiesta 1.4 เข้าโค้งนี้ เนียนๆ นิ่งๆ ที่ 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง...เฮ้ยยยยยยย ทำไปได้...

ก็รู้อยู่แล้วละว่า Fiesta หนะ เข้าโค้งที่ว่า ด้วยความเร็วนี้ ได้แน่ๆ
แถมด้วยความทรงจำที่ดี บอกกับผมว่า ในโค้งนั้น Latio ไม่น่าจะทำความเร็วได้มากนัก
และคนขับรถคันนั้น ก็เป็นตาผอมเถิก ซึ่งไม่น่าจะมีประสบการณ์ในการขับรถมากนัก
ก็เลยต้องค่อยๆเข้าโค้ง และ Fiesta 1.4 ก็ทิ้ง Latio คันนั้น หายไปจากกระจกมองหลัง...

เมื่อถึงตอนนั้น ผมก็ พา Fiesta 1.4 พุ่งทะยาน ผ่านหน้า กองรถสองแถว ที่พากันชิดขวา
มาใช้เลนร่วมกันกับผม เมื่อช่วงปลายทางลง หน้า ศูนย์กีฬา ธรรมศาสตร์ พอดีๆ
Fiesta 1.4 ก็ยังคงพุ่งแซงไปข้างหน้า แะทิ้ง Latio ให้ติดแหงก อยู่ับกลุ่มรถสองแถว 3-4 คันนั้น

พร้อมๆกับที่ ไฟเตือนน้ำมันใกล้หมด สว่างขึ้นมาพอดี เมื่อเข้าถนนวิภาวดีรังสิต

สรุปว่า น้ำมัน 1 ถัง แล่นไปได้ราวๆ 350 กิโลเมตร ถ้าขับด้วยความเร็ว ทำท็อปสปีด ไป 2-3 รอบ
อย่างนี้ แต่ถ้าขับเรื่อยๆ ไม่เกิน 120 คิดว่า น้ำมันถังนีง น่าจะพาให้คุณแล่นไปได้ 380-390 กิโลเมตร
โดยไม่น่าเกินไปจากนี้

เพราะอัตราสิ้นเปลือง วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน มี 13.1 กิโลเมตร/ลิตร ถือว่ากินที่สุดในกลุ่ม
ถ้าไม่นับ Toyota Avanza เติมไม่เขย่ารถ เพาะไม่สะดวกต่อการเขย่า และนี่ก็ลองกันในเวลากลางคืน

Full Review เป็นอย่างไร รอให้ลองขับรุ่น Sedan อีก 2 คันก่อนครับ รีวิว ถึงจะเริ่มลงมือทำได้เต็มที่กว่านี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 13:44:02 โดย J!MMY »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
กินมากกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
กินใช้ได้เลยจริงด้วยครับ  :-X

My lovely A

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
รอชม Full Review รุ่น 1.6

1.4 แรงแต่กิน

ออฟไลน์ Fly to dream

ในคลับ 1ถัง ได้ 420 กิโล ยังยากเลย อิอิ ;D ;D ;D ขอบคุณครับ มินิรีวิว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
คงต้อง 1.6 อย่างเดียวสินะ

มันน่าตบให้เกรียนแตกจริงๆเลยไอ tiida คันนั้น
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Tonchompoo

• **
คุณจิมมี่ น่าลองตัว 1.4 เกียร์ธรรมดา ด้วยนะครับ

ว่าแต่เรื่องเบาะนั่ง มีผมคนเดียวหรือเปล่าน้อ ที่ว่ามันนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 14:19:50 โดย Tonchompoo »

ออฟไลน์ IncarRus

ไม่อยากจะเชื่อ เป็นไปได้ไงเนี่ย

ออฟไลน์ devilpharynx

อย่าเรียกว่ากินน้ำมันเลยครับ เรียกว่า ... เลยดีกว่า แต่เคยไปลองขับก็ เกียร์ ไหลลื่นอดีครับ+ช่วงล่างแน่นจริง ๆ

คุณจิมมี่ น่าลองตัว 1.4 เกียร์ธรรมดา ด้วยนะครับ

ว่าแต่เรื่องเบาะนั่ง มีผมคนเดียวหรือเปล่าน้อ ที่ว่ามันนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่

ก็นั่นละครับ ที่จะอยู่ในคิวของเราด้วย ล็อกรถกับทาง Ford เอาไว้แล้ว

เบาะคู่หน้า โอเคเลยครับ แต่เบาะคู่หลัง นั่งไม่สบายเลย

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
จำเป็นมากหรือไม่ ที่ทดสอบอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันต้องเขย่ารถ
และถ้าไม่เขย่า จะใกล้เคียงตอน เขย่า หรือเปล่า พี่จิม

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
คู่หลังนี่ผมเห็นด้วยอย่างแรงเรื่องเบาะหละง  เพื่อนที่ตัวเล็กและตัวใหญ่ 155-180

บอกว่านั่งไม่สบายเหมือนกันทั้งคู่ ผมเป็นคนขับ 180 รู้สึกเฉยๆ ตัว MT 1.4 มันจิ๊ดดีนะ ได้ลองสั้นๆ ที่ 0ชลบุรี

ออฟไลน์ NineGap

• ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร

ก็นั่นละครับ ที่จะอยู่ในคิวของเราด้วย ล็อกรถกับทาง Ford เอาไว้แล้ว

ขนาดตัว 1.4 AT ยังแรงได้ขนาดนี้แล้ว 1.4 MT ล่ะจะขนาดไหน  ;D

รอชมรีวิวของคุณ JIMMY อยู่เหมือนกันครับว่าจะขับได้ใกล้เคียงหรือแตกต่างจากที่ผมขับมากน้อยแค่ไหน  ::)

ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ Satanic za'

พี่จิมมี่คับ อยากทราบอัตราเร่ง 0-100 ของ 1.6 อะคับ ในไทยยังไม่เคยมีใครลองเลยมั้งฮะ (เห็นมีแต่ตัวเลขจากต่างประเทศ)

พี่จิมมี่เทสยังคับ ใบ้ให้หน่อยจิ ฮิๆ

ใบ้ๆหน่อยก็ได้ ว่าเยอะหรือน้อยกว่าซิตี้อะครับ

ออนไลน์ apinui

อ่านแล้วนึกภาพตาม .... มันช่างเหมือนที่เคยเจอมาหลายๆครั้งจริงๆครับ พวกขับขวา คุยโทรศัพท์ พอเราแซง และแสดงความไม่พอใจให้เค้าเห็น จะต้องมีเชง แบบนี้ทุกทีไป .....

เป็นผมถ้าดูแล้วไม่เลิกจี้ คงต้องดักขอคุยกันตรงด่านเก็บเงินซะหน่อยล่ะครับ ... จะได้จบกันตรงนั้นเลย .....

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ขับรถอย่าใจร้อน ใจร่มๆ อารมณ์ชั่ววูบ ทำให้คนเสียใจมานักต่อนักแล้วครับ

เตือนด้วยความหวังดี

ขอบคุณครับ

จะบอกว่า ถ้าผมใจร้อน คงจะ เปิดประตูลงไปคุย กันที่ด่านแล้วละครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เรื่องอัตราสิ้นเปลืองกินใช้ได้ แต่ตอนนั้นใช้ Yaris ก็กินมากเหมือนกัน
ดูแล้วไม่ใช่จุดด้อยของเครื่อง 1400 เท่าไหร่นะครับ
ได้อ่านแล้วประทับใจครับ ชอบเครื่อง 1.4 มากขึ้นไปอีก ประกอบกับช่วงล่าง
ที่เกาะถนนมากๆ ทั้งๆ ที่ไม่ใช่รุ่นท๊อป หรือถ้าอยากจะ upgrade ยังสามารถเบิก
โช้ค / สปริงรุ่นท๊อปมาใส่ได้อีก ประกอบกับ ช่วงนี้กำลังกรี๊ดรถซีดานมากๆ เพราะที่
บ้านไม่มีรถเก๋งใช้มา 6-7 ปีแล้ว มีแต่รถตูดตัดหมด Fiesta sedan 1.4 M/T เป็นอะไร
ที่ตรงสเป็กกับความต้องการเป็นอย่างมากกกก (แต่มีรถอยู่แล้วจะไปเอาอะไรอีกวะ)
กลัวว่า Fiesta M/T จะทำให้รู้สึกกระสัน เหมือนตอน Mazda 2 M/T อีก ซี๊ดมากๆ เลย
ตอนนี้รถเก๋งในความสนใจก็มี Fiesta, Corolla, Mazda 3, Sunny, Cruze, Prius
มันยอดเยี่ยมมากเลย ตลาดเมืองไทยในเวลานี้ เจ๋งๆ ทั้งนั้นเลยโอ้ยย

ปล. พี่จิมมี่ บรรยายภาพการแข่งขันได้มันสะใจ อีกหน่อยจะผันตัวเองไปเป็นนักขับรถแข่งมั๊ยเนี่ย อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 16:55:23 โดย ned »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
กินกว่าที่คิดนะเนี่ย

แต่สมรรถนะที่ออกมาก็ ok กับค่าหญ้าที่ม้ามันกินเข้าไปนะ หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 01:43:59 โดย BBOnLY »
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• **
จะมีคลิป ออกมาอีกไหมครับ รอดูตัว 1.4 AT

ออฟไลน์ 2k

มาอีกแล้วพวกประเภทคนอื่นแซงหน้าข้าไม่ได้ข้าจะจี้จะแกล้งทุกวิถีทางเลย ถ้าไม่โดนแซงหน้าไปมันก็จะโม้โทรศัพขวางทางไปจนถึงทางออกนั่นแหละ  :-X

การจี้ท้ายไม่ได้ช่วยให้ดูฉลาดขึ้นมาสักนิด ออกจะเป็นการโง่ด้วยซ้ำถ้าหากว่ารถคันหน้าเบรคกระทันหันก็หนีไม่พ้นชนท้ายต้องรับผิดชอบไปเต็มๆ หรือถ้าเจอคนที่ห่ามกว่าแกล้งเบรคใส่ให้ชนท้ายถ้าใจไม่แข็งพอก็เผลอหักหลบกลิ้งหลายตลบอีก ทำไปทำไม?   :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Vonbin

• **
จะรอรีวิวนะ ครับ คุณพ่อหลงไหลเจ้า Ford ตัวนี้มาก บอกว่าสวย

แต่กินน้ำมันอะ -*- ผมไปอ่านอีกอีกเว็บเห็นบอกว่ากัน 14-15 กิโล ต่อ ลิตร นี้ แอบ งง

ออฟไลน์ Duke of Austria

• **
ถ้าเป็น Fiesta M/T น่าจะประหยัดกว่าตัว A/T บ้างพอสมควร อย่างน้อยมี 5 เกียร์ น่าจะทดรอบได้พอสมควร

ส่วนเจ้า Latio ที่ไล่ล่ามากะจิมมี่ ต้องบอกว่าจิมมี่มารยาทดีมาก ๆ และใจเย็นแล้วครับ เพราะถ้าเป็นแถวชลบุรีหรือระยอง พวกขับช้าเลนขวา เพื่อนกะพริบไฟไล่แล้วไม่หลบมักได้ "กินลูกตะกั่ว" เพราะแถวนั้นดุใช้ได้

ออฟไลน์ PREM

กินน้ำมันน่าดูเลย :o
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ totoman

• Newbie
  • *
ยินดีที่กลับมาปลอดภัยครับ

ว่าเเต่อยากรอดูรีวิวไวๆๆ ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมล่ะงงกับไอ้พวกที่ชอบทำเป็นดุโดยการขับจี้ท้ายชาวบ้านที่ความเร็วสูงๆ

ถามหน่อยเหอะ ถ้าวิ่งตามด้วยความเร็วเท่ากันเด๊ะๆ คันหน้ามันจะโง่จนไม่รู้หรือไง
ว่าถูกตามอยู่ แล้วเว้นระยะ 2 เมตร กับเว้นระยะ 20 เมตร มันก็รู้อยู่ดีว่าโดนตามเอาคืนอยู่
แล้วจะจี้ไปทำไม คันหน้ากระทืบเบรคทีเดียว จบ จ่ายเงิน หาเรื่องเสียรถ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MoLee

รอตัวเต็มต่อไป       ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nut_K

กินใช้ได้เลยแหะ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมล่ะงงกับไอ้พวกที่ชอบทำเป็นดุโดยการขับจี้ท้ายชาวบ้านที่ความเร็วสูงๆ

ถามหน่อยเหอะ ถ้าวิ่งตามด้วยความเร็วเท่ากันเด๊ะๆ คันหน้ามันจะโง่จนไม่รู้หรือไง
ว่าถูกตามอยู่ แล้วเว้นระยะ 2 เมตร กับเว้นระยะ 20 เมตร มันก็รู้อยู่ดีว่าโดนตามเอาคืนอยู่
แล้วจะจี้ไปทำไม คันหน้ากระทืบเบรคทีเดียว จบ จ่ายเงิน หาเรื่องเสียรถ

ถ้าผมมีพวก Tahoe , Explorer  อะไรพวกนี้นะจะขับชนไอพวกนี้ให้ตกทางด่วนเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
ทำไมกินดุจัง ตัวเล็กแค่นี้
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย