ผู้เขียน หัวข้อ: Vios เปลี่ยนยางใหม่มา ทำไมรู้สึกกระเทือนกว่าเดิมอย่างมากมาย  (อ่าน 15022 ครั้ง)

ออฟไลน์ edward

• Full Member
อาทิตย์ก่อน ไปเปลี่ยนยางรถ Vios 2003 มาครับ จากเดิม 195/60R15 bridgestone รุ่นอะไรสักอย่าง ซึ่งรู้สึกว่าจะสูงไปหน่อย

เปลี่ยนมาเป็น 195/55R15 Maxxis MS-300

และเปลี่ยน max ใหม่

แต่พอมาขับรู้สึกว่ากระเทือนกว่าเดิมมากๆ เวลาขึ้นหลังเต่า รู้สึกว่าฝั่งซ้ายมัน

จะย้วยๆยวบยาบ ยังไงบอกไม่ถูก ประมาณว่าเหมือนช้อคอัพข้างซ้ายนุ่มข้าง

ขวาแข็ง ตอนแรกคิดว่าร้านยางตั้งศูนย์ไม่ตรงเพราะขับแล้วเบ๊ซ้าย ก็เลยเอาไปตั้งศุนย์อีกรอบ ทีนี้ พวงมาลัยตรงแล้ว แต่ยังเด้งและสะเทือนอยู่เหมือนเดิม (เหมือนไม่เท่ากันทั้งสองฝั่ง) ลอง เข้าศูนย์โตโยต้า เช็คดูแล้วช่วงล่างก็ปกติ

เลยอยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไร เพราะยางรุ่นนี้หรือเปล่าครับ หรือว่ามีสาเหตุอื่นได้อีก

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
แก้มเตี้ยลงน่าจะกระด้างขึ้นไม่น่าจะย้วยเลยอ่ะครับ เช็คช่วงล่างแล้วไม่เป็นไรจริงหรอครับ
ลองเปลี่ยนยางหลังมาใส่ดูจิว่าหายป่ะถอดทั้งmaxเลยครับ ลมยางเป็นไงบ้าง ถ้าไม่หายอีก ลองไปเช็คช่วงล่างอีกทีครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ลองเช็คโช้คดูก่อนครับ โช้คโตโยต้าเขาชอบใช้ยี่ห้อ TOKICO ที่มักม้วยมรณาคาฮอยท์จนเป็นที่เลื่องลือในแคมรี่ ACV30 บางทีโช้คอาจตายก็ได้ครับ

ออฟไลน์ FyGI

ลองเช็คโช้คดูก่อนครับ โช้คโตโยต้าเขาชอบใช้ยี่ห้อ TOKICO ที่มักม้วยมรณาคาฮอยท์จนเป็นที่เลื่องลือในแคมรี่ ACV30 บางทีโช้คอาจตายก็ได้ครับ

เคยเปลี่ยนโช้คมาหรือยังครับ

ถ้ายังเป็นไปได้ที่ว่า อาจจะโช้คตายแล่ว

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
เช็คลมยางรึยังครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เปลี่ยนยางครับ MAXXIS น่ะ >:(

BS GR90, ML PLC แพงกว่ากันไม่เท่าไหร่ ดีกว่ากันเยอะครับ

มีตรงเบอร์ 195/60R15 ด้วยครับ

XCHO

• บุคคลทั่วไป
ตามคุณ Boonchoo8 บอกเลย ผมเคยเปลี่ยน กำชับให้เขาเติมลม 32 (ไนโตรด้วยนะ) มาให้
ดันเติมมาให้แค่ 26 - 27 ไม่เท่ากันอีก
ต้องเช็คด้วยนะครับ

ลมก็เติม 32 นะครับ โช้คเคยเปลี่ยนหน้าซ้ายครับ (เข้าศูนย์) แต่ที่จะบอกคือว่า ก่อนเปลี่ยนยางและแมกซ์มันก็ปกติ

เลยสงสัยว่าแค่ยางอย่างเดียวที่เปลี่ยนไปทำให้ความสะเทือนของรถเปลี่ยนไปได้ขนาดนี้เลยเหรอ ^_^

ออฟไลน์ Supermax

• Jr. Member
  • **
ลมยางล้านเปอร์เซนต์ จ้า ............

ออฟไลน์ LimitedEdition

อย่างแรก ลมยาง 32 แข็งเกินไปนะครับ
รถวีออส ยางขนาด 195/55R15 30 ก็เหลือๆ แล้วครับ

อย่างที่สอง หากบอกว่าเช็คลมยางแล้วยังรู้สึกแข็งกว่าเดิม
ผมว่างานนี้มีเรื่องได้เสียเงินแน่ล่ะครับ

เวลาเปลี่ยนยาง ที่ร้านก็จะยกรถลอย ถอดล้อออก แล้วจัดการนำวงล้อไปเปลี่ยนยางใหม่
โช้คอัพและสปริงเลยอยู่ในตำแหน่งยืดสุดและถูกปล่อยค้างเอาไว้ เพราะมันลอยหมดสี่ล้อแล้วนี่
ปัญหาอยู่ตรงที่โช้คอัพของรถรุ่นใหม่ๆ เกิดอาการ "วาล์วค้าง" ได้ง่ายกว่าสมัยก่อน ซึ่งก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไม
พูดง่ายๆ ก็คือ "โช้คตาย" นั่นแหละ ไม่ยุบไม่ยืด หรือถ้าจะขยับตัวก็ด้วยอัตราหนืดกว่าปกติมากจนไม่ซับแรงกระเทือน

วิธีแก้อย่างเดียวคือ เปลี่ยนเป็นคู่ครับ
ถ้าซวยเข้าขั้นเสียฝั่งซ้าย หรือ ขวา ทั้งล้อหน้าและหลัง ก็ได้เปลี่ยนทีเดียว 4 ต้นรวด
แล้วขอเถอะครับ จะทำอะไรกับช่วงล่าง เค้าทำกันเป็นคู่ครับ ไม่ทำทีละล้อ
เปลี่ยนยางก็ต้องเปลี่ยนเป็นคู่ เปลี่ยนโช้คอัพ หรือสปริงก็เช่นกัน
ไม่เช่นนั้น เดี๋ยวอีกข้างก็จะมาดึงให้อีกข้างพังด้วยความหนืดไม่เท่ากัน ความสึกหรอไม่เท่ากัน
อย่าไปเชื่อพวกบอกให้เปลี่ยนทีละล้อได้ครับ เดี๋ยวจะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายเอา

กลับมาที่ต้นตอปัญหา โช้คอัพ
อาการนี้พบ "มาก" ในแคมรีรุ่นก่อนปัจจุบัน จนร้านยางหลายแห่งต้องนำล้อรถเก่ามาใส่ประคองไว้แล้วปล่อยรถลง
ไม่ยอมปล่อยให้รถลอย ช่วงล่างยืดสุดคาทิ้งไว้อย่างนั้นอีก เพราะไม่งั้นได้ทะเลาะกับเจ้าของรถแคมรีทุกรายไป
ไม่นึกว่า วีออส ก็เอากับเค้าด้วย

ขอให้แก้ไขปัญหาได้จบ งบไม่บานปลายนะคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 05:53:09 โดย Nuay@Protege »

สรุปว่าทนขับมาได้ครึ่งปี เพิ่งเอาไปเข้าศูนย์ ช่างบอกว่าโช้คอัพไปหมดแล้วครับ

เดี๋ยวเปลี่ยนแล้วจะเข้ามา update ว่าเป็นยังไง