ผู้เขียน หัวข้อ: VOLVO XC 90 D5 กับ ปัญหาควันสีขาว  (อ่าน 8193 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepe

• Newbie
  • *
VOLVO XC 90 D5 กับ ปัญหาควันสีขาว
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 17:45:13 »
สวัสดีค่ะ อยากได้ comment ของเพื่อนๆค่ะ

จะเอาอย่างไรดีค่ะ ใช้รถมาแล้ว 5 เดือน (เลขไมล์ ราวๆ 5,000 ) เกิด ปัญหาควันสีขาว พ่นออกมาแบบน่ากลัวมากๆ มา 4 ครั้งแล้วค่ะ เฉลี่ยแล้วเกิดเดือนละครั้งเลยค่ะโดยออกรถเมื่อ กลางเดือน พฤษภาคม ค่ะ ที่ศูนย์ ลาดพร้าว 120 เกิด ควันสีขาว ล่าสุดเมื่อ วัน ศุกร์ นี้เอง หลังกลับจาก งาน บ้าน และ สวน ค่ะ เกิดบนสะพานรามคำแหง ตอนราวๆ 6 โมงค่ะ ไม่รู้มีใครเห็น บ้าง ดิฉันสงไปถ่ายรูป ไว้ด้วย  เลยเอารถเข้าศูนย์ เมื่อวานนี้ค่ะ ( จันทร์ ที่ 8 พ.ย ) ทางศูนย์ก็ บอกว่า ปัญหาจาก น้ำมันไม่สะอาด เหมือนเดิม ***ตอน เกิด ครั้งแรก  ( 2 ครั้งแรก เกิด ตอนยังติดป้ายแดงอยู่ค่ะ ) ทางศูนย์ บอกให้เปลี่ยนมาใช้ ปตท. ล่าสุด บอกให้ใช้ shell เอ๊ะ! จะเอาอย่างไงกันแน่ ค่ะ ดิฉันเลยทิ้งรถไว้ไม่ขอรับกลับ พร้อมเสนอ 2 ทางออก  คือ เปลี่ยน คันใหม่ มาให้ หรือ รับรภคืนไป ( โดยดิฉัน ยินดีจ่ายค่าสืกหรอจากการใช้งาน ค่ะ ) ทางศูนย์ บอกว่าขอเวล 2-3 วันจะติดต่อลับมาค่ะ

ทั้งหมดที่กล่าวมา ไม่ได้บ่นนะค่ะ เพียงแค่อยากชี้แจงสิ่งที่เกิดขื้น เห็นมีเพื่อนบางคนเคยตั้งกระทู้ ปัญหาเดียวกัน แต่ล่าสุดอยากหราบผลการเปลี่ยน ยี่ห้อน้ำมันค่ะ
เห็น หายเงียบไป 2 อาทิตย์แล้วค่ะ เลยรบกวนขอเนื้อที่ board หน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: VOLVO XC 90 D5 กับ ปัญหาควันสีขาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 17:52:33 »
ส่งสัยเจ้านี่จะไม่ถูกกับน้ำมันและอากาศประเทศไทย
ใช่ครับ พิมพ์ๆ ไว เผื่อว่อลโว่จะหาทางแก้ปัญหาได้ดีขึ้น

ผมว่าคุณแฟร์มากเลย ที่จะให้เขาซื้อรถคืนแล้วยินดีจ่ายค่าสึกหรอให้น่ะ  :o

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
Re: VOLVO XC 90 D5 กับ ปัญหาควันสีขาว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 18:12:02 »
คิดว่าเปลี่ยนไปใช้shellน่าจะหายมั้งครับ ถ้าไม่หายก็คงมาแปะไว้แล้วหน่ะคับ
ขอเอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ totoman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 18:47:58 »
เห็นเคยอ่านในกระทู้เเล้วพบเหมือนกันครับว่าเคยมีเหตุเรื่องควันขาวเกิดเหมือนกันครับ

ผมเองใช้ s-80 รุ่นเครื่องดีเซล d5 เหมือนกันครับ เเต่ปัญหาที่เกิดขอเรียกว่า ควันดำ มากกว่าครับ

บางจังหว่ะ โดยเฉพาะเกียร์ต่าๆ นี่ควันดำประเภทที่ว่าสิบล้อยังอายเลยครับ

เคยมีเพื่อนทักเหมือนกันว่าทำไมรถยูควันดำนักวะ

สรุป   :D ทำใจครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 19:17:00 »
ดีเซลในไทย เติม คาลเท็ก กับ เชลล์ ไปเลยครับ ผมเห็นพวกระดับดีเซลเทพ  Range rover , S-krass , Q7 พวกนี้เติมบ่อยๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 22:49:09 »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,8197.0.html

มีเพื่อนที่นี่เคยเจอแบบนี้ และทาง Volvo บอกว่าเป็นระบบปกติของรถรุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ dwl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 23:00:55 »
สงสัยว่าถ้าเติม B5 ผลลัพท์จะขนาดไหน ขนาดดีเซลปกติยังขนาดนี้ เคยเห็นสมาชิกท่านหนึ่งมีอาการแบบนี้
ป้ายแดงด้วย ไม่รู้จบยังงัยครับ บอกตรงๆใช้รถมาประมาณ 5 ยี่ห้อ ยังไม่เคยเจอควันแบบนี้ ตอบลูกค้าได้ควันขุ่นๆมาก
ตั้งแต่จีน take over ไปดูคุณภาพแย่ลง

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 23:16:29 »
รู้สึก ว่อลโว่ พอลูกค้าได้รับการแก้ปัญหาแล้วหรืออะไรก็ตามแต่
จะหายเงียบไปไม่บอกไม่กล่าว ก็เลยไม่รู้ว่าเป็นยังไงกันบ้าง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 23:18:05 »
ผมชักสงสัยแล้วละว่า เคสนี้เกิดอะไรขึ้น?

S40 V50 จบไป เคสนี้ก็โผล่ขึ้นมา

เรื่องที่น่าแปลกอย่างนึงก็คือ
ก่อนหน้านี้ XC90 D5 ที่ผมเคยเอามาทดลอง ก็ไม่เคยมีปัญหาแบบนี้
อีกทั้ง รถรุ่นนี้ ปล่อยสู่ตลาดมาหลายปี ก็ยังไม่เห็นมีปัญหานี้มาก่อน
แต่ทำไม จู่ๆ ช่วงปลายปีนี้ ถึงได้มีเคสแบบนี้ โผล่ขึ้นมา 2 รายติดกัน

ผมว่า มันชักจะแปลกๆแล้วแหะ..เดี๋ยวสงสัยต้องขอเช็คสักหน่อย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 23:21:43 »
ถ้าเขาบอกให้เปลี่ยนไปเติม shell แล้วมันไม่หาย ลองถามเขาดูสิครับจะให้ทำไง สงสารเจ้าของรถจัง
อย่างนี้ในแคทตาล๊อกพิมพ์บอกไปเลยดีใหมรุ่นนี้ใช้น้ำมันยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้ไม่ได้ แต่แนะนำครับ Caltex Esso Shell ครับ

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 23:38:34 »
เพิ่มเติมนิดนึงครับ กรณีของ เอส 40 วี 50 ผมว่าจบเฉพาะกรณีเดียวน่ะครับ และกรณีนั้นก็จบแบบแก้ปัญหายังไม่ได้ ใช้วิธีเปลี่ยนรุ่นเอา

แต่ของคนอื่นๆ ที่เหลือก็ใช้วิธีอัพโปรแกรมใหม่ ซึ่งก็ยังแก้ปัญหาไม่ได้ทั้งหมด

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 01:57:09 »
ผมก็ว่ามันแปลกๆนะ น้ำมันไม่สะอาดแล้วควันขาว แถมมีสองเคสติดๆกันด้วย

ถ้าน้ำมันไม่สะอาดจริง ระบบกรองน้ำมันมันไม่สามารถกรองได้หรือ? หรือว่าเป็นเรื่องสารปลอมปน

แปลกใจจริงๆว่าเกิดอะไรขึ้นกับ Volvo Thailand
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ pepe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:57:14 »
ขอขอบคุณเพื่อนๆใน board นี้ทุกๆท่านค่ะ ที่ได้เข้ามา comment :)

ตอนนี้ ก็คงทำอะไรไม่ได้มาก รอทางฝ่ายศูนย์ตอบกลับมาค่ะ ถ้าต้องทนรับสภาพ ( ทำใจ - -") ก็ไม่อยากอยู่ในภาวะนั้นเลยค่ะ  ถ้าทางคุณ jimmy จะเข้ามาตรวจสอบก็ดีสิค่ะ เผื่อทาง volvo จะรับฟัง แล้ว นำไปแก้ไข เพื่อผู้บริโภค ท่านอื่นๆจะได้ไม่ต้องเจอกับปัญหานี้ค่ะ หรือเพิ่ม เติมลงไปใน คู่มือการใช้รถไปเลย ว่าลูกค้าต้องพบกับปัญหาอะไรบ้าง ยอมรับได้มั้ย ?? แต่ที่วิตก!!มาก ก็คงจะเป็นในลักษณะว่า ถ้าใช้ๆไป เกิด ภายในห้องเครื่อง มีอาการผิดปกติ อาจมีการส่งควันออกมา แล้วเราก็นึกว่า เป็นควันที่พ่นออกมาแบบปกตื ของรถเรา แล้วเราวางใจ จะทำอย่างไรดีค่ะ??

ก็จะขอเข้ามา update ให้ฟังค่ะ จนจบ case คงไม่เบื่อนะค่ะ   ~~ขอบคุณค่ะ~~

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:18:45 »
เอาแล้วไง "Volvo รถจีน"

(โดนเทคฯแล้วนี่เนอะ) หุๆ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 18:44:00 »
ของผมS60 D5 ไม่เคยเป็นอะไรเลยครับ ดีเซลก็เติมมาหมดแล้วทุกปั๊ม จะB2 B5 เติมหมด จะขาว จะดำ ไม่เคยจะมีครับ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 19:03:57 »
ตอนควันขาวออก หากระป๋องไปเก็บแก๊สไปให้เขาตรวจสอบ ไม่ก็ให้แลปตามมหาวิทยาลัยตรวจสอบก็ได้มั้งครับ ว่ามันเป็นควันจากอะไร แต่ในดีเซล ไม่เห็นจะมีอะไรให้ควันขาวได้นะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 00:00:41 »
สงสัย ถ้ารถของเขา มีปัญหากับน้ำมันของประเทศที่จะทำตลาด ทำไมเขาไม่ tune ก่อนที่จะเอามาขายละ??? ปกติบริษัทรถยนต์ที่ขายอย่างเป็นทางการ น่าจะต้องปรับรถให้เข้ากับสภาพแวดล้อมของตลาดอยู่แล้ว

ถ้าไม่งั้นเราก็ไปซื้อรถ Grey เหอะ ไม่ต่าง

ปตท. ถือเป็นปั้มที่เยอะที่สุดในประเทศ ถ้ารถเขาเติมน้ำมันยี่ห้อนี้ไม่ได้ ถ้างั้นก็อย่าเอามาขาย ในนามของตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการดีกว่า เพราะแบบนี้ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ ไม่มีความหมาย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 17:20:06 »
คุณ yimyont ครับ

จะพูดเช่นนั้น ก็ไม่ถูกซะทีเดียวครับ

ความจริงที่เรารับรู้กัมาตลอดคือ น้ำมัน ปตท นั้น ยังมีปัญหาเรื่องการควบคุมความสะอาดของเนื้อน้ำมัน
ก่อนส่งถึงมือผู้บริโภคอยู่เยอะครับ เห็นว่าพยายามแก้กันอยู่ แต่ก็ยังทำได้ไม่ดีเท่าที่ควร

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 17:31:41 »
เอาแล้วไง "Volvo รถจีน"

(โดนเทคฯแล้วนี่เนอะ) หุๆ

อย่าพูดอย่างนั้นครับ

มันไม่เกี่ยวกันเลย

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:08:44 »
ผมสนใจ Volvo มากขึ้นช่วงนี้ เนื่องจากการออกแบบดูสวยขึ้นและราคาที่น่าคบมากขึ้น
แต่ติดตรงที่ราคาอะไหล่ และตอนนี้มีปัญหาแบบนี้อีก น่ากลัวจังครับ

ออฟไลน์ behrin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 17:25:06 »
ผมเป็นเจ้าของ XC90 D5 อีกคันที่มีปัญหานะครับ

ส่งข้อความหลังไมค์ไปแล้วนะครับ รบกวนเช็คด้วย

ส่วนกรณีนี้อาการเหมือนรถผมเลยครับ คาดว่าน่าจะเกิดจากปัญหาเดียวกัน
หลังจากมีปัญหาก็เติม Shell V Power Diesel มาตลอดจนตอนนี้ครบ  2ถังแล้วครับ
ยังไม่เกิดปัญหาควันขาว แต่ก็ยังไม่วางใจนะครับ ยังคอยจิตตกมองกระจกหลังตลอดเวลา

สิ่งที่ผมไม่เข้าใจก็คือ ถ้าน้ำมันในเมืองไทยมีปัญหาจริงๆ ทาง Volvo Thailand ทำไมถึงไม่แจ้งลูกค้าที่ซื้อ XC90 D5 ตั้งแต่ตอนแรกที่ออกรถ
ว่าต้องเติมน้ำมันอะไร แล้ว B5 ที่ไม่ให้เติม แล้วจะโฆษณาว่ารองรับได้ทำไม ไม่เข้าใจจริงๆครับ เข้าใจว่ามันเป็นเรื่องการตลาด

รอจนเกิดปัญหาถึงให้เลี่ยงเติมยี่ห้อนู้น ยี่ห้อนี้ แล้วใครมันจะขับไปเติม Shell ได้ตลอดเวลาครับ รถไม่ได้ซื้อมาใช้งานแต่ในกรุงเทพนะครับ
ถ้าเกิดขับไปต่างจังหวัด แล้วหาปั้ม Shell เติมไม่ได้ ไม่ต้องขับผวากันไปตลอดทางเหรอครับเนี่ย

นั่งเพ่งมองแต่กระจกข้าง+กระจกหลัง ว่าควันขาวมันจะออกมาตอนไหน แล้วมันจะปลอดภัยไหมล่ะครับ Volvo for life
นี่มันรถออกศูนย์นะครับ ไม่ใช่รถเกร์ย เฮ้อ....

เอาใจช่วยคุณ pepe ให้ได้ทางออกดีๆนะครับ  ขออย่าให้มีเคสที่ 3 ตามมาอีกเลยนะครับ

ออฟไลน์ plum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 17:59:24 »
น่าจะมีปัญหาเรื่องน้ำมันที่เติมครับ
น้ำมันบางยี่ห้อ มีค่ากำมะถันที่สูงเกินปกติ
รถยนต์ยุโรปรุ่นใหม่ๆ มันใช้เครื่องยนต์ที่ผ่านมาตรฐาน euro4 และ euro5
ต้องใช้น้ำมันที่สะอาดขึ้น
ลองอ่านตามกระทู้ในพันทิบนะครับ
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V9818416/V9818416.html
ผมเองเพิ่งจอง XC60 D3 ก็ยังไม่รู้ชะตากรรม แต่ที่บริษัทใช้ Fleet card ของ shell
ยังไงก็คงต้องเติม shell ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2010, 22:30:24 โดย plum »