ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูเจ้า Cruze คันแรก ออกจากสายการผลิตที่จังหวัดระยองกัน ไม่ต้องแอบกันอีกต่อไป  (อ่าน 13793 ครั้ง)

ออฟไลน์ min

• Full Member
เห็นกันจะๆ ไปเลย  รู้สึกจะเป็นรุ่น LT  นะครับ  โดยรวมก็สวยดีครับ  ต่างจากของต่างประเทศแน่ๆ คือ  ไม่มีเสาอากาศนะครับ  รู้สึกว่าจะติดที่กระจกหลัง  เหมือนรุ่นอืนๆ บ้านเราที่นิยมกัน   แต่ขอติหน่อยนะครับ  คนถ่ายวีดีโอ  ห่วยแตกมาก ขอบอก  ไม่ได้เรื่องเลยจริงๆ จัดงานทั้งที  น่าจะจ้างมาดีๆ หน่อยนะครับ น่าจะออกมาสวยกว่านี้   ดูลักษณะแล้ว พนักงานน่าจะถ่ายกันเอง ลองชมกันดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=6QeqPWM3I4Q&feature=player_embedded#!

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
โว้วววว มาแล้วสินะ พี่โต พี่ฮอน เริ่มๆ หนาวบ้างรึยังหว่า
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Fly to dream

คนในต่่างจังหวัดที่ไม่ค่อยศึกษาเรื่องรถคงซื้อแต่ โต ฮอน เหมือนเดินล่ะครับ เห็นใจหลายยี่ห้อที่ดีกว่าแต่แทรกพวกนั้นยากจริงๆ
อยากรู้จังคันแรกนี้จะไปเป็นรถเดโม่ที่ไหน ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
เห็นกันจะจะซะที

ว่าแต่การตรวจสอบขั้นสุดท้ายมันมีแค่นั้นหรอครับ?

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
รู้สึกว่าตัวใหญ่กว่าที่คิดแฮะ สวยดี ขอให้ราคาอย่าแรงมากก็พอ+ทำการตลาดดีๆหน่อยนะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
อย่าตกม้าตายนะครับ รถดี การตลาดห่วย เหมือนmitsubishi
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Cool Runner

มันเป็นการจัดงานฉลองกันเองภายในโรงงานของรถที่ขายได้จากไลน์ผลิต
แทนที่จะเสียเงินเสียเวลาเพิ่อจัดงานฉลองแจกเสื้อพนักงาน
เอาเวลาไปแก้ปัญหากับอบรมพนักงาน และศูนย์บริการจะดีกว่า

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
หลายๆ คน อาจจะชอบ เสาอากาศฝังอยู่ในกระจกหลัง  ซึ่งผมก็เหมือนกัน
แต่สำหรับ Cruze เส้นแนวหลังคามันจะโค้งกลมมากๆ ในขณะที่ตัวรถออกแนวเหลี่ยมคมสัน

ถ้ามีเสาอากาศ มันจะลบจุดบอดตรงนี้นะ มันจะทำให้แนวหลังคาไม่ดูเป็นทรง
หลังเต่าจนน่าเกลียดไปนัก หลังจากการดูภาพ Cruze แบบมี เสาอากาศ กับไม่มีเสาอากาศ
มาร่วมครึ่งพันภาพ ผมชอบแบบมีเสาอากาศจริงๆ นะ แต่ก็นะ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้แล้วกัน อย่างว่า
แค่เรื่องเล็กๆ น้อยๆ เนอะ (เรื่องมากจริงตรู)

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
เอ๋ ทำไมตรวจสอบคุณภาพขั้นสุดท้าย ลูบ ๆ คล่ำ  ๆ เองเหรอ ??
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ min

หลายๆ คน อาจจะชอบ เสาอากาศฝังอยู่ในกระจกหลัง  ซึ่งผมก็เหมือนกัน
แต่สำหรับ Cruze เส้นแนวหลังคามันจะโค้งกลมมากๆ ในขณะที่ตัวรถออกแนวเหลี่ยมคมสัน

ถ้ามีเสาอากาศ มันจะลบจุดบอดตรงนี้นะ มันจะทำให้แนวหลังคาไม่ดูเป็นทรง
หลังเต่าจนน่าเกลียดไปนัก หลังจากการดูภาพ Cruze แบบมี เสาอากาศ กับไม่มีเสาอากาศ
มาร่วมครึ่งพันภาพ ผมชอบแบบมีเสาอากาศจริงๆ นะ แต่ก็นะ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้แล้วกัน อย่างว่า
แค่เรื่องเล็กๆ น้อยๆ เนอะ (เรื่องมากจริงตรู)

ผมเห็นด้วยนะครับ  แต่ไม่ขอเสาอากาศนะครับ  เอาครีบฉลามมาติดผมว่าน่า OK กว่า และดูดีกว่า ดูภูมิฐานกว่า และก็สามารถลบจุดบอดที่คุณ ned พูดถึงได้ด้วย

ออฟไลน์ m35025

• Jr. Member
  • **
สงครามครั้งใหม่เริ่มขึ้นแล้ว !!!

ออฟไลน์ joufo

ออฟไลน์ dwl

• Newbie
  • *
อย่าตกม้าตายเหมือน captiva หละ มีปัญหาเยอะ แถมอะไหล่บางตัวไม่น่าเสีย ก็เสียง่าย แถมต้องรออะไหล่
เป็นเดือน เช่น ปั๊มติ๊ก เห็นคนบ่นใน captiva club เยอะมาก ยังไงผลิตรถแล้ว ผลิตอะไหล่มารองรับด้วย
ไม่ใช่ต้องรอนำเข้า เห็นว่าต้องรอขึ้นเครื่องบินหรือเรือมาตามคิวการส่ง

ออฟไลน์ ULTIMATE

• **
เอ๋ ทำไมตรวจสอบคุณภาพขั้นสุดท้าย ลูบ ๆ คล่ำ  ๆ เองเหรอ ??

อันที่จริงการตรวจสอบขั้นสุดท้าย หรือ Final inspection มีความละเอียดอย่างสูงคับ
ส่วนรถที่ใช้เปิดตัวนั้น น่าจะผ่านการตรวจสอบขั้นสุดท้ายอย่างละเอียดไปแล้วคับ
ส่วนที่ลูบๆคลำๆนั้น น่าจะเป็นทีมวิศวกร ของ Final inspection เองครับ..

ออฟไลน์ cu2nite

ขอติดตามดูหลังจากวางตลาดไปสัก 6 เดือน หรือปีหนึ่ง ว่าจะมีปัญหาอะไรหรือไม่
เพราะชื่อชั้นรถอเมริกันนี่ยังเป็นรองยุโรปและญี่ปุ่นอีกมาก
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ต้องรอดูกันต่อไปครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เห็นตอบๆ กันแล้วก็เหนื่อยใจ

1. วีดีโอ เขาถ่ายแบบนี้ไม่ถือว่าห่วยครับ เพราะมันเป็น วีดีโอแบบ Features ที่ GM มักจะถ่ายเก็บไว้แบบนี้ของเขาอยู่แล้ว
แทบทุกรุ่น แทบทั้งโลก ในทุกโรงงาน ที่เริ่มต้นผลิตรถอะไรสักรุ่นก็ตาม

ทีมวีดีโอ ผมไม่แน่ใจว่า ยังเป็นทีมเดิมหรือเปล่านะ
แต่ถ้าใช่ละก็ ทีมนี้ ถือว่า มืออาชีพระดับต้นๆของวงการ
และกับงบที่ไม่มากนัก ช่างภาพวีดีโอ ไม่เกิน 3 คน เก็บภาพได้ประมาณนี้
ดีถมถืดแล้วละครับ อยากได้ ภาพสวยกว่านี้ อาจถึงขั้นต้องมี เครน
ต้องมี โน่น นี่ นั่น ซึ่งงบก็จะบานปลายไปอีกเยอะ

2. งบสำหรับการประชาสัมพันธ์ กับงบในการปรับปรุงด้านงานบริการ คือคนละงบกัน
การแสดงความเห็นในลักษณะที่ว่า เอาเงิน ไปทำ อย่างนั้น อย่างนี้จะดีกว่านั้น
เห็นมาตลอด 10 ปี ที่อยู่บนอินเตอร์เน็ต และผมมองว่า เป็นความคิดที....
มุมนึง ไม่ถือว่าผิด แต่ มันก็ไม่ถูกต้องทั้งหมดที่จะกล่าวแบบนั้น
คนทำงาน ต่างหน่วยงาน ถืองบคนละก้อน การใช้เงิน ออกมาต่างกัน

GM เอง สมัยก่อน PR ทำงาน support แทบตาย การตลาดเองก็เหนื่อย
ฝรั่งก็ยังช่วยไฟต์ แต่ บางองค์กรข้างใน ก็ยังคงทำงานกันแบบ...น่าโดนด่า

ตอนนี้ คนเก่าๆ ทีมที่ช่วยสร้างแบรนด์นี้ ให้มาได้ไกล จาก 0 ขนาดนี้ เขาออกกันไปหมดแล้ว
แต่สิ่งที่ทุกวันนี้ เป็นกันอยู่ คืออะไร?

รถจะเปิดตัว 23 นี้แล้ว ทุกอย่าง ยังเงียบราวกับเป่าสาก ไม่มีการโหมสร้างกระแส
ไม่มีการ ทำ Pre-Launch อะไรมากมายนัก มีแต่ PR ที่ทำกันแบบ ไม่ถึงกับเยอะนัก

ตกลงจะขายไหมเนี่ย Cruze หนะ?

ออฟไลน์ Chris Evn

คนในต่่างจังหวัดที่ไม่ค่อยศึกษาเรื่องรถคงซื้อแต่ โต ฮอน เหมือนเดินล่ะครับ

คนต่างจังหวัดมีการศึกษา ก็ซื้อ Honda Toyota ได้นะครับ

ออฟไลน์ wut get real

Toyota กับ Honda ไม่สะเทือนหรอกครับ เพราะมันฝังลึกในใจคนไทยไปแล้ว สิ่งที่น่าคิดกว่าคือ ครูซ จะทำยอดขายได้ดีแค่ไหนในเมื่อตัวรถดีซะขนาดนี้แต่ขายไม่ได้อ่ะ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
มีแบบ CNG จากโรงงานป่ะ

ชอบพิธีกรหญิงจัง
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ gatasila

คนในต่่างจังหวัดที่ไม่ค่อยศึกษาเรื่องรถคงซื้อแต่ โต ฮอน เหมือนเดินล่ะครับ

คนต่างจังหวัดมีการศึกษา ก็ซื้อ Honda Toyota ได้นะครับ
ผมว่าเค้าหมายถึงศึกษามีความรู้เรื่องรถนะครับ ไม่ใช่การศึกษาสูงๆแต่เรื่องรถไม่รู้เรื่องไรเลยมีเยอะแยะ เลยต้องเอารถแบรนดังๆไว้ก่อน

ออฟไลน์ lovepg

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
โห ก็ถ่ายมาดีเรียบร้อยแล้วนี่ครับ งานก็สมบูรณ์แบบดีแล้ว ดูดีมีการกำกับภาพหลายๆ มุมมอง มีดนตรีประกอบที่ดีและเหมาะสม ถ้าเป็นการเปิดตัวภายในโรงงาน
หรือ Lineoff ceremony ได้แค่นี้ก็หรูจะตายอยู่แล้ว (โคตรจะดีแล้วเนี่ย !) แค่รายละเอียดของวีดีโอไม่ดี ก็มันไม่ใช่ต้นฉบับ แสงก็น้อยด้วย
ชอบพิธีกรหญิง สำเนียงดีจัง ออกเสียงเชฟโรเลตถูกด้วย stress พยางค์สุดท้ายคำว่า เลต ต้องยาวๆ กดๆ นิดนึง แถม
ยังเป็นหมวยน่ารักอีกต่างหาก

มีข้อติเพียงข้อเดียวสำหรับผมนั่นก็คือ

เก้าอี้พลาสติกสีๆ ในงานมันดูแบบว่างานวัดมาก ขัดตาอยู่เรื่องเดียวจริงๆ

เมื่อดูวีดีโอจบแล้ว ชอบ Cruze ขึ้นเลยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 08:46:06 โดย ned »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
มีบางมุมเห็นถือกล้องวีดีโอถ่าย ผมว่าไม่ได้ห่วยนะครับ เก่งซะด้วยซ้ำไป ถ่ายแบบเดินถ่ายไม่ได้ใช้เครน ใช้ราง แถมถ่ายในโรงงานอีก

ที่คุณภาพไฟล์มันเป็นแบบนี้คงเป็นเพราะ ย่อไฟล์ให้เล็กแล้วอัพลงเนตซะมากกว่า

ส่วนเรื่องตัวรถ หรือ อื่นๆ ไม่พูดถึงดีกว่า รออ่านรีวิวพี่จิมมี่ทีเดียว + เทสไดร์ฟเองง่ายที่สุด  แต่รวมๆภายนอกสวยโดนใจเลยหละ ;)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ดีเซล !

มาอีกรุ่นแล้ว เอาอะไหล่มาเยอะ ๆ นะครับ อย่าให้รอนาน ลูกค้าต่างจังหวัดบ่นกันเยอะ

มีรถดี ๆ เพิ่มมาในตลาดอีกคันแล้ว

ออฟไลน์ rincivil

• **
เห็นในเวป พานทิป เอาราคามาลงแล้วนะ(ราคาจริงหรือเปล่าไม่แน่ใจ) หลายๆคนบอกแพง

ออฟไลน์ Supermax

• **
คนในต่่างจังหวัดที่ไม่ค่อยศึกษาเรื่องรถ[/font][/font]คงซื้อแต่ โต ฮอน เหมือนเดินล่ะครับ

miss communicate ! .....

ออฟไลน์ POPROCK

ผู้บริหารบอกว่า "เรามีทีมงานที่ดีที่สุด"

แล้วทำไม เวลาใช้งานจริง
คุณภาพรถ "ห่วย" จังหว่า?
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ min

เห็นกันจะๆ ไปเลย  รู้สึกจะเป็นรุ่น LT  นะครับ  โดยรวมก็สวยดีครับ  ต่างจากของต่างประเทศแน่ๆ คือ  ไม่มีเสาอากาศนะครับ  รู้สึกว่าจะติดที่กระจกหลัง  เหมือนรุ่นอืนๆ บ้านเราที่นิยมกัน   แต่ขอติหน่อยนะครับ  คนถ่ายวีดีโอ  ห่วยแตกมาก ขอบอก  ไม่ได้เรื่องเลยจริงๆ จัดงานทั้งที  น่าจะจ้างมาดีๆ หน่อยนะครับ น่าจะออกมาสวยกว่านี้   ดูลักษณะแล้ว พนักงานน่าจะถ่ายกันเอง ลองชมกันดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=6QeqPWM3I4Q&feature=player_embedded#!

ขอแก้คำพูดแล้วกันนะครับ  OK ว่า ผมอาจจะไม่ค่อยรู้เรื่องการถ่ายภาพ หรือการถ่ายวีดีโอมากเท่าไหร่  เพราะฉะนั้นเขาอาจจะถ่ายมาดีจริง  แต่ถึงยังไงซะ  แสงมันก็ห่วยอยู่ดี  หรือแม้กระทั่งความละเอียดของวีดีโอที่เอามาลง Youtube  หน่ะครับ  วีดีโอที่ภาพดีๆ แสงดีๆ มีเยอะแยะไปใน Youtube  แล้วทำไม วีดีโอชุดนี้ ถึงไม่เอาที่มันละเอียดกว่านี้มาลงซะหน่อยหล่ะครับ  ทั้งหมดทั้งมวลก็แค่ความรู้สึกส่วนตัว ที่ได้เห็นวีดีโอตัวนี้เท่านั้นครับ  ( ก็แค่ความคิดเห็นของผู้ชมคนหนึ่งเท่านั้น  ไม่ได้มีอคติใดๆ ทั้งสิ้นครับ )

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ความละเอียดนั้น
เวลานี้ youtube มีปัญหามากๆ กับไฟล์ความละเอียดสูงๆ

ขนาด Clip ของ The Coup Channel หลายครั้ง เราต้องใช้ความพยายามกัน เป็นวันๆ เลยทีเดียว
กว่าจะอัพโหลดขึ้นไปได้สำเร็จ ทั้งที่ไฟล์ ก็ตัดต่อออกมา คลิปละไม่เกิน 10 นาที ตามที่ youtube กำหนดแล้วด้วยซ้ำ

ดังนั้น เขาเลยอัพโหลด ไฟล์ที่มีความละเอียดต่ำๆ แบบนี้ ขึ้นไปก่อน เพื่อให้มีงานส่งเจ้านายว่า
โอเค ผมเอาขึ้นให้แล้วนะ แค่นั้นครับ

แสงสี เสียง ในโรงงาน นั้น จัดดีสุดได้แค่นี้ครับ ยืนยัน
เพราะผมเคยไปเห็นสถานที่จริงของโงงานแห่งนี้ เมื่อตอน เปิดไลน์ Captiva มาแล้ว และข้อจำกัด ด้านตัวสถานที่เอง มันเยอะมาก