ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมตัวเลขอัตราเร่งเมืองนอกถึงดีกว่าเมืองไทยเสมอๆ เลยครับ?  (อ่าน 4726 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
พวกรถที่เขามีตัวเลขเคลมอัตราเร่งจากผู้ผลิตกันมา พอมาถึงมือสื่อมวลชนไทย ทำไมถึงทำอัตราเ่ร่งได้ไม่ดีเท่าตัวเลขเคลมเลยครับ?
ทั้งๆ ที่ผลทดสอบจากฝรั่งตะวันตก ตัวเลขที่ออกมาก็ทำได้เท่าๆ กับเลขโรงงาน

เช่น BMW 320d เคลม 0-100 ไว้ 8.0 วินาที ตัวเลขจากรีวิวที่นี่ ทำได้ 8.89 วินาที
       Mercedes C250 CDI เคลม 7.0 วินาที  ตัวเลขจากรีวิว ปาเข้าไป 8.61 วินาที
       Camry 3.5 ไม่ทราบตัวเลขเคลม แต่เมืองไทยทำได้ 7.8 วิ ขณะที่ USA เขาเร่งจาก 0-96 ได้ใน 6.5 วิเท่านั้น (Edmunds.com)
       Volvo XC60 D5 โรงงานเคลม 9.9 วิ รีวิว HLM ทำไว้ 10.81 ขณะที่ Autocar UK ทำ 0-96 ใน 9.5 วินาที (ดีกว่าเลขโรงงานอีก)
    มี Lexus IS250 ที่ทำได้ใกล้เลขเคลม 8.4 เพราะ HLM ทำได้ 8.54 วินาที

พอไปเปิดผลทดสอบจากสื่ิอรายอื่นๆ (ในไทย) ตัวเลขก็มักจะออกมาช้ากว่้าเลขโรงงานเหมือนกัน
สงสัยครับว่าเพราะเหตุใด? เพราะอากาศเราร้อนกว่า? คุณภาพน้ำมันไม่ดี? (แต่อเมริกาเขาก็ใช้ออกเทน 87-91 กันทั่วไป)

ใครพอจะมีเหตุผลช่วยกันคิดหน่อยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ 6162002

น้ำมันคงไม่เกี่ยว เพราะไม่ใช่ว่าออคเทน 110 จะให้อัตราเร่งแรงกว่า95 เสมอไป แล้วผมว่าน้ำมันที่เขาทดสอบกัน คงไม่ดีกว่าเรา มากมาย ทุกหนทุกแห่งขนาดนั้นนะครับ
ผมว่าที่แน่ๆ หลักๆ น่าจะเป็นอากาศบ้านเขาเย็นกว่านะครับ แล้วก็รถที่เว็บนี้ทดสอบ อาจจะสภาพไม่สมบูรณ์นัก
ส่วนเรื่องเล็กๆน้อยๆอื่นๆอาจมีผล เช่น ถนน ยาง ลม น้ำหนักคนขับ แล้วก็อาจรวมไปถึง วิธีการจับเวลาที่ไม่ได้เหมือนกันเป๊ะๆ กับความสามารถส่วนบุคคลมั้งครับ
ถ้าอยากรู้คงต้องส่งพี่จิม ไปลองไอ่รถที่มันทำได้ตามที่โรงงานเคลม ที่ประเทศนั้นๆ เผื่อจะรู้ครับ เอิ๊ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 22:55:02 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

เท่าที่จำได้จากที่เรียนมานะครับ อากาศจะมีความหนืดของตัวมันเอง แปรผันตามกับอุณหภูมิครับผม

อากาศเย็น-ความหนืดของอากาศจะมีน้อย 
อากาศร้อน-ความหนืดของอากาศจะมีมาก

และยังมีปัจจัยของความชื้นอีกครับ เท่าที่คิดว่าน่าจะเกี่ยว + ความพร้อมของตัวรถอีกครับ

หรือว่าเค้าทดสอบกันที่ลูกกลิ้งสำหรับ Test รถหว่า 55+

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เพราะว่าบางทีรถที่ขายในไทยโดนตอนแรงม้าตามมาตรฐานครับ

แล้วเรื่องอากาศเย็นกว่าก็มีส่วนมากกว่าด้วย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ออกตัวแบบธรรมดา กับ เบิ้ลออก ตัวเลขก็ต่างกันแล้วครับ

ออฟไลน์ zzzz

• Newbie
  • *
อากาศเย็น มันหนักกว่าครับ
ที่ปริมาตรเท่าๆกันมันได้เนื้อกว่า มันเลยไหลเข้าเครื่องได้มากกว่านะ
น้ำมันก็เกี่ยว Octain ก็มีผล
ที่มีผลมากก็การปรับเครื่องยนต์ ให้เข้ากับอากาศและน้ำมันในแต่ละประเทศครับ
รักเต่า ใช้เต่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
พวกรถที่เขามีตัวเลขเคลมอัตราเร่งจากผู้ผลิตกันมา พอมาถึงมือสื่อมวลชนไทย ทำไมถึงทำอัตราเ่ร่งได้ไม่ดีเท่าตัวเลขเคลมเลยครับ?
ทั้งๆ ที่ผลทดสอบจากฝรั่งตะวันตก ตัวเลขที่ออกมาก็ทำได้เท่าๆ กับเลขโรงงาน

เช่น BMW 320d เคลม 0-100 ไว้ 8.0 วินาที ตัวเลขจากรีวิวที่นี่ ทำได้ 8.89 วินาที
       Mercedes C250 CDI เคลม 7.0 วินาที  ตัวเลขจากรีวิว ปาเข้าไป 8.61 วินาที
       Camry 3.5 ไม่ทราบตัวเลขเคลม แต่เมืองไทยทำได้ 7.8 วิ ขณะที่ USA เขาเร่งจาก 0-96 ได้ใน 6.5 วิเท่านั้น (Edmunds.com)
       Volvo XC60 D5 โรงงานเคลม 9.9 วิ รีวิว HLM ทำไว้ 10.81 ขณะที่ Autocar UK ทำ 0-96 ใน 9.5 วินาที (ดีกว่าเลขโรงงานอีก)
    มี Lexus IS250 ที่ทำได้ใกล้เลขเคลม 8.4 เพราะ HLM ทำได้ 8.54 วินาที

พอไปเปิดผลทดสอบจากสื่ิอรายอื่นๆ (ในไทย) ตัวเลขก็มักจะออกมาช้ากว่้าเลขโรงงานเหมือนกัน
สงสัยครับว่าเพราะเหตุใด? เพราะอากาศเราร้อนกว่า? คุณภาพน้ำมันไม่ดี? (แต่อเมริกาเขาก็ใช้ออกเทน 87-91 กันทั่วไป)

ใครพอจะมีเหตุผลช่วยกันคิดหน่อยครับ

ส่วนหนึ่ง น่าจะมา จาก เครื่องมือวัดครับ

อัตราเร่งจากนิตสารดัง ๆ บางที เอาTacho ไปจิ้มที่ล้อรถ ล้อเริ่มหมุน ก็เริ่มจับเวลา เอา tachometer เป็นตัวส่งสัญญานเริ่ม พวกนี้ จะไม่รวม Lag ต่าง ๆ เช่น คันเร่งไฟฟ้า ระบบส่งกำลัง การกดนาฬิกา หรือ ความเร็ว ลงพื้นที่เพี้ยนไปกับเลขไมล์บนหน้ารถ

ออฟไลน์ 2k

ผมว่าเป้นเรื่องของอากาศและเชื้อเพลิงที่เค้าใช้ เค้าอาจจะใช้เชื้อเพลิงคุณภาพที่เหมาะสมกับเสป็ครถที่บ้านเราไม่มีก็ได้ ไหนจะเรื่องของอากาศอีกบ้านเราอกาศร้อนมากและสกปรกฝุ่นละอองเยอะ แต่ต่างประเทศเอาเย็นเป็นมิตรเพิ่มกำลังเร่งให้เครื่องเป็นอย่างดี อากาศเย็นๆแบบนี้ลองเอารถไปแล่นทางไกลๆดูสิครับจะรู้สึกได้ว่าอัราเร่งไหลลื่นต่อเนื่องกว่าตอนแดดแรงๆเยอะเลย แล่นเสร็จเปิดฝารถออกมาห้องเครื่องก็เย็นกว่าหน้าร้อนเกินครึ่งเลยด้วย อยากให้อากาศเย็นสบายแบบนี้ตลอดทั้งปีจัง 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่าถ้าทุกแห่งทดสอบออกมาได้เท่ากันหมดนี่ จะน่าแปลกใจกว่าครับ
เพราะการจับเวลามันมีหลากหลายตัวแปรให้ค่าที่วัดได้ในระดับ 0.1 วินาที เพี้ยนไปได้ไม่มากก็น้อยครับ

ตั้งแต่อุปกรณ์แต่ละตัว วิธีการวัดความเร็ว
ลักษณะการขับขี่ของผู้ทดสอบ อากาศ น้ำมัน ระบบไฟ ความสมบูรณ์ในเครื่องยนต์ สภาพรถ ฯลฯ

วิธีที่ดีที่สุดคือ ถ้าจะดูตัวเลขแห่งไหนก็ดูไปที่เดียวเลย
แล้วนำมาเปรียบเทียบแค่รถแต่ละคัน คันไหนไปเร็วกว่ากัน เท่านั้น
ถ้านำมาเทียบข้ามเวบ ข้ามหนังสือ โอกาสตีความผิดก็มีได้มากครับ

ออฟไลน์ JIRATH

ใช่ที่เมกาเค้า 0-60 MPH รึเปล่าครับ ฉะนั้น มันไม่ถึง 100 km เป๊ะๆ

เห็นเมืองไทยตีเป็น 0-62MPH
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นผลการทดสอบของเวปเรา มีผลมาจากน้ำหนักคนขับครับ

ออฟไลน์ PREM

สรุปว่าน่าจะเป็นเพราะสภาพอากาศเป็นใหญ่ใช่มั้ยครับ
เพราะผมก็คิดอย่างนั้น

ถ้าอย่างนั้น ถ้าเราจับเวลาตอนหน้าหนาว (ในไทย) ตัวเลขก็น่าจะออกมาดีกว่าหน้าร้่อนน่ะสิ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
ถ้าเป็นผลการทดสอบของเวปเรา มีผลมาจากน้ำหนักคนขับครับ

ระวังมีฮอลล์ (ฮิฮิฮิ) ;)

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
มองอีกมุม

อาจเป็นเรื่องของมาตรฐานมลพิษของบ้านเราที่เข้มงวดกว่า รึเปล่าครับ ผู้ผลิตรถเลยไม่กล้าเค้นม้าออกมาเต็มๆ เดี๋ยวมลพิษพุ่ง อะไรประมาณนี้ รึเปล่าครับ

แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ระวังมีฮอลล์ (ฮิฮิฮิ) ;)
ก็จริงนะครับ นั่งสองคนนี่แหละ