ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้นอกเรื่องฮับ) ขอปรึกษาครับ N8 Iphone4 และ N97 ซื้ออะไรดีคับ  (อ่าน 13680 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือตอนนี้โทรศัพท์ผม N95 8GB สายแพรขาด จอก็พัง ซวยสุดๆ แต่ใช้คุ้มแล้วครับ สภาพเยินมาก ก็เลยอยากซื้อโทสับใหม่ซักเครื่องนึง

ตอนนี้ที่แอบเล็งๆไว้มี 3 ตัวอะคับ คือ โนเกีย N8 iPhone4 และ N97
(ขอบอกนิดนึง ที่เอา N97 เข้ามาร่วมด้วยเพราะจากที่ดูๆ เห็นบอกว่า N8 เพิ่งออกมา FW ยังมีปัญหาอยู่บ้าง และผมนี่ไม่รุ้เป้นอะไร ชอบซื้อของลอตแรกแล้วมีปัญหาตลอดเลย โนตบุคก็ HP DV2302tx ใช้ได้ปีเดียวพัง รถก็ซื้อฟอร์ด เฟียสต้ามาลอตแรกเช่นกัน เจอปัญหาไปหลายเคส แต่แก้ไขเรียบร้อยหมดแล้วนะ ฮิๆ กลัว N8 จะมาซ้ำรอยอีกเนี่ย)

การใช้ งานของผมนะครับ
1.อยากได้เครื่องที่รับสัญญาณ GPS ดีๆหน่อยอะครับ เอาไว้ใช้ไปเที่ยว ไม่อยากซื้อ GPS เพราะไม่ได้ไปเที่ยวบ่อย ส่วนตัวชอบใช้ garmin รุ้สึกว่าจะลงได้แต่โนเกียใช่ไหมคับ
2.เอามาเล่นเนดบ้าง แต่คงไม่บ่อยมากครับ
3.เรื่องศูนย์บริการ ตอนใช้ N95 เข้าศูนย์บ่อยพอควร เบื่อการบริการของโนเกียครับ อยากทราบว่า IPhone4 ถ้ามีปัญหานี่ซ่อมนานไหม เข้าศูนย์ที่ไหนได้บ้าง อะไหล่แพงหรือเปล่าครับ(บ้านผมอยุ่ปิ่นเกล้า แต่มาทำงานที่ชลบุรี จะอยุ่ชลเป็นส่วนใหญ่)
4.ไม่ทราบว่าตอนนี้ N97 ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ ต่างกับ N8 เยอะหรือเปล่า
5.งบไม่ใช่ปัญหาครับ แต่ก็ไม่อยากซื้อแพงมาก ส่วนตัวไม่ได้เล่นเนดบ่อย(อยุ่ที่ทำงานเล่นกับคอม กลับห้องก็เล่นคอม) อยากได้ที่เหมาะสมกับการใช้งานมากกว่าอะครับ

รบกวน ขอคำแนะนำของ 3 ตัวนี้ด้วยครับ เพื่อเป็นการตัดสินใจ อิอิ ใครมีอะไรอยากแชร์ เชิญเลยคับผม

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
n97 อย่าซื้อเด็ดขาด ค้างสุดๆ ไม่ดีครับ แล้วก้อบางทีต้องถอดแบตแล้วเปิดเครื่องใหม่เลยทีเดียว ผมใช้มาได้4เดือน ขายทิ้งเลยครับ n97ต่างไม่เยอะครับเมนูเดิมๆเหมือนกับn8แตกต่างที่กล้อง รูปทรง ความเร็วเครื่อง แค่นั้น จริงๆ iphone4 โอเคครับ แต่ผมว่างบนี้ ซื้อ samsung galaxy s ดีกว่าครับ

keanetona

ถ้าเอาเฉพาะในลิสท์ ผมเลือก N8

แต่ถ้าจะเอานอกลิสท์ด้วย ขอแนะนำให้ลองเมียงมอง Garmin-Asus ดูครับ ผมว่าน่าจะตอบปัญหาเรื่อง GPS ได้เลย
แอนดรอยด์
http://www.siamphone.com/catalog/garmin/a10.htm
วินโดวส์โมบาย
http://www.siamphone.com/catalog/garmin/m10.htm

อันนี้ HTC
http://www.siamphone.com/catalog/htc/hd_mini.htm
http://www.siamphone.com/catalog/htc/aria.htm

อยากให้ลองจับๆเครื่องก่อนตัดสินใจซื้อนะครับ

n97 อย่าซื้อเด็ดขาด ค้างสุดๆ ไม่ดีครับ แล้วก้อบางทีต้องถอดแบตแล้วเปิดเครื่องใหม่เลยทีเดียว ผมใช้มาได้4เดือน ขายทิ้งเลยครับ n97ต่างไม่เยอะครับเมนูเดิมๆเหมือนกับn8แตกต่างที่กล้อง รูปทรง ความเร็วเครื่อง แค่นั้น จริงๆ iphone4 โอเคครับ แต่ผมว่างบนี้ ซื้อ samsung galaxy s ดีกว่าครับ

น้องผมเคยใช้ N97 ครับ และ รวนสุดๆ Galaxy S น่าสนใจครับ จอสวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 00:24:05 โดย ยำยำรส keanetona »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ถ้าเป็นผมจะซื้อใช้เป็น GPS ผมขอไม่เอาใน list ที่ว่ามา แต่จะไปวิ่งหา Garmin-Asus แทน เพราะ Garmin มาช่วยทำ GPS ให้ หายห่วงครับ แต่รีบๆซื้อหน่อยก่อนที่จะไม่มีเพราะสองเจ้านี้ลาจากกันในตลาดมือถือแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดเจ้า Garmin-Asus A10 น่าจะเป็นรุ่นสุดท้ายละ แต่ไม่ต้องห่วงครับ การ support ทุกอย่างยังเป็นตามปกติ(ในเมืองนอก) แต่ในเมืองไทยต้องรอการแถลงอีกรอบแต่ไม่น่ามีปัญหาครับ

แต่ถ้าจะให้ผมเลือกใน list ผมขอ IPhone 4 ดีกว่า N8 ยังซื้อใจผมไม่ได้สนิทใจจริงๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

iPhone4 only !!

ออฟไลน์ nattauta

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ Garmin-Asus แยกทางกันแล้วนะครับ และไม่น่าจะมีมือถือที่สองค่ายนี้ร่วมกันอีก

ในสามตัวนี้ถ้าไม่ได้ลงโปรแกรมเสริมมากมายผมแนะนำ N8 ครับ
เพราะว่าสามารถโหลดแผนที่ไว้ที่ตัวเครื่อง ได้มากกว่า70ประเทศ
เวลาเดินทางก็ประหยัดค่าเนตครับ อุปกรณ์ในกล่องก็มีตัวยึดติดกระจกรถ
และสายชารต์ในรถยนต์มาแล้วเรียบร้อย โอวี่แมพก็อัพเดทได้ จอกว้างพอควร
ความจำตัวเครื่อง 16 G และอื่นๆ อีกมากที่คุ้มค่าคุ้มราคา โดยเฉพาะกล้องขั้นเทพ
ที่ไม่ได้มีออฟติคอลซูมแต่ 12ล้านพิกเซลที่มีCCD ที่ใหญ่กว่ากล้องดิจิตอลในท้องตลาดหลายรุ่น
และมีแฟลชแบบซีนอนแบบกล้องถ่ายรูป ถ้าชอบเที่ยวแล้วลืมกล้อง ก็พอเป็นตัวแทนได้เลยทีเดียว

จะด้อยกว่าค่ายอื่นก็ตรงที่โปรแกรมที่ใช้อยู่ ถ้าเป็นคนที่ชอบรื้อชอบลงโปรแกรม
เล่นและชอบลงแอป ก็อาจจะไม่เหมาะครับ ถ้าใช้งานพอประมาณก็รองรับได้พอตัวครับ

แต่ถ้าไม่เน้นสมารทโฟน ต้องการแผนที่นำทางเป็นหลักก็อยากให้รอดูยี่ห้อเดียวกันรุ่น c5-03 ตอนปลายปี
แว่วมาราคาไม่ถึงหมื่น ราคาแค่ประมาณ7นิดๆ แต่มีระบบนำทางโอวี่แมพ   wi-fi และ รองรับ3G
ประหยัดเงินได้อีกตั้งหลายพันเอาไว้ เดินทาง ไว้เที่ยว ไว้กิน ไว้เติมน้ำมัน  ได้อีกเยอะเลยครับ.....

ออฟไลน์ prai

ในสามตัวนี้ถ้าไม่ได้ลงโปรแกรมเสริมมากมายผมแนะนำ N8 ครับ
เพราะว่าสามารถโหลดแผนที่ไว้ที่ตัวเครื่อง ได้มากกว่า70ประเทศ
เวลาเดินทางก็ประหยัดค่าเนตครับ อุปกรณ์ในกล่องก็มีตัวยึดติดกระจกรถ
และสายชารต์ในรถยนต์มาแล้วเรียบร้อย โอวี่แมพก็อัพเดทได้ จอกว้างพอควร
ความจำตัวเครื่อง 16 G และอื่นๆ อีกมากที่คุ้มค่าคุ้มราคา โดยเฉพาะกล้องขั้นเทพ
ที่ไม่ได้มีออฟติคอลซูมแต่ 12ล้านพิกเซลที่มีCCD ที่ใหญ่กว่ากล้องดิจิตอลในท้องตลาดหลายรุ่น
และมีแฟลชแบบซีนอนแบบกล้องถ่ายรูป ถ้าชอบเที่ยวแล้วลืมกล้อง ก็พอเป็นตัวแทนได้เลยทีเดียว

จะด้อยกว่าค่ายอื่นก็ตรงที่โปรแกรมที่ใช้อยู่ ถ้าเป็นคนที่ชอบรื้อชอบลงโปรแกรม
เล่นและชอบลงแอป ก็อาจจะไม่เหมาะครับ ถ้าใช้งานพอประมาณก็รองรับได้พอตัวครับ
เห็นด้วยครับ ถ้าในสามตัวเลือกนี้มันให้ N8 นะ
เพราะไม่เห็นลงโปรแกรมเสริม หรือใช้โทรศัพท์เป็นหลักเท่าไหร่
และกล้อง N8 ชัดโค่ดๆ ถ่ายวิดีโอก็ชัดมาก มากจนบริษัทผู้ผลิตอาจว่าโฆษณาของเจ้า N8 ถ่ายทำมาจากโทรศัทพ์เครื่องนี้

แต่ถ้าตัวเลือกอื่นผมแอบเชียร์ HTC นะ
รุ่นไหนเลือกเอาเลย ตามแต่งบประมาณและราคาเลยครับ

ออฟไลน์ roj

• **
ผมไม่เลือกใน list
เชียร์ โทรศัพท์ที่เป็น Android เช่น galaxyS
แต่ตอนนี้ผมใช้ Wellcom A88 ตอนซื้อมา 8,xxx ระบบปฏิบัติการเป็น Android (ขณะนี้ 2.1 แต่กำลังลง 2.2 สนุกมากมาย)
เหมาะกับคนชอบเล่นซุกซน เครื่องตัวเอง และไม่กลัวเครื่องพัง!
คุ้มมาก ลงโปรแกรม iGo หรือจะซื้อโปรแกรมนำทางที่มีขาย (version Android) ใหม่ๆ ก็ได้ เพราะตัวเครื่องมันจะมี chipset รองรับ  GPS อยู่แล้ว

เมื่อเดือนที่ผ่านมาผมไปเที่ยวทำบุญภาคเหนือ พะเยา เชียงราย เชียงใหม่ (เมืองงาย)  
เส้นทางขับรถทรหดมากเพราะดันไปวิ่งเส้นทางที่ไม่ค่อยมีใครใช้ ขึ้นลงเขาชันมากๆ โค้งเยอะตามภูเขาสูงตลอดทางและ ไม่เคยขับรถไปเส้นนี้มาก่อน
ได้ โทรศัพท์ A88 + iGo นี่แหละ นำทางจนถึงจุดหมาย อย่างแม่นยำ รอดมาได้
ใช้เวลาขับตั้งแต่ 6 โมงเย็น - จุดหมายเที่ยงคืน พอดี
ทริปนี้ทำบุญได้บาป เพราะ ชนหมา, ทับงู,  เสียค่าซ่อมแผงแอร์ ไป 12,000

ออฟไลน์ JiNX

• **
ไม่รอดู Windows Phone 7 ก่อนเหรอครับ จะเปิดตัวเดือนนี้นี่หน่า

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ชอบระบบนำทางก็ N8  ;D

ยิ่งขับเฟียสต้า ยิ่งต้องN8 เลยน้า  :D

อิอิ น้าอ๊อคเชียร์ N8 ออกหน้าออกตา

สำหรับเรื่อง GPS ผมอยากได้ที่มันพอจะบอกจุดที่เราอยู่ได้ก็พออะครับ หรือช่วยนำทางนิดๆหน่อยๆ เพราะในรถผมมีแผนที่อยุ่แล้วอะครับ แล้วก็ก่อนเดินทางส่วนใหญ่ผมจะเปิด Google earth ดูเส้นทางก่อนอยู่แล้วอะครับ

ถ้าจะว่าไป ได้ใช้ GPS จริงๆ คงไม่เกิน 3-4 ครั้งต่อปีอะครับ ก็เลยไม่อยากซื้อแบบแยกอะครับ อยากได้แบบที่มันมีในโทรศัพท์เลยอะจ้า เผื่อจะได้ใช้อ่าฮับ

ขอเรียนถามนิดนึงครับ

1. วินโดวโฟน7 นี่เป็นระบบ os หรอครับ แล้วเอาลงกับโทรศัพท์ยี่ห้อไหนอะครับ หรือมันเป็นยี่ห้อ WP7 เลยอะครับ
2.ไม่ทราบพี่ๆมีใครใช้ iPhone4 อยู่บ้างอะครับ อยากทราบว่ามันใช้แผนที่ของอะไรได้บ้างอ่าคับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ณ เวลานี้ อย่าเลือก N97 เพราะมันโบมากกกกกกกกก

นี่ขออ่านผ่าน ๆ ก่อนเดี๋ยวจะพยายามตอบให้ฮะ

ณ เวลานี้ อย่าเลือก N97 เพราะมันโบมากกกกกกกกก

นี่ขออ่านผ่าน ๆ ก่อนเดี๋ยวจะพยายามตอบให้ฮะ

ขอบคุณคร้าบบ

ออฟไลน์ Stp

ผมสงสัยอย่างมากสำหรับท่านที่บอกว่าใช้ N97 แค่ไม่กี่เดือน เครื่องค้างกระจายบ้าง เครื่องเปิดแล้วไม่ทำงานบ้างหละ จากที่เจอส่วนใหญ่ก็ผู้ใช้นั่นแหละ ลงโปรแกรมร้อยแปด โปรแกรมหาง่าย แครกก็ง่าย ลงกันเต็มไปหมด โทรศัพท์ที่ไหนจะทนได้

ถ้าให้แนะนำตอนนี้มีแค่ 2 ประเด็น
1. ถ้ายังชอบความเป็น Nokia Symbian ก็ต้อง N8-00 ครับ ตัวนี้พัฒนาไปในทางที่ดีมากๆ ตามข่าวอาจอัพเกรด Symbian^4 ในอนาคตได้ด้วย เป็นเรื่องจริงที่ Nokia ช่วงเปิดตัวใหม่ๆ ใช้แล้วจะหงุดหงิดกับเฟิร์มแวร์ที่ยังไม่สมบูรณ์ ต้องรออัพเกรดสัก 2 เวอร์ชันไปแล้วจะนิ่งขึ้น คุณอดทนรอได้ไหมหละ (ผมซื้อลอตแรกมา 2 รุ่นก็ได้รับความรู้สึกนี้มา แต่ผมยอมรับได้)
2. ถ้าพร้อมจะเปลี่ยน พร้อมที่จะหงุดหงิดกับชีวิตต้องอยู่กับ iTunes ก็เปลี่ยนมา iPhone ได้ เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่เปลี่ยนจาก Nokia Symbian ใช้มากว่า 5 ปีแล้วมาใช้ iPhone 4 ก็หงุดหงิดกับบางเรื่องของมันเหมือนกัน เพราะเขาตีกรอบเราเกือบทุกอย่าง แต่ยอมรับว่า iPhone เป็น Entertainment Phone ที่น่าพอใจอย่างมาก N-Series ยังไม่ให้ความรู้สึกขนาดนี้ FaceTime ก็น่าประทับใจตามที่เขาพูดกันจริง ผมไม่ได้เจลเบรกนะ ซื้อ App แท้ทุกตัว หมดเงินไปประมาณ $10 แล้วหละ (App ฟรีเพียบ)

เรื่องการบริการ Apple ไม่ได้มาเปิดศูนย์บริการด้วยตนเอง ผมว่าโชคดีได้ โชคร้ายก็รับกรรมหละครับ ไม่น่าจะแตกต่างกันมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

keanetona

ไม่รอดู Windows Phone 7 ก่อนเหรอครับ จะเปิดตัวเดือนนี้นี่หน่า

วินโม7 ออกปลายเดือนนี้ครับ ผมคอยอย่างใจจดใจจ่อ

ยืนยันครับ N97 ทั้งโบทั้งรวน น้องผมเคยใช้อยู่ และ นอนเอาตีนก่ายหน้าผากบ่อยๆ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
เผ็นผมๆเลือก N8 ดูแล้วน่าจะทนทานที่สุดแล้ว ถึงแม้จะออกแบบมาไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่พวก กล้อง ช่องต่อพ่วง อื่นๆ น่าจะพอกลบข้อด้วยนี้ไปได้ ส่วน IP4 นั้น ไม่รู้ว่าเรื่องเสาอากาศเป็นไงมั่ง นังสตีฟ มันปิดปากเงียบเลย
ท่าน Stp ใช้ Ip4 มีปัญหาเรื่องสัญญาณโทรสับมั่งไหมครับ ?

ขอถามนิสนึงครับ ว่าถ้า iPhone 4 เครื่องเสีย นี่ เค้ามีศูนย์ซ่อมหรือเปล่าครับ เวลาเครื่องเสียนี่ซ่อมที่ไหนอะคับ แล้วค่าอะไหล่แพงมากหรือเปล่าอะครับ

ออฟไลน์ RhapSodY

• Newbie
  • *
  • ต้องทำให้ได้
ถ้าใน 3 ตัวเลือกที่ว่ามา ก็คงต้องเลือก N8 ครับ เพราะ ovi map  ฟรี

แต่ถ้านอก choice และ พี่ชอบลองของ ล๊อตแรก น่ะครับ แนะนำ

LG Optimus ONE ครับ

เพิ่งวางขายได้ 1 อาทิตย์

ข้อดีเหรอครับ แผนที่โดย กูเกิลครับ เป็นโทรศัพท์ที่ กูเกิล ร่วมมือกับ LG ผลิตขึ้นโดยเฉพาะครับ

ราคาค่าตัวก็ไม่แพงแถม
เป็น แอนดรอย์ ... ด้วย ลอง Search ดูครับ Review มีเพียบ ผมว่าตัวนี้ น่าจะคุ้มเงินที่สุดแหละ ในราคาหมื่นต้นๆ

ลองดูครับ แล้วจะรู้ว่า โทรศัพท์ที่ดี ไม่ได้มีแต่ ผลไม้ กับ ไม่มีเกีย ... 555

ออฟไลน์ ectomor

• **
ตอบ ipone ครับ
ถ้าเครื่องเสียจาก การผลิตเครื่องมีปัญหา เขาเปลี่ยนเครื่อง เลยนะครับ ถ้าเครื่อง 0 แต่ผมว่า QC เขาดีมากครับ เลยกว่าประกันแบบนี้ ผมใช้มาจะ 4ปีแล้วเครื่องไม่มี งงแงเลย ขายต่อราคาก็ยังพอรับได้ครับ
แต่ถ้าทำตก จอแตก ตกน้ำ ไม่รับประกันเท่าที่เคยสอบถามมา จอแตกจัดไป 7000 ครับ อันนี้ซ่อมข้างนอกนะครับไม่แน่ใจ 0 ยังไง ส่วนอะไหร่ อื่นๆ ไม่แพงมากครับ ผมใช้มา 2 ตัว ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 4 ก็ไม่คิดจะใช้ยี่ห่ออื่นเลย ระบบมันเที่ยงตรงสุดๆๆ เชียร์
ระบบนำทาง ตอนนี้รู้สึกจะชื่อ  I Go ผมเองยังไม่ได้โหลดมาใช้ แต่เพื่อนผมว่าโอเคเลย
ข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:19:12 โดย ectomor »

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ถ้าจะเน้นนำทางจริงๆก็น่ามอง Garmin Asus ครับ

แต่อย่างว่า ตอนนี้ก็โดนลอยแพไปแล้ว คือเขาเลิกทำรุ่นใหม่ๆแล้ว

แต่คิดว่าส่วนของการ support น่าจะยังมีอยู่นะครับ

ที่มาเชียร์แบบนี้ก็เพราะผมก็ใช้อยู่ครับ (ฮ่าา) ตอนแรก ก็ไมไ่ด้กะจะใช้จริงจัง เกือบไปมองอย่างอื่นแล้ว

พอได้ใช้ GPS Nav ของมันจริงๆแล้ว บอกตรงๆเลยครับว่าติดพอสมควร ไปเที่ยวไหน อยากจะหาอะไร ก็กดๆหาเอาเลย

ผมว่ามันเวิคมากๆครับ สำหรับคนทีต้องขับรถเดินทางบ่อยๆ มีที่ชาจในรถ มี car mount ให้เลยในตัว แต่ถ้าคิดจะซื้อมาเล่น ทำอะไรแบบที่โทรศัพท์อื่นๆมันทำได้

ไปมองอย่างอื่นนั้นแหละครับ ถูกแล้ว

ผมไม่แน่ใจว่า Ovimaps ของ Nokia มันเป็น turn by turn มั้ย (จำได้ว่าใช่) แต่ของ Apple ไม่น่าจะใช่ ตรงนี้น่าจะลองเช็คดูด้วยครับ ระบบนำทางในมือถือ รุ่นที่ไม่แพงมากของหลายๆค่าย มันเป็นแค่แผนที่ หนักหน่อยก็เป็นแค่ Google maps แค่นั้นเอง ไม่ได้ช่วยเราขับรถครับ แต่ถ้าเป็นกามิ่น อันนั้นมันจะบอกเราเป็น Turn by turn สะดวกดีมากๆ (เวลาหลงทาง หรือหาอะไรไม่เจอ)

ออฟไลน์ Nut_K

N97 ขอผ่านอีกเสียงครับ

ส่วน N8 ก็น่าสน เพราะ feature อัดมาเต็มพิกัด

แต่สำหรับ iPhone4 โดนสุด  ^^

เพราะเข็ดกะ nokia มาหลายครั้งละ

ส่วน N8 ก็น่าสน เพราะ feature อัดมาเต็มพิกัด

เพราะเข็ดกะ nokia มาหลายครั้งละ

ถูกคับ โคดเซ็งเลยฮะ ศูนย์โนเกีย โดยเฉพาะสาขาปิ่นเกล้า แย่มากมาย งานซ่อมปัญญาอ่อนๆแบบ 2 นาทีเสร็จ แม่มบอกว่าต้องใช้เวลาเช็ค 2 วัน แล้วผมต้องกลับมาชลบุรี จะให้ทำไง แม่มบอกอาทิตย์หน้ามาเอาสิคะ โคดกวนตรีนอะ

กับเครื่องเก่า N95 8GB ผมซื้อมาตอนสองหมื่นห้า (ประมานนะ) พระเจ้ายอด 1 ปีเข้าศูนย์ซ่อมไป 8 ที แต่ปัญหาเกิดจากการใช้งานของผม คือ ลำโพงเสียงมันแตก ทั้งริงโทนทั้งสนทนา มันก็ซ่อมอยู่นั่นแหละ แทนที่จะบอกว่าเป้นเพราะอะไร ผมเลยแกะเครื่องมาดู เห็นเศษเหล็กติดอยู่เต็มลำโพง ก็เดาได้เลย ว่าเป็นเพราะเศษเหล็กมันไปรบกวนสนามแม่เหล็ก ก็เลยไปถามที่ศูนย์ เค้าก็บอกว่าใช่ค่ะ อ้าว แล้วไม่บอกตั้งแต่แรกฟระ จะได้หาอะไรมาปิด

ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมไม่พัฒนาสักที แม่ถึงกับบอกว่า ซื้อ IPhone สิ เค้าออกเงินให้ โอ้วมายกอด (แม่ผมก็ใช้โนเกียนะ เครื่องเก่ารุ่นไรก็ไม่รู้แบบพับอะ ซื้อมาได้ 2 เดือน สายแพรเสีย ไม่เคลมให้ด้วย บอกว่าต้องซื้อใหม่ จำได้ว่าหลายพันอยู่ แม่เลยขายทิ้งไปแล้ว)

ถูกคับ โคดเซ็งเลยฮะ ศูนย์โนเกีย โดยเฉพาะสาขาปิ่นเกล้า แย่มากมาย งานซ่อมปัญญาอ่อนๆแบบ 2 นาทีเสร็จ แม่มบอกว่าต้องใช้เวลาเช็ค 2 วัน แล้วผมต้องกลับมาชลบุรี จะให้ทำไง แม่มบอกอาทิตย์หน้ามาเอาสิคะ โคดกวนตรีนอะ

กับเครื่องเก่า N95 8GB ผมซื้อมาตอนสองหมื่นห้า (ประมานนะ) พระเจ้ายอด 1 ปีเข้าศูนย์ซ่อมไป 8 ที แต่ปัญหาเกิดจากการใช้งานของผม คือ ลำโพงเสียงมันแตก ทั้งริงโทนทั้งสนทนา มันก็ซ่อมอยู่นั่นแหละ แทนที่จะบอกว่าเป้นเพราะอะไร ผมเลยแกะเครื่องมาดู เห็นเศษเหล็กติดอยู่เต็มลำโพง ก็เดาได้เลย ว่าเป็นเพราะเศษเหล็กมันไปรบกวนสนามแม่เหล็ก ก็เลยไปถามที่ศูนย์ เค้าก็บอกว่าใช่ค่ะ อ้าว แล้วไม่บอกตั้งแต่แรกฟระ จะได้หาอะไรมาปิด

ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมไม่พัฒนาสักที แม่ถึงกับบอกว่า ซื้อ IPhone สิ เค้าออกเงินให้ โอ้วมายกอด (แม่ผมก็ใช้โนเกียนะ เครื่องเก่ารุ่นไรก็ไม่รู้แบบพับอะ ซื้อมาได้ 2 เดือน สายแพรเสีย ไม่เคลมให้ด้วย บอกว่าต้องซื้อใหม่ จำได้ว่าหลายพันอยู่ แม่เลยขายทิ้งไปแล้ว)

ต่อไปนี้ผมคงใช้แต่ iphone กับ BB แทนละครับ

โทรศัพท์ซื้อมาแป๊บเดียวเข้า 0 ตั้ง 5-6 ครั้ง

ราคาก็ 1.5 หมื่น

แต่ราคาเมื่อเทียบกับคุณภาพแล้วขอบอกว่าห่วยแตกสุดๆ

ออฟไลน์ Vonbin

• **
ณ จุดนี้ N8 เลิศ ที่สุดเเล้ว ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ไม่ใช่มีข่าวลือ iphone5 จะออกกลางปีหน้าไม่ใช่หรอครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
Re: (กระทู้นอกเรื่องฮับ) ขอปรึกษาครับ N8 Iphone4 และ N97
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 13:21:49 »
ตอนแรกผมก็อยากได้ N8 แต่พอไปดูตัวจริง ไปสัมผ้ส (ของจริงนะครับโทรได้ ไม่ใช่ตัวโชว์) กลับไม่ประทับใจซะงั้น
มันดูไม่สวยเหมือนในรูปแถมดูน่าจะถลอกง่ายด้วย  แต่คงไปเทียบกับไอโฟนก็คงไม่น่า เพราะราคาต่างกันพอสมควร
คงยกเว้่นกล้องที่แม้ยังไม่ได้ลอง แต่เชื่อว่าnokia N8 กินขาด ขนาด 5230 ผมใช้อยู่กล้อง2ล้าน
ถ่ายรูปออกมาได้ดีกว่า IPHONE3GS 
และพวก BB (คิดว่าIPHONE4 คงต้องดีขั้น)  ถ้าจะซื้อเอาผมว่า IPHONE4เถอะครับ อย่างน้อยมันก็ขายต่อง่ายได้ราคา
ยุครุ่งเรืองสุดๆของ Nokia มันผ่านไปแล้ว ยกเว้นชอบถ่ายรูป ถ่ายวีดีโอ อัพเฟส แบบนี้ต้องเลือกNokia

ปล. เพื่อนผมเพิ่งซื้อ Galaxy S มา จอ4นิ้ว มันเจ๋งมากภาพใสสุดๆ ลองดูหน่อยมั้ยครับ
ใน youtube มีทดสอบตัวต่อตัวกับ IPHONE4
Galaxy S เร็วกว่า เหนือกว่าทุกการทดสอบ ราคาน่าสนใจดี บางร้านขายไม่ถึง2หมื่นแล้ว

ปล. ovimap มันพูดบอกแบบ เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาเลยครับ มีฟังชั่นอัดเสียงบอกทางได้เองด้วย
ผมยังคิดเล่น กะด่าตัวเองเวลาเลี้ยวผิดว่า ไอ้ฟาย ผิดอีกแล้วนะมรึง บอกไม่เคยจำ..55
ล่าสุดก็ให้มันพาไปซาฟารีเวิลด์มา แจ๋วเลย
เรียกว่าเป็นรุ่น" มีกรูไว้ ไม่มีหลง " 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 13:30:10 โดย Bogiecoco »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

ขอเรียนถามนิดนึงครับ

1. วินโดวโฟน7 นี่เป็นระบบ os หรอครับ แล้วเอาลงกับโทรศัพท์ยี่ห้อไหนอะครับ หรือมันเป็นยี่ห้อ WP7 เลยอะครับ

windows phone7 เป็น os มือถือเหมือน Andriod iOs Symbian เลยครับ แต่ทาง Microsoft จะไม่ทำเครื่องภายใต้ยี่ห้อตัวเองครับ จะส่งให้ผู้ผลิตมือถือมาลงขายแบบ Andriod นั่นแหละครับ จะมีทั้ง HTC Samsung LG Dell ที่ทำขายครับ

ส่วนเรื่องแผนที่ใน Win mobile7 ผมยังไม่เห็นนะครับเท่าที่จับๆเครื่องใน Commart แต่เท่าที่จับก็ตอบสนองไวดีใช้ได้ครับ แต่จะติดโรคชอบค้างแบบ Windows mobile 6.5 หรือเปล่าอันนี้ก็ต้องรอดูกันครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ m35025

• **
ใช้โทรศัพท์ นำทาง หรอ สำหรับผม ผมใช้ Nokia E72 Navi ครับ ซื้อมาแล้วก็ ไปโหลดเสียงไทย เข้ามาใช้งาน ส่วนตัวผมว่า ดีน่ะครับ ซื้อตัวเดียวได้ครบเลย ผมใช้นำทาง จากหาดใหญ่ ไป ภูเก็ต แล้วก็ ไป นครปฐม ก็โอเคดีน่ะครับ ไม่พบปัญหาอะไร แบตก็ทนเหลือหลาย ผมเปิดตั้งแต่ หาดใหญ่ ยาวไปถึงภูเก็ต + ด้วยบูลทูล ด้วยน่ะ แบตยังไม่หมด นี้ขนาดเปิดค้างไว้ตลอดเลยน่ะครับ. ส่วนประทับใจครับ .

ใช้โทรศัพท์ นำทาง หรอ สำหรับผม ผมใช้ Nokia E72 Navi ครับ ซื้อมาแล้วก็ ไปโหลดเสียงไทย เข้ามาใช้งาน ส่วนตัวผมว่า ดีน่ะครับ ซื้อตัวเดียวได้ครบเลย ผมใช้นำทาง จากหาดใหญ่ ไป ภูเก็ต แล้วก็ ไป นครปฐม ก็โอเคดีน่ะครับ ไม่พบปัญหาอะไร แบตก็ทนเหลือหลาย ผมเปิดตั้งแต่ หาดใหญ่ ยาวไปถึงภูเก็ต + ด้วยบูลทูล ด้วยน่ะ แบตยังไม่หมด นี้ขนาดเปิดค้างไว้ตลอดเลยน่ะครับ. ส่วนประทับใจครับ .

ของผมเป็นอะไรไม่รู้อะ

จับสัญญาณไม่ได้เลย  T_T

ตอนนี้มองๆ samsung galaxy s ด้วย เป็นยังไงบ้างครับ ตัวนี้