ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้นอกเรื่องฮับ) ขอปรึกษาครับ N8 Iphone4 และ N97 ซื้ออะไรดีคับ  (อ่าน 13689 ครั้ง)

ออฟไลน์ onestop

• Newbie
  • *
ลองเข้าไปอ่านเวปนี้ดูครับ http://www.cookiecoffee.com/

ส่วนตัวผมใช้ iphone 4 อยู่ เครื่องเร็วสุดๆครับ และถ้าซื้อมาเล่นเกม ฟังเพลง ดูหนัง เข้าเนต จะโอเคมากครับ ส่วน GPS แค่พอใช้ได้บ้าง ไม่ถึงกับดีนัก ตอนเครื่องเสียผมก็ส่งเข้า iStudio ดูแลแหละครับ ชัวหน่อย

N97 ผมไม่แนะนำนะครับ เนื่องจากเคยจับๆดูแล้ว ไม่ถูกใจกับวัสดุ+การประกอบครับ แต่ถ้ารอเป็น Nokia E7 ที่น่าจะเข้าไทยต้นปีหน้า อันนี้น่าสนใจอยู่ครับ

N8 ผมว่าประกอบดีนะครับ ใช้วัสดุดี กล้องดีแต่ถ่ายใกล้ๆไม่ค่อยดี ถ้าเอาคุ้มค่า ตัวนี้ใช่เลยครับ แต่ถ้าไม่สนเรื่องราคาอาจไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีที่สุด

Galaxy S ผมก็ไม่แนะนำเช่นกันครับ จอสีสดเกินไป(แล้วแต่คนชอบ), OS Android ของ Galaxy S เท่าที่ลองเล่นดู ไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่เลยครับ  :'( , วัสดุที่ส่วนมากเป็นพลาสติก ผมล่ะกลัวจะทำหักจริงๆ แต่ถ้ารับที่ว่ามาได้ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ตอนนี้ ที่ผมว่าน่าสนใจก็มี HTC รุ่นใหม่ๆที่ใช้ OS WP7 ครับ

WP7 ตัวนี้ไม่ช้าแล้วนะครับ การประกอบของ HTC โอเคเลยครับ พ่อผมใช้ HTC HD mini อยู่ ยังเป็น OS WP 6.5 แต่ก็เร็วดีครับ ไม่รวน ใช้งานดี แต่น่าเป็นห่วงตอนเครื่องเสียมากกว่ายี่ห้ออื่นๆที่สุดเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เชียร์ Android อีกคนครับ Galaxy S สเปคสูงกว่ายี่ห้ออื่น แทบทั้งหมดเลยครับผมใช้ตัวGalaxy ธรรมดา ยังไม่เคยแฮงค์อะไรเลย โหลดแอพมาลองบานตะไท ไอโฟน4นี่ ออกทีหลัง ห่วยกว่า ทั้งจอ บลูทูธ การ์ดจอ เลย 2.2ก็ออกแล้ว แถมบลูทูธ 3.0 ไฮโซจัด *-* Google map ก็ความสามารถค่อนข้างดีครับ
การ์ดจอของ Galaxy S นี่แรงระดับน้องๆ PS1 เลยล่ะครับ อีกเหตุผลคือ ความเป็น Google แน่ใจได้อย่างว่า อะไรๆพัฒนาเร็วครับ ทั้งตัว OS แผนที่ แอพ   ถึงแม้ตอนนี้ระบบการโหลดแอพ และแอพในมาร์เก็ต ยังสู้ Apple ไม่ได้ก็ตาม ศูนย์ซัมซุงที่มาบุญครอง ผมค่อนข้างประทับใจครับ แต่ก่อนใช้ U700 หน้ากากเป็นรอยนิดเดียวเขาเปลี่ยนให้เลย (ถึงตามเงื่อนไขจะเปลี่ยนฟรี1ครั้ง ของผม เขาเปลี่ยนให้สามครั้งแน่ะ)

ส่วนในลิสผมว่า คงต้องถามก่อนว่า ชอบ OS ตัวไหนน่ะครับ มันต่างกันพอสมควร ส่วน Window7 อย่าไปรอเลยครับ ถ้าจะเอาจริงๆ ผมว่าไปซื้อ Iphone4 ดีกว่า ยังไงก็เสถียรกว่า แอพก็มีให้ใช้เยอะกว่า ตัวเครื่องดูดีกว่าครับ N 97 ผมก็ว่าไม่น่าใช้นะครับ เทียบราคากับสิ่งที่ได้ แต่ N8 แจ๋วอยู่นะผมว่า อย่าลืมว่า Window ต่อให้ออกมาได้จริงๆ ถึงจะไม่ช้า แต่เดี๋ยวก็ตกเป็นเป้าหมายของไวรัสอีหรอบเดียวกับคอมครับ

ส่วนตัวGalaxy Sไม่ทราบว่าคุณ onestop ลองเล่นแบบไหนยังไงว่ามันไม่เสถียรเหรอครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ตอนนี้ เทใจไปทางซัมซุงนิดๆแล้วคับอิอิ ไม่ค่อยอยากได้ไอโฟน เพราะน้องสาวก็ใช้อยุ่เคยเล่นแล้วอะครับ อยากลองอะไรใหม่ๆบ้าง

แฟนผมก็แอบเชียร์ซัมซุง สงสัยคงจะเป้นตัวนี้ล่ะครับ

(อีกอย่าง N8 กับ iPhone มันต้องจองอะครับ ตอนนี้หน้าจอไม่ค่อยติด ทำงานไม่ได้แว้วอะ ฮือ)

ออฟไลน์ ATOMMiiC

• Newbie
  • *
ผมใช้n97อยู่ขอบอกว่าเสียใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกถึงมากที่สุดครับ
เสียดายเงิน2หมื่นกว่าบาทจัง

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
Re: (กระทู้นอกเรื่องฮับ) ขอปรึกษาครับ N8 Iphone4 และ N97
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 20:14:54 »
ถ้าเอา Iphone หรือ IPAD  เพราะอยากเล่น Wifi อาจจะผิดหวังได้ครับ เพราะทั้งคู่รับ Wifi ได้ห่วยมาก รับสัญญาณจุดเดียวกัน
โน๊ตบุคหรือมือถือทั่วไปรับสัญาณเต็ม ในขณะที่ Ipad Iphone มี1-2ขีด แล้วก็หลุด เดี๋ยวหลุดอยู่นั่น ขนาดนั่งนิ่งๆแล้วนะ
ดูเวปก็ช้ากว่า และรันยูทูปแทบไม่ได้เลย 
ทั้งที่เร้าเต้อร์ก็ไม่ได้ไกล เพื่อนผมใช้ทั้งสองตัว บ่นรำคาญ สุดท้ายต้องไปซื้อเร้าเต้อร์ของแมคมาใช้ 6พันกว่า
สัญญาณก็ดีขึ้นนิดหน่อย  คงจะเหมือนที่เมืองนอกที่คนใช้IPHONE4บ่นว่า สัญญาณมือถือไม่ดีวูบหายบ่อย
 สุดท้ายapple ต้องออกกรอบให้ลูกค้าซื้อครอบเพื่อให้รับสัญญาณได้ดี ฟังแล้วตลกมาก

ปล. ในเมืองไทยยังมีทดสอบเลยว่า IPHONE4 ถ้าถือมือซ้ายสัญญาณจะไม่ดี...555 มันจริงเหรอเนี่ย
Apple ไม่เหมือนใครจริง

เพิ่มเติมนิดนึงครับ  ที่ลองWIFI คือรุ่นIPHONE 3 gs นะครับ 4 ยังไม่เคยลองWifi แต่เชื่อว่าน่าจะดีกว่าเดิมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 20:22:04 โดย Bogiecoco »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
- N97 นี่ตัดทิ้งไปเลยครับ นอกจาก spec จะน้อยแล้ว ยังออกมานานแล้วด้วย แถม Symbian ก็ถึงจุดอิ่มตัวแล้วด้วยมั้ง
- iPhone ยอมรับเลยครับว่าขาขึ้นจริงๆ ทั้ง iOS4 ที่ต่างก็มี App มาสนับสนุนมากมาย แถมลูกเล่นก็เป็นของตัวเองดี
- Galaxy S spec สูงมากๆ ครับ Andriod ก็มี App ก็มีสนับสนุนเยอะ แถมเป็น OS ที่เปิดกว้างจริงๆ ครับ (ผมล่ะยังอยากได้ Galaxy 3 เลย)
- N8 spec ใช้ได้ครับ กล้องละเอียดเยอะ ต่อนู้นต่อนี่แยะ แต่ก็ยังเหมือนกับ N97 ครับคือ Symbian น่าจะถึงจุดอิ่มตัวแล้ว อนาคตก็รู้สึกว่าจะดัน Meego มาแทนในตลาด Smartphone ระดับบนอีกด้วย เลยทำให้ความน่าสนใจก็เริ่มลดลง
(ยอมรับนะว่าเป็น OS ที่ใช้ง่าย เข้าถึงบุคคลทุกเพศทุกวัยได้จริง แต่อนาคตในการพัฒนาตัว OS และ App รองรับตอนนี้ผมก็ยังไม่เห็นความชัดเจนของมันเลยว่าจะเดินไปอย่างไร แถมด้วยอายุอานามมันก็นานแล้ว นักพัฒนาและผู้ใช้ก็ให้ความสนใจลดลง)

สรุปแล้ว เชียร์ Galaxy S ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
เคยใช้แต่โนเกียครับ  E72   แผนที่ที่แถมมาในตัวก็ดี  ใช้นำทางฟรี  อัพเดทข้อมูลเส้นทางใหม่ๆได้ตลอด  ใช้ร่วมกัน google map ได้  และดีตรงที่เอามาลง garmin เพิ่มได้  นำทางละเอียดดีครับ     แต่ไม่แน่ใจว่า N8 จะลง garmain ได้หรือเปล่า   แต่ยังไงๆก็มีของโนเกียที่ติดมาให้แล้วใช้ได้ครับแม่นยำดี

iphone 4 ยังไม่มีบุญได้ใช้  เห็นแต่ในรีวิวต่างๆก็ดูทันสมัยดี  ระบบ ออปชั่นอะไรต่างๆดูดีกว่า  ถ้ามีงบพอก็น่าเล่นเหมือนซื้อออปชั่นอนาคตเอาไว้

N97   หลายคนไม่หนุน  แต่ตัวนี้หากคิดถึงเรื่องแผนที่  เอามาลง  garmin เพิ่มได้  

ออฟไลน์ kritphakhin

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อันนี้ความรู้สึกผมนะ (ไม่ค่อยจะมีเหตุผล เพราะผมไม่รู้ละเอียด และไม่เคยใช้สักรุ่น)

ผมว่า Symbian ณ เวลานี้ ไม่มีอนาคต (ถ้าคุณเล่น App ผ่านไปเถอะ ทั้ง N97 N8 แม้แต่ตอนนี้ หลายอย่างก็ยังไม่แน่นอน เดือนที่แล้ว Sansung กับ Sony Ericcson ยกเลิกการพัฒนามือถือ Symbian ไปแล้ว ตอนนี้ในตลาดโลกจึงเหลือแต่ Nokia ที่ทำอยู่ กับพวกบริษัทญี่ปุ่น ที่ทำมือถือให้ NTT DoCoMo ที่ Interface ไม่เหมือนกับ Symbian ของ Nokia อีก ต่อไปแนวโน้มคนทำ app ลง Symbian ถ้าไม่ทรงก็ทรุด) แต่ถ้าเล่น Feature อื่นๆ ของมือถือ โดยเฉพาะกล้อง N8 เขาว่าสุดยอด ส่วน N97 ปัญหาเยอะ อย่าไปยุ่งครับ

อันนี้ตอบในฐานะคนที่ใช้ Symbian (รุ่นเก่านะ S60 V2 เก่ามาก) ส่วนอื่นๆ ไม่เคยใช้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เรื่อง Garmin-Asus รุ่นอื่นๆ ที่นอกเหนือจาก M20 แล้วจะดีหรือไม่
แต่ที่แน่ๆ M20 ของผมมันเอ๋อ และค้างบ่อยมากจนแทบจะปามันทิ้งหลายรอบแล้วล่ะ = =

ขนาดไม่ได้ลงอะไรเพิ่มเติมเลยนะนั่น สาบานได้ = =//
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
Windows Phone 7 เป็นระบบปฏิบัติการครับ มาสืบทอดต่อจาก Windows Mobile 6.1 Professional ดีไม่ดียังไม่รู้แน่ เพราะยังไม่ขายซักที ถ้าขายแล้วก็มากับหลายๆแบรนด์ในปัจุุบันนี้แหละ เช่น HTC Samsung LG Sony-Ericson ถ้ารีบข้ามไปเลย ผมว่าคงอีกสักพักใหญ่ๆกว่าจะได้ใช้กัน

Android 2.2 Frozen Yogurt เป็นระบบปฏิบัติการที่น่าสนใจมากในตอนนี้เลย แต่ก็กำลังจะออกเวอร์ชัน 2.3 Gingerbread แล้วนะครับ เครื่องที่น่าสนใจก็เจ้า Samsung Galaxy S ถ้าเวอร์ชันใหม่ออกคงมีให้อัพเกรด เพราะสเป็กเครื่องก็ถือว่ารองรับอยู่ แต่ราคาแรงไปพอสมควร

iPhone4 มันพรีเมียมจริงๆ ถ้าต้องจ่ายตังเกิน 2 หมื่นบาทเพื่อโทรศัพท์มือถือสักตัว ผมว่ามีเจ้านี่ตัวเดียวที่คู่ควร แต่อย่าเผลอทำตก เดี๋ยวแตกทั้งเครื่อง อิอิ

สุดท้ายมีประเด็นเรื่อง GPS ดีสุดก็คงต้องบอกว่ายังไงก็ต้องยกให้ Windows Mobile แต่ Platform ที่เหลือมันก็ใช้งานได้เหมือนกัน แต่อาจจะไม่หลายหลายเท่า

สุดท้าย ไปลองขับดู เอ้ยไม่ใช่ ลองไปดูตัวจริงก่อนครับ ลองเข้าดูช้อปที่มีเครื่องจริงให้เล่นก่อนซื้อนะครับ

ออฟไลน์ peeraphat

• Newbie
  • *
เพื่อนผมเพิ่งซื้อ iPhone 4 ตอนนี้หลงมาก บอกถึงจะแพงแต่รู้สึกว่าคุ้มมาก (เพื่อนเคยใช้ Android ของ HTC)

ผมไม่ชอบ Samsung ในหลายๆ อย่าง เช่น ไม่มีแนวทางการออกแบบของตัวเองที่ชัดเจน บางรุ่นคนเห็นก็ร้องว่า "นึกว่า iPhone"
จอ Super Amoled ถึงจะคมชัด แต่สีสันก็สดแสบตาเกินไป เทียบกัน Ratina Display ของ iPhone 4 ที่ถือเป็น Top Class ของจอเหมือนกันแล้ว ชอบ Ratina Display มากกว่า
ตัวเครื่อง วัสดุ เมื่อวางเทียบกับ iPhone 4 แล้ว หาความหรูหรามีราคาสู้ไม่ได้

สรุปคือผมว่า Galaxy S ดูไม่มีสไตล์ HTC ที่ใช้ Android เหมือนกัน ยังดูมีแนวทางการออกแบบตัวเครื่องที่ชัดเจนกว่า

ส่วนการใช้งาน Map ของ iPhone ถ้าแค่ระบุตำแหน่ง ขอให้มีสัญญาณโทรศัพท์ก็หาเจอในเวลาไม่นาน ไม่ว่าจะมี Map เก็บในเครื่องหรือไม่ก็ต้องใช้สัญญาณโทรศัพท์ในการระบุตำแหน่งอยู่ดี

สุดท้าย ถ้ายังไม่เคยใช้ Smartphone ทั้งสองเจ้า คุณต้องเรียนรู้การใช้งานมันใหม่เหมือนกัน ลองไปหยิบจับเปรียบเทียบกันดู ชอบอันไหนก็ซื้ออันนั้น

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

iPhone4 ครับ!!!   

ถ้าซื้อกับ AIS จะดีมากเลยครับ   ผมใช้ตัว 32GB อยู่ครับ ดีกว่า HTC หลายๆเท่าเลย(Diamond1) เพราะยังไม่ได้ใช่ iPhone ซักเครื่องเลยครับ

ต้อง AIS นะครับ  เพราะเพิ่งเห็นความดีของ AIS คือเมื่อวันก่อนผมเพิ่งพบว่ากล้องมันมีจุดด่างๆนิดหน่อย ก็เลยให้ AIS Siam Paragon ดูครับเค้าบอกว่าน่าจะเป็นที่ Hardware  ผมก็เลยถามว่าต้องส่งซ่อมไหมครับผม เค้าบอกว่าไม่รับซ่อมครับ.....  แต่เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลย  ผมก็เลยทำเรื่องเปลี่ยนเครื่องโดยไม่ต้องเอากล่องไปครับ เอาเครื่องอย่างเดียวแล้วเชคค์ IMEI เอาครับ   บริการเร็วมากเลยครับ   พนักงานก็พูดจาดีครับ  แล้วก็ขอโทษที่เครื่องชำรุดด้วยครับ (จริงๆมันไม่ได้ผิดที่เค้านิ 555 )

เพราะผมคิดว่า iPhone ทุกรุ่นนี่มันก็ยังมี QC ที่ยังละเอียดน้อยไปนิดนึงครับ เพราะคงผลิตเยอะ+ไม่ทันด้วยมั้งครับ แต่ก็ยังมี AIS ที่ยังบริการเปลี่ยนเครื่องให้ทันทีครับ เพราะเค้ามีเครื่องสำรองเยอะมาก แอบถามพี่เค้า เค้าบอกว่ามีประมาณ20-30 เครื่อง สำรองสำหรับเปลี่ยนเครื่องให้ลูกค้าทันที 32GB มีเยอะกว่า 16GB ครับ

แต่ก็แล้วแต่ผู้ซื้อด้วยนะครับว่า ตัวเราเหมาะกับเครื่องรุ่นไหนนะครับผม

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ถ้าเน้น GPS Ovi Maps น่าจะตอบโจทย์สุดครับ แต่ติดปัญหาอยู๋ที่อุปกรณ์
n97 เก่าไป
n8 ที่ออฟฟิสเพิ่งซื้อมา 1 เครื่อง เมื่อต้นสัปดาห์ และเข้าศูนย์ไปเรียบร้อย (ยังไม่ถึงอาทิคย์เลยนะ)

iPhone 4 ผมว่าถ้าอยากเน้น GPS ยังตอบโจทย์ได้ไม่ดีนะครับ เพราะผมเองก็ใช้ 3GS + Wase (โปรแกรม GPS)
มันนำทางโง่มาก เอาไว้แค่มีแล้วรู้ว่ากำลังไปทางไหน ซื้อมาเกือบปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลย เจ๋งดี แต่ iPhone4
บริษัทผู้ผลิตเขารีบทำ QC เลยออกมาต่ำกว่า 3GS นิดหนึ่งครับ

อ้อ iPhone4 ios 4.1.2 จิ้มกับ Fiasta แล้วมันไม่เล่นเพลงนะครับ บอกไว้ให้ทำใจก่อน ให้เสียบเป็นสาย AUX แทน

แนะนำว่าลองหาพวก Android ดูมั้ย?

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
samsung wave ครับ สุดยอดมาก ซื้อมาใช้แล้ว แจ่มมาก จอสีเหมือนgalaxy s เลยครับ ไม่มีอะไรต่างกันเลย ราคาถูกกว่าครึ่งนึง 13000 เองครับ
สิ่งที่ได้ จอ super amoled
ความเร็ว 1 ghz
เกมภาพสวยมากก
ซูมได้เหมือนไอโฟน