ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีไปเจอมาครับ ขับรถช่วงน้ำท่วม ถ้ามีแล้วขออภัยนะครับ!!!  (อ่าน 10689 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-ice

• Full Member
       ;) การขับรถยนต์ลุยน้ำท่วม ขณะที่ฝนตกหรือหลังฝนหยุด บางจุดของผิวถนนมีน้ำท่วมขัง การขับต้องใช้ความระมัดระวังเพิ่มขึ้น วิธีง่ายๆในการขับรถลุยน้ำมีดังนี้

o ขับผ่านน้ำด้วยความรวดเร็ว เพราะกันชนหน้ากับล้อรถจะช่วยแหวกน้ำไม่ให้เข้าถึงประตู
          o อย่าจอดรถแช่น้ำไม่ว่ากรณีใดๆ เพราะจะทำให้น้ำค่อยๆ ซึมเข้ามาในรถในช่วงที่เราจอด
          o ห้ามดับเครื่องในขณะจอดแช่น้ำ เพราะเมื่อเราดับเครื่อง ลูกสูบบางลูกอยู่ในจังหวะคลายเมื่อดับเครื่องจะทำให้ลูกสูบวิ่งสวนทางประมาณ ครึ่งรอบทำให้สูบจะดูดน้ำกลับเข้ามาทางท่อไอเสีย
          o อย่าเปิดเครื่องปรับอากาศในขณะที่รถอยู่ในน้ำ เพราะจะทำให้พัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องทำงาน ซึ่งพัดลมนี้จะดูดเศษวัสดุเข้ามาทางหน้ารถแล้วอาจจะทำให้เศษวัสดุนั้นไปขัด กับใบพัดลมก่อให้เกิดความเสียหายได้  ในกรณีคอมเพรสเซอร์แอร์ก็เช่นกันน้ำอาจจะเข้าไปในระบบสนามแม่เหล็ก(ครัช แอร์) ทำให้เกิดการช็อตเสียหายได้
          o ปิดอุปกรณไฟฟ้าทุกชนิดที่มีอยู่ในรถเปิด ไว้แต่ไฟหน้ารถเพียงอย่างเดียว ไม่ว่ากรณีใดๆ ก็ตามในการลุยน้ำต้องเปิดไฟหน้าเพราะจะช่วยให้เราเห็นสภาพใต้น้ำได้
          o เมื่อขับรถพ้นน้ำมาแล้วให้แตะเบรคเบาๆ แช่ไว้ประมาณ 3-4 ครั้ง เพื่อเป็นการรีดน้ำออกจากจานเบรค
          o เมื่อขับรถผ่านน้ำมาเรียบร้อยแล้ว ให้ออกมาตรวจดูรถโดยรอบว่ามีเศษวัสดุอะไรติดมากับรถของท่านหรือปล่าวโดย เฉพาะบริเวณกระจังหน้าและห้องเครื่องเพราะพัดลมเครื่องจะดูดเศษวัสดุเข้ามา
          o หลังการลุยน้ำแล้วกลับมาถึงบ้าน ถ้าไม่รีบร้อนจนเกินไปนักล่ะก็ ยังพอจะมีงานให้ทำอีกสักเล็กน้อย เพื่อเป็นการกำจัดน้ำที่ติดอยู่ตามชิ้นส่วนของรถบางจุด เช่น เบรก หรือไดสตาร์ท ที่อยู่ต่ำทำให้น้ำแทรกซึมเข้าไปได้ ควรเดินหน้าถอยหลังแล้วเบรกแรงๆ หลายๆ รอบ เป็นการรีดน้ำออกจากผ้าเบรก และหลังจากดับเครื่องให้สตาร์ทเครื่องใหม่และดับเครื่องซัก 2-3 ครั้งเพื่อรีดน้ำที่อาจค้างอยู่ในไดสตาร์ท
          o การจอดรถไม่ควรเข้าเกียร์ค้างไว้ หรือใส่เบรกมือเหมือนยามปกติเพราะอาจทำให้ “เกียร์ค้าง” หรือ “เบรกติด” ได้ในกรณีที่จอดรถค้างคืนแล้วตอนเช้าพบว่าเวลาออกรถแล้วมีเสียง ครืดคราดจากเบรก ไม่ต้องตกใจเป็นเรื่องธรรมดาเนื่องจากเบรกติดเท่านั้นเอง ซึ่งจะมีเสียงเฉพาะตอนขับรถครั้งแรกเพียงครั้งเดียว ยกเว้นถ้ามันดังทุกครั้งที่เหยียบเบรก แบบนี้ต้องถึงมือช่างหน่อยแล้ว และก่อนออกเดินทางควรทดลองเบรกดูก่อนว่า มีอะไรผิดปกติหรือไม่
          o สำหรับรถบางคันหลังจากลุยน้ำมาจะพบกับอาการเกียร์เข้าไม่ได้ อันนี้ก็อย่าเพิ่งตกใจอะไร แสดงว่ามีน้ำเล็ดลอดเข้าไปในชุดคลัทช์จากการลุยน้ำทำให้เกิดสนิมขึ้นมา วิธีแก้ไข ก็ให้หาทางโล่งๆ หน่อย ต่อจากนั้นให้เข้าเกียร์เอาไว้ที่เกียร์ 1 แล้วสตาร์ทรถติดเครื่อง วิ่งออกไปเลย มันจะเกิดแรงกระชากให้หลุดออกมาเองแหละ ถ้าไม่มีที่ทางสะดวกพอ ก็ต้องอาศัยแรงคนเข้าช่วยแทนโดยการเข้าเกียร์ 1 ไว้ แล้วเกณฑ์พรรคพวกมาช่วยกันเข็นรถให้เดินหน้าอาจใช้แรงมากหน่อยแต่ก็ได้ผล เหมือนกัน

ฝากถึงผู้ใช้รถใช้ถนนทุกท่าน ควรระลึกว่ากำลังรับผิดชอบชีวิตทุกคนที่ใช้ถนนร่วมกัน หมั่นตรวจเช็คความพร้อมของเครื่องยนต์ ระบบการทำงานต่างๆว่าทำงานได้ดีหรือไม่และที่สำคัญอยากให้ใจเย็นกันสักนิด ขับขี่อย่างปลอดภัยร่วมกันสร้างจิตสำนึกที่ดีช่วยกันลดอุบัติเหตุนะ ครับ..III

ขอบคุณข้อมูลจาก www.Unlimit-travel.com

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
เอ่อ.... ผมว่าข้อแรกนี่ไม่เหมาะนะ

ไม่อยากให้น้ำเข้าประตู แต่อยากให้น้ำเข้ากรอง>>>เข้าเครื่องแทนใช่มั้ย.......

ส่วนข้ออื่นๆก็มีแปลกๆอยู่เหมือนกัน.... ไหนจะเรื่องเปิดไฟหน้าเพื่อให้มองเห็น สภาพใต้น้ำ....... เพื่อ ??

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แต่ผมคงไม่รีบซิ่งผ่าน้ำท่วมแน่นอน  ;)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
คนเขียนเนี่ย เคยขับรถผ่านน้ำท่วมมาหรือเปล่า ถึงมั่วมาเขียน  (ไม่ได้ว่า จขกท นะครับ ว่าคนเขียนต้นฉบับ)

1.บอกให้ขับเร็วๆ น้ำจะแหวกออก ใช่ มันแหวกออกไปฟาดชาวบ้าน รถมอเตอร์ไซด์ และถ้าขับเร็วสวนกันทั้งคู่ คลื่นน้ำที่กระทบกันน่ะ แรงเหมือนขับรถชนกำแพงแหละครับ

ข้อนี้ไม่ผ่าน เพราะขับเร็วผ่านน้ำคือ ไม่มีมารยาท เห็นแก่ตัว

2.ห้ามจอดรถ อ้าวก็ทางมันไปไม่ได้ คันหน้าจอด แล้วจะให้ทำยังไง เหาะข้ามรถคันหน้าไปเหรอ

3.ห้ามดับเครื่อง ถ้าท่อไอเสียจมน้ำมิด อากาศที่คาท่อไอเสียอยู่จะป้องกันไม่ให้น้ำไหลเข้ามา ลองเอาขวดเปล่าจุ่มลงโอ่งน้ำดิ น้ำไม่เข้ามาแทนอากาศได้ง่ายๆหรอก

4. ทันทีที่ติดเครื่องพัดลมไฟฟ้าก็ทำงานแล้ว หน้าที่ของพัดลมคือเป่าหม้อน้ำ และเป่าแผงรังผึ้งแอร์ ถ้าเครื่องติด พัดลมติด

5.เปิดไฟหน้าให้รถคันอื่นมองเห็นครับ ไม่ใช่เปิดเพื่อส่องกบส่องปลาใต้น้ำ  ไฟฉุกเฉินไม่ต้องเสร่อเปิด  ถ้าเปิดผมจะเข้าใจว่ารถคุณเสีย และจะพยายามแซงออกไป

6.ลุยน้ำมาแล้ว ให้เอารถไปจอดตากแดด ไล่ความชื้น และขับไปในที่ๆสะเทือนมากๆ เพื่อเขย่ารถ ไล่น้ำออก

เหนื่อยใจ  ต้องถามคนที่ขับลุยมาจริงๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
"ขับผ่านน้ำด้วยความรวดเร็ว เพราะกันชนหน้ากับล้อรถจะช่วยแหวกน้ำไม่ให้เข้าถึงประตู"

ผมว่าการขับรถด้วยความเร็วขณะน้ำท่วม น่าจะเป็นอันตรายต่อรถคันอื่น บุคคลอื่น
และรถเราเองด้วยนะครับ และ กรณีที่น้ำไม่ท่วมมาก เป็นแค่น้ำขัง รถเราจะรีดน้ำแล้ว
กระัเด็นไปโดนคนที่เค้าสัญจรอยู่บนทางเท้าก็ได้นะครับ

เดี๋ยวจะโดนเค้าด่า แฟนแม่กัน
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณในความหวังดีของเจ้าของกระทู้นะครับ

แต่หลายข้อเนี่ย ต้องถามเลยว่า เขานั่งเทียนมาหรือเปล่า?

เปิดมาข้อแรกเนี่ย ก็ไม่ใช่แล้ว

มันไม่ใช่ว่าจะต้องขับช้าหรือขับเร็ว แต่ควรใช้ความเร็วอย่างเหมาะสม
ไม่ช้า และไม่เร็วจนเกินไปต่างหาก

เปิดไฟหน้าลุยน้ำ เพราะเห็นสภาพใต้น้ำ บ้าหรือเปล่า? ต่อให้เป็นตอนกลางคืน
คุณจะไม่มีทางเห็นสภาพใต้น้ำเลย เพราะน้ำที่มันท่วมนั้น มักจะมีสีขุ่นๆ สกปรกๆ
ดังนั้น ไม่มีทางที่จะเห็นสภาพใต้น้ำ
และอีกอย่างนึง ถ้าโคมไฟหน้ามันร้อนมากๆ เปิดไฟ แช่น้ำนานๆ เลย โคมได้พังกันพอดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ แม้ว่าต้นฉบับจะผ่านการคัดกรอง "ซุย" มาอย่างดี

ออฟไลน์ apinui

ฮาดีครับ อิอิ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
บางข้อก้เปงไปได้ บางข้อก้มั่วได้ใจจิงๆ

โดยเฉพาะไอ้ขับผ่านน้ำด้วยความเร็วสูงเนี่ย ให้คลื่นน้ำมันไปฟาดใส่รถคันอื่นหรือไปโดนมอไซหรอครับ เขาจะได้ด่าเอาน่ะสิ

แล้วจอดรถแช่น้ำนี่ ไม่มีใครเค้าอยากจอดแช่หรอกครับ ถ้ามันไม่ติดคันหน้าหรือติดอะไรจิงๆ ก้อยากจะรีบให้มันพ้นๆไปทั้งนั้นแหละ โถ่

กับเปิดไฟส่องใต้น้ำนี้ก้เหมือนกัน เปิดให้คนอื่นเห็นครับ ไม่ใช่ส่องหาปลา โอย เขียนมาได้ไงเนี่ย :(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
บางข้ออ่านแล้วขำน้ำตาไหลเลย เฮ้อ มั่วได้ใจจริงๆ

ออฟไลน์ cu2nite

ควรจะขับช้าๆ แต่ใช้ความเร็วสม่ำเสมอมากกว่า การขับเร็วๆ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ 6162002

คิด+ไว้ เขาอาจจะหมายถึงมีแอ่งน้ำระยะใกล้ๆซัก2เมตรอะไรแบบนี้ ขับชนให้มันกระจายไปเลย จะได้พ้นๆไปมั้งครับ หุหุ