ผู้เขียน หัวข้อ: OBD-II Scan กับ Ford Focus TDCi  (อ่าน 7981 ครั้ง)

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
OBD-II Scan กับ Ford Focus TDCi
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 16:41:17 »
OBD-II Scan กับ Ford Focus TDCi

เอามาแชร์ ไม่ได้เอามาขายนะครับ เพราะผมก็ User
คนในนี้มีความรู้เยอะ เผื่อผมไม่เข้าใจค่าอะไร จะได้เอามาถามคนในนี้แหละ

สั้นๆ เป็นการเชื่อมต่อ Com กับ ECU ของรถ

ตัวที่ผมซื้อมาใช้ คือ Bluetooth ODB-II Can
เพราะเผื่อไว้อนาคตไว้ต่อกับมือถือ Android ครับ เค้ามี Apps ชื่อว่า Torque ไว้สแกนค่ารถผ่านตัวนี้ได้ครับ

ตอนนี้ขอลองกับ Netbook ก่อนครับ
Software ที่ใช้ มีหลายตัวมาก แต่ของฟรีจะ Scan ได้น้อย
บอกตรงๆ ค่าต่างๆ ที่แสดงออกมามีเยอะมาก ผมไม่รู้หมดทุกค่าครับ
เชิญดูรูปที่ Scan จากรถ Ford Focus TDCi กันก่อนครับ

Re: OBD-II Scan กับ Ford Focus TDCi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 16:42:51 »
OBDII ScanMaster-ELM Ford Focus TDCi

คลิปนี้ใช้ Software ของ ScanXL
OBDII ScanXL Ford Focus TDCi

ถ่ายคลิปจาก ipod touch4

อุปกรณ์ที่ต้องมี และงบประมาณที่ใช้
1. Bluetooth ODB-II Can.................................................................. 1,3xx บาท
2. Netbook ที่มี Blue Tooth............................................................... 15,9xx บาท
3. Software สำหรับ Scan เช่น MasterScan, ScanXL, TouchScan........ เจ็บคอ ขอยาแก้ไอ
4. รถยนต์ ที่มีพอร์ตเชื่อมต่อ OBDII..................................................... 1,149,xxx บาท (แพงสุดๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2010, 16:50:29 โดย adobe »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: OBD-II Scan กับ Ford Focus TDCi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 16:55:48 »
มันทำอะได้บ้างครับ ดูแล้วเราสามารถรู้ความผิดปกติของรถได้เลยนะเนี่ยดีจัง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 17:34:16 »
มันทำอะได้บ้างครับ ดูแล้วเราสามารถรู้ความผิดปกติของรถได้เลยนะเนี่ยดีจัง

ลืมให้ดู อีกรูป เป็นการ Scan Troubleshoot ค่าจาก Sensor ต่างๆ ที่ ECU อ่านได้
ส่วนรูปนี้ รถผม Scan แล้วไม่มีอะไร Error อะไร
ถ้าจะทดสอบต้องลองแบบดึง Sensor ออก ไว้โอกาสหน้าจะมาลองให้ดูครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 17:54:32 »
ซื้อได้ที่ไหน อยากได้ไว้ตัว  connector port ของรถแต่ละยี่ห้อ มาตรฐานเหมือนกันไหม  อยากเอาไว้ check MB w203 Kom กับ E90 diesel  เครื่องดีเซลมันจะอ่านออกไหม
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 18:36:30 »
OBD II port มันเป็น Standard เดียวกันทุกยี่ห้อ
แต่ Protocal ที่ใช้ในรถแต่ละรุ่นมันต่างกัน
แต่รถรุ่นใหม่ๆจะใช้ระบบ CAN BUS กันหมดแล้ว

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 20:23:15 »
อยากได้อ่าาา

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 20:25:33 »
โอ้ว Galaxy เหมือนกันเลยครับ เอิ๊ก

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 20:31:03 »
น่าสนที่บอกว่ามันใช้กับโทรศัพท์ได้ด้วย ว้าวๆ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 21:33:38 »
wow :o รถไม่ได้มีพอร์ทนี้ทุกรุ่นใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 07:54:37 »
ข้อมูลรถที่ใช้ได้ เป็นร้อยรุ่น เท่าที่ดูมันก็ทุกรุ่น
http://www.obdthai.com/Compatible/USACompatible.htm
บางรุ่นไม่มีในลิส เช่น รถกระบะไททัน ยังใช้ได้เลย
ต้องไปดูที่พอร์ตครับ

http://www.obdthai.com/

ที่ซื้อขาย มีหลายที่เลย คนในกูเกิ้ลเจอเพี๊ยบ ทั้งในและนอก

แต่ที่ผมซื้อน่าจะถูกสุด (ของจีนก้อป) คุณภาพ QC ไม่ดี 10 เสีย 1 ถามคนขาย ให้คนขายลอง QC ก่อน
เพราะเคยได้ตัวเสียมา แต่เปลี่ยนได้ใน 7 วัน
ของแท้ ราคาจะ 2-4 เท่าตัว

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:07:02 »
รถผมเป็น OBD I อยู่เลย  :-\
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1