ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Cruise control. ในรถเกียร์ Mt หน่อยครับ  (อ่าน 8176 ครั้ง)

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
ถามเรื่อง Cruise control. ในรถเกียร์ Mt หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 09:33:21 »
ปกติ Cruise control.ในรถเกียร์AT เวลาขึ้นเขามันจะทดเกียร์ลงให้เอง เพื่อให้มันมีกำลังในการฉุดลากขึ้นเขาอยู่แล้ว

แต่แล้วถ้า  Cruise control.ที่ติดอยู่ในรถเกียร์MTหล่ะ เวลาขึ้นเขาถ้าแรงไม่พอมันจำทำอย่างไร? หรือว่าเราต้องทดเกียร์เอง?

ผมกำลังหาข้อมูลเผื่อจะได้ไปหามาใส่เจ้า Prerunnerที่บ้าน
คันเร่งไฟฟ้าทำให้วิ่งไกลต้องเกรงเท้าจนเมื่อย..

วานถามผู้รู้ หรือ ผู้ที่ติดในรถเกียร์MTมาแล้ว ช่วยตอบหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
Re: ถามเรื่อง Cruise control. ในรถเกียร์ Mt หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:06:57 »
อันนี้ใน Impreza นะครับ
(ซึ่งความจริงมันต้องเป็นแบบนี้ทุกรุ่นนะครับ)

ถ้าแรงไม่พอ เราต้องเปลี่ยนเกียร์ลงเอง ซึ่งนั่นจะทำให้ Cruise Control หยุดทำงานครับ
เพราะว่า ถ้าเหยียบครัชแล้ว ระบบ Cruise Control จะหลุด
(เหมือนกับเรา เหยียบเบรคในรถ เกียร์ ออโต้ แต่เกียร์ธรรมดา เหยียบเบรคก็หลุด เหยียบครัชก็หลุดครับ)

ถ้าจะกลับมาวิ่งที่ความเร็วเท่าเดิม ก็กดปุ่ม RES ครับ
(สมมุติตั้งไว้ 80 พอเหยียบครัช มันก็จะปลด ถ้าเราอยากกลับมาวิ่งที่ 80 เหมือนเดิม ก็กด ปุ่ม RES ครับ)

ถ้า เหยียบครัช แล้ว Cruise Control ไม่หลุด รถมันก็จะพยายามเร่งเครื่อง มันก็เหมือนกับว่า เราเหยียบคันเร่ง แล้วเหยียบครัชหนะครับ
ฉะนั้นถ้าไปติดเพิ่มเอง ต้องดูดีๆ นะครับว่า เหยียบครัชแล้ว Cruise Control จะหลุดรึเปล่า

Re: ถามเรื่อง Cruise control. ในรถเกียร์ Mt หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:42:48 »
คือต้องเลือกที่มันตัดทั้งตอนที่เบรก แล้วก็ตัดตอนที่เหยีบครัชด้วยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:45:48 »
มันควรต้องเป็นอย่างนั้นหนะครับ

เหยียบครัชก็ต้องตัด เหยียบเบรคก็ต้องตัดครับ

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 14:07:46 »
ตามคุณ joufo เลยครับ

แต่เท่าที่ลองใช้ใน Navara ความเร็วมันก็ไม่ตกนะครับนิ่งคงที่ตลอดทั้งขึ้นและลงเนิน (ตรงทางด่วนหลังเมืองทองธานี)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 14:25:08 »
ตามคุณ joufo เลยครับ

แต่เท่าที่ลองใช้ใน Navara ความเร็วมันก็ไม่ตกนะครับนิ่งคงที่ตลอดทั้งขึ้นและลงเนิน (ตรงทางด่วนหลังเมืองทองธานี)
ก็มีแรงบิดซะขนาดนั้นนี่ครับ
ถ้าเบนซินแรงบิดต้นน้อยก็คงต้องเปลี่ยนเกียร์ช่วยครับ

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 14:29:28 »
นั่นแหละครับประเด็นที่อยากจะสื่อต่อ

Pre-runner มันก็ดีเซล ถ้ามันขึ้นเนินแล้วถึงขั้นความเร็วตกได้เนี่ย คงไม่ใช่เนินธรรมดา แล้วถ้าขึ้นเขาอะไรขนาดนั้นผมว่าบังคับเองปลอดภัยกว่านะครับ  ;D
แต่มันก็ขึ้นอยู่กับเกียร์ รอบเครื่อง และความเร็วอยู่ดีเนาะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 17:32:02 »
เข้าใจละครับ ขอบคุณทุกท่านทีร่วมให้คำชี้แนะฮะ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:21:05 »
เป็นคำถามที่อยากทราบมานานแล้วเหมือนกัน^^ Cruise controlในเกียร์ธรรมดา....แต่ก็จริงอย่างที่เพื่อนๆว่านะครับว่า Cruise control คงไม่เหมาะจะใช้เวลาขึ้น-ลงเนิน ;)