ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนแม็กคับ ช่วยแนะนำ ตัดสินใจหน่อยคับ  (อ่าน 10194 ครั้ง)

ออฟไลน์ artnaja

• Newbie
  • *
กำลังจะเปลี่ยนแมกคับ งบประมาน 15k

1. แบบแรกคือ ขอบ 15 ใช้ยางเดิม ใช้งบแค่ 10k
2. แบบสอง ขอบ 17  เป็นแมกมือสองคับ ยางก้อมือสองด้วย งบ 16k

อยากถามว่า

1.เป็นเพื่อนๆจะเลือกแบบไหนคับ เพราะอะไร
2.ถ้าเปลี่ยนเป็น 17 ปัญหาที่ตามมาคือ 
    - ต้องโหลดด้วยมั้ย 
    - ช่วงล่างจะพังไวหรือป่าว 
    - อัตราการกินน้ำมันจะมากกว่าเดิมเยอะมั้ย ปกติเป็นคนขับรถไม่เร็ว 90 โดยประมาณ
3. ความคุ้มค่าระหว่างสองตัวเลือก
4.เสนอทางเลือกอื่นได้คับ

ปล. ใช้ mazda2 อยู่คับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: อยากเปลี่ยนแม็กคับ ช่วยแนะนำ ตัดสินใจหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 18:04:22 »
1.ให้เลือกแบบนี้เลือกยากนะครับมันอยู่ที่สภาพแม็กและยางด้วยครับ
2.1ต้องโหลดไหม
-แล้วแต่ครับโหลดหรือไม่โหลดก็ได้แต่โหลดสวยกว่า
2.2ช่วงล่างจะพังไวมั้ย
-แล้วแต่ใช้ครับแต่ต้องอยู่ที่ว่าเปลี่ยนแม็กแล้วเส้นรอบวงของล้อเพิ่มขึ้นมั้ย เช่น ถ้าเปลี่ยนเป็นขอบ 17 แล้วลด series ของยางลงแล้วเส้นรอบวงใกล้เคียงกับของเดิมช่วงล่างก็ไม่ต้องรับภาระมากเท่าไหร่ครับ
2.3อัตราการกินน้ำมัน
-ถ้าเส้นรอบวงไม่เปลี่ยน ยางหน้าไม่กว้างมากจนเกินไปก็กินกว่าเดิมแค่นิดเดียวครับ
3ความคุ้ม-อันนี้แล้วแต่คิดครับ
4.ทางเลือกอื่น-ถ้างบถึงอยากแนะนำแม็กใหม่ดีกว่าครับแต่ถ้างบไม่ถึงจริงๆและอยากเปลี่ยนแม็กก็แม็กมือสอง+ยางใหม่ครับมันเป็นเรื่องของความปลอดภัยหนะครับถึงจะขับรถไม่เร็วแต่อย่าลืมนะครับยางเป็นส่วนเดียวของรถที่ติดกับถนนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2010, 18:35:05 โดย TnP_PKt »

ออนไลน์ FyGI

Re: อยากเปลี่ยนแม็กคับ ช่วยแนะนำ ตัดสินใจหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 19:11:03 »
อย่าให้เกิน 16 นิ้วเลยครับ

จากผู้ใช้ 17 นิ้ว

ปล. หรือแม็กเดิม แต่เปลี่ยนยางแจ่มๆ ไปเลย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 19:50:28 »
ผมเชียร์ 15 ครับ
นุ่มสบายกว่ากันเยอะเลย ยางก็ถูก
ขับก็ไม่ต้องกลัวดุ้ง กลัวคด

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 19:56:16 »
ขอบ15 นุ่มดี ราคายางสบายๆ แต่ไม่สวย
ขอบ17 ก็ดูเต็มหน่อย กระด้าง โอกาสดุ้งก็มากกว่าหน่อยถ้าลมยางน้อย ขับต้องระวังหน่อย

ผมว่า15ก็ดีครับ โหลดให้มันพอดีๆ เปลี่ยนยางก็สบายๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 21:07:13 »
Mazda 2 มีรูปทรงที่ค่อนข้างเพรียว มีซุ้มล้อขนาดเล็ก ดังนั้นการใส่ล้อ 15 จึงไม่ถือว่าดูโล่งจนน่าเกลียด
หากโหลดช่วงล่างช่วยสัก 1 นิ้ว ก็สามารถดูสวยได้ สไตล์จะเหมือนกับการทำรถระดับ B-Segment
One-Make Race

งบประมาณ 15,000 ผมคิดว่าแข็งใจเก็บต่อหน่อยดีกว่า เพราะอีกแค่ 5,000 มันจะพอให้คุณสามารถ
ซื้อยางใหม่ที่เกรดดีได้พร้อมล้อครับ ตระกูล Lenso + ยาง Nitto NT555 เตรียมเงินไว้ 20,000 บาท
แต่ถ้าขยับไปเล่น Enkei ญี่ปุ่นแท้ๆ งบจะบานเพิ่มอีก 10,000 บาท

หากเลือกล้อขอบ 15 ใส่ยางเดิม ต้องดูว่าอย่าใส่ล้อกว้างเกิน 6.5 นิ้ว เพราะไม่งั้นแก้มยางจะตึงเกินไป
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 21:33:21 »
หรือไม่ก็แวะไปดูที่ CG 0-400

เพราะร้านเค้ามี Volk CE28 , Enkei RPF1 , Buddy Club P1

ประมาณเนี๊ย งานเนี๊ยนๆๆๆ ไม่แพ้ของแท้เร้ยย ราคา ไม่แพงด้วย
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 22:10:15 »

ยางเดิมนะคับ  195/55/r15  ถ้าเปลี่ยนเป็น 17   205/45/r17

ตอบคล้ายๆเพื่อนผมเลยคับ  ว่าถ้าแก้มยางน้อยลง  ช่วงล่างคงไม่หนักเท่าไร
แต่ขับลำบากนี่สิคับคิดหนักเลย  ผมไม่ค่อยระวังพวกหลุมด้วยสิคับ อิอิ มัวแต่โม้กะคนในรถ

1.ให้เลือกแบบนี้เลือกยากนะครับมันอยู่ที่สภาพแม็กและยางด้วยครับ
2.1ต้องโหลดไหม
-แล้วแต่ครับโหลดหรือไม่โหลดก็ได้แต่โหลดสวยกว่า
2.2ช่วงล่างจะพังไวมั้ย
-แล้วแต่ใช้ครับแต่ต้องอยู่ที่ว่าเปลี่ยนแม็กแล้วเส้นรอบวงของล้อเพิ่มขึ้นมั้ย เช่น ถ้าเปลี่ยนเป็นขอบ 17 แล้วลด series ของยางลงแล้วเส้นรอบวงใกล้เคียงกับของเดิมช่วงล่างก็ไม่ต้องรับภาระมากเท่าไหร่ครับ
2.3อัตราการกินน้ำมัน
-ถ้าเส้นรอบวงไม่เปลี่ยน ยางหน้าไม่กว้างมากจนเกินไปก็กินกว่าเดิมแค่นิดเดียวครับ
3ความคุ้ม-อันนี้แล้วแต่คิดครับ
4.ทางเลือกอื่น-ถ้างบถึงอยากแนะนำแม็กใหม่ดีกว่าครับแต่ถ้างบไม่ถึงจริงๆและอยากเปลี่ยนแม็กก็แม็กมือสอง+ยางใหม่ครับมันเป็นเรื่องของความปลอดภัยหนะครับถึงจะขับรถไม่เร็วแต่อย่าลืมนะครับยางเป็นส่วนเดียวของรถที่ติดกับถนนนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 22:15:43 »
เรื่องมันเป็นยังไงหรอคับ

ช่วยเล่าให้ฟังทีคับ   เพื่อนผมบ่นว่ากินน้ำมันมากๆ  วิ่งอืดด้วย

อย่าให้เกิน 16 นิ้วเลยครับ

จากผู้ใช้ 17 นิ้ว

ปล. หรือแม็กเดิม แต่เปลี่ยนยางแจ่มๆ ไปเลย

ออฟไลน์ cu2nite

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 23:09:09 »
ถ้าขยับไป 17 นิ้ว ก็คงต้องโหลดลงสักนิ้ว หรือหนึ่งนิ้วครึ่ง
ไม่งั้นดูลอยเท้งเต้ง
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 23:09:39 »
บางครั้ง แมกใหญ่ขึ้นเยอะมันทำให้หนักขึ้น แล้ว น้ำหนักที่เพิ่มใต้โช๊คนี่.. มีผลค่อนข้างเยอะ ทั้งเรื่องภาระของเครื่อง และต่อเนื่องไปถึงอัตราบริโภคเชื้อเพลิง..ครับผม

::)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 21:00:43 »
15" สวยๆดีๆ ก็มีให้พบครับ

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:07:48 »
เรื่องมันเป็นยังไงหรอคับ

ช่วยเล่าให้ฟังทีคับ   เพื่อนผมบ่นว่ากินน้ำมันมากๆ  วิ่งอืดด้วย

ส่วนตัวผมนะ เห็นเค้าบอกว่าขอบ17 กินน้ำมันมากกว่า15 แต่ผมรู้สึกว่ามันไม่ได้กินต่างกันขนาดนั้นหรอกครับ
นิดหน่อยครับ
วิ่งก็ต่างกันนิดหน่อย ไม่อืดหรอก แทบจะไม่รู้สึก

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:04:33 »
ถ้าเปลี่ยนจากขอบ 15 เป็น 17 นิ้ว ถ้าขอบ 17 เป็นล้อที่ราคาสูงๆ เกรดดีๆ
เช่นพวกล้อ Forge ก็จะเบาพอๆกัน หรือเบากว่าขอบ 15 ครับ
แต่ด้วยงบที่บอก คาดว่าเป็นล้อขอบ 17 เกรดธรรมดา
ซึ่งน้ำหนักน่าจะมากกว่าขอบ 15 เยอะพอสมควรนะครับ

น้ำหนักที่มากกว่านั้นจะส่งผลถึงอัตราเร่งที่แย่ลงกว่าเดิม
ต้องกดคันเร่งมากขึ้นเพื่อให้รถเร่งได้เท่าเดิม การกินน้ำมันก็จะมากขึ้นครับ

ส่วนเรื่องช่วงล่าง พอใส่ขอบ 17 ก็ต้องใช้ยางที่แก้มเตี้ยลง
ทำให้สะเทือนขึ้นแน่นอน ช่วงล่างก็จะพังเร็วขึ้น

ส่วนจะโหลดหรือไม่นั้น...ถ้าไม่โหลดรถก็อาจจะดูลอยๆ ไม่สวยเท่าไหร่
ก็คงต้องโหลดลงมานิดหน่อยครับ ซักนิ้วนึงน่าจะพอดีซุ้มล้อ และไม่ทำให้การใช้งานลำบากกว่าเดิม
เพราะเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น 2 นิ้ว รถจะสูงขึ้นเกือบ 1 นิ้ว ถ้าโหลดนิ้วนึงน่าจะพอดี
ใต้ท้องรถจะสูงจากพิ้นถนนเกือบๆเท่าของเดิมครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1