ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องการแต่งรถครับ  (อ่าน 3027 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
อยากสอบถามเรื่องการแต่งรถครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:16:07 »
พอดีไม่เคยแต่งรถมาก่อน

การใส่ชุดแต่งรอบคัน ของรถสีขาวทำไมสีมันขาวไม่เหมือนกัน มันเป็นที่ร้านทำ หรือเป็นทุกอันครับ เพราะเวลาผมเห็นมันจะขัดตามากตัวรถสีขาว สเกิตร์ตสีขาวขุ่นๆ

ใครมีร้านดีๆก็แนะนำทางpmก็ได้ครับ ( Mazda2) แถวบางนา ศรีนครินทร์จะดีมากครับ  8)

มีอีกหลายคำถามเลือกตอบได้เลยครับ  :D

1. Glass coat นี่ดีไหมครับ ที่ล้างรถแล้วเคลือบอะไรต่อมิอะไร หลายพันแหนะ

2.เวลาซื้อฟิล์มติดกระจกต้องซื้อยกชุดเลยหรือเปล่าครับ พอดีอยากได้ความเข้มไม่เท่ากัน

3.ผมเห็นกระทู้ที่ถ่ายMazda3มาจากสิงค์โปร์ แล้วชอบหลังคาดำเค้ามากครับ ใช้warpดำเงา หรือ carbon ครับ แพงรึเปล่า

4. เบาะหนังเกรดA เกรดโรงงานที่เค้าว่ากันเนี่ยมันประมาณไหนครับ เพราะผมอยากได้เบาะหนังแน่นๆแข็งๆหน่อยเหมือนรถยุโรปอะครับ

ออฟไลน์ tommaris

Re: อยากสอบถามเรื่องการแต่งรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:44:26 »
0. มันเป็นที่งานสี และพื้นผิวครับ  งานหล่อไฟเบอร์กันชนแต่ง ที่วางขายเกลือนกลาดกันทั่วไป
    วัสดุ มิติ และพื้นผิวของงาน "บัดซบ" กว่าที่คิดครับ การทำสีที่ดีต้องเริ่มจากพื้นผิวที่ดี การเตรียมผิวที่ดี
    สีที่ดี ทำและใส่ใจทุกขั้นตอนอย่างเป็นระบบไม่ขาดตกบกพร่อง รวมถึงฝีมือ และอุปกรณ์ที่ดี และครบครัน
    ถ้าไม่ครบตามนี้  จะให้ชิ้นงานและงานสี ให้ดูกลมกลืนเสมือน งานสีของจุดอื่น ๆ ที่ออกมาจากโรงงานประกอบ
    รถยนต์คงยากครับ

1. ต้องศึกษาดูข้อดีข้อเสียดูครับ บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ บางคนว่าดี บางคนว่าไม่ดี บางคนว่าคุ้ม บางคนว่าแพงเวอร์

2. ซื้อเท่าไหร่ก็ขายครับ  5 บานจะใส่ 5 สี 5 ยี่ห้อก็ได้  ส่วนราคาว่ากันอีกที

3. หลังคากระจกหรือ glass roof ครับ  ถ้าจะใส่แบบนั้น คงเลาะมาทั้งหลังคา แล้วตัด-เชื่อม-ทำสี กันใหม่หมด

4. เกรดเอโรงงาน คงเป็นคำ "ลวก ๆ" ที่พวกร้านหุ้มเบาะ หรือเซลล์ขายรถใช้กัน
    ในความเป็นจริงแล้วเบาะหนังแท้แต่ละค่ายรถยนต์ (ที่ออกมาจากโรงงานผลิตจริง ๆ) ก็มีหลายรุ่น หลายแบบ
    เกรด และความหนาก็ไม่เหมือนกัน  แต่บอกว่าชอบหนา ๆ แน่น ๆ แบบยุโรป  แนะนำว่าให้ไปลองสังเกตุ และสัมผัส
    หนัง และการตัดเย็บ ของเบาะหนังใน "วอลโว่" ครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: อยากสอบถามเรื่องการแต่งรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:16:54 »
ข้อสาม ถ้าเอาแค่สวยก็สติกเกอร์ก็ได้ครับ
รับรองแน่นชัวร์ แต่ถ้าเอาออกต้องไปให้ร้านเอาออกให้
ลอกเองไม่สำเร็จ หรือ ร้านบางทีก็สีลอกเหมือนกัน
ต้องทำสีใหม่อีก ตักสินใจแล้วต้องทำเลยนะครับ
แต่ของต่างประเทศนั้น มันเป็นหลังคากระจกจริงๆ ครับ

ข้อสี่ น่าจะหมื่นปลายๆ สำหรับรถเล็กครับ
เอธรรมดานะครับ ถ้าหนังแท้จริงๆ น่าจะหลายตังอยู่

ส่วนไอสีเพี้ยนนะ ตอนแรกมันก็ดีอยู่หรอก
แต่ใช้ไปสักพักโดนแดด โดนฝน โดนน้ำ
สีตรงสเกิตมันจะไปก่อน ซีดก่อน เหลืองก่อนครับ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 16:49:33 »
0. มันเป็นที่งานสี และพื้นผิวครับ  งานหล่อไฟเบอร์กันชนแต่ง ที่วางขายเกลือนกลาดกันทั่วไป
    วัสดุ มิติ และพื้นผิวของงาน "บัดซบ" กว่าที่คิดครับ การทำสีที่ดีต้องเริ่มจากพื้นผิวที่ดี การเตรียมผิวที่ดี
    สีที่ดี ทำและใส่ใจทุกขั้นตอนอย่างเป็นระบบไม่ขาดตกบกพร่อง รวมถึงฝีมือ และอุปกรณ์ที่ดี และครบครัน
    ถ้าไม่ครบตามนี้  จะให้ชิ้นงานและงานสี ให้ดูกลมกลืนเสมือน งานสีของจุดอื่น ๆ ที่ออกมาจากโรงงานประกอบ
    รถยนต์คงยากครับ

1. ต้องศึกษาดูข้อดีข้อเสียดูครับ บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ บางคนว่าดี บางคนว่าไม่ดี บางคนว่าคุ้ม บางคนว่าแพงเวอร์

2. ซื้อเท่าไหร่ก็ขายครับ  5 บานจะใส่ 5 สี 5 ยี่ห้อก็ได้  ส่วนราคาว่ากันอีกที

3. หลังคากระจกหรือ glass roof ครับ  ถ้าจะใส่แบบนั้น คงเลาะมาทั้งหลังคา แล้วตัด-เชื่อม-ทำสี กันใหม่หมด

4. เกรดเอโรงงาน คงเป็นคำ "ลวก ๆ" ที่พวกร้านหุ้มเบาะ หรือเซลล์ขายรถใช้กัน
    ในความเป็นจริงแล้วเบาะหนังแท้แต่ละค่ายรถยนต์ (ที่ออกมาจากโรงงานผลิตจริง ๆ) ก็มีหลายรุ่น หลายแบบ
    เกรด และความหนาก็ไม่เหมือนกัน  แต่บอกว่าชอบหนา ๆ แน่น ๆ แบบยุโรป  แนะนำว่าให้ไปลองสังเกตุ และสัมผัส
    หนัง และการตัดเย็บ ของเบาะหนังใน "วอลโว่" ครับ

อยากได้แบบ Benz amg อะครับ นั่งจนชินแล้ว เลยอยากได้แบบนี้

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 23:52:00 »
1. ผมว่า ถ้าเทียบกับราคารถ ไม่คุ้มขับ ล้าง+เคลือบดีกว่า เพื่อนบอกว่า 3 ปีก็ไม่รู้สึกแล้ว
2. แยกได้ครับ บานหน้า ข้าง สามบานหลัง
3. wrap ไม่แพงนะครับ ถ้าเลือกร้านไม่แพง แต่ก็ต้องหาที่คุณภาพงานดีหน่อยด้วย
4. ไปถามร้านเบาะเลยครับ - -" แล้วก็เอาราคากับของ ว่าพอใจหรือเปล่า
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:24:33 »
ก่อนแต่งรถ ต้องถามตัวเองให้ดีก่อนครับ ว่าอยากได้อะไร
จะได้จัดสรรงบประมาณได้ถูกต้อง ไม่บานปลาย ออกมาแล้วถูกใจ

1.Glass Coat ดีครับ ใช้เทคโนโลยีเดียวกันกับที่่เค้าเคลือบผิวของเครื่องบิน ทำให้ฟิล์มสีมีความใสสูงและแข็งทนต่อการขีดข่วน สีรถก็จะดูเงาเป็นประกายและฉ่ำได้โดยที่ไม่ต้องเคลือบบ่อยบ่อย แต่ถ้าของจริงไม่ใช่หลักพันครับ ทำทีเป็นหมื่นหรือแสนบาท  ดังนั้น คุ้มหรือไม่ตัดสินใจเอาเองครับ

2.ไม่ต้องซื้อทั้งชุดครับ รถที่ติดฟิล์มความเข้มต่างกันมีมากมายในท้องตลาด โดยหลักหลักก็ติดบานหน้าอ่อนกว่า ส่วนบานด้านข้างและด้านหลังเข้มกว่า หรือบางคันอยากติดแบบรถญี่ปุ่นจากโรงงาน (ซึ่งตอนนี้เป็นเทรนด์ที่ตกยุคไปแล้ว) ก็ฟิล์มกระจกหน้าต่างคู่หน้าอ่อน คู่หลังและบานหลังเข้ม ก็ทำได้ครับ

3.ดูจากภาพอย่างเดียว มองไม่ออกครับ แต่ถ้าอยากได้แบบนั้นคงต้อง Wrap (..นะจ๊ะ ไม่ใช่ warp อันนั้นมัน star wars บินด้วยความเร็วเหนือแสงไปโผล่อีกมิตินึง) ด้วยสติ๊กเกอร์ที่เป็นโพลิเมอร์สีดำเงา ของแท้งานดีก็ต้องมีหลายพันบาท แต่ถ้าของทั่วทั่วไปที่ทำแล้วอาจดูไม่เนียนเท่าไหร่ก็หากันได้ตั้งแต่หลักร้อยไปจนถึงพัน

4.อันนี้ต้องทำความเข้าใจก่อนครับ ว่าเบาะจะแข็งจะนุ่มมันไม่ได้อยู่ที่หนัง (หนังก็มีส่วน แต่เป็นส่วนน้อย) มันขึ้นอยู่กับฟองน้ำที่บุอยู่ภายใต้หนังหุ้มเบาะและสปริงรองรับน้ำหนักภายในตัวเบาะ ดังนั้นจะแก้ไขความแข็งหรือนุ่มคงทำกันที่ร้านทำเบาะไม่ได้ บางร้านบอกว่าเสริมฟองน้ำให้ได้ อันนี้ก็ต้องลองพิจารณาดูเอานะครับเพราะว่าเบาะที่เสริมฟองน้ำแข็งเข้าไป มันก็จะไม่ได้ความรู้สึกแข็งแบบเบาะที่สปริงทำมาแข็งพอดีแบบรถยุโรป ใช้ไปนานสองนานอาจจะทรุดลงได้ ถ้าเจอร้านไม่ดีทำเบาะออกมาบวมบวมเสียทรง นั่งไปปวดหลังปวดเอวแย่ยิ่งกว่าเดิมก็มี สำหรับร้านเบาะผมไว้ใจที่เดียวคือ วิชัยการเบาะ(หรือการช่าง ก็ไม่รู้) อยู่ซอยลาดพร้าว 80 ที่พวกเฟอร์รารี่และรถแพงแพงเข้าไปทำกัน

อ้อ เรื่องชุดบอดี้พาร์ทตกแต่งรอบคันสีขาว อันนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพของแต่ละร้านครับ
รถสีขาวแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ คนละโทนสีกันจะใช้สีขาวเบอร์มั่วไม่ได้ ไม่งั้นออกมาแล้วก็เพี้ยนอย่างที่เห็น

จะเห็นว่าแต่ละอย่างที่ผมพูดมา มีคำว่า "คุณภาพ" กับ "ของแท้" ทุกข้อ เพราะการแต่งรถมันมีหลากหลายคุณภาพและราคาให้เลือกครับ
และผมเองมองว่ามันเป็นความละเอียดอ่อนอย่างนึงในการแต่งรถ เป็นความใส่ใจกับรายละเอียดในการตกแต่ง และบ่งบอกได้ว่าเราต้องการแต่งเพื่อทำให้รถออกมาดูดีขึ้น ถูกใจเรามากขึ้น และมีคุณภาพที่ดีไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าเดิม หรือต้องการแต่งรถเพื่อความ "สาแก่ใจ" แต่งเพื่อขอให้มี ขอให้ได้แต่ง คุณภาพไม่สน

เรื่องนี้เจ้าของรถและคนควักเงินในกระเป๋าต้องเลือกเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:28:38 โดย Nuay@Protege »