ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ......PROTON INSPIRA นี่?? มันคือ Lancer โละโลโกออกใช่ไหมคะ??  (อ่าน 8050 ครั้ง)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
แบบว่า  ชิ้นส่วนไม่ชิ้นไหนเปลี่ยนแปลงเอาใหม่เลย

ที่ SAGA  ที่เอาแชมป์ ก็แปลง จนมันต่างนะ
แล้ว  อีกรุ่นหนึ่งที่เอา มิราจ ไปเปลี่ยน จนมันแปลก ก็ยังแบบว่าแตกต่าง

แต่คราวนี้โปรตอนเล่นเอามายกดุ้นเลยนะคะ ง่ายไปไหม???

นี่ พระนครฯ เอาเข้ามาขาย  ที่ ขายไม่ออกจะไม่แย่ไปกว่านี้หรือคะ??

เหมือน รถจีนที่ เลียนแบบรถ ญี่ปุ่นยังไงไม่รู้ ??

ข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ
http://protoninspirainfo.blogspot.com/

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: เอ่อ......PROTON INSPIRA นี่?? มันคือ Lancer โละโลโกออกใช่ไหมคะ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:08:02 »
รถคันนี้ก็คือ Lancer ล่ะครับ เหมือนกับที่ในญี่ปุ่น หลายๆ โมเดล
เปลี่ยนกันชน เปลี่ยนโลโก้ ให้ขายได้สองค่าย
เช่น Toyota Camry ก็จับคู่กับ Daihatsu Altis

ส่วนในยุโรปตอนนี้ที่เห็นชัดๆ ก็ที่ Peugeot-Citroen เอา Mitsubishi i
ไป ขาย

กรณีของ Proton ที่หลายๆ คนในเน็ตยี่ อาจจะมาจากด้านจิตวิทยา
ที่ว่า ตัว Proton เอง ยังทำเก๋ง เจ๋งๆ ที่เทียบเท่า Lancer ออกมายังไม่ได้
ก็เลยดูเหมือนไม่ใช่การแลกเปลี่ยนขาย แต่เหมือนกับค่ายเล็กไปขโมย
รถของค่ายใหญ่เอามาขายทั้งดุ้น
และอีกกรณีคือของ Proton รู้สึกว่าเค้าจะเอา part มาผลิตในโรงงานของเค้าเอง
แล้วดูเหมือนกับจะเคลมว่า นี้เป็นรถของ Proton อย่างจริงๆ จังๆ
ทำให้หลายคนรับไม่ค่อยได้ เพราะมันเป็นเพียงแค่ รถยนต์ ของค่ายอื่น ที่
ทำมาเป็นประกอบเอง แล้วก็ใส่ยี่ห้อตัวเองยังไงยังงั้น
ข้อมูลผมไม่ค่อยแน่นประเด็นนี้นะ แต่คิดว่าน่าจะประมาณนี้
คนส่วนนึงในเน็ตก็เลยออกมาด่ากัน
ถ้าทำแค่ประมาณว่า Mitsu ผลิตรถมาให้โปรตอนเปลี่ยนโลโก้
ขายอย่างในญี่ปุ่น แบบธรรมดาๆ ก็คงไม่น่าเกลียดเท่าไหร่ แต่
เค้าต้องการผลประโยชน์ด้านภาษี เลยจะไปเอารถ Mitsu มาประกอบ
เองทั้งดุ้นแบบนี้

Perodua ก็ประกอบรถของ Daihatsu แต่เค้าทำแบบว่า เป็นเรื่องปกติ
มั้ง ไม่เหมือนกรณีของ Proton ที่พยายามออกแบบเอง มาหลายรุ่น
แต่สุดท้ายมาถอยหลัง เอารถเค้ามาประกอบทั้งดุ้นแบบนี้ คนหลายคน
คงจะรู้สึกแย่เป็นธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:12:48 โดย ned »

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
Re: เอ่อ......PROTON INSPIRA นี่?? มันคือ Lancer โละโลโกออกใช่ไหมคะ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:34:06 »
ถ้าออกมาแบบรุ่น 2.0GT full option ราคาซัก 7 แสน mitsu lancer ex ไม่เจ๊งเหรอเนี่ย? ยิ่งขายไม่ออกอยู่แล้วด้วย

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 14:20:02 »
ไม่ต้องคิดอะไรกันให้มากมายแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 14:57:25 »
ถ้าโปรตอนส่งมาขายราคาไม่แพง เชื่อได้เลยจะมีคนซื้อมาแปลงหน้าเป็น EX แน่ ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 15:34:32 »
ผมมองต่างกับหลายคนแฮะ ถึงจะไม่ต้องกลัวเรื่องอะไหล่เพราะสามารถเทียบเคียงกับมิตซูได้ แต่ผมว่าราคาตัวต่ำสุด 1.8 ยังไงก็น่าจะเริ่มที่ เจ็ดแสนต้นๆ เพราะไม่งั้นราคามันจะซ้อนกับ persona การที่ราคาเริ่มต้น เจ็ดแสนต้นๆ ถ้าซื้อมาแล้วนำมาแปลงเป็น EX ผมว่าก็กระจังหน้า+กันชนหน้าใหม่ยกชุด ถ้าจะเหมือนจริงๆต้องสัญลักษณ์ต่างๆอีก ทั้งภายในและภายนอก เปลี่ยนจาก proton เป็น mitsubishi ผมว่าต้องไม่ต่ำกว่า สามหมื่นแน่ๆครับถ้าจะเอาเนียนเพราะต้องทำสี+ค่า part ต่างๆอีก ซึ่งถ้าราคา 720,000+30,000 ก็เท่ากับว่าไปซื้อ EX ตัวต่ำสุดมาเลยดีกว่าไม่เสียรถด้วยครับไม่ต้องแปลงให้ยุ่งยาก ถ้าโปรตอนเอารุ่นนี้เข้ามาจริงๆสำหรับความคิดผมแล้วโอกาสเติบโตยากตามเหตุผลข้างบนเพราะคนจะซื้อ INSPIRA ที่ต้องการนำมาเปลี่ยนเป็น EX คงจะไม่ซื้อเป็นแน่แท้เพราะไม่คุ้ม แต่ที่ผมคิดนี้คือรุ่น 1.8 แต่กลับกันถ้านำรุ่น 2.0 เข้ามาด้วยโอกาสที่จะต่ำกว่า 1,000,000 บาทก็มีมากอยู่เช่นกันและตามลักษณะทั่วไปของค่ายนี้ย่อมขน option มาเพียบอยู่แล้วขนาด persona ยังมีพวงมาลัยแบบ multifuction เปิดกระโปรงหลังด้วยการกดจากรีโมท airbag คู่หน้า abs มาในราคา หกแสนกว่าๆ เพราะฉะนั้น INSPIRA ต้องมีออพชั่นมากกว่านี้แน่ในราคาที่ถูกกว่า EX นิดเดียวก็อยู่ที่คนตัดสินใจหละครับถ้ามาในลักษณะนี้
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 16:02:16 »
แหม.....ทำไปได้

ออฟไลน์ !LiLo!

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 16:07:59 »
เป็นไปได้ไหมครับ ที่จะนำเครื่อง1.6 มาลงหรือไม่ก็มีแค่1.8 เพราะผมว่าแบบนี้เหมือนฆ่ามิตซูทางอ้อมแน่ๆ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 16:13:18 »
รุ่นนี้น่าจะมีจำหน่ายเฉพาะที่มาเลเซียเท่านั้น ตามโยบายรัฐบาลของเค้า ที่อยากให้ประชาชน

ใช้รถที่เป็นแบรนด์ของประเทศ แต่คงไม่นำมาจำหน่ายในไทยแน่นอน เพราะถ้ามาจำหน่ายในไทย

แล้วตั้งราคาใกล้เคียงกับ MITSHUBISHI ก็เตรียมเจ๊งกันโดยที่ยังไม่ต้องมาโปรโมทให้เสียงงบเลย

แต่ถ้าราคาถูกกว่า ซักแสนถึงสองแสนก็ไม่แน่ รับรองว่า PART EVO X เทียม กับกันชนหน้าหลัง ของ LANCER

จะถูกเบิกมาเปลี่ยน เป็น MITSHU อย่างแน่นอน และที่สำคัญ PROTON INSPIRA ตัว 1.8 ของเค้ามี่ เกียร์ MT ด้วย

ที่มา ไม่บอก  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2010, 16:16:01 โดย pkdiamond »

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 16:36:38 »
 :o นี่มันLancer เปลี่ยนโลโก้ชัดๆ!!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 16:40:15 »
ผมว่้า Mitsubishi คงทำสัญญากับ Proton ให้ขายได้เป็นบางประเทศอยู่แล้วนี่ครับ

ตอนที่ GM จะขาย Opel (เมื่อนานมาแล้ว ให้ Magna ก่อนที่จะยกเลิกการขาย) ก็มีการระบุในสัญญาเหมือนกันว่าห้ามขายในจีน 10 ปี และห้ามขายใน USA ตลอดไป เพราะเขากลัวตลาดมาซ้อนทับกัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 19:10:19 »
PROTON !!!    อย่า! ลืมใส่ กระจกมองข้าง พับ ไฟฟ้าด้วยนะ !!!   ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 20:14:32 »
Of course.

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 20:22:06 »
PROTON !!!    อย่า! ลืมใส่ กระจกมองข้าง พับ ไฟฟ้าด้วยนะ !!!   ;D ;D

ถ้าเกิดโปรตอน ใส่ขึ้นมา ริงโกะจะฮาเป็นภาษายาวีให้ดูค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 20:25:19 »
โดยรวม ผมชอบdesignของยี่ห้อนี้นะครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 23:34:01 »
ถ้ามันไม่แพงซื้อมาแล้วมาแต่งเปงบิตซูก้โอนะผมว่า :D
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 00:39:20 »
ผมล่ะอยากได้กันชนแบบนี้มาใส่ EX จะเข้าท่ากว่านะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:30:06 »
เอ๊ะ หรือว่าโปรตอนจะทำออกมาแบบติด CNG  ;D