ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan L02B(Sunny) กับ Toyota Priusความต่างที่มีจุดเหมือนกัน มีข้อดี-เสียอย่างไร  (อ่าน 8920 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้สึกว่า Prius ก็ดีนะแต่ว่าถ้าเอาเงิน 1.19 ล้านไปทิ้งกับรถที่มีขนาด 4.4 ม. มันน่าเสียดายอยู่เหมือนกัน

ถ้าเทียบกับ Nissan L02B(Sunny) ซึ่งมีสัดส่วนเท่าๆกัน ราคา 5.5 แสน ถูกกว่าครึ่งๆ และใส่เครื่อง 1.2 CVT ซึ่งประหยัดน้ำมัน
กว่ารถปกติ ดูน่าจะคุ้มกว่านะครับ

เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรครับ ;)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
แหมถ้าเอาความยาวมาเทียบกันแบบนี้

ไม่ซื้อรถกระบะไปเลยล่ะน้อง

รถก็ต่างเทคโนโลยีกันนะ

GreenG

ผมเสียดายตัง 7 แสนครับพี่ Homy ที่บ้านผม(พ่อ) ชอบ prius มากๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ขึ้นอยู่กับการใช้งานน่ะ ถ้าเงินเรามีแค่นี้ ผมว่า มอง sunny ใหม่  น่าจะดีกว่า

แต่ถ้าอยากได้ภาพที่ดี ดู ไฮฯ นิดๆ ดู ว่ารักสิ่งแวดล้อม ก็มอง อุสไปครับ

แต่ถ้ามว่า คุณเอาเงินส่วนต่าง ไปทำอย่างอื่นดีกว่า น่ะ อย่าง ไปปลูกต้นไม้กัน

ขับรถไม่เหยียบ ไม่เร่งแบบไม่จำเป็น  เติ่มน้ำมันให้ถูกต้อง  น่าจะดีกว่าน่ะ

;D

GreenG

เห็นด้วยครับ ผมว่าส่วนต่าง 7 แสนเอาไปลงทุน เช่น

ซื้อหุ้นกู้ 4Y9M ของ scbam ดอก 3.5%
เท่ากับ 24,500 บ. หาร 12 เท่ากับ 2000 บ.กว่าๆ/เดือน เติมน้ำมันสบายเลย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เทคโนโลยี image ของรถคันนั้นๆ

ซื้อรถไม่ได้ดูแค่ ขนาดมิติตัวถังเพียงอย่างเดียว

ถ้าคิดกันแบบนั้น คงมีหลายๆคนคงซื้อ รถบรรทุก 18ล้อวิ่งกันแล้วซิ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
รถ Hybrid ถ้ามองเฉพาะด้านประหยัดน้ำมัน ส่วนตัวสำหรับผม
เหมือนกับมองคุณงามความดีของตัวมันแค่ 50% นะครับ

อีก 50% ที่ควรมองด้วย คือ สมรรถนะ ซึ่งจะรวมประเด็นเทคโนโลยี
ไปด้วยก็ได้

ดังนั้นรถ Hybrid ไม่ใช่รถยนต์ที่ประหยัดที่สุด แต่ final แล้ว เป็น
เทคโนโลยี ที่พยายามจะทำให้รถในยุคเครื่องยนต์สันดาบภายในรุ่น
สุดท้ายของยุคนี้ สมบูรณ์แบบให้มากที่สุด

อุปสรรค์ของรถทั่วไป คือ รถติด เราก็เผาน้ำมันไปฟรีๆ รถ Hybrid ไม่
มีปัญหาตรงนี้ แต่ในขณะเดียวกัน March เองก็มีระบบ idling stop พร้อมๆ
ทั้งรถรุ่นอื่นๆ ในปีหน้า ก็มีระบบแบบนี้ออกมากันมากขึ้น อาจจะไม่สมบูรณ์
แบบเท่า รถ Hybrid แต่ก็ถือว่าเป็นอีกประเด็นนึง ที่ระบบ Hybrid สามารถ
ลบจุดอ่อนตรงนี้มาตั้งแต่ต้น

จุดอ่อนของรถยนต์เบนซินก็คือ แรงบิดสู้เครื่องยนต์ดีเซลไม่ได้ ซึ่งพลัง
งานไฟฟ้าจากระบบ Hybrid สามารถเพิ่มแรงบิดที่มหาศาลได้ อาจจะไม่
เท่ากับเครื่องยนต์ดีเซล แต่ก็ทำให้รถยนต์เครื่องเบนซินสมบูรณ์แบบมาก
ขึ้นในด้านอัตราเร่ง ดังนั้นยิ่งเป็นเครื่องดีเซล Hybrid ยิ่งสุดยอดเลย

ถ้าขับไประยะทางใกล้ๆ เช่น ไปหน้าปากซอย ผมว่า น่าจะใช้โหมด EV
ได้ด้วย คือใช้ไฟฟ้าอย่างเดียวได้เลย ดังนั้น Hybrid Plug-in มันจึงกำลังจะ
มา Chevrolet Volt ก็เถียงกันแหลกว่า มันคือชนิดหนึ่งของ Plug-in Hybrid
หรือ เป็น EV เพราะ ถ้าใช้ไฟฟ้าหมด มันก็จะหันมาเผาน้ำมันในการขับเคลื่อน
ต่อ เพียงแต่ mode EV มันขับได้ระยะทางไกลกว่ารถ Hybrid สำหรับการเดิน
ทางใช้ชีวิตปกติในเมืองได้ ซึ่งเถียงกันไม่จบจนทุกวันนี้ ส่วนตัวผมว่ามันเป็น
Hybrid plug-in นะ

Toyota เคลมว่า Prius ที่มีเครื่องยนต์เพียง 1.8L สามารถเปล่งสมรรถนะได้
เทียบเท่ากับ รถยนต์ขนาด 2.4L ใน Power mode ซึ่ง อาจจะทำได้ขนาดนั้น
หรือไม่ก็ได้ซึ่งเราต้องรอการพิสูจน์อีกที แต่แค่นี้ก็เห็นแล้วว่า รถยนต์ Hybrid
ไม่ใช่แค่ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อความประหยัด และการอนุรักษณ์สิ่งแวดล้อม
ปล่อยไอเสียต่ำเท่านั้น แต่ยังเป็นรถที่เน้นสมรรถนะการขับขี่ที่ดีอีกด้วย นอก
จากนี้แล้ว ยังเป็น รถที่มีภาพลักษณ์ดีมากๆ ถ้าแคร์สื่อหน่อยนะ

ส่วน L02B นั้น ต้องบอกว่า ได้รถใหญ่ ราคาถูก ประหยัดพลังงาน และมีระบบ
Idling stop ด้วย ทำไมจะไม่ซื้อล่ะ มันคุ้มมากมายเลย

ดังนั้น ผมเชียร์ทั้งสองรุ่นนะครับ รุ่นไหนก็ได้ ผมว่าคุ้มทั้งคู่ แต่ Prius
ต้องเสียเงินในกระเป๋ามากกว่า ส่วน L02B ก็เหมาะจะเป็นรถขวัญใจมหาชน
ตั้งแต่มันยังไม่ออกขายแล้ว แต่ถ้าเราจะมองว่า เอาเงินซื้อ Prius มาซื้อ L02B
ได้ตั้งสองคัน อันนี้ มันก็เปรียบเทียบเข้าข้าง รถที่ถูกกว่าไปนิด หรือถ้าซื้อ L02B
เกียร์ธรรมดา อาจจะได้ L02B สามคันด้วยซ้ำ ซึ่งถ้าจะมีกิ๊กหลายคน หรือทำกิจการ
รถเช่า ผมคงต้องรีบไปจอง L02B ตอนที่มันเปิดตัว ก่อนที่จะสายเกินไป และต้อง
รอต่อคิวซื้อรถยาวข้ามปี 555

ปล. ช่วงหลังมานี่ March ก็ทำให้ผมเป็นโรคจิตมาก รู้สึกคลั่งไคล้รถเครื่อง cc ต่ำๆ
ยังไงก็ไม่รู้ รู้สึกว่า มันน่าสนใจ และดูสวนทางกับรถ cc สูงๆ เครื่องแรงๆ ดี และ
การขับรถเครื่องเล็กๆ ความเร็วกลางๆ แบบชิลๆ ประหยัดน้ำมัน มันเป็นอะไรที่แปลก
ใหม่และน่าดึงดูดใจดี หรือว่าผมจะเริ่มแก่ไปอีกขั้นแล้ว 5555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:40:40 โดย ned »

ออฟไลน์ prai

ใครจะมองพรุอุสยังไงผมไม่รู้ แต่ความคิดส่วนตัวคือ
ผมมองมันเหมือนที่มองอัตติสแหล่ะครับ

ถ้าผมว่าซื้อพรีอุสราคา ล้านต้นๆ กับดีซิกเม้นราคาล้านต้น เลือกอย่างไหน
ก็เลือกดีซิกเม้นอยู่แล้ว เพราะส่วนตัวผมไม่ได้ใช้รถวิ่งทางไกลอะไร เลยไม่ต้องการความประหยัดาก
ขอโทษเถอะ ทุกวันนี้คัมรี่ไฮบริด วิ่งกันเร็วมากบนทางด่วน รักษาสิ่งแวดล้อมมากเลยยยยยยยยย
บางคันแต่งกันซะนะ แม็กไม่ต่ำกว่าขอบ 18 แล้วจะเอารถไฮบริดมาเพื่อ?

ส่วนถ้าระหว่าง ซันนี่ กับ พรีอุส
อันนี้เลือกค่อนข้างยาก เพราะสเป็กที่แท้จริงของซันนี่เป็นไงยังไม่มีใครรู้
พรีอุสเป็นรถที่ดี แต่ออฟชั่นที่ขายในไทยยังไม่โดนใจผม
ส่วนซันนี่ภาพหลุดๆ ก็โอเคอยู่
ถ้าขับแบบสบายใจก็ซันนี่ ถ้าเอาภาพพจน์นิดนึงก็พรีอุส(แต่ด้านภาพพจน์ดีซิกเม้นให้มากกว่าพรีอุสอยู่นิดนึง)
ตอนแรกผมก็ชอบพรีอุสนะ แต่เห็นตัวจริงคันสีดำ แล้วมันตลกอ่ะ

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
อ่า....
L02B ราคาจะ 5.5 แสนเหรอ
ถ้างั้นผมเปลี่ยนใจจาก march รอ L02B ละกัน
เพราะตั้งใจจะซื้อต้นปีหน้า เห็นว่ารอรถสัก 3-4 เดือน กว่าจะได้
อย่างงี้ L02B จะออกมาทันมั๊ย จองนานก็ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ XL_SiZe

ใช้รถไฮบริด ไม่ตรงตามคุณลักษณะ

วิ่งกันเกิน 120 กม./ช.ม. ไฮบริดประหยัดกว่าเหรอครับ??

ออฟไลน์ 007

• **
  • ชีวิตติดน้อง2
ถ้า Nissan L02B มา 5.5แสน รอด้วยคน

ใช้รถไฮบริด ไม่ตรงตามคุณลักษณะ

วิ่งกันเกิน 120 กม./ช.ม. ไฮบริดประหยัดกว่าเหรอครับ??

รถ Hybrid ถ้า มีทางโล่งๆ ก็ต้องเหยียบกระจายสิครับ
รถมันเร็วสะใจเลยนะ

เขียนมาตั้งเยอะ ก็บอกแล้วว่า รถ Hybrid มันมีสองด้าน
มันไม่เหมือนรถติดแก๊สที่มีอยู่ด้านเดียวคือเน้นความประหยัด

อ่า....
L02B ราคาจะ 5.5 แสนเหรอ
ถ้างั้นผมเปลี่ยนใจจาก march รอ L02B ละกัน
เพราะตั้งใจจะซื้อต้นปีหน้า เห็นว่ารอรถสัก 3-4 เดือน กว่าจะได้
อย่างงี้ L02B จะออกมาทันมั๊ย จองนานก็ไม่เป็นไร

รับจองปุ๊บ ถ้าเข้าไปจองเลย ก็น่าจะได้เร็วเป็นคนแรกๆ
ส่วน March ไม่แน่อาจจะมีคนถอนจองไปหา L02B ตอนเปิดตัว
ถ้าช่วงนั้นรอซื้อคิดจองต่อ ก็อาจจะได้ March เลยโดยไม่ต้องรอ
เหมือนกัน

แต่ถ้าไปจองช้า อาจประสบชะตากรรมเดียวกับคนที่รอ March ใน
ตอนนี้ คือรอรถ มาราธอน 6 เดือน - 1 ปีเต็ม เฮือกก

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
แต่ถ้าเป็นผม ชอบขับเร็ว+ไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ผมเอา prius นะ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ rincivil

• **
จักรยานดีสุด ไม่ปล่อยไอเสีย แถมได้ออกกำลังกายด้วย

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
 ;)
สำหรับผมแล้วนะ
ถ้าคิดเรื่องประหยัดน้ำมันล่ะก็ Prius คงประหยัดกว่า

แต่ว่า

7แสนที่ต้องจ่าบเพิ่มนี่ ผมถามหนาอยนะครับว่า
เติมน้ำมันกี่ปีเหรอครับจะถึง 7 แสนบาทน่ะ
แล้ว ถ้า Prius ไม่ต่างจาก Altis แล้วล่ะก็
Altis มันก็ไม่ได้ต่างอะไรจาก Sunny หรอกนะครับ

รวมๆแล้ว ถ้าสนเรื่องราคา ผมว่า Sunny ไปเถอะครับ 700000 นี่เติมน้ำมันจนใช้ไปจนรถขายเลยนะ

แต่ถ้าไม่สนราคาละก็ คงต้องดู Spec ต่างๆของตัวรถละครับ ว่าต่างกันแค่ไหนยังไง
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าคิดด้วยเหตุผลแบบนี้
ปิดบัญชี Prius แล้วไปถอย Sunny เถอะครับ

ออฟไลน์ 6162002

ตาีมที่หลายๆคนบกครับ ขับเร็วความเร็วคงที่ ไฮบริดไม่ได้ช่วยอะไรอยู่ดี ถ้ามองไปที่ความประหยัด ส่วนต่าง7แสน
เติมน้ำมันได้2หมื่นลิตร ซันนี่นั่น วิ่งได้เกินสองแสนกิโลแหงมๆ แล้วถ้าเทียบกับซันนี่1.2 เรื่องพรีอุส1.8 จะช่วยโลกมากกว่า
มันฟังไม่ขึ้นหรอกครับ  แต่ถ้าคิดถึงความแรง รวมความปลอดภัยด้วย ความสนุกอีก ยังไงพรีอุสก็ดีกว่าแหละครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นโลดดดด  ;D ;D ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ไม่รู้ผมหัวโบราณรึป่าว แต่ผมชอบเครื่องยนต์เพียวๆ แต่รีดประสิทธิภาพทั้งด้านประหยัดและความแรงออกมาให้ได้มากที่สุดอ่ะครับ

GreenG

ขอบคุณทุกค.เห็นครับ ยังไงก็จะคุยกับคุณพ่อให้รอ L02B ดีกว่าเพราะผมว่ามันเหมาะกับบ้านผม(บ้านผมตัวไม่สูง+เล็กครับ)
น่าจะนั่งได้สบายๆ + ราคาถูกกว่าเยอะมากๆ + ประหยัดก็ได้ แม้ไม่เท่า prius ก็ตาม

ผมก็ชอบ L02B มากเลยครับ ตอนนี้ รถเครื่องเล็กไม่ใช่ปัญหาสำหรับผมเลย
ผมชอบการขับรถแบบชิลๆ สบายๆ ไม่ต้องรีดเร้นพลังจากเครื่องยนต์อะไรมากมาย
แต่ไม่ได้ชอบรถอืดนะ ซึ่ง จากที่ขับ March มา ทั้งไม่อืด และขับได้สบายใจมากๆ

และตอนนี้ อยากให้ Nissan ใส่ Cruise control มาให้ทั้ง March และ L02B มากๆๆๆ
เพราะเวลาที่ เราเห็นอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงใน mode cruise มันจะมีตัวเลขที่ดูดีเว่อร์
สุดๆ ประหยัดมากๆ เห็นแล้วเคลิ้ม อิอิอิ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
สำหรับผม ทั้งสองรุ่นมีความสุดยอดในตัวของมันซ่อนอยู่ทั้งคู่นะ

Prius มีดีด้านเทคโนโลยีไฮบริคที่ทำให้รถตัวถังโตๆวิ่งดี วิ่งได้เร็วโดยที่อัตราการกินน้ำมันเชื้อเพลิงพอกันรถกลุ่มที่เล็กกว่า

L02B มีดีในเรื่องทางการออกแบบที่ทำให้รถเล็กมีขนาดใกล้เคียงกับรถขนาดใหญ่และใช้เครืองยนต์ขนาดเล็กได้เพื่อให้มีอัตราการกินน้ำมันที่ต่ำลง

แล้วข้อเสียละ??

Prius มีข้อเสียเรื่องค่าบำรุงรักษาที่ไม่ถูกนักในระยะยาว กับอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่ไม่ได้ "มาก" ในความคาดหวังของคนส่วนใหญ่

L02B มีข้อเสียเรื่องสมรรถนะที่อาจจะไม่ได้ทันใจคนเท้าหนักมากนัก กับภาพพจน์ในสังคมว่าขับรถเล็กอยู่ดี.....

สรุปแล้วไปลองสัมผัสเจ้าสองคันนี้ให้เต็มที่ แล้วตัดสินใจจากความรู้สึกตัวเอง งบที่มี ความต้องการใช้งาน เท่านั้นละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ