ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับวันที่ผลิตของยาง กับรถใหม่  (อ่าน 4405 ครั้ง)

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
เกี่ยวกับวันที่ผลิตของยาง กับรถใหม่
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:29:21 »
   :)  หลังจากที่ผมรับรถ Lancer Ex ตั้งแต่วันที่ 11/11/2553 แล้ว ผมก็เคยถาม MMTH ว่า อายุยางผลิตตั้งแต่ปี 2009  มันเก่าไปหรือป่าว  ทางโน้นเขาก็อธิบายว่า เขาสั่งยางมาเป็นล็อตใหญ่ๆ  ผมก็เลยไม่ได้ถามต่อ
   จนเมื่อวานนี้ไปถ่ายรูปเล่นๆ  มันก็กลับทำให้คิดว่า  ยางผลิตสัปดาห์ที่ 37 ปี 09 นี้มันเก่ามา 1 ปีกว่าเลยนี้ ประมาณเดือน ตุลาคม ปีที่แล้วเลย 
   เลยอยากจะถามเพื่อนๆ ว่า 1 ปีสำหรับยาง ขอบ 18/215 นี้มันเก่า พอยอมรับได้หรือไม่  แล้วถ้ายอมรับไม่ได้ เราพอที่จะดำเนินการอย่างไรเพื่อที่จะขอยาง เส้นใหม่ ได้หรือไม่ครับ  ขอบคุณครับ (เผื่อจะได้เป็นเคสตัวอย่าง ^_^ เด๋วใบวันที่รับรถจะลงตามทีหลังนะครับ) 

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: เกี่ยวกับวันที่ผลิตของยาง กับรถใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:41:06 »
ผมว่าคุณภาพมันไม่ได้ลดลงก็ปล่อยมันไปเถอะครับ เพราะเปลี่ยนยางตามระยะทางไม่ใช่เหรอครับ?

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
Re: เกี่ยวกับวันที่ผลิตของยาง กับรถใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:55:21 »
เวลาก็มีส่วนครับ โดยเฉพาะกับ รถที่จอดตากแดดนานๆ เพื่อรอส่งมอบลูกค้า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:11:27 »
ดูวันประกอบรถเป็นสำคัญ ถ้าประกอบรถไว้ไม่เกิน 1 ปี ยางอายุ แ่ค่ 1 ปี ถือว่าดีครับ

ยางรถยนต์ ส่วนใหญ่อายุบนชั้นเก็บ น่าจะเกิน 5 ปีนะครับ ผมเอายางอะไหล่ที่ติดรถ 4 ปี มาใส่วิ่งได้อีกตั้ง 5 ปี(6x,xxx kmX เพิ่งเปลี่ยนออกไปเอง

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 12:52:43 »
เคยได้รับข้อมูลจากฝ่ายการตลาดของบริษัทยางยี่ห้อหนึ่ง
เค้าบอกว่ายางถ้าได้รับการเก็บอย่างถูกวิธี
ในระยะเวลา 2 ปีหลังผลิต คุณภาพจะยังคงเท่าเดิมทุกประการครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 14:27:52 »
ยางผมก็ปีเก่าครับ .....

ผมพึ่งได้รถเมื่อวันที่ 31/10/10 นี้เอง เป็น Mazda3 ครับ

โดยรวมผมไม่ซีเรียสอะไร เพราะจับเนื้อยางแล้วไม่แข็ง ก็ OK แล้วครับ

ออฟไลน์ IBEN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 15:59:03 »
ของผม EXยางปี09 เหมือนกันครับ สัปดาห์นี่ไม่แน่ใจต้องกลับไปดู
ออกมาเดือนนึงละครับ กลับมาถึงบ้านยางเส้นนึงมันเป็นแบบนี้อ่ะครับ
มันจะมีผลอะไรมั้ยครับ ยางมันฉีกนิดนึงครับ ต้องเอานิ้วอ้าออกจะเห็นชัด สามารถเครมกับศูนย์อื่น
ได้มั้ยครับ
ออกศูนย์ ตจว. ครัวิ่งมา พันโลละครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 16:07:43 »
ผมเชื่อว่าหากยางนั้นถูกเก็บอย่างถูกวิธี มันควรจะเก็บไว้ได้เป็นปีโดยที่คุณสมบัติของมันไม่ลดลง อย่างไรก็ตามเล่าให้ฟังนิดนึง ตอนผมซื้อรถ Civic FDปี2006 ผมได้ยางGoodyear NCT5 ที่ผลิตก่อนวันที่ผมรับรถ ไม่เกิน3อาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 19:29:56 »
ยางนำเข้าเวลาก็จะนานหน่อย พอมาเจอรถประกอบน้อยอีกก็เลยยิ่งนาน
แค่ปีเดียว สภาพยางยังดีไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 23:04:28 »
ของผม EXยางปี09 เหมือนกันครับ สัปดาห์นี่ไม่แน่ใจต้องกลับไปดู
ออกมาเดือนนึงละครับ กลับมาถึงบ้านยางเส้นนึงมันเป็นแบบนี้อ่ะครับ
มันจะมีผลอะไรมั้ยครับ ยางมันฉีกนิดนึงครับ ต้องเอานิ้วอ้าออกจะเห็นชัด สามารถเครมกับศูนย์อื่น
ได้มั้ยครับ
ออกศูนย์ ตจว. ครัวิ่งมา พันโลละครับ

เอ่อ ยางฉีกที่แก้มผมว่ามันอันตรายนะครับ เปลี่ยนได้ควรรีบเปลี่ยนด่วนเลย
ส่วนเรื่องเคลมศูนย์ได้หรือไม่ต้องลองครับ แต่ผมว่ายาก เพราะเซ็นต์รับรถออกมาแล้ว
ทางศูนย์อาจบอกว่าเราขับไปเกี่ยวอะไรมาก็ได้ ซึ่งกรณีนี้ศูนย์คงไม่รับผิดชอบ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 05:06:14 »
อย่าไปซีเรียสขนาดนั้นครับ มันมีโอกาสที่ยางอาจจะถูกเก็บไว้นานบ้าง แต่คุณภาพไม่ได้ลดน้อยถอยลงไปขนาดนั้น
เพราะเค้ามีที่เก็บเป็นหลักเป็นแหล่ง ไม่ได้วางกองอยู่กลางแดดกลางฝน แบบนี้ก็ยังใช้ไปได้เต็มอายุนั่นล่ะครับ

ส่วนเรื่องอีกท่านนึง ผมดูแล้วมันไม่ใช่แก้มยางฉีกนี่ครับ (จากรูปนะ เท่าที่เห็น)
มันเป็นแค่จังหวะช่วงดึงยางเส้นนี้ออกจากโมลด์แล้วเนื้อมันเป็นรอยไม่เรียบรึเปล่าครับ
ยังไงก็ตาม ถ้ากังวลก็แวะไปให้ศูนย์บริการดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ IBEN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 08:00:13 »
ของผมสัปดาห์ที่ 41 ครับ