ผู้เขียน หัวข้อ: รถเอาไปซ่อมครับ จะหารถเช่าไปเที่ยววันหยุด ใครมีประสบการณ์เช่ารถบ้าง  (อ่าน 2611 ครั้ง)

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
พอดีเอาไปซ่อมปะผุน่ะครับ เฟียตคันโปรด แต่จังหวะงานว่างดันมามีเอาตอนเราเอารถไปซ่อมแล้ว

กะจะไปเที่ยวเขาใหญ่น่ะครับสัก 2 วัน 1 คืน กำลังหารถเช่าอยู่ ไม่เคยเช่าเหมือนกัน

แต่ที่เห็นๆรถเช่าขับกันมากๆ ก็ ของกรุงไทยอ่ะครับ ถ้าเช่าก็อาจจะเป็น altis แต่แอบเห็น BMW E90 ของ mastercarrental เหมือนกัน อยากลองเช่ามาขับ แต่ราคา 4700 ต่อวันมันโหดมากเลยอ่ะครับ แล้วสถานที่รับ/คืนรถมันอยู่แถวลาดพร้าวไกลบ้านมากๆ แล้วไม่รู้ work หรือเปล่า

ใครพอมีประสบการณ์เช่ารถขับเที่ยวช่วยมา share กันหน่อยครับ  :D
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ผมเคยไปหาดใหญ่แล้วเช่า Vios ขับไปมาเลย์ตรงชายแดน
จำได้ว่ามัดจำ 5,000+ค่าเช่ารถ วันละ 1,500 บาทครับ
เงิน 5,000 จะได้คืนตอนที่เอารถไปคืนแล้วครับ ส่วนน้ำมัน
เขาเติมไว้ให้ผมเติมถัง เวลาคืนรถก็ให้เติมคืนกลับให้เท่าเดิมครับ

เช่ารถไปเที่ยว เอารถที่ขับได้ ไว้ใจได้ก็พอครับ รถแพงๆค่าเช่าต่อวัน
ก็สูง อย่างเช่นที่ที่ผมเช่า Vios นี้จ่ายพันห้า แต่ถ้าเช่าเป็น Camry
หรือ Fortuner ก็แพงขึ้นอีก 1 พันบาทต่อวัน สมมติว่าเช่า 5 วัน
นี่ก็ครึ่งหมื่นแล้ว ผมว่าเอาเงินไปใช้กินอาหารอร่อยๆหรือเก็บไว้ใช้
เป็นค่าน้ำมันจะเหมาะกว่าครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คุณต้องแยกให้ออก ระหว่างเช่ารถเพื่อเที่ยว กับเช่ารถไว้ลอง Test Drive

ถ้าคุณอยาก Test Drive รถ คุณก็ไม่ต้องคิดมาก เช่าไปเลย จะ BMW F01 หรือ Audi A8 (ถ้ามีตังค์พอ)

แต่ถ้าคุณเน้นเที่ยว ก็เอาตามท่านผู้การครับ เอารถที่ถูกที่สุด แล้วพอไว้ใจได้ ก็ OK แล้ว สมัยก่อนไปเที่ยวเชียงใหม่ พ่อผมจะเลือกเช่าแต่ EE90 M/T นั่ง 4 คน แค่นั้นก็พอแล้ว

ลองไปศึกษาหลายๆ เจ้า อันไหนถูก แล้วพอใช้ได้ เชื่อถือได้ ก็เอาอันนั้น แค่ 2 วันเอง อย่าคิดมาก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!