ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟวงแหวนสีแดง ผิดกฏหมายหรื่อป่าวค่ะ  (อ่าน 4991 ครั้ง)

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
ไฟวงแหวนสีแดง ผิดกฏหมายหรื่อป่าวค่ะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 19:52:22 »
รถโอ๋มาสด้า3สีดำติดสีอะไรค่ะ   ถ้าติดแล้วมันจะส่งผลกระทบอะไรกับรถที่วิ่งสวนกับเราไหมค่ะ  ถ้าแยงตาคนอื่นคงจะไม่ติดอะค่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ไฟวงแหวนสีแดง ผิดกฏหมายหรื่อป่าวค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 21:04:53 »
อย่าให้จ้าแบบซีน่อนก็พอครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NoName__???

Re: ไฟวงแหวนสีแดง ผิดกฏหมายหรื่อป่าวค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 22:07:32 »
เหมือนคุ้นๆว่ากฎหมายกำหนดไฟรถด้านหน้าต้องขาวหรือเหลืองนะคะไม่แน่ใจ - -"

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 22:16:30 »
แค่ไฟวงแหวนไม่น่าจะแยงตามากครับ แต่ผมว่าควรจะใส่เป็นLEDสีขาว
เพราะผมเคยเห็น Mazda 3 ใส่กันหลายคันครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 22:18:53 »
ว่ากันตามบทกฏหมายผิดครับได้เฉพาะสีเหลืองอำพันเท่านั้น แต่ในทางปฎิบัติขอแค่ไม่สว่างจนรบกวนคนอื่นๆบนถนนก็เพียงพอแล้ว(งงไหม)  ;D

มาสด้า 3 ไม่ต้องถึงไฟวงแหวนเอาแค่ไฟหรี่สีแดงก็งามแล้วครับเพราะวงในโคมไฟหรี่มันเป็นทรงกลมเปิดแล้วมันสะท้อนในวงเป้นทรงกลมสวยงามทีเดียว เมื่อก่อนผมใส่แล้วถูกใจมาก แต่ไม่ว่าจะใส่ไฟวงแหวนหรือไฟหรี่มีสีระวังเวลาเจอตำรวจหรือด่านจะให้ดีปิดไฟมันให้หมดทุกดวงเลยเวลาเจอตำรวจนั่นและแล้วเปิดอีกทีเมื่อผ่านไปแล้ว เมื่อปีที่แล้วผมเอาไฟหรี่สีเขียวนวลตามาใส่ ไม่จ้าไม่แยงตาครับกลมนวลน่ามองมากปรากกว่าไปขึ้นทางด่วนตรงด่านถนนวิภาวดีโดนตำรวจจับครับ ข้อหาไฟหรี่สีสันผิดกฏหมาย......ไฟหน้ากรูสีเหลืองอำพันนะว้อยยยย เรื่องของเรื่องคืือจะเอาเงินแม้ไม่เดือดร้อนใครมันก้จะจับแต่เบนซ์หรือBMWใส่ซีนอนสว่างจัดไฟหรี่7สีดิสโก้แม่มปล่อยเฉ้ยยยยยไม่กล้าจับกลัวโดนตอ ตอนนี้ผมเลยมาใส่ไฟหรี่สีขาว SMD ซะเลยแต่ไม่จับแฮะ  :-X

สรุปแล้วใส่ไปเถอะถ้าไม่รบกวนใครเจอตำรวจเมื่อไหร่ปิดไฟเอาแล้วกัน ต่อให้ไฟหน้าเป็นสีเหลืองหมดแต่โหลดหรือใส่เสกิร์ตมันก็หาเรื่องจับได้ มีมาแล้วนะครับสมาชิกมาสด้า3ตำรวจโบกแล้วเดินวนรอบรถจะยัดข้อหาให้เพราะรถเค้าโหลด ไม่มีอะไรให้จับก็ฮึกฮักฮัดอย่างอารมณืเสียที่ไม่ได้ตังค์  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 23:19:01 »
LED สีขาวสวยดีกว่าครับ
สมควรด่าตะกวดที่เจอตอ(ที่เลวยิ่งกว่า)

ออฟไลน์ chokde99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 07:37:27 »
ส่วนตัวผมคิดว่าไฟสีแดงใช้กับไฟท้าย เพราะบางทีบางครั้งตัวเราเองยังเคยเห็นมอไชค์ที่เอาครอบไฟสีแดงออก แวบแรกที่มองและคิดว่าเป็นไฟหน้าเค้านะครับ รวมถึงหากกรณีที่คุณใช้ไฟหรี่สีแดง(ผมคิดว่าเปิดไฟหรี่มันจะติดด้วยใช่หรือเปล่าไม่แน่ใจ) แล้วมันก็ใกล้จะมืดแล้วบางทีคนอื่นอาจมองเห็นเป็นไฟท้าย แทนที่เค้าจะรู้ว่ารถวิ่งเข้าหาแต่กลับคิดว่ารถวิ่งออกห่าง แบบนี้อันตรายนะครับ เตือนด้วยความหวังดี....... หรือผมคิดมากไปเนี่ย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 14:45:54 »
ส่วนตัวผมคิดว่าไฟสีแดงใช้กับไฟท้าย เพราะบางทีบางครั้งตัวเราเองยังเคยเห็นมอไชค์ที่เอาครอบไฟสีแดงออก แวบแรกที่มองและคิดว่าเป็นไฟหน้าเค้านะครับ รวมถึงหากกรณีที่คุณใช้ไฟหรี่สีแดง(ผมคิดว่าเปิดไฟหรี่มันจะติดด้วยใช่หรือเปล่าไม่แน่ใจ) แล้วมันก็ใกล้จะมืดแล้วบางทีคนอื่นอาจมองเห็นเป็นไฟท้าย แทนที่เค้าจะรู้ว่ารถวิ่งเข้าหาแต่กลับคิดว่ารถวิ่งออกห่าง แบบนี้อันตรายนะครับ เตือนด้วยความหวังดี....... หรือผมคิดมากไปเนี่ย

มันเป็นความจริงเลยครับ มาตรฐานควรเป็นอย่างนั้น
และผมก็ได้ตำหนิ isuzu มากๆเลยที่ นำเอาไฟเลี้ยวสีส้มมาเป็นไฟหรี่ แล้วโฆษณาหน้าตายว่าเด่น  ผมเห็นแว็บแรกตกใจนึกว่าเค้าจะเลี้ยวทุกทีเลย >:(

ยังไงสำหรับไฟหน้าคงไม่ใช่เรื่องร้ายแรงขนาดนั้น แต่อยากขอร้องว่าเป็นไฟหรี่น่ะพอได้ แต่ไฟใหญ่เลยเนี่ย ไม่ไหวครับ ในสายตาผมก็ไม่สวยด้วย
แนะนำว่าถ้าอยากเล่นถ้าไม่ไฟหรี่ก็ขอแค่ ไฟไฮไลท์ก็พอครับ เอาแสงอ่อนๆพอครับ ให้มันเห็นเส้นสายไฟ ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 15:19:15 »
สีแดงใส่ข้างหน้า มันจะนึกว่าไฟเบรคน่ะสิครับ ใส่ข้างหน้า อันตราย ไม่ว่าจะเล็กแค่ไหน เพราะเวลามืดๆ เราเห็นแต่ไฟ ไม่เห็นตัวรถ ดังนั้น เราจึงเดาว่ามันเป็นหน้า หรือหลังรถจากไฟครับ โดยเฉพาะต่างจังหวัด ที่ไม่มีไฟส่องสว่าง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BIMBO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 00:16:00 »
สีแดงใส่ข้างหน้า มันจะนึกว่าไฟเบรคน่ะสิครับ ใส่ข้างหน้า อันตราย ไม่ว่าจะเล็กแค่ไหน เพราะเวลามืดๆ เราเห็นแต่ไฟ ไม่เห็นตัวรถ ดังนั้น เราจึงเดาว่ามันเป็นหน้า หรือหลังรถจากไฟครับ โดยเฉพาะต่างจังหวัด ที่ไม่มีไฟส่องสว่าง

เห็นด้วยครับ

ขอเสริมนะครับ ส่วนตัวคิดว่าแต่งแบบนี้ทั้งอันตราย และก็ไม่ทำให้รถดูสวยขึ้นแต่อย่างใด ทั้งยังจะทำให้โดนด่าไม่รู้ตัวอีก

บางครั้งความต้องการที่จะแปลกแยกจากตนอื่นมากเกินไป ก็อาจเป็นผลเสียทั้งตนเองและสังคมได้นะครับ