ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับหุ่นยนต์ญี่ปุ่นครับ (นอกเรื่อง)  (อ่าน 4631 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **

หลายคนคงเคยเห็นแล้วมั้งครับ
ชักจะเหมือนขึ้นเรื่อยๆ แหะ
อีก 10-20 อาจมีคนเป็นแฟนกับหุ่นยนต์เหมือนในหนังก็ได้นะ  ;D

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: คิดอย่างไรกับหุ่นยนต์ญี่ปุ่นครับ (นอกเรื่อง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 18:12:23 »
อยากขับ Gundam เมื่อไรจะมีบ้างหนอ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prai

Re: คิดอย่างไรกับหุ่นยนต์ญี่ปุ่นครับ (นอกเรื่อง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 18:12:37 »
ขอให้มันมีใช้แต่ในภาคอุตสาหกรรมที่ทำงานที่อันตราย แต่อย่าเอามันมาอยู่ในภาคครัวเรือนเลย

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 18:14:12 »
เข้าใจว่าในคลิปเป็นพยาบาลครับ ฟังไม่ออกเหมือนกัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 18:18:10 »
ขอให้มันมีใช้แต่ในภาคอุตสาหกรรมที่ทำงานที่อันตราย แต่อย่าเอามันมาอยู่ในภาคครัวเรือนเลย

ผมกลับมองในแง่ลบนะ ว่ามันจะมาทำงานแทนคน แล้วพอต้นทุนมันถูกกว่า คนก็จะตกงานมากขึ้น แรงงานในประเทศกำลังพัฒนาหลายๆ ที่ ก็จะล้มหายตายจาก แล้วจำนวนประชากรจะเริ่มลดลง คนที่ยังอยู่รอด จะเป็นคนที่ปรับตัวเข้ากับยุคเทคโนโลยีได้ แล้วก็จะเริ่มมี Cyborg ที่มาจากคนที่อยากเป็นอมตะ แล้วมนุษยชาติก็จะก้าวออกไปสู่ห้วงอวกาศ เพราะเมื่อมีร่างกายเป็นเครื่องจักร ข้อจำกัดหลายอย่างก็จะหมดไปครับ

หุ่นยนต์ทำให้มนุษย์ตกงานแน่นอนครับ มากน้อยเท่านั้นเอง เหมือนกับที่ Hypermarket ทำลายร้านโชห่วยนั่นแหละ สิ่งที่ตอบโจทย์สถานการณ์ในตอนนั้นได้มากกว่า จะอยู่รอดครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 18:35:44 »
ถ้าเป็นหุ่นยนต์ที่มีลักษณะเหมือนเครื่องจักร ใช้ทำงาน อันนั้นก็คงเรื่องปกติ
แต่การสร้างแอนดรอยด์ ที่เหมือนมนุษย์เนี่ย มันก็น่าคิดนะครับ ว่าทำเพื่ออะไร
มนุษย์เราก็แปลกครับ ทุกวันนี้ก็มีประชากรอยู่แทบล้นโลก
ยังอุตส่าห์สร้างหุ่นยนต์เลียนแบบมนุษย์ขึ้นมาอีก  :D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 19:20:40 »

ผมกลับมองในแง่ลบนะ ว่ามันจะมาทำงานแทนคน แล้วพอต้นทุนมันถูกกว่า คนก็จะตกงานมากขึ้น แรงงานในประเทศกำลังพัฒนาหลายๆ ที่ ก็จะล้มหายตายจาก แล้วจำนวนประชากรจะเริ่มลดลง คนที่ยังอยู่รอด จะเป็นคนที่ปรับตัวเข้ากับยุคเทคโนโลยีได้ แล้วก็จะเริ่มมี Cyborg ที่มาจากคนที่อยากเป็นอมตะ แล้วมนุษยชาติก็จะก้าวออกไปสู่ห้วงอวกาศ เพราะเมื่อมีร่างกายเป็นเครื่องจักร ข้อจำกัดหลายอย่างก็จะหมดไปครับ

หุ่นยนต์ทำให้มนุษย์ตกงานแน่นอนครับ มากน้อยเท่านั้นเอง เหมือนกับที่ Hypermarket ทำลายร้านโชห่วยนั่นแหละ สิ่งที่ตอบโจทย์สถานการณ์ในตอนนั้นได้มากกว่า จะอยู่รอดครับ
ผมบอกว่าให้มันทำงานที่อันตรายครับ ไม่ใช่ให้มันทำทุกอย่างแทนมนุษย์

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 19:23:19 »
ถ้าเป็นหุ่นยนต์ที่มีลักษณะเหมือนเครื่องจักร ใช้ทำงาน อันนั้นก็คงเรื่องปกติ
แต่การสร้างแอนดรอยด์ ที่เหมือนมนุษย์เนี่ย มันก็น่าคิดนะครับ ว่าทำเพื่ออะไร
มนุษย์เราก็แปลกครับ ทุกวันนี้ก็มีประชากรอยู่แทบล้นโลก
ยังอุตส่าห์สร้างหุ่นยนต์เลียนแบบมนุษย์ขึ้นมาอีก  :D

สัญชาติญาณพื้นฐานของมนุษย์ครับ
คือเป็นผู้สร้าง
ไม่ก็เป็นผู้ทำลาย

ทั้งสองอารมณ์ให้ความสุขกับมนุษย์ได้ ถ้าคนส่วนใหญ่อยากเป็นผู้สร้าง
โลกนี้ก็จะสงบสุข แต่ถ้ามีคนชอบการทำลายล้าง และได้เป็นผู้มีอำนาจขึ้นมา
ก็อันตรายอย่างมาก เพราะการทำลายล้างคือความสุขของเค้า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 20:06:55 »
อืม ก็ประชากรหุ่นยนต์ ไม่ได้ช่วยใช้ทรัพยากรแบบมนุษย์ไงล่ะครับ แบบเรื่อง Chobit หลายคนถึงขนาดหลงเสน่ห์สาวหุ่นยนต์จริงๆ อาจเป็นการลดจำนวนมนุษย์อีกแบบนะอิอิ

ผมไม่ได้คิดอะไรสำหรับเรื่องนี้ ยังไงมันก็มีหลายด้าน ถ้าใครฟันธงไปเลยก็แสดงว่ายังมองไม่ครบทุกด้าน ถ้ามองครบทุกด้านแล้วเรื่องนี้ไม่มีทางพูดได้ว่าผิดหรือถูกครับ ก็แค่คล้ายๆมนุษย์เทียม แต่ก่อนสังคมก็แอนตี้ เพศหญิงเทียม เหมือนกัน เอิ๊ก

แต่ในฐานะวิศวกร ก็คงชื่นชมอ่ะครับ เขาเก่งจริง >_<

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 20:33:03 »
ใช่แล้วครับ มองกันได้หลายด้าน ไม่มีถูกมีผิด อยากฟังความเห็นจากเพื่อนๆ เฉยๆ
ผมคิดเล่นๆว่า สัก 30-40 ปีข้างหน้า ถ้าผมยังไม่ตายนะ ก็คงวัยชรามากละ
คนที่จะคอยดูแลผม จะเป็นลูกเป็นหลาน
หรือจะเป็นหุ่นยนต์ที่ลูกผมซื้อมาไว้ดูแลผมแทน 555  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 20:57:06 »
"อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน เติมความคิดสติเราให้ทัน"  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 21:10:12 »
ผมอยากขับกันดั้มด้วย 

กันดั้ม อิคคิมัส ฟิ้วๆๆๆ  :D :D :D

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 21:39:10 »
เนียนดีจริงๆ หุ่นตัวนี้ ผมไม่เห็นรอยต่อของอุปกรณ์ที่ขยับได้เลยอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 23:15:01 »
ใกล้เข้ามาทุกวันกับสงครามหุ่นยึดโลก ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 15:17:23 »
สุดยอดเลยนะเนี่ย ถ้ามีก็ดีนะ ผมจะได้ซื้อไว้ซักตัวให้ซักผ้าให้ที่บ้าน แต่ในฝากยุโรปทำไมเขาไม่ทำกันบ้างหละ เห็นแต่ญี่ปุ่น