ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review ทดลองขับ Volvo S60 ใหม่ //  (อ่าน 30115 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เสร็จแล้วครับ เชิญได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1942:-volvo-s60-&catid=66:premium-compact&Itemid=85

คลิป ทดลองขับ โดยผม กับ แพน จะตามมาหลังจากนี้ ครับ

อ้อ ฝาก The Coup Channel ตอนใหม่ด้วยนะครับ
BnN & Toyd พาคุณไปลองระบบ City Safety และ Pedestrian Safety ของ S60 ใหม่กันครับ
คลิกเข้าไปดูได้ ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2110:the-coup-channel-chirp-volvo-s60-&catid=93:thecoupchannel&Itemid=55

ออฟไลน์ phurinr

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review ทดลองขับ Volvo S60 ใหม่ //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 00:54:45 »
คนเเรกเลย+

ออฟไลน์ kritphakhin

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review ทดลองขับ Volvo S60 ใหม่ //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 00:57:19 »
คนที่2 ครับ แต่อยากได้สีแดงอ่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:01:07 โดย kritphakhin »

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:01:53 »
Thanks อ่านแล้วอยากได้เลยครับ  8)

รู้สึกว่าราคาคุ้มจริงๆ

My lovely A

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:11:10 »
แวะมาแปะโป้งก่อนครับ เดี๋ยวไปอ่านต่อ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:46:47 »
พี่จิมมี่ครับ ผมว่าพี่น่าจะเขียนคู่ชกรุ่นนึง...

น่าจะเล่าถึง IS 250 ด้วยนะครับ เพราะพิกัดเดียวกัน (ถึงราคากันไปหน่อยก็ตามที)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:48:59 »
สีดำใน S60 สวยดี  ถ้ามันหนักน้อยกว่านี้คงไปได้สวย  ว่าแต่ท่มันกินน้ำมันผมว่ามันเพราะอัตราทดเกียร์สุดท้ายแน่เลย

0.9 กว่าทั้งๆที่ควรจะเป็น 0.685-0.789 อะไรประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:35:48 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TJ_NARAK

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 02:03:21 »
ขอบคุณมากเลยครับ จะรีบไปอ่านครับผม  ;D ;D ;D
CAR IN MY DREAM -> BMW X3 F25 + BMW 320d + MINI COOPER S COUNTRYMAN ALL4 + GOLF Gti

ออฟไลน์ GivesZa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 02:16:40 »
พี่จิมมี่

ผมมีอะไรจะบอก....

"ตอนผมอ่านรีวิวนี้...จิตใจเหมือนไปอยู่สถานปฎิบัติธรรมเลยอ่ะครับ"

เหมือนกำลังมองดู s60 ด้วยความอ่อนโยน เอ็นดู  ... เอาผมซึ้งไปหลายนาทีเลย

อิอิ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:44:47 »
ขอบคุณครับพี่

ว่าแต่มีที่พิมพ์ผิดอะครับ

" S60 ใหม่ มีขนาดตัวถังยาว 4,628 มิลลิเมตร กว้าง 1,865 มิลลิเมตร สูง 1,484 มิลลิเมตร ระยะฐานล้อ
2,776 มิลลิเมตร เมื่อเปรียบเทียบกับรถรุ่นเก่า ซึ่งมีความยาว 4,603 มิลลิเมตร กว้าง 1,813 มิลลิเมตร
สูง 1,428 มิลลิเมตร ระยะฐานล้อ 2,715 มิลลิเมตร แล้ว จะพบว่า S60 ใหม่มีขนาดใหญ่กว่าเดิม ใน
ทุกสัดส่วน ยกเว้นความยาวทั้งคัน ที่สั้นลง 25 มิลลิเมตร นอกนั้น กว้างขึ้น 52 มิลลิเมตร สูงขึ้น
55 มิลลิเมตร และระยะฐานล้อยาวขึ้น 61 มิลลิเมตร "

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:46:06 »
อ่านจบแล้ว

ด้าน -
spec เครื่องยนต์เหมือนจะแรง แต่พอคุณ jimmy ทดสอบแล้ว กลายเป็นว่า ไม่ได้แรงมากมายอะไร

ด้าน +
ชอบ design ภายนอกดูหรูและ sport รวมกัน
ภายใน ก็เรียบง่าย ดูสะอาดตาดี

สรุป ราคาไม่แรง (แต่ผมก็ยังเอื้อมไม่ถึงอยู่้ดี)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:12:12 »
ขอบคุณครับ น่าสนใจอย่างแรง ดู clip ทดสอบสมรรนะในเว๊ป volvo.com/th มาหลายรอบแล้ว

ราคาก็น่าคบมากมาย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Digi0001

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:28:45 »
ขออนุญาตเตือนด้วยความเคารพครับ

ปกติ ผมจะเข้ามาอ่านเนื้อหาจากเวปของคุณ JiMMY สม่ำเสมอ (แต่ก็อ่านเฉย ๆ ไม่ได้คิดจะ post อะไรใด ๆ ครับ)

แต่ผมก็สงสัยและอดรนจนทนไม่ได้ว่า ทำไมถึงยังไม่มีใครพูดถึง (อย่างเช่นใน web review ทดลองขับ Volvo S60 ใหม่ครับ)

ว่าคุณ JiMMY ครับ

"คุณกำลังทำผิดกฏหมายอยู่ครับ"

ไม่ใช่กฏหมายด้านสื่ออะไรใด ๆ แต่

"คุณนำรถป้ายแดงไปขับหลังพระอาทิตย์ตกดินครับ"

ผมยอมรับว่า อาจจะดูไร้สาระ คนเข้าขับป้ายแดงตอนกลางคืนกันเกร่อไป

แต่เพราะอย่างนี้ไม่ใช่หรือครับ ที่ทำให้บ้านเมืองเราต้องเป็นแบบนี้ เพราะทุกคน "ไม่เคารพกฏหมาย" (แล้วจะมีกฏหมายไว้ทำอะไร)

โอเคครับ ผมก็ยอมรับว่า กฏหมายป้ายแดงมันออกมาร่วมหลายสิบปีแล้ว มันล้าสมัย ไร้สาระ

แต่ถ้างั้น ก็ไปแก้กฏหมายก่อนสิครับ

เพราะสิ่งที่คุณทำ มันก็ยังมีบทบัญญัติเขียนไว้ตรง ๆ ว่ามัน "ผิดกฏหมาย"

ในฐานะที่คุณเป็นสื่อ (ด้วย) ผมเองไม่อยากให้คนที่อยู่ในฐานะ "สื่อ" มาทำ "ผิดกฏหมาย" ซะเอง

ผมเองยอมรับว่า ผมได้ประโยชน์จากข้อมูลที่คุณ JiMMY ได้นำเสนอครับ และขอบคุณมาด้วย ณ ที่นี้

แค่อยากเตือนมาด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:29:15 »
ตอนแรกผมกับจิมมี่ก็คาดกันไว้ว่าด้วยเครื่องแบบนี้เกียร์แบบนี้ อัตราเร่งของมัน
ต้องถึงใจยิ่งกว่า 320d,C250CGi เป็นแน่แท้

แต่เอาเข้าจริง กลับไม่ได้เร็วอะไรขนาดนั้น ถ้าให้บอกตรงๆ
สมมติว่าแข่งกันที่คลองห้า ถ้าคนขับ Volvo กดคันเร่งช้าไปนิดเดียว
ก็มีสิทธิ์โดน Teana 250XV กิน ไม่เชื่อลองเทียบตัวเลขดูได้
หรือเอาไปเทียบกับ Camry Hybrid ดูก็ได้

นั่นคือสิ่งที่เวลามันฟ้องให้เห็นอยู่ ไม่ต้องมีอะไรเพิ่ม แต่เสริมนิดว่า
เวลาขับจริงๆ มันไม่ได้รู้สึกเช่นนั้นเลย เครื่องเทอร์โบของมันมีแรงบิด
ให้รู้สึกได้ว่ามันเป็นเทอร์โบแน่ๆ ดังนั้นถ้าดูจากองค์ประกอบของรถ
คาดว่าน้ำหนักรถ ที่หนักกว่า 320d, C250 มาก จะมีส่วนในการ
ทำให้อัตราเร่งลดน้อยถอยลง ..อาจจะเป็นเพราะเหล็กตัวถัง
และอุปกรณ์ต่างๆที่ยัดเข้าไปทำให้น้ำหนักเยอะ

ความเร็วสูงสุด ซึ่งตรงนั้นน้ำหนักรถมีผลไม่มาก S60 แพ้ชาวบ้าน
นิดหน่อย อาจเป็นผลมาจากการเลือกใช้เทอร์โบที่มีขนาดเล็ก
ทำให้รอบปลายค่อนข้างไม่ไหลลื่น เป็นสิ่งที่แลกมากับ response
ที่รวดเร็วกว่า ติดบูสท์เร็วกว่า ขับในเมืองคล่องกว่า

ท้ายที่สุด ราคา และอุปกรณ์ที่ให้มา อาจจะทำให้ใครหลายคน
มองข้ามข้อเสียเปรียบเรื่องอัตราเร่งไปได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:35:24 »
ี่รุ่น ดีเซล จะมีทั้งรุ่น D3 วางเครื่องยนต์ D5204T2 บล็อก 5 สูบเรียง DOHC 20 วาล์ว 1,984 ซีซี
Commonrail Turbo 163 แรงม้า (HP) ที่ 2,900 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 400 นิวตันเมตร

เอ แรงม้าสูงสุดอยู่ที่ รอบ 2900 เอง  แสดงว่าต้องมีเกียร์เยอะแน่ๆเลย  แล้วอยู่ที่รอบต่ำแบบนี้ จะมีผลทำให้ประหยัดน้ำมันขึ้นเพราะถึงจุดที่ได้แรงม้าสูงสุดได้ไวขึ้นป่าวน๊า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:41:58 »

"คุณนำรถป้ายแดงไปขับหลังพระอาทิตย์ตกดินครับ"

ผมยอมรับว่า อาจจะดูไร้สาระ คนเข้าขับป้ายแดงตอนกลางคืนกันเกร่อไป

แต่เพราะอย่างนี้ไม่ใช่หรือครับ ที่ทำให้บ้านเมืองเราต้องเป็นแบบนี้ เพราะทุกคน "ไม่เคารพกฏหมาย" (แล้วจะมีกฏหมายไว้ทำอะไร)

โอเคครับ ผมก็ยอมรับว่า กฏหมายป้ายแดงมันออกมาร่วมหลายสิบปีแล้ว มันล้าสมัย ไร้สาระ

แต่ถ้างั้น ก็ไปแก้กฏหมายก่อนสิครับ

เพราะสิ่งที่คุณทำ มันก็ยังมีบทบัญญัติเขียนไว้ตรง ๆ ว่ามัน "ผิดกฏหมาย"

ในฐานะที่คุณเป็นสื่อ (ด้วย) ผมเองไม่อยากให้คนที่อยู่ในฐานะ "สื่อ" มาทำ "ผิดกฏหมาย" ซะเอง

ถ้างั้นต่อไปนี้ 0-100, 80-120 กับความเร็วสูงสุดในแต่ละเกียร์ ไม่ต้องมีในรีวิวโอเคไหมครับ?

ถ้าจะให้เล่นตามกฏหมาย 100% อย่างที่คุณต้องการจริงๆ ก็จะต้องไม่มีตัวเลขดังกล่าวให้เราเห็นในรีวิวนี้
0-100 ทำในเมืองไม่ได้ เพราะในเขตเมือง วิ่งได้ไม่เกิน 60 ต้องออกไปวิ่งต่างจังหวัดนอกตัวเมือง
ทดสอบบนทางด่วนก็ไม่ได้ เพราะถ้าคุณหยุดรถบนทางด่วนโดยไม่มีเหตุอันควรก็ผิดกฏหมายครับ

80-120 ก็ทำไม่ได้ เพราะบนทางไหนๆในประเทศไทย แม้แต่ทางด่วนก็วิ่งได้ 110
ทางต่างจังหวัดกฏหมายกำหนดไว้ที่ 90

ความเร็วสูงสุดในแต่ละเกียร์ ทำได้แค่ 1 กับ 2 เพราะเกียร์ 3 รถส่วนมากจะเกิน 110

คุณอาจจะบอกว่าก็ไม่ต้องทดสอบบนถนนสิ ไปวิ่งคลองห้าสิ เสียใจครับ คลองห้าไม่เปิดให้รถที่ไม่ใช่
รายการแข่งหรือรายการคลับเข้าไปวิ่งจนกว่าจะอาทิตย์ตกดิน..รถป้ายแดงวิ่งไม่ได้

ก่อนที่คุณจะลงมือตำหนิเรา ผมอยากให้ลองนึกภาพแทนเราทีครับ ว่าถ้าไม่งั้นแล้วจะให้เราทำอย่างไร
การที่เราเลือกจะทำผิดกฏหมายโดยทดสอบตัวเลขต่างๆในรถป้ายแดงหลังอาทิตย์ตกดิน
เพื่อให้การจราจรน้อยลง มีความปลอดภัยมากขึ้น กับทดสอบตัวเลขต่างๆตอนก่อนพระอาทิตย์ตกดิน
ซึ่งการจราจรหนาแน่น เสี่ยงอันตรายกว่าไหม

อย่ามาบอกให้ผมไปเที่ยวแก้กฏหมายครับ ถ้าสื่อเล็กๆอย่างเราแก้กฏหมายได้ ป่านนี้กฏหมายถูกแก้
ไปเป็นร้อยๆข้อแล้ว เพราะใครก็แก้ได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ gauygeng

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:55:00 »
ขอบคุณมากครับ ความปลอดภัยสุดยอดมาก

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:56:51 »
อยากทราบว่า จอ ดู DVD ได้ใช่มั้ยครับ

แล้วยางเป็น Runflat เหมือน BMW ใช่มั้ยครับ เพราะเห็นไม่มียางอะไหล่

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:57:06 »
แต่เดี๋ยวก่อน ก่อนที่จะลืม

จากในรีวิว

"อย่าว่าแต่ผมเลย ขนาดตาแพน Commander CHENG ของเราเองก็เถอะ พอรู้ว่า S60 จะมาอยู่ในมือ
ของพวกเรา เจ้าตัวถึงกับลั่นล้าพุงกระเพื่อม กันเลยทีเดียว"

.... :-\

ได้ข่าวว่าแกเองก็ยื่นกระเพื่อมไม่แพ้ชั้นเลยนะเว้ย ไอ้จิมมม

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:11:42 »
สงใสครับ ...สงใสมานานแล้วด้วยว่า ....

ทำไม วอลโว่ ถึงเปลี่ยนระบบขับเคลื่อนจาก ที่เคยเป็นขับเคลื่อนล้อหลังเหมือนรุ่นเก่าๆ มาเป็นขับเคลื่อนล้อหน้าล่ะครับ .... ??

ทั้งๆที่  BENZ กับ BMW ก็ขับหลังมาตั้งนมนาน ไม่เห็นเค้าจะเปลี่ยนเป็นขับหน้า แบบ วอลโว่เลย .... ??

มันเพราะอะไรครับ ??? ....

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:23:17 »
อันที่จริง ผมก็ยอมรับมาตลอดนะ ว่าผม "จำเป็น และ จำใจ ต้องทำผิดกฎหมาย"

และก็เคยบอกไปแล้วว่า "ถ้าไม่อยากให้ผมทำผิดกฎหมาย ก็ไม่ควรอยู่เฉยๆ หรือแค่เขียนในลักษณะนี้
แต่ควรจะสร้างสนามทดสอบมูลค่า หลักพันล้านเหรียญ ให้ผมเข้าไปเช่าใช้บริการกันเสียเลยสิ"
เพราะสนามทดสอบ และสนามแข่งรถในเมืองไทย มันไม่มีที่ไหน ที่สามารถจะใช้ความเร็วสูงๆ ต่อเนื่อง ได้ยาวๆ อย่างปลอดภัยเลยสักที

ผมถึงได้เลือกที่จะทำการทดลองตอนกลางคืน
ถ้าเจอด่าน ผมก็ต้องคุยกับตำรวจ ตามปกติ ไม่มีข้อแม้

ผมมองเรื่องความปลอดภัย กับเพื่อนร่วมสัญจร และความปลอดภัยของตัวเองกับคนรอบข้าง เป็นหลักในกรณีนี้
ซึ่ง ยังไงๆ ก็คงต้องยอมทำผิดกฎหมาย เพราะ มันจนใจ และจนปัญญาจริงๆ

ดังนั้น ผมเลือกที่จะทำผิดกฎหมายเสียเอง แต่ลดความเสี่ยงด้านอุบัติเหตุให้กับสังคมส่วนรวม นั่นน่าจะเป็นทางออกที่สวยสุดแล้วครับ

----------------------------

volvo เปลี่ยนระบบขับเคลื่อน เพราะพวกเขาไม่ได้มองที่สมรรถนะ เป็นประเด็นหลัก
การทำรถขับล้อหน้า ให้ขับสนุก แม้จะไม่เท่ารถขับล้อหลัง แต่ก็ทำได้ใกล้เคียง
การลดต้นทุน ในการบริหารจัดการชิ้นส่วน และการผลิต รวมทั้งการพัฒนา ก็เป็นอีกเหตุปัจจัยหนึ่งครับ
ที่ผ่านมา วอลโว เอง ก็ไม่ได้มีเงินมาก ในการพัฒนารถยนต์รุ่นใหม่ ยอดขายไม่ใช่ว่าจะดีนัก
เมื่อเทียบกับคู่แข่ง ดังนั้น must ใช้แพล็ตฟอร์มร่วมกันได้เยอะที่สุดเท่าที่ทำได้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:28:12 »
ส่วนเรื่องป้ายแดงวิ่งกลางคืน ... เอาในแง่ผู้ใช้งานอย่างผม .... ที่เลิกงาน 17.30น. กว่าจะขับรถกลับบ้านจากสาธร มายังรังสิต ก็ปาเข้าไป เกือบ 2 ทุ่มทุกวัน ....

และกว่าผมจะหลุดจากถนน สาธรได้ ก็ 6โมงเย็นกว่าๆ บางที 1ทุ่มเลยก็มี ..... จะให้ผมทำไงครับ ...

นอน office หรอไงกันครับ .....
--------------------------------------------

อ๋อ เข้าใจล่ะครับ ..... ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:32:07 โดย apinui »

ออฟไลน์ zipboy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:04:26 »
สงใสครับ ...สงใสมานานแล้วด้วยว่า ....

ทำไม วอลโว่ ถึงเปลี่ยนระบบขับเคลื่อนจาก ที่เคยเป็นขับเคลื่อนล้อหลังเหมือนรุ่นเก่าๆ มาเป็นขับเคลื่อนล้อหน้าล่ะครับ .... ??

ทั้งๆที่  BENZ กับ BMW ก็ขับหลังมาตั้งนมนาน ไม่เห็นเค้าจะเปลี่ยนเป็นขับหน้า แบบ วอลโว่เลย .... ??

มันเพราะอะไรครับ ??? ....

ลดต้นทุนเป็นเหตุผลหลักครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:10:29 »
ชอบตรงที่ประกอบจากนอกแล้วทำราคาได้ที่ 2.99 ล้านนี่แหละครับ ผมว่าน่าสนใจมากเลยนะครับ
 ตรงอุโมงเพลากลางผมว่าน่าจะทำให้เรียบไปเลยหรือให้ลดต่ำมากกว่านี้น่าจะดีนะครับ แต่คงจะทำเผื่อไว้ในตัวขับ 4WD

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:13:38 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว

ภายในดูแปลกตาไปหน่อยนะครับ แต่ก็เรียบๆดี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:26:38 »
ขออนุญาตเตือนด้วยความเคารพครับ

ปกติ ผมจะเข้ามาอ่านเนื้อหาจากเวปของคุณ JiMMY สม่ำเสมอ (แต่ก็อ่านเฉย ๆ ไม่ได้คิดจะ post อะไรใด ๆ ครับ)

แต่ผมก็สงสัยและอดรนจนทนไม่ได้ว่า ทำไมถึงยังไม่มีใครพูดถึง (อย่างเช่นใน web review ทดลองขับ Volvo S60 ใหม่ครับ)

ว่าคุณ JiMMY ครับ

"คุณกำลังทำผิดกฏหมายอยู่ครับ"

ไม่ใช่กฏหมายด้านสื่ออะไรใด ๆ แต่

ผมเองยอมรับว่า ผมได้ประโยชน์จากข้อมูลที่คุณ JiMMY ได้นำเสนอครับ และขอบคุณมาด้วย ณ ที่นี้

แค่อยากเตือนมาด้วยความเคารพครับ

การมาพูดแบบนี้แสดงว่าคุณทำตามกฏหมายทุกข้ออย่างเคร่งครัดใช้มั้ยครับ  การกระทำที่เอารถป้ายแดงมาวิ่งตอนกลางคืน
กฏหมายข้อนี้สมควรยกเลิกไปได้นานแล้ว  เพราะอะไร  ตปท  เค้าซื้อรถมาต้องได้ป้ายทะเบียนแล้ว  แล้วประเทศไทยล่ะกว่าขนส่งจะให้ป้ายมา กี่วัน/กี่เดือน  ดังนั้นมันก็ไม่แปลกที่คนเค้าจะไม่ทำตามกฏหมายที่ทุเรศอย่างข้อนี้  ผมซื้อรถมาถ้าจะใช้กลางคืนก็สิทธิของเราถ้าเราจำเป็นที่จะใช้มัน

การขับรถเร็วก็อยู่ที่เราเราถูกจับเราก็ผิดจบ  แต่คนอื่นที่ไม่ทำก็โอเคไป  แต่การที่มาพูดแบบนี้เหมือนกับว่าท่านขับตามป้ายจราจรทุกป้ายเลยใช่มั้ย  ขับเข็มความเร็วตามป้ายจราจรตลอดใช่มั้ย  ผมเชื่อนะว่าไม่มีทางที่ใครทำตามได้  ต่อให้คนที่ออกกฏหมายก็ตาม  แต่ถ้าคุณทำนั้นทุกข้อผมก็ยกย่องครับ    ปล.ผมไม่ได้ขัดแย้งอะไรกับกฏหมายนะแต่ในชีวิตจริงของคนทุกคนบนโลกนี้เกินกว่า 99.9% ที่ทำแบบที่เห็นได้บนถนนทั่วไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:45:16 »
 ;D ;D ;D...........Oh man! it does everything...........then I can take nap while driving now........thanks a really good reviewing  for us  8).
                                                                                                                     yogibear

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:53:28 »
รูปสวยมากครับ สำหรับรีวิว ขอบคุณมากครับ

ปล. เรื่องขับรถป้ายแดงเวลากลางคืนนี้ผมว่าเป็นใครมันก้ต้องขับทั้งนั้นแหละครับ ยิ่งโดยเฉพาะถ้าคุณซื้อมาแล้วก้มีคันนั้นแค่คันเดียวด้วย อย่างเช่นพวกคนทำงานทั้งหลาย กว่าจะเลิกงาน จะให้จอดรถไว้บริษัทแล้วโบกแท็กซี่กลับหรือครับ หรือเวลาเราไปเที่ยวบาร์ช่วงกลางคืนงี้ จะให้นอนอยู่ที่บาร์หรือผับนั่นหรอครับ(ถ้าไม่เมานะ)
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:55:15 »
กฏหมายการจราจรนั้นถ้าทีมงานทุกท่านเคร่งครัดกันมากคงจะทำธรรมะออนไลน์มากกว่ายานยนต์แล้วล่ะครับ  ;D

โดยธรรมชาตินั้นแล้วยืมรถเค้ามาแล้วจะมาทดสอบหน่อมแน้มไอ้นั่นก็ไม่ดีไอ้นี่ก็กลัวมันก็จะเขียนอะไรไม่ได้นอกจากความนั่งสบายของเบาะซึ่งไม่ต่างอะไรจากเนื้อหาในหน้านิตยสารทั่วไป อยากให้เข้าใจตรงนี้นิดหน่งครับ ตำหนิเรื่องกฏหมายก็ดีแต่ถ้าตึงเกินไปก็จะไม่ได้อะไรเลยยืมเค้ามาเสียเวลาเปล่า ตาจิมมี่แกก็ไม่ได้เอาป้ายแดงมาใช้วิ่งกลางคืนทุกวัน ไม่ได้ทำความเร็วสูงสุดทุดคืน ไม่ได้ชักชวนให้สมาชิกคนอื่นๆแหกกฏหมายเหมือนเว็บอื่นๆทำกัน ทุกวิสัยนั้นเพื่องานและความรู้ไม่ใช่ความสะใจส่วนบุคคล ทำผิดก็ยอมรับผิดเอาความผิดไว้กับตัวไม่ใช่อ้างไปทั่วว่าคนโน้นก็ทำคนนี้ก็ทำ ไหงไม่ไปจับมันเรื่องนี้น่าจะเพียงพอให้มองข้ามเรื่องป้ายแดงกับความเร็วไปได้นะครับ เพราะแกก็พะเอาไว้ว่าเสียค่าปรับก็ไปจ่ายทุกครั้งไป ไม่ใช่ยื่นใบแดงให้ตัวเองรอดตัว   :)

ตินิดนึงตรงที่ภายในของรถต้นแบบยังกะยกมาจากยานอวกาศ xeno saga แต่ไหงตัวผลิตขายจริงมันไม่เหมือนกันสักนิดเดียว!!!! ในเมื่อตัวร่างกับของจริงมันแตกต่างกันสุดขั้วเช่นนี้เวลาเปิดตัวรถต้นแบบอย่าให้มันล้ำยุคเกินไปเลยครับค่ายรถทั้งหลาย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 13:11:55 »
คือไม่อยากให้เข้าใจกันผิดน่ะครับ คุณ digi001010 ผมว่าเขาเตือนเขาก็หวังดีครับ
แต่เพียงแต่ว่าผมก็อยากเรียกร้องให้มองจากมุมของพวกผมบ้างว่าข้อจำกัดนั้นที่จริง
มันเยอะขนาดไหน

ถ้าจะตรงตามกฏ ก็ต้องตรงทุกข้อ ถ้าจะทางสายกลาง ก็ต้องสายกลางได้หลายข้อ
ไม่ใช่กับเฉพาะข้อที่ตัวเองชอบ อันนี้คนทั่วไป กับสื่อ กินข้าวหม้อเดียวกันครับ