ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามนอกเรื่องครับ เกี่ยวกับอาชีพเซลล์ขายรถ  (อ่าน 30611 ครั้ง)

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
ถ้าเราจะต้องการไปสมัครเป็นเซลล์ขายรถ เราจะต้องรอเค้าประกาศรับสมัครหรือว่า เราสนใจที่ไหนเราก็ไปสมัครได้เลย แล้วเราควรเตรียมความพร้อมอย่างไรบ้าง แล้วมีเกณฑ์ในการพิจารณาอย่างไรว่าเราควรไปสมัครเป็นเซลล์ขายรถยี่ห้อไหนครับ รบกวนช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ  ขอบพระคุณทุกๆท่านอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: ขอสอบถามนอกเรื่องครับ เกี่ยวกับอาชีพŬ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 15:32:25 »
เท่าที่เคยถามกับคนรู้จักนะครับ

เอาเฉพาะ 0 honda อนุภาษ ที่ภูเก็ตนะครับ เค้าบอกว่า จบอะไรมาก็ได้ ทาง 0 เค้าจะอบรมเราก่อนเต็มๆ สามเดือนครับ

พอครบสามเดือนจะมีการสอบ สอบผ่านปุ๊บก็ เค้าก็จะให้เราขายจริงเลย

ส่วนค่าคอมมิชชั่น พี่เค้าบอกมาว่า

jazz, city,  ได้คันละ 600

civic, freed ได้ 800

accord, crv ได้ 1200

ต่างกันกะที่โตโยต้า ผมก็มีคนรู้จักเหมือนกัน แต่ระบบการอบรมก่อนทำงานจริงผมไม่ทราบครับ รู้แต่ว่า

ค่าคอมมิชชั่น vigo ได้ 2200 ต่อคัน โอ้ววว ผมยังตะลึงเลย

ส่วนค่าคอมจากไฟแนนซ์นั้น ถ้าลูกค้าซื้อผ่อน เราก็ได้ด้วย แต่คิดยังไงนั้นผมก็จำไม่ได้แล้วครับ

ลูกค้าซื้อสด เราก็อดค่าคอมจากตรงนี้ไปครับ  นี้เป็นข้อมูลคร่าวๆ นะครับ เท่า่ที่จำได้ อิอิ

ปล. อันนี้เฉพาะตัวแทนจำหน่ายที่ภูเก็ตน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2010, 16:32:03 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไม่จำเป็นว่าต้องเปิดครับ

เพราะมีเซลล์เข้า ออก กันทุกเดือน  ;D

แต่ความรู้ขั้นต่ำก็แล้วแต่ยี่ห้อน่ะครับ

อย่าง Toyota Honda Nissan นี้ก็ไม่ควรต่ำกว่า ป6 น่ะ แต่ได้ปริญญา เขาก็ไม่ว่า

แต่อ่านออก เขียนได้ พูดคล่อง ภาษาไทยชัด ภาษาอังกฤษดี ภาษาอื่นๆเสริม

ก็แล้วแต่ แต่คุณต้องสอบ สอบปากคำ อิอิ และดูแวว ก่อนว่าจะขายได้ เปล่า

แต่ผมอยากบอกว่า อาชีพขายรถ สำหรับผม ถือว่าแข็งกันดุเดือดมาก ไม่ต้องไปดูบริษัทคู่แข็ง

ยี่ห้อเดียวกัน แต่คนละศูนย์ฯ หรือ ในศูนย์ฯ เดียวกันก็มีแทงข้างหลังกันได้

เงินเดือน บางยี่ห้อมี บางยี่ห้อไม่มี อย่าง มิสซูบางที่ไม่มีเงินเดือน แต่ให้ค่าคอมฯสูง

ฮอนด้ามีเงินเดือนระดับหนึ่ง ค่าคอมฯ ตาหาก โตโยต้า บางที่มีเงินเดือน บางที่ไม่มี

ค่าคอมฯก็ไม่เท่ากันแล้วแต่บริษัทฯ ตัวแทน (ไม่ใช้ศุนย์ฯน่ะ)

ส่วนพวกรถยุโรป BMW Benz มีเงินเดือนพอสมควร ค่าคอมฯเยอะ ภาษาต้องได้

อ่านภาษาอังกฤษได้ เขียนได้ พูดต้องดี และมีอบรมบุคลิคภาพ

จะขายในมอเตอร์โชว์ ต้องสอบเข้าไปขาย ใครสอบไม่ผ่าน ก็ไปขายที่โชวรูม

เอาแค่นี้แล้วกัน แต่ผมว่า อาชีพขายรถนี้ มันโหดมาก น่ะ ไม่ลองดู ขายยา ดูล่ะ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
อู๊ยยยยย  ไปสมัครเซลล์ขายรถดีกว่า  ยิ่่งตกงานอยู่ เบื่อๆ 

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องขยันทำงานนะครับ ยิ่งปัจจัยที่จะได้เงินอยู่นอกตัวเราด้วย ต้องทำใจด้วยว่าบางคนก็มาเทสท์รถเพื่อรับรู้สมรรถนะของมันเท่านั้นเองด้วย (ที่ไม่ใช่นักข่าว)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ดูเหมือนจะได้เงินเยอะ แต่ไม่รวยหรอกครับ ถ้าเป็นยุคก่อนก็ไม่แน่
หาของไปขายเองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

ขายรถนี่นึกว่าได้เป็น% ซะอีก แฮะ แล้วของแถมทำไมเซลล์แต่ละคนไม่เท่ากันหรอครับ *-*

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
มันไม่ได้เป็น % ครับ

ผมเคย ทำรถยุโรบอยู่ยี่ห้อนึง รถเยอรมัน

ผมได้เงินเดือน แปดพัน ค่าคอมฯ รุ่นหนึ่งได้ สามหมื่น

แต่ถ้าออกมานานแล้วก็ได้เพิ่มอีก ห้าหมื่น เป็นต้น แต่ แต่

ไอ้ แปดหมื่นนี้ ต้องไปฟาดฟันกับ เซลล์คนอื่น ศูนย์ฯอื่น

เพื่อให้ได้ขาย ไม่น้อยกว่าเดือนละคัน ตกแล้ว บางที่ไม่มีค่าคอมฯ

แต่แค่ขายรถได้ แค่อยู่ได้ ถ้าเดือนไหนขายไม่ได้ เดือนหน้าก็ต้องเบิลคืน

ยิ่งบางที่รถต้องรอ ไม่มีส่งให้ลูกค้า ก็รอเงินกันไป บ้างที่ผมไม่อยากขายเพราะ

มันไม่มีรถส่ง ผมขายไป อีก สี่ห้าเดือนกว่าจะมีรถส่งให้ลูกค้า เงินผมก็ไม่ได้

ผมก็ต้องดันขายรถที่มีให้เลย สีที่มีให้ และรถใหม่ๆ ผมบอกเลยว่าไม่อยากขายที่สุด

เพราะไม่มีรถ รถมีไม่พอ แย้งกันเยอะ ขายไปค่าคอมฯ ได้ไม่มาก และต้องแข่งกับชาวบ้านอีก

ทำให้ผมอยู่ได้ไม่นาน เขาให้ผมผ่านโปรฯ และผมสอบเข้าไปขายในมอเตอร์โชว์ได้

แต่บอกเลยว่า ในงาน ผมขายไม่ได้ซักคัน เพราะ คนที่มาดูส่วนใหญ่ ไม่ได้ตั้งใจมาซื้อ

ถ้าตั้งใจมาซื้อ คือต้องนัดกับเซลล์ก่อน และเซลล์พาเข้ามาจบในงาน ก็เท่านั้น

แต่น้อยครับ เคยเห็นไหมครับ ว่า เซลล์ ที่ยืนรอคุณอยู่นะ มีกี่คน แต่รถมีกี่คัน

ปัจจุบัน ผมได้ได้ยุ่งเกียวกับ เซลล์ขายรถแล้วนะครับ เพื่อนเซลล์เก่า

ขายหัวหมดครับ ไม่มีใครติดต่อ ไม่มีการคุยหรือเจอกันอีกเลย

ผมเลยบอกได้ว่า ม้นเป็นสังคมเฉพาะจริงๆ น่ะ  ;D

ออฟไลน์ FyGI

"เตรียมใจ"

อย่างที่ความเห็นบนๆ บอก

มันไม่หมู ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

อนุภาษทำฮอนด้าด้วยหรอเนี่ย คิดว่าทำแต่ฟอร์ด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
อนุภาษทำฮอนด้าด้วยหรอเนี่ย คิดว่าทำแต่ฟอร์ด

เค้าเหมาหมดเลยครับ มาสด้า ฟอร์ด ฮอนด้า

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว