ผู้เขียน หัวข้อ: หาข้อมูลมาเดือนกว่าแล้ว คิดไม่ออกจิงๆ...เฮ้อ!!!  (อ่าน 5192 ครั้ง)

ออฟไลน์ MrB

• Newbie
  • *
ผมมีงบไม่เกิน 1.3 ล้าน อ่านรีวิว คอมเม้นท์ทั้งตัวรถ และเกียร์ตลอดเดือนที่ผ่านมา

ได้ไปลองดู แต่ยังไม่มีโอกาสได้ขับ แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ถูกว่าเลือกรถอะไรดี

Teana 200xl : ชอบมากที่สุด ดีไซน์ เบาะ ความใหม่ แต่ติดปัญหาที่เรื่องเกียร์ CVT ความทนทาน รวมถึงไม่สามารถขับเกิน
                      160km ติดต่อกันเกิน 1 ชม เพราะจะทำให้รถตื้อ ต้องพักซักครู่

Camry 2.0G : ตามมาเป็นอันดับ 2 ออฟชั่น รูปทรง ติดปัญหาเรื่องเบาะหลังนั่งสบายน้อยไปหน่อยและ โฉมนี้ออกมานานแล้ว

Altis 2.0G : อันนี้ก็ถือว่าเฉยๆ แต่ได้ประหยัดมา 3 แสน ไมเนอร์เชนจ์ เกียร์ใหม่ แต่ข้างหลังแคบไปหน่อย ผมตัวสูง 184 cm กลัวคน
                 นั่งหลังติดขา

Prius : ใหม่สุดๆ ทั้งโมเดล และเทคโนโลยี แต่ไม่มี shift lock และ วัสดุภายในดูถูกๆไปหน่อยดูแล้วเป็นรอยง่ายมากๆ

รบกวนพี่ Jimmy และเพื่อนๆในเวปฟันธง ให้หน่อยครับเหลือเวลาอีกไม่มากแล้ว เพราะคงต้องตัดสินใจก่อน 12/12/10 วันสุดท้าย

ของ Motor expo หรือว่ารอซื้อปีหน้าไปเลยดีครับ  โอ้ยยยยยยย!!! คิดไม่ออกจิงๆครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: หาข้อมูลมาเดือนกว่าแล้ว คิดไม่ออกจิงๆ...เฮ้อ!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 17:29:35 »
ชอบเทียน่า ก็ซื้อเทียน่าสิครับ
แค่ต้องดูแลระบบเกียร์มากขึ้นมานิดนึง อย่าขับกระชากลากถูมันมาก
ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไปครับ มันก็เหมาะสมกับบุคคิลของรถมันอยู่แล้วครับ
และผมไม่คิดว่าคนเราจะขับความเร็วขนาดนั้นคงที่เป็นชั่วโมงนะครับ

แล้วผมก็คิดว่าไม่ต้องเอามอเตอร์เอ็กซ์โปรมาเป็นเกณฑ์ก็ได้ครับ ผมก็ไม่เคยซื้อรถในงานอย่างนี้เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ terng46

• Newbie
  • *
Re: หาข้อมูลมาเดือนกว่าแล้ว คิดไม่ออกจิงๆ...เฮ้อ!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 17:40:08 »
teana นั่งแล้วชอบมากครับ
แต่ผมว่าซื้อนอกงาน ส่วนต่างนิดเดียว คิดดีดีก่อนเหอะครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 18:08:11 »
ผมว่ารักเทียน่า ก็ซื้อเทียน่าแหละครับ เรื่องเกียร์CVT  ผมว่าไม่ใช่ปัญหานะครับดูแลดีๆเปลี่ยนนำ้มันเกียร์ตามกำหนด ออกลดไม่กระชากผมว่าก็สามารถอยู๋ได้

เกิน1แสนสบายๆนะครับ แล้วเรื่องขับ 160 กม./ชม. แล้วรถตื้อผมก็ไม่เคยขับในรุ่น2.0หรอกครับ แต่ว่าคุณะขับ 160 นานๆขนาดติดกันหลายชั่วโมงเลยหรอครับ

ส่วนเรื่องออกรถตอนไหน ผมว่าเราต้องเอารถที่เราขับแล้วชอบ แล้วค่อยพิจารณานะคับ ยังไงก็อย่้ารีบเ้ลยครับหาสิ่งที่ชอบจริงๆดีกว่ารถมันอยู่ักับเราอีกหลายปีนะ

ครับ ;D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 18:43:38 »
เพิ่งรู้นะครับนี่ว่าขับ 160 เป็นเวลา 1 ชั่วโมงแล้วตื้อ
เคยได้ยินแต่วิ่ง 200+ เลยต้องชลอความเร็วก็หายครับ 160 ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
ผมเคยขับ 160 เป็นเวลา 2 ชม ก็ไม่ตื้อนะครับ แต่ไม่ได้ 160 ตลอดเพราะเจอไฟแดงบ้าง รถขวางบ้าง
ก็ไม่มีอาการครับ แต่ไม่ใช่ Teana ครับ

ผมก็ไม่มีความรู้มากนัก ผมว่าทำพวกช่วยระบายความร้อนเพิ่มน่าจะช่วยได้มั้งครับ
น้ำมันเกียร์คงร้อนเกินมั้งครับ

แล้วเปลี่ยนโช้คดีดีหน่อยน่าจะช่วยได้ ยางเกาะๆหน่อย
เพราะรถในรายการ ยกเว้น Teana วิ่ง 160 ล่ะวิ่งได้ดีแหละครับ แต่ผมรู้สึกเสียวๆนิดนึงครับ
คนอื่นๆอาจจะเฉยๆครับ อ้อ Prius ไม่เคยขับ

ผมว่าเลือกรถที่ชอบเอาดีกว่า ส่วนวิ่ง 160 นานๆน่าจะทำเพิ่มได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2010, 18:50:45 โดย udis »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 19:06:29 »
ในนี้เข้าท่าสุดคง teana 2.0เท่านั้นครับ

ผมใช้ 250xv อยู่ วิ่งเร็วก็ไม่เป็นอาการที่ว่านะครับ เพียงแต่ผมก็ไม่เคยขับ160+ เป็นเวลาถึง1ชม. แต่ถ้า30นาทีนี่เคยทำมาแล้วไม่เป็นครับ
แต่ถ้าวิ่ง140+150ตลอดทาง 700กิโลเมตร ไม่มีปัญหาแน่นอน ผมวิ่งประจำ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 21:58:04 »
ในชีวิตประจำวัน
เราจะทำความเร็วสูงๆกันขนาดนั้น บ่อยๆ ได้นานแค่ไหนกัน และทำแบบนั้นไปเพื่ออะไรกันหรือครับ?

การขับรถเร็วแบบนั้น ไม่ใช่เรื่องที่ดีต่อตัวรถเท่าไหร่เลย
และมันก็ไม่ได้ช่วยเซฟเวลาให้คุณได้เท่าใดนัก เมื่อเทียบกับ
การขับแค่ 110 - 120 คุณจะถึงที่หมายเร็วกว่ากัน ไม่น่าเกิน 10  นาที
ถ้าเป็นกรณีเร่งด่วน โอเค ขับไปเถอะครับ ระวังตำรวจ และเครื่องยิงเรดาห์กันด้วย
แต่ ถ้าในกรณีปกติละ...

ขับเร็วให้เหมาะสม ต่อตัวเอง และเพื่อนร่วมถนน ไม่เร็วเกินไป ดีกว่าครับ

และในเคสนี้ ผมว่าคุณน่าจะชอบรถที่นั่งสบายหน่อย ดังนั้น ตัดตัวเลือกทั้ง Altis และ Prius ออกไปก่อน

ที่เหลือ ไปลองขับ แล้วถามใจตัวเองครับ
อย่่าแค่นั่งอ่านรีวิวในเว็บของเราครับ

รถ คุณซื้อ คุณก็ควรจะลองขับเองครับ

ออฟไลน์ MrB

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 22:01:51 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นคับ ก็คงต้องซื้อตามเสียงหัวใจเรียกร้อง และตามเสียงของทุกๆท่านแหละครับ :) :) :) :)

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 22:20:52 »
ตัวเลือกที่ให้มา ขอเชียร์ Teana อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 23:26:09 »
อย่าซื้อรถเพราะแรงเชียร์ครับผม

ไปลองขับเองดีกว่าครับจะได้รู้กันไปเลย

ปล. เว็บนี้เราไม่ฟันธงให้นะจ๊ะ คุณเท่านั้นที่ต้องเป็นคนฟันเอง ฮิ้วๆๆๆ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 23:28:52 »
เอาที่ชอบนะ  ตัวเราเท่านั้นที่รู้    ผมก็ออกน้องหลามมาก็ยังชอบมากมาย  เลือกที่ชอบไม่เสียใจภายหลัง เงินเราทั้งน๊าน

แต่ Teana น่าสนแฮะ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 07:11:45 »
ชอบ Teana ก็ออก Teana ครับ แต่งนิดก็ลดภาพลักษณ์แก่ๆได้แล้ว
ผมเองก็ชอบ Teana เหมือนกัน ชอบ 2.0 sport มาก แต่พอเปรียบเทียบเข้า ให้อะไรน้อยไปหน่อย เลยออก 2.0G extremo ไป
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 07:58:53 »
วัสดุภายในของ Prius เป็นแบบ Rycycle ได้ แบบอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมครับ
และเท่าที่ผมสังเกตุดู Toyota ก็จะใช้พลาสติกลักษณะนี้มาตั้งแต่ Yaris
แถมยังโปรโมทอย่างภูมิใจในการมีส่วนช่วยรักษาสิ่งแวดล้อม

ดังนั้น หากสัมผัสแล้วไม่พอใจวัสดุที่เค้าทำมาตรงนี้ ก็สามารถไปเลือกยี่ห้อ
อื่นค่ายอื่นได้เลยครับ เพราะ Toyota เค้าไม่ยอมเปลี่ยนแน่ล่ะ มันเป็นความภาค
ภูมิใจของเค้า ไอ พลาสติกผิวสัมผัสห่วยๆ นี่แหล่ะ

PS ถ้าช่วยไปบอกต่อให้ผมเวลามีคนมาเขียนถามเรื่องนี้อีก ผมจะขอบคุณมากๆ เพราะ
เขียนเรื่องพลาสติก Toyota นี่มาจวนจะสิบรอบแล้ว เริ่มเหนื่อยตะหงิดๆ แล้ว

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 08:53:35 »
ผมก็เคยผ่านสถานการณ์คล้ายๆกันแบบนี้มาก่อน  เอาอย่างนี้แล้วกันครับ

1.ปิดหู เลิกฟังเสียงเชียร์จากคนอื่นก่อนครับ เพราะเราหาข้อมูลทางเทคนิค มาเยอะพอแล้ว รู้จุดเด่น จุดด้อย แตกต่างกันหมดแล้ว ไม่มีอะไรperfect แล้วก็ you get what you pay...

2.เปิดตา ลองดูว่าเรารู้สึกชอบ ถูกใจ รถคันไหนที่สุด เอาความรู้สึกอย่างเดียวก่อน ลองนั่งเอง ลองดูตามถนนที่เขาวิ่งๆกัน ถ้าเป็นไปได้ควรลองขับด้วย แล้วใจคุณจะส่งคำตอบมาให้เองครับว่าอยากซื้อคันไหน   

ลองนึกดูนะครับถ้าหากคุณต้องทนใช้รถที่คุณไม่ถูกใจ แต่ดันไปซื้อเพราะตอนนั้นหูเบา อยากได้ของที่ดีที่สุดในตลาดที่คนอื่นเขาว่า คิดมากเรื่องนู้น เรื่องนี้ อันนั้นดีกว่า จนได้รถที่จริงๆแล้วเราไม่ได้ชอบมาขับอยู่ทุกวันๆ แล้วเราจะมีความสุขไหมครับ ความสุขมันไม่ได้เกิดจากเหตุผล แต่เกิดจากอารมณ์ครับ

ตอนนั้นผมเลือกรถอยู่สองสามคัน แต่ก็ตัดchoiceออกไปได้ทีละคันๆ หนึ่งในนั้น ผมตัดเพราะรู้สึกว่ามันดูแก่มากๆเลย อีกทั้งผมเองก็เห็นว่าแถวบ้านมันมีแต่คนแก่ๆซื้อมาขับจริงๆด้วย ผมเลยตัดทิ้ง ทั้งๆที่มันเป็นรถที่ช่วงล่างดีเยี่ยม แต่ถ้าผมขับแล้วกลายเป็นคนแก่ผมคงไม่มีความสุขครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ Paul sa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 09:07:29 »
น่านเลย แบบคุณ Boonchoo8 แหล่ะ เราเปรียบเทียบได้แต่อยากให้คันที่เราต้องการสมบูรณ์แบบที่สุดนั้นไม่มีหรอก ต้องลองครับ (ไม่ใช่โฆษณาอัลติสนะ) ลองขับดู ที่เหลือก็อารมณ์ล้วนๆ ม่ายงั้นเดี๋ยวเครียดต้องนอนโรงพยาบาลเป็นอันไม่ต้องออกรถกันล่ะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 20:17:22 »
ถ้าแช่ความเร็ว 160 ผมว่าไปแอคคอร์ดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 21:46:08 »
ช่วงนี้ผมได้เข้าเมืองบ่อยมาก และทุกๆ ครั้งที่รถติด ก็จะมองระยะทางในหน้าจอ
ระยะทางแค่ 6 กม.Navi บอกว่าอีก 5 นาที ถึงที่หมาย แต่พระเจ้าจอร์จ ตรูรถติดอยู่อย่างงั้น
มาร่วมจะชั่วโมงแล้ว เผาน้ำมันไปเล่นๆ ฟรีๆ แม้มกี่ลิตรแล้วฟระ และผมก็จะนึกถึงรถ Hybrid
ทุกๆ ครั้ง จริงๆ นะ สำหรับบ้านเมืองที่รถโคตรติด ถึงจะซื้อหรือไม่ซื้อ ในใจเราก็จะนึกถึงรถ
็Hybrid แทบทุกครั้ง ประเทศไหนรถไม่ค่อยติด เค้าคงจะนึกถึงแต่เครื่อง ดีเซล แต่สำหรับบ้านเรา
น่ะ ความเจริญตอนนี้มันยังกระจุกในเมืองมากมาย ผังเมืองก็ห่วยแตก ก็นะ ถือว่าเป็นทางเืลือก
ทางนึงแล้วกันสำหรับ Prius

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 02:50:01 »
ผมเชียร์เทียน่าึครับ ส่วนตัวใช้ฟอจูนเนอร์ แต่ได้ลองขับลองนั่งมาทั้ง นิสสันเทียน่า ฮอนด้าแอคคอรด แคมรี่ไฮบิด
ผมชอบเทียน่าที่สุด(แต่คุณก็ต้องไปลองเองนะเพราะนี่ความคิดเห็นส่วนตัวผม)

ส่วนปัญหาเกียcvt กับเทียน่าญาติผมตัว250 ผมแช่160 ไว้ก็ปกติดีนะครีบไม่เห็นเจอปัญหาแบบในคลับเทียน่าเจอเลย

ผมว่าคนที่เจอปัญหาเกียร์cvt เป็นส่วนน้อยแต่เอามาโพส ส่วนคนไม่เป็นก็ไม่โพส ทำให้ดูเหมือcvt มีปัญหา

ออฟไลน์ MrB

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:00:13 »
เรียบร้อยโรงเรียน Motor expo ไปจอง Teana มาเรียบร้อยครับ

ขอขอบคุณคำแนะนำดีๆจากทุกๆท่านนะครับ  ;) ;) ;) :D :D :D