ผู้เขียน หัวข้อ: SKODA FABIA รถอะไรกินน้ำมัน 23Km/l ที่ 110-120Km/hr !  (อ่าน 12313 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
SKODA FABIA รถอะไรกินน้ำมัน 23Km/l ที่ 110-120Km/hr !
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 19:35:56 »
ผมเองเคยใช้ PASSAT TDi กินน้ำมันก็ราว ๆ 16-18 Km/l  100-120Km/hr

วันนี้มีโอกาศได้นั่งรถ SKODA FABIA รู้ว่ามันเครื่อง VW แต่ไ่ม่ได้คิดว่ามันจะประหยัดกว่า

ออกเดินทางไปกับเพื่อนตอนเช้า นครปฐม ราชบุรี ก่อนไปก็เติมน้ำมันไปเต็มถัง  สิบโมงมันกลับมาส่งผม แล้วก็วิ่งไปรับญาิติอีกสามสี่คน ไปราชบุรีอีก แล้วก็กลับมาส่งอีกรอบ แล้วก็ขับกลับบ้านไปพัก

เมื่อตอนเย็น ๆ เพื่อนมารับผมอีกครั้ง ไปกินข้าวกัน ผมเลยขอออกค่าน้ำมันที่เป็นธุระวันนี้ให้ วิ่งไปเติมน้ำมัน เติมไปได้ 7.8 ลิตร กับระยะทาง 183 Km

นี่ถ้าผมไม่ไ้ด้นั่งไปด้วยรอบแรกคงคิดว่าขับช้า ๆ กินลม แต่นี้เพื่อนเล่น110-120 มีเบรคมีเร่งตลอด

อะไรกันเนี่ย 183/7.8  เกือบ 23.5Km/l เลยนะนั่น

ไม่ต้อง Hybrid แล้วมั้งครับ ทำได้ขนาดนี้ ถ้าเป็นยี่ห้อตลาดคงดีไม่น้อย น่าเสียดายนะครับ

เอามาเล่าให้ฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2010, 19:41:49 โดย jaesz »

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
Re: SKODA FABIA รถอะไรกินน้ำมัน 23Km/l ที่ 110-120Km/hr !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 19:42:32 »
Skoda เคยแต่ตัวOctavia แต่ว่ามันได้แค่ 13เอง 23นี่ขนาดนั้นเลยหรอครับ?? ผมว่ามันชนะไฮบริดได้เลยนะ แถม ชนะECO Carอีก =_=" เสียดาย สำหรับผม คิดว่าSkodaมีอะไรที่ดี ให้บ้านเรารับรู้ได้ แต่ว่า ในบ้านเรามันช่างเงียบกริบเสียนี่ แต่สำหรับFabiaตัวใหม่ ในความคิดผม...........มันคือคู่แฝด Suzuki Swift หรือเปล่า ไม่รู้แต่ผม ชอบมันมากกว่าSwift *-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2010, 19:44:47 โดย Stradale »
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

jaesz

Re: SKODA FABIA รถอะไรกินน้ำมัน 23Km/l ที่ 110-120Km/hr !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 19:49:29 »
Skoda เคยแต่ตัวOctavia แต่ว่ามันได้แค่ 13เอง 23นี่ขนาดนั้นเลยหรอครับ?? ผมว่ามันชนะไฮบริดได้เลยนะ แถม ชนะECO Carอีก =_=" เสียดาย สำหรับผม คิดว่าSkodaมีอะไรที่ดี ให้บ้านเรารับรู้ได้ แต่ว่า ในบ้านเรามันช่างเงียบกริบเสียนี่ แต่สำหรับFabiaตัวใหม่ ในความคิดผม...........มันคือคู่แฝด Suzuki Swift หรือเปล่า ไม่รู้แต่ผม ชอบมันมากกว่าSwift *-*
Octavia นั่นเครื่องเบนซินหรือว่าดีเซลครับ ? ถ้าเบนซินผมว่ากินเท่า ๆ นั้นแหละครับ

Fabia ที่ผมนั่งวันนี้เป็น ปี 2004 เครื่องดีเซล  ไม่ได้ถามว่าเครื่องเท่าไหร่ (1.4 1.9)  รู้แต่  มันประหยัดเกินคาดจริง ๆ

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 19:56:17 »
Octavia นั่นเครื่องเบนซินหรือว่าดีเซลครับ ? ถ้าเบนซินผมว่ากินเท่า ๆ นั้นแหละครับ

Fabia ที่ผมนั่งวันนี้เป็น ปี 2004 เครื่องดีเซล  ไม่ได้ถามว่าเครื่องเท่าไหร่ (1.4 1.9)  รู้แต่  มันประหยัดเกินคาดจริง ๆ

เครื่อง 1.8ครับ ตัวปี 2003 ผมรู้สึกว่าจะเป็นตัว 1.8เครื่องเดียวกับAudi A4 1.8Tหรือเปล่า ไม่แน่ใจเหมือนกัน ส่วนตัวFabiaไม่เคยลองจริงๆ >_<
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 20:03:41 »
เป็นรถที่ประหยัดจริงๆครับคันนี้ 

ผมถึงกลับเปลี่ยนความคิดเรื่อง รถเก๋งดีเซลไปเลยทีเดียว
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 20:05:39 »
โทรถามมาแล้วครับ  1.9Sdi

ทำไมโตโยต้า นิสสันไม่เอาดีเซลเล็ก ๆ มาขายซะทีน้าาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2010, 20:08:19 โดย jaesz »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 21:54:15 »
เหตุผลง่ายๆ

ถ้าในเมื่อรถเก๋งเครื่องเบนซินยังายดีอยู่
แล้วเหตุใด ถึงจะต้องเอาเครื่องที่มีต้นทุนแพงกว่า แถมยังหนักกว่า อย่าง ดีเซล มาขายด้วยละ

นั่นคือแนวคิดของ ค่ายญี่ปุ่นหนะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 21:56:26 »
เล็งๆไว้ที่งานมอเตอร์โชว์ ไปลองมาแล้วด้วยครับ แต่เป็นตัว เบนซิน 1.2Trubo ครับ ใช้แพทฟอร์มช่วงล่าง กับ เครื่องยนต์เหมือน โฟล์คโปโลเด๊ะๆเลย
ขอบอกว่าจี๊ดมาก ถึงมากที่สุด เครื่องพันสองบ้าอะไรวะ พอบูสต์มาวิ่งอย่างกับเครื่องพันหก ถามให้เทียบกับมาร์ชนี่ มาร์ชชิดซ้ายเลยครับขอบอก
เกือบจะจองแล้ว แต่ใจเย็นบอกน้องเซลล์ว่าขอกลับมาปรึกษาภรรเมียก่อน

เมียบอกไม่เอาจะเอามาร์ช...จบข่าวเลย เมียบอกให้ถอยมาร์ชสองคัน คันนึงเกียร์ออโต้เจ๊แกขับ อีกคันเกียร์ธรรมดาให้ผมไปทำบ้าอะไรก็แล้วแต่..ว่าไปนั่น

ถ้าใครสนใจลองไปคุยดูครับ ถ้าจะเอาเบอร์เดี๋ยวให้หลังไมค์ พอดีไปคุยอยู่ที่บูทนั้นเกือบชั่วโมง
ณ ตอนนี้ ทำตลาดโดย MTM ครับ ราคาเร้าใจนะ ไม่ถึงล้าน ส่วนลดเยอะพอดูเลย แถมอัพเกรดความแรงก็ทำได้อีกตะหากนะ
ถ้าไม่ติดที่เมียนะ ผมจองแล้วหล่ะ อยากได้รถแบบนี้เลย แต่พอดีคันนี้แชร์กับเมีย เลยต้องตามใจคุณนาย

ปล.ถ้าไปลองหาเซลล์ชื่อน้องนุ่น บอกเสี่ยอาร์ต อิมเพรสซ่า เชียร์มาได้เลย... รถดีนะ แต่เสียที่ชื่อคนทำตลาดนี่แหละ
ระบบเครื่องยนต์ มันไม่ซับซ้อนนะ แต่ราคาอะไหล่ต้องวัดใจครับงานนี้

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 22:08:40 »
ดีเซล ประหยัดดีแบบนี้ก็ไม่แปลกครับ  :D
เมียบอกไม่เอาจะเอามาร์ช...จบข่าวเลย เมียบอกให้ถอยมาร์ชสองคัน คันนึงเกียร์ออโต้เจ๊แกขับ อีกคันเกียร์ธรรมดาให้ผมไปทำบ้าอะไรก็แล้วแต่..ว่าไปนั่น
เสี่ยอาร์ทครับ อีกคันเสี่ยขับเองไม่เลือกเองหรอครับ หรือจำกัดงบเลยต้องจัดสรรหน่อย

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 23:53:05 »
กลัวศูนย์บริการ และอะไหล่ อ่ะครับสำหรับรถค่ายนี้

ได้แค่มองแต่ไม่กล้าเสี่ยงอ่ะคับ
เกิดไปเสียอยู่ต่างจังหวัดนี่ คิดไม่ออกเลยครับจะทำยังไงดี

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 04:11:39 »
ประหยัดขนาดนั้น แถมเป็นดีเซลอีก   รักษ์โลกกว่าPrius อีกแฮะ - -

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 05:35:17 »
ดีเซล ประหยัดดีแบบนี้ก็ไม่แปลกครับ  :D
เสี่ยอาร์ทครับ อีกคันเสี่ยขับเองไม่เลือกเองหรอครับ หรือจำกัดงบเลยต้องจัดสรรหน่อย

หมายถึงเงินเท่ากันน่ะครับ คือราคาเปิดของ ฟาบีอา มัน 9.9 แสนครับ เมียบอกทำไมแกไม่เอาเงินนี้มาออกมาร์ชเกียร์ออโต้คัน 480,000 และเกียร์ธรรมดา 400,000 อีกคันแทน..... เขาประชดน่ะครับ

แต่ส่วนตัวถ้าออกมาร์ชเกียร์ออโต้ให้เมียผมคงไม่เอาอีกคันมาแน่นอน เอาตังค์ที่จะซื้ออีกคันมาทำอิมดีกว่าครับ....

ปล.อยากให้คนที่สนใจรถเล็กได้ไปลองครับ จริงๆสโกด้ามันอยู่ในกลุ่มรถที่ต่ำกว่า โฟล์คนะ ผมเดาเล่นๆอะไหล่ก็น่าจะถูกกว่าครับ 5 5 5
อยากไปกลัวครับ ชอบรถแปลงๆ เจ๋งๆ ต้องเข้าใจนิดนึง แต่ผมดูระบบเครื่องยนต์แล้วไม่น่าจุกจิกครับ บ้านๆมากเลย
แต่อาจจะจุกจิกที่ศูนย์บริการหรือเปล่า อันนี้ต้องลองดูครับ (กระจกหน้า Audi R8 ยังแค่สามหมื่นเองครับ รอสามอาทิตย์เอง)
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

jaesz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 09:48:28 »
เหตุผลง่ายๆ

ถ้าในเมื่อรถเก๋งเครื่องเบนซินยังายดีอยู่
แล้วเหตุใด ถึงจะต้องเอาเครื่องที่มีต้นทุนแพงกว่า แถมยังหนักกว่า อย่าง ดีเซล มาขายด้วยละ

นั่นคือแนวคิดของ ค่ายญี่ปุ่นหนะครับ

ง่ายจริง ๆ

คงต้องทน ๆ ใช้กันต่อไป

หมายถึงเงินเท่ากันน่ะครับ คือราคาเปิดของ ฟาบีอา มัน 9.9 แสนครับ เมียบอกทำไมแกไม่เอาเงินนี้มาออกมาร์ชเกียร์ออโต้คัน 480,000 และเกียร์ธรรมดา 400,000 อีกคันแทน..... เขาประชดน่ะครับ

แต่ส่วนตัวถ้าออกมาร์ชเกียร์ออโต้ให้เมียผมคงไม่เอาอีกคันมาแน่นอน เอาตังค์ที่จะซื้ออีกคันมาทำอิมดีกว่าครับ....

ปล.อยากให้คนที่สนใจรถเล็กได้ไปลองครับ จริงๆสโกด้ามันอยู่ในกลุ่มรถที่ต่ำกว่า โฟล์คนะ ผมเดาเล่นๆอะไหล่ก็น่าจะถูกกว่าครับ 5 5 5
อยากไปกลัวครับ ชอบรถแปลงๆ เจ๋งๆ ต้องเข้าใจนิดนึง แต่ผมดูระบบเครื่องยนต์แล้วไม่น่าจุกจิกครับ บ้านๆมากเลย
แต่อาจจะจุกจิกที่ศูนย์บริการหรือเปล่า อันนี้ต้องลองดูครับ (กระจกหน้า Audi R8 ยังแค่สามหมื่นเองครับ รอสามอาทิตย์เอง)

อะไหล่คงไม่ถูกมากครับ เท่าที่เคยใช้ Passat TDi ก็ราคาแรงอยู่ เชื่อว่า SDi คงอะไหล่คล้าย ๆ กัน สรุปว่า เลิกแล้วครับ กับ รถยนต์ที่ขายโดยบริษัทนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2010, 09:52:04 โดย jaesz »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:18:31 »

ครับ ขอให้สนุกกับอิมครับ