ผู้เขียน หัวข้อ: มี [Updated] Tiida Model change บอกว่า จะมาเมืองไทยจริงๆ ใช่ไหม? (ข่าวพลิกโผ)  (อ่าน 8660 ครั้ง)

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
เฮ้ย   มี [Updated]  Tiida Model change บอกว่า จะมาเมืองไทยจริงๆ ใช่ไหม?

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2134%3A2010-nissan-tiida-modelchange-vw-golf-&catid=48%3Aspyshot&Itemid=55

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
อ่านแ้ล้วเข้าใจว่า Nissan จะส่ง C-Segment 2รุ่น เลยใช่หรือไม่ครับ?
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ TnP_PKt

อ่านแ้ล้วเข้าใจว่า Nissan จะส่ง C-Segment 2รุ่น เลยใช่หรือไม่ครับ?
น่าจะใช่นะครับแต่ลูกค้าคนละกลุ่มกัน ว่าแต่กลุ่มที่อยู่ครึ่งๆกลางๆจะตัดสินใจลำบากมั้ยเนี่ยว่าชอบแบบไหน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

ออฟไลน์ TnP_PKt

ออฟไลน์ maair

• **
ดีใจครับที่ทาง Nissan กล้าเอารถดี ๆ ใหม่ ๆ มาสู้ค่ายใหญ่ ๆ ;D

เมื่อวานผมไป Motor Expo เพื่อไปลองสัมผัส Nissan Juke แต่ต้องไปลูบ ๆ คลำ ๆ อยู่ในบูทเกรย์แห่งหนึ่ง มันดูทะแม่ง ๆ ยังไงก็ไม่รู้ครับ

ในขณะที่บูท Nissan เอง ดันไม่เอารถที่น่าจะทำตลาดเข้ามาโชว์บ้าง อย่างน้อย ๆ ก็ทำให้คนที่ไม่ทราบข่าวใน Internet สนใจได้นะครับ  ;D

เพราะเท่าที่สังเกตดู คนที่ไปดู Juke ส่วนใหญ่ จะพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า "สวยอะ" "น่ารักอะ" "อยากได้อะ" (อันนี้รวมผมด้วยนะครับ)  :-*

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
บางที เป็นเรื่องของ Policy ครับ

ถ้ายังไม่พร้อมจะเอามาขาย การเอามาโชว์ก่อน เสียค่าใช้จ่ายไม่น้อยเหมือนกัน

การสั่งรถเข้ามาโชว์ จากต่างประเทศนั้น ต้นทุนแพงมากครับ

ไว้เดี๋ยวจะทำบทความประเภทนี้ให้อ่านกันละเอียดๆ ในปีหน้า

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
พระเจ้า!!!!!!!! ทั้ง Sedan และ Hatchback คนละ Model รุมกันเลยทีนี้ มันส์แน่ ๆ เตะ Toyota Honda กระจุยไปเลย 555555555
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ 2k

ช่างน่ายินดีเสียนี่กระไร  ;D

นิสสันเตรียมปั๊มกองพลกะตีตลาดให้แตกแบบนี้น่ากลัวมากๆ ยิ่งมีการอ้างอิงคุณภาพไม่ให้ด้อยกว่าโฟล์คกอล์ฟอีก ยุคต่อไปคนไยจะมีของดีๆให้เลือกซื้อกันเยอะแยะคิดกันปวดหัวเลยทีเดียว  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
ผมก็ว่ารถแปลๆอย่าง หนูจุก ยังกล้าๆขาย ทำไม เจ้าลูกสาว ถึงจะเลิก
มันดูแปลกๆ ไม่ใช่สไตล์ลุงกร เลย อัพเดตแบบนี้ค่อยยังชั่วหน่อย

พูดถึง juke แล้ว ผมเห็นเค้ารางของ nx coupe ยังไงไม่รู้
ขอให้ลางสังหรณ์รอบนี้ของผมมันผิดละกัน

ออฟไลน์ roongkul

Nissan Cube ปีหน้าจะเข้ามาด้วยมั้ยคะ
ชอบมากกว่า juke อ่ะค่ะ ถ้ามาจะได้รอค่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

Nissan Cube ปีหน้าจะเข้ามาด้วยมั้ยคะ
ชอบมากกว่า juke อ่ะค่ะ ถ้ามาจะได้รอค่ะ

cube ไม่มีทางครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
คงตั้งใจจะเป็นเบอร์2 ของรถญี่ปุ่น ให้ได้จริงๆ ในทุกตลาดหรือเปล่าครับ?
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ดีใจครับที่ทาง Nissan กล้าเอารถดี ๆ ใหม่ ๆ มาสู้ค่ายใหญ่ ๆ ;D

เมื่อวานผมไป Motor Expo เพื่อไปลองสัมผัส Nissan Juke แต่ต้องไปลูบ ๆ คลำ ๆ อยู่ในบูทเกรย์แห่งหนึ่ง มันดูทะแม่ง ๆ ยังไงก็ไม่รู้ครับ

ในขณะที่บูท Nissan เอง ดันไม่เอารถที่น่าจะทำตลาดเข้ามาโชว์บ้าง อย่างน้อย ๆ ก็ทำให้คนที่ไม่ทราบข่าวใน Internet สนใจได้นะครับ  ;D

เพราะเท่าที่สังเกตดู คนที่ไปดู Juke ส่วนใหญ่ จะพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า "สวยอะ" "น่ารักอะ" "อยากได้อะ" (อันนี้รวมผมด้วยนะครับ)  :-*

เท่าที่ติดตาม กระแส Juke ในงานโชว์รถทั้งหลาย
ถือว่าตอบรับกันดีมากกว่าหลายคนคิดนะครับ
และเข้าใจว่าน่าจะเป็นรถเล็กที่ Grey ขายง่ายที่สุดและดีที่สุด

ผมเคยไปดูเจ้านี่ในงาน Used car show ปรากฏว่าเจ้า Juke เป็นรถที่มีคนจับจอง
กันมากลำดับต้น ๆ กันเลยล่ะ ขายดีมากสำหรับรถเล็กจาก Grey แถมยังเป็นเกรย์กลาง ๆ ไม่ใช่
เกรย์เจ้าตลาดอย่าง TSL, BRG ด้วย

โดยปกติรถเล็กจาก Grey เนี่ยไม้ประดับมาก
ขายสู้พวกรถสปอร์ตกับมินิแวนไม่ได้เลยนะ

ออฟไลน์ FlavorWheel

ืเอ้าประกอบกันเข้าไป ไลน์เต็มเอี๊ยด 

เอาใจช่วย นิสสัน(เรโนต์)
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ namqem

• **
ไม่รู้จะได้กินแห้วไหม

ออฟไลน์ Dejdazzle

Jukeนี่มีบางเจ้าเอา1.6DDT มาขายแล้วนะครับได้ข่าวว่า มีคนจองไปหลายคันแล้วว่างๆก็ไปลองดูกันที่motorexpoได้นะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

เท่าที่ติดตาม กระแส Juke ในงานโชว์รถทั้งหลาย
ถือว่าตอบรับกันดีมากกว่าหลายคนคิดนะครับ
และเข้าใจว่าน่าจะเป็นรถเล็กที่ Grey ขายง่ายที่สุดและดีที่สุด

ผมเคยไปดูเจ้านี่ในงาน Used car show ปรากฏว่าเจ้า Juke เป็นรถที่มีคนจับจอง
กันมากลำดับต้น ๆ กันเลยล่ะ ขายดีมากสำหรับรถเล็กจาก Grey แถมยังเป็นเกรย์กลาง ๆ ไม่ใช่
เกรย์เจ้าตลาดอย่าง TSL, BRG ด้วย

โดยปกติรถเล็กจาก Grey เนี่ยไม้ประดับมาก
ขายสู้พวกรถสปอร์ตกับมินิแวนไม่ได้เลยนะ

ถูกต้องครับ ตอนนี้เกรย์แถวๆ บ้าน ทุกจ้าว เอาเจ้า Juke มาจอดรอให้คนซื้อนับ สิบคัน !!!!!!!
จำนวนมากกว่า March ที่จอดอยู่หน้าโชว์รูปนิสสันแถวบ้านสอง-สามแห่งรวมกันซะอีก เป็นอะไรที่ ต๊ก-กะ-ใจ
อย่างสุดซึ้ง เพราะหลายๆ ปาก รวมทั้งผม เคยพูดว่า เกรย์ เอา Juke เข้ามาก็มีแต่จะ จุก เพราะข่าว Nissan
จะนำเข้าเอง มันออกมาค่อนข้างชัดเจนมาตั้งแต่ต้นแล้ว แต่นี่ หักทั้งปากกาเซียน ทั้งปากกาชาวบ้านชาวช่อง(อย่างผม)
ซะจุกแทน กลายเป็นว่า Juke เป็นตัวทำยอดขายเป็นอย่างดีให้กับ เกรย์ ทั้งรายใหญ่ รายเล็กซะงั้น

Juke มาแรงเป็นอย่างมาก และสำหรับผมๆ คิดว่า งานของมันหลังจาก Nissan นำเข้ามาแล้ว คือการ
จับมือกับ X-Trail ประกบตี CR-V ของ Honda ให้สำเร็จให้ได้ ในขณะที่ L12F กับ All-new Tiida ก็ต้องพยายาม
ทำยอดขายรวมกันไล่ Civic ให้ได้เช่นกัน อย่างน้อย กลุ่มตลาดที่ใช้ Civic นั่นก็คือคนยุคใหม่ เปิดใจรับสิ่งต่างๆ ได้ง่าย
กว่า กลุ่มคนที่อยู่ในตลาดที่ใช้ Corolla ที่มีความเหนียวแน่นกว่า ดังนั้น หาก L12F, All-new Tiida ออกมาโดน
เป้าหมายในการแย่งลูกค้าคงต้องมาจากกลุ่มเดี่ยวกับที่ซื้อ Civic ในปัจจุบันอยู่อย่างไม่ต้องสงสัย จะเอาชนะคงพูดไม่ได้
เต็มปาก ถึงจะเป็นสองรุมหนึ่งก็ตาม แต่อย่างน้อย ต้องแย่งมาให้ได้มากที่สุด

และตามที่คุณ Homy ว่านั่นคือ ก่อนอื่น เหนือสิ่งอื่นใด ความสำเร็จของ L02B จะเป็นใบเบิกทางให้ Nissan เข้าใกล้
ความเป็นรถยอดนิยมในตลาด หรือเรียกสั้นๆ ว่า รถตลาดจ๋า ได้มากขึ้น เก๋งอีโคคาร์คันเล็ก จะต้องไม่ทำให้ Nissan
ผิดหวังอย่างเด็ดขาด เพราะนี่คือการจุดพลุกระแสความนิยมแบบ Chain Reaction หรือปฎิกริยาลูกโซ่ และเช่นเดียวกัน
ขอให้ทุ่มกับ Juke ให้มากๆ หน่อยด้วย เสียดายของดีๆ ที่มีอยู่ในมือ การตลาดฟุบลงเมื่อไหร่ก็น่าเสียวไส้ เพราะ Juke
ไม่น่าจะมาถูก น่าจะเป็น รถเครื่อง 1500cc ที่แพงกว่า รถ 1500cc รุ่นอื่นๆ อีกรุ่นนึง ตามหลังเจ้า Freed ซึ่งผมเชียร์
เจ้า Juke มากกว่า Freed (เรื่องนี่ ยอมรับ ข้าน้อยลำเอียง) อย่างน้อย เพราะ Nissan ยังต้องการกำลังเสริมอีกมาก มวยรอง
บ่อนผม (และอีกหลายๆ คน) ก็ชอบเชียร์ ดังนั้น ฝันอยากให้ Juke ขายดิบขายดี มากกว่า Freed หลายๆ เท่ายิ่งดี
สำหรับการประกบ CR-V นอกจากสองรุมหนึ่ง อย่าง Juke x X-trail ก็ยังมีผู้เล่นลับ Crossover อีกผู้นึงจะมาช่วยรุมกระหน่ำ
Summer sales CR-V รอผู้ใหญ่ในนี้ confirm อีกที แต่ว่า การพุ่งเป้าไปที่ Honda ส่วนตัวผมว่า น่าจะเป็นไปได้มากกว่าพุ่งไป
ที่ Toyota ดังนั้นก็เลยพูดออกมาในลักษณะจู่โจม Honda แบบนี้ แต่ไม่ได้มีอคติอะไรกับ Honda นะครับ เดี๋ยวเข้าใจว่าผมเกลียด
Honda เป็นสาวก Nissan/Toyota อะไรเทือกนั้น  ;D

ออฟไลน์ kongz158

• **
นี่แหละ แบรนด์ที่ผมรักที่สุด แต่ไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เมื่อมีอาวุธแล้ว จะใช้ให้เป็นประโยชน์ได้หรือไม่

Nissan ต้องตอบโจทย์ข้อนี้ให้ดีๆ  Juke ประกอบ Indonesia เนี่ย ต้องระวังเรื่องภาพลักษณ์ดีๆ เพราะคนไทย (บางคน) เกลียดรถอินโดขึ้นสมอง ชนิดที่ว่า ไม่จำเป็นต้องดู หรือทดลองขับใดๆ ประเภท รถอินโด = รถจีน = รถห่วย แล้วอีกอย่าง Grey ขายดี ก็ไม่ได้แปลว่าตัวแทนเอามาขายเอง จะขายดีไปด้วย (Presea พอสยามกลการประกอบในนี้ก็แป๊กไม่ใช่หรือ) เพราะมันมีปัญหาเรื่อง Resale Value เข้ามาเกี่ยวด้วย ณ เวลาที่รถใกล้เปิดตัวโดยสยาม ราคาขายต่ออาจตก (ก็จากราคา Grey กลายเป็นรถในนี้) แล้วหลายคนอาจไม่เข้าใจ คิดว่ารถรุ่นนี้ราคาตกเยอะก็ได้ ยิ่งเป็นรถที่ Grey ขายได้เยอะแบบนี้

กลับมาที่ C-Segment ผมว่าการทำตัวให้เป็น brand ตลาดมันไม่ยาก โดยเฉพาะ Momentum จาก Eco-Car ก็ดึง Brand recognition ไปได้พอควรแล้ว ตอนนี้ถ้ารถขายดีขึ้น ก็อาจจะต้องกลับไปพัฒนาบริการหลังการขายด้วย Nissan มักจะมองตัวเองเทียบชั้น Toyota ก็หวังว่าศูนย์และอะไหล่จะเทียบชั้น Toyota ด้วย

B12D ถ้ามาก็น่าจะทำตลาดดีๆ เน้นขายคนรุ่นใหม่หัวคิดก้าวหน้าให้เต็มที่ อาศัยส่งขายหลายประเทศ ก็พอมีหวัง
L12F เหมือนคุณ ned ว่านั่นแหละครับ ยังไงก็ต้องมาซัดกับ Civic แน่ แต่การที่ Nissan แยก Sedan กับ H/B ออกจากกันโดยเด็ดขาดก็เป็นเรื่องดี เพราะคนไทยเรามักมอง H/B เป็นรถเล็ก ซึ่งอาจจะทำให้ L12F โดนเหนี่ยวรั้งก็เป็นได้

ส่วน L02B ผมไม่ค่อยห่วง เพราะมาตอนที่ขายคนเดียว ยังไงก็ขายได้

ตอนนี้ผมกลับห่วง Juke เพราะมันต้องรับลูกจาก Grey มา ถ้าพลาดอาจตายได้ง่ายๆ ครับ

JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Presia นำเข้ามานะ แล้วก่อนหน้านั้น Grey ก็ไม่ได้นำเข้านิ
แต่เท่าที่อ่านจากบทความทดสอบ March คุณจิมมี่บอกว่านิสสันนำเข้ามาไม่ทันความต้องการลูกค้าเอง ลูกค้ารอไม่ไหวเลยไม่เอากันนิฮะ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รอครับ อยากใช้นิสสันมานานแล้ว นั่งพี่่โต พี่ฮอน แล้วมันกระด้างตูด
'19 Honda Civic EL

• **
Juke เริ่มประกอบ ขายที่ อิโด อีกไม่กี่เดือน แล้ว นิ

น่าจะ ประมาณ มิ.ย 54

ต้องรอดูว่า ตั้งราคา แตกต่างจาก Freed มากน้อยแค่ไหน

ตอนนี้ Freed รุ่น Top ที่อินโดตั้งราคา ไว้ที่ 258 ล้าน รูเปียร์ หรือ ประมาณ 28,110 USD  หรือ 843,000 บาท  (คิดที่ อัตราแลกเปลี่ยน 30 บาท / USD)

• **
อย่างงี้ ถ้า Nissan B12D  Hatchback  ประกบเครื่อง Turbo รหัส 1.6DDT  ความแรง ระดับ เกือบๆ 200 แรงม้า สเปคโรงงาน คงจะเหยียบมันส์ และสนุก มากๆ เนอะ

รอลุ้น อยู่ว่า จะเอามาไหม

แล้วราคา มันคงป้วนเปี้ยน แถวๆ ใกล้เคียงกับเครื่อง 2.0 ของ Cruze, Mazda 3, Altis

แต่ผม ยอม จ่ายแพงกว่า นะ

เครื่องเล็กกว่า น้ำหนักน้อยกว่าพวก 2.0 ธรรมดา

แต่ สมรรถนะ เจี๊ยดจ๊าด  เพราะมี Turbo

เอามา เต๊อะ  สาธุ 

ออฟไลน์ eak_ch

• **
  • Tiida 1.6G HB-MC
ขนาด Tiida 2009 ตัวปัจจุบันผมใช้อยู่ก็คิดว่าประสิทธิภาพมันดีกว่าที่ผมคิดไว้ตอนแรกอีก แล้วถ้ามี Nissan Tiida Modelchange ที่อัพเกรดศักยภาพขึ้นไปเทียบชั้น Volkswagen Golf   ..... ตัว Tiida Modelchange ต้องสุดยอดแน่นๆเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Presia นำเข้ามานะ แล้วก่อนหน้านั้น Grey ก็ไม่ได้นำเข้านิ
แต่เท่าที่อ่านจากบทความทดสอบ March คุณจิมมี่บอกว่านิสสันนำเข้ามาไม่ทันความต้องการลูกค้าเอง ลูกค้ารอไม่ไหวเลยไม่เอากันนิฮะ

อ้าวงั้นเหรอครับ ผมนึกว่า SEC เอาเข้ามาเสียอีก แสดงว่ารุ่นนี้ขายที่โชว์รูมที่ชิดลมสินะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!