ผู้เขียน หัวข้อ: civic 1.8 s mt กับ Altis 1.6 mt อัตราเร่งและความประหยัดตัวไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 7675 ครั้ง)

ออฟไลน์ apexthai

• Newbie
  • *
เนื่องจากมีความจำเป็นต้องซื้อรถใหม่ครับ
เลยมีตัวเลือกอยู่ 2 รุ่น ระหว่าง
civic 1.8 s mt (5 เกียร์) กับ Altis 1.6 mt (6 เกียร์)

ท่านใดมีประสบการณ์เคยลองขับ หรือเคยนั่ง ขอแชร์ความคิดเห็นด้วยครับ

สำหรับของแถมที่ได้ Altis ให้เยอะกว่าเกือบๆ สามหมื่นบาทครับ
(ประกันภัยชั้น 1 เลือกได้, ไฟตักหมอก, สคัฟเพลส, กันสาด)
เลยคิดไม่ตกครับ
เลยอยากตัดสินใจด้วย สมรรถนะ
อัตราเร่ง การทรงตัว ระบบเบรค และความประหยัดน้ำมันครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ซีวิคครับ เครื่องแรงกว่า
อัลติสก้อได้ความแรงนะครับ แต่เครื่องเล็กกว่า การทรงตัวน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เคยนั่งอัลติสครับ
1.6MT 6Speed
สนุกครับ อัตราเร่งดีมากๆ

ประหยัดมากๆ
ออกทริปกัน นั่ง4คน ของเต็มๆ เหยียบ140ตลอดทาง
มีทดลองท๊อปสปีดด้วย(ประมาณ190ก็ตื้อแล้ว)
ได้ราว15กม/ลิตร

สับเกียรคล่องๆ เจอกระบะเครื่อง3พันก็ทิ้งได้สบายๆครับ

ซีวิคผมไม่รู้ แต่อัลติสก็ดีไม่แพ้กันครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

เคยขับ civic 1.8mt มันส์พอๆ กับ Civic 2.0 เลย  :)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Civic 1.8 ต้องระวังเครื่องต็อกๆ ด้วยครับ
หรือถ้าซื้อไปแล้ว ก็ต้องทำใจว่าอาจจะเจอ
ถ้าทำใจได้ และเป็นแฟนพันธ์แท้ Civic ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Minxi

• Newbie
  • *
ขอแนะนำให้ทดลองขับ หรือทดลองนั่ง Ford Focus ดูค้ะ
แล้วคุณจะรู้ความแตกต่าง :)

methus zaa

5 เหมือนโฆษณาขายของเลยนะครับ พี่ๆช่วยเช็คด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2010, 22:50:59 โดย TAN f10 »

ออฟไลน์ patzahut

Cruze ก็มี 1.8 MT เหมือนกันนะ

อัตราเร่ง ผมว่ายังไง Civic 1.8 MT ก็กินครับ  ทั้งต้น กลาง ปลาย นำแน่นอน แต่ไม่มากหรอก       แต่ก็สวนทางกับความประหยัดเช่นกัน ทุกช่วงความเร็วกินน้ำมันกว่าชัวๆครับ

ออฟไลน์ Minxi

• Newbie
  • *
Re: civic 1.8 s mt กับ Altis 1.6 mt อัตราเร่งและความประหยัดตัวไหŨ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 13:58:47 »
5 เหมือนโฆษณาขายของเลยนะครับ พี่ๆช่วยเช็คด้วยครับ
xz

ไม่ได้โฆษณาขายของค้ะ
แค่เสนอความคิดเห็น : ))

แต่ถ้าเข้าประเด็น เลือก civic ค้ะ
เครื่องแรงกว่า เกาะกว่า
ปล. รอมาสด้า 3 ดีกว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 14:14:09 โดย Minxi »

methus zaa

แหม ก้อพูดซะ อย่างกะพนักงานขายของเลย ขอโทษด้วยนะครับที่เข้าใจผิด

ออฟไลน์ apexthai

• Newbie
  • *
ต้องขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
ใครมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมก็บอกได้เลยครับ
ยินดีรับฟังครับผม