ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่แนะนำตัวคับผม และขอถามเรื่อง Teana minorChange ด้วยคับ  (อ่าน 3838 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
ผมเพิ่งสมัครเป็นสมาชิก(ลงทะเบียน)ใหม่คับ

แต่ถ้าถามจริงๆ ก็ไม่ใหม่เท่าไรนักคับ เพราะถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกแต่ก็เข้า website นี้ทุกวันติดต่อกันมาประมาณ 3 เดือนแล้วคับ

เข้าทุกๆวันจริงๆ นะคับ ทุกกระทู้นี้ผมอ่านหมดเลยอะ พอดีใช้ i phone คับ พอว่างก็กดอ่านทุกที่ทุกเวลา

ยิ่งตอน เจ้าพรีอุส จะเปิดตัวนี้ยิ่งเข้าแบบวันนึงหลายๆรอบเลยคับ เพราะรู้ว่า website นี้ต้อง up date ข้อมูลก่อน website อื่นแน่ๆ

ไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ

เออ มีคำถามจะรบกวนสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ คับ เรื่อง ของ Teana minorchange คับ

ตอนแรกกะว่าจะรออ่านนะคับ แต่ไม่เห็นมีคนถามเลย ก็เลยต้องถามเองคับ

ได้ดูใน website ของเรา (ขอใช้สิทธิ์เรียกว่าของเราเลยนะคับ) เคยมีข้อมูลว่า ที่จีนจะ minor ตัว Teana และก็ได้ดูรูปอะ ผมว่าถึงแม้จะเปลี่ยนไม่มาก

แต่ก็ดูสวยขึ้นนะคับ  และผมก็มีโอกาสได้ไป มอเตอร์Expo อะ ผมได้ไปถาม sale ของ nissan เรื่องการ minor แต่sale ของนิสสัน กับบอกว่าไม่รู้ข้อมูลเรื่องนี้เลย

ทั้งๆที่ผมก็ไปถาม sale ที่ดูจะอาวุโสแล้วนะ แต่เค้ากับบอกว่าไม่รู้เรื่องนี้ และก็ไม่รู้ว่ามันจะเปลี่ยนแบบไหนด้วย  และก็ย้อนถามผมอีกว่ามันเปลี่ยนอะไรบ้าง

สรุปผมกับต้องบอกsale เองว่าเปลี่ยนอะไรบ้าง ตามที่อ่านจาก web ของเราอะ

ผมเลยอยากสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ ว่ามีใครพอจะทราบข้อมูลการเปลี่ยน minorChange ของ Teana บ้างไหมคับ

จากที่อ่านมาบอกว่าน่าจะประมาณเดือน มีนาคมนี้ปะคับ ที่ประเทศไทยจะเปลี่ยนอะ

ผมสนใจตัว 2.0 XLอะคับ

ตอนแรกอยากได้ พรีอุสนะคับ ได้มีโอกาสไปลองขับที่ญี่ปุ่นมาคับ และก็ได้มาเห็นตัวเป็นๆอีกทีที่ มอเตอร์ EXPOอะ

แต่ผมมีความคิดว่าข้างในของพรีอุสมันไม่สวยอะ และก็คิดว่าเสียเงินเท่ากัน เอาเป็น D Segment ดีกว่าไหมคับ

ขอคำแนะนำด้วยคับ

เพ่ิงโพสครั้งแรกคับ ถ้าเยอะไปขออภัยด้วยนะคับ ;D ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

ขอบคุณคับคุณ TAN f10

ก็อันนี้แหละคับที่ผมอ่านมาคับ

แต่ผมไม่แน่ใจคับว่าที่เมืองไทยมันจะเหมือนกันเปล่าคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
จะเหมือนกันในระับใกล้เคียงมากกว่าครับ

ออพชัน อาจจะแตกต่างกันได้ในแต่ละประเทศ มีของที่ขาดหายไป และคุณอยากได้ ให้มาเกือบครบมากขึ้น
และแน่นอน ราคาก็เพิ่มขึ้น แต่ถามว่าเมื่อไหร่ มีอยู่ 2 ช่วง คือ ถ้าไม่ใช่ Motor Show นี้ ก็คงจะเป็น กลางๆปีไปแล้วหนะครับ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
รถใหญ่นั่งสบายกว่าครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
ผมว่าคงได้เห็น ในงาน event สำคัญๆ

ถ้าไม่เห็น ใน Motor show เดือน มีนาคม

ก็คงมาโผล่ ในงาน Motor Expo พ.ย. ปีหน้า ครับ

อันนี้แค่เป็นการ Forecast ส่วนตัว นะครับ

ส่วนรายละเอียดการเปลี่ยนสเปค ผมเห็นว่า คงไม่ต่างกันเท่าไหร่
ขึ้นอยู่กับสภาวะการแข่งขันกับคู่แข่งว่า แตกต่างกันมากแค่ไหน
อาจมีการปรับลด หรือปรับเพิ่ม
เพื่อเพิ่ม Product competitiveness

หมายเหตุ: ยอดขาย Teana  ที่ ประเทศจีน  ถ้าจำไม่ผิด ประมาณ 8,000 - 12,000 คัน ต่อ เดือน

แตกต่างจากเมืองไทย ที่ ประมาณ เดือนละ 500 คัน เท่านั้น    อิ อิ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ไปงานมอเตอร์เอ็กโปมาครับ เจอเซลล์เทียน่าคนนึง(เรียกเซลล์เทียน่าเพราะชีคุมแต่เที่ยน่าเลย ไม่มูฟไปรุ่นอื่นเลย) ผมก็ถามเกี่ยวกับการไมเนอร์ ชียิ้มแสยะก่อนตอบ ประมาณว่า ไปเอาข้อมูลที่ไหนมาค่ะ เทียน่า เป็นรถที่ขายดีของนิสสัน ยอดก็ได้เรื่อยๆ ไม่จำเป็นต้องไมเนอร์ เราไม่ใช่รถสำเพเหระแบบพวกแคม รึแอค ที่จะต้องมานั่งปรับโน่น ปรับนี่ กระตุ้นยอด  เพื่อไม่ให้มันดูเกลื่อนแต่แบบเดิมๆทั่วไป แล้วชีก็ทำสีหน้าเหมือนผมดูโง่มากกกกกกกกกกกก ไปเอาข้อมูลมาจากไหน มั่วสิ้นดี 
ผมงี้อึ้งไปเลย นังเซลล์คนนี้ร้ายกาจมากในความคิดแรก หลังจากนั้นคุณหญิงแม่ก็ถามถึงโปรโมชั่นส่วนลด(พ่อแม่สนใจเทียน่า 2.0 XL) ชีก็ตอบประมาณว่า ก็แถมประกันชั้นหนึ่ง กับชุดแต่งรอบคัน ไม่มีส่วนลด ผมก็เลยบอกว่า พ่อผมไม่ได้ชอบตูดเป็ดด้านหลังกะชุดแต่งที่มีให้ คิดเป็นเงินได้ไหม ชีสวนมาทั้งๆที่ผมยังไพดไม่ทันจบ "เค้าบังคับแถม ถ้าไม่เอาคิดให้หมื่นห้า แค่นี้หละค่ะ อย่างที่บอก รถมันขายดี ไม่จำเป็นต้องลดอะไรมาก"  คุณหญิงแม่เริ่มมีอารมณ์จากสายตาพิฆาตที่ผมจับได้เล็กๆ แม่ก็เลยบอกว่า "หนูอยากจะขายรถรึเปล่าจ๊ะ ถ้าอยากขาย ก็ลองกลับไปคิดว่าถ้าคนๆนึงหรือครอบครัวนึงอยากจะได้รถใช้สำหรับครอบครัวซักคันนึง เค้าก็ต้องอยากจะได้โปรโมชั่นที่ดีที่สุด และก็คงอยากจะคุยกับคนขายที่พร้อมจะขาย" และคุณแม่ก็สะบัดบ๊อบเดินออกจากบูธนิสสันโดยไม่แลรุ่นอื่นอีก หุๆๆๆๆๆ  เซลล์คนนั้นก็อึ้งๆไป ก็เลยหันมาคุยกะพี่สาวผม ประมาณว่าสนใจเป็นทีด้า หรือมาร์ชแทนมั้ยค่ะ แต่ก็ส่วนลดอะไรไม่มีเหมือนกัน  ผมก็ไม่ได้ตอบอะไร แล้วก็หันกลับ ไปเดินกะพ่อและแม่ต่อ เหอๆๆๆๆ นี่เป็นประสบการณ์ครั้งที่สองของพ่อแม่กับเซลล์นิสสันครับ ครั้งแรกก็เรื่องรถเทสไดร์ ที่ติดสติ๊กเกอร์หรา แบบนั้น พ่อเลยสนใมจลองขับ แต่ตัวผู้จัดการบอกว่าหมดช่วงให้ทดลองขับแล้ว จากนั้นก็เชียร์ให้พ่อผมไปดูทีด้าแทน พ่อผมเหวี่ยงใส่เลย 5555555 ซึ่งมารู้ทีหลังว่า รถทดลองขับคันนั้นยังไม่เคยให้ใครได้ทดลองขับเลย แต่ตัวผู้จัดการจะเอาไว้ใช้เอง เพราะมันมีส่วนลดจากรถเทสอยู่แล้ว

ไปงานมอเตอร์เอ็กโปมาครับ เจอเซลล์เทียน่าคนนึง(เรียกเซลล์เทียน่าเพราะชีคุมแต่เที่ยน่าเลย ไม่มูฟไปรุ่นอื่นเลย) ผมก็ถามเกี่ยวกับการไมเนอร์ ชียิ้มแสยะก่อนตอบ ประมาณว่า ไปเอาข้อมูลที่ไหนมาค่ะ เทียน่า เป็นรถที่ขายดีของนิสสัน ยอดก็ได้เรื่อยๆ ไม่จำเป็นต้องไมเนอร์ เราไม่ใช่รถสำเพเหระแบบพวกแคม รึแอค ที่จะต้องมานั่งปรับโน่น ปรับนี่ กระตุ้นยอด  เพื่อไม่ให้มันดูเกลื่อนแต่แบบเดิมๆทั่วไป แล้วชีก็ทำสีหน้าเหมือนผมดูโง่มากกกกกกกกกกกก ไปเอาข้อมูลมาจากไหน มั่วสิ้นดี 
ผมงี้อึ้งไปเลย นังเซลล์คนนี้ร้ายกาจมากในความคิดแรก หลังจากนั้นคุณหญิงแม่ก็ถามถึงโปรโมชั่นส่วนลด(พ่อแม่สนใจเทียน่า 2.0 XL) ชีก็ตอบประมาณว่า ก็แถมประกันชั้นหนึ่ง กับชุดแต่งรอบคัน ไม่มีส่วนลด ผมก็เลยบอกว่า พ่อผมไม่ได้ชอบตูดเป็ดด้านหลังกะชุดแต่งที่มีให้ คิดเป็นเงินได้ไหม ชีสวนมาทั้งๆที่ผมยังไพดไม่ทันจบ "เค้าบังคับแถม ถ้าไม่เอาคิดให้หมื่นห้า แค่นี้หละค่ะ อย่างที่บอก รถมันขายดี ไม่จำเป็นต้องลดอะไรมาก"  คุณหญิงแม่เริ่มมีอารมณ์จากสายตาพิฆาตที่ผมจับได้เล็กๆ แม่ก็เลยบอกว่า "หนูอยากจะขายรถรึเปล่าจ๊ะ ถ้าอยากขาย ก็ลองกลับไปคิดว่าถ้าคนๆนึงหรือครอบครัวนึงอยากจะได้รถใช้สำหรับครอบครัวซักคันนึง เค้าก็ต้องอยากจะได้โปรโมชั่นที่ดีที่สุด และก็คงอยากจะคุยกับคนขายที่พร้อมจะขาย" และคุณแม่ก็สะบัดบ๊อบเดินออกจากบูธนิสสันโดยไม่แลรุ่นอื่นอีก หุๆๆๆๆๆ  เซลล์คนนั้นก็อึ้งๆไป ก็เลยหันมาคุยกะพี่สาวผม ประมาณว่าสนใจเป็นทีด้า หรือมาร์ชแทนมั้ยค่ะ แต่ก็ส่วนลดอะไรไม่มีเหมือนกัน  ผมก็ไม่ได้ตอบอะไร แล้วก็หันกลับ ไปเดินกะพ่อและแม่ต่อ เหอๆๆๆๆ นี่เป็นประสบการณ์ครั้งที่สองของพ่อแม่กับเซลล์นิสสันครับ ครั้งแรกก็เรื่องรถเทสไดร์ ที่ติดสติ๊กเกอร์หรา แบบนั้น พ่อเลยสนใมจลองขับ แต่ตัวผู้จัดการบอกว่าหมดช่วงให้ทดลองขับแล้ว จากนั้นก็เชียร์ให้พ่อผมไปดูทีด้าแทน พ่อผมเหวี่ยงใส่เลย 5555555 ซึ่งมารู้ทีหลังว่า รถทดลองขับคันนั้นยังไม่เคยให้ใครได้ทดลองขับเลย แต่ตัวผู้จัดการจะเอาไว้ใช้เอง เพราะมันมีส่วนลดจากรถเทสอยู่แล้ว

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์นะคับ
สงสัยจะเป็น Sale คนเดียวกับที่ผมไปถามแน่เลยคับ อารมณ์ประมาณนี้เลย  แต่ผมก็ตอบกับเค้าไปนะว่า เป็น Sale อย่างไรไม่รู้เรื่อง Product ของตนเอง
และก็ไม่มีจิตวิญญาณในการขายเลย (ที่จริงพูดแรงกว่านี้คับ แต่เดี่ยวมันจะดูไม่เหมาะสมคับ)  คุณBaskin สนใจ Teana 2.0 xl เหมือนกันหรือคับ
อย่างนี้ต้องมาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันคับ ไงถ้ามีข้อมูลอะไรก็มาอัพเดทให้ผมบ้างนะคับ  ผมอะสนใจตัวนี้มานานมากๆแล้ว  มากจนเชียร์เพื่อนซื้อไปแล้ว 3 คันคับ
พอผมจะซื้อก็แบบเห็นได้ข่าวว่ามันจะ minorไงก็เลยกะว่าจะรอดู minor ก่อนดีกว่าคับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ครับสนใจมากกกกกกกก 2.0 XL  แต่ผมไม่ได้เอามาใช้เองนะครับ อยากให้พ่อแม่ใช้ เพราะมันดูเข้ากับพ่อแม่ผมดี ออฟชั่นที่มีผมว่าเพียงพอแล้วสำหรับข้าราชการครูสองคนที่อยากจะมีรถไว้ใช้ยาวๆซักคันหนึ่ง ราคาพอรับได้เมื่อเทียบกับตัวอื่นพิกัดเดียวกัน   ส่วนพวกครูซคอนโทรลตรงนี้ผมไม่ได้สนใจนะครับ กลัวหลับในเปล่าๆ ซันรูฟยิ่งไม่จำเป็น รถเพื่อนมีก็ปิดไว้ตลอด  แต่ที่เสียดายว่าทำไมรถราคาล้านสองไม่มีคือระบบป้องกันการพลิกคว่ำนี่แหละครับ ถ้ามีคงเพอร์เฟ็กเลยแหละ 
ส่วนเรื่องการไมเนอร์เช้นท์นั้น ดูๆไปแล้วเซลล์คงยังไม่ได้ข้อมูลอะไรเท่าไรนะครับ ขนาดก่อนที่พรีอุสจะเปิดตัวสองเดือน ผมไปคยกะเซลล์โตโยต้าที่เชียงราย ยังไม่รู้รายละเอียดเลยว่าจะโดนตัดออฟชั่นจากเมืองนอกตรงไหนบ้าง เพราะเค้าบอกว่าเซลล์มีหน้าที่ขายอย่างเดียว นอกจากว่ารถจะเปิดตัวอีกสามสี่อาทิตย์นี่แหละ ถึงได้จะได้รับข้อมูลมาเป็นแบบคู่มือให้อ่านนะครับ ซึ่งก็ไม่ได้ละเอียดปลีกย่อยมากมาย ผมว่าเราศึกษาดูในอินเตอร์เน๊ตยังจะได้ความรู้ที่ละเอียดกว่าเซลล์เลยครับ
ย้อนกลับมาเรื่องเซลล์นิสสันนะครับ ผมกับครอบครัวก็ไม่ได้อะไรนักหรอก เนื่องมาจากว่าพวกผมไม่ได้แต่งตัวว่าตูรวยนะเว้ย ก็แต่งตัวกันธรรมดามากๆ แอบเซอร์ๆหน่อยด้วยซ้ำ ทำให้เซลล์อาจจะมองว่าไม่มีปัญญามาซื้อรถเค้า ซึ่งตรงนี้แหละ ผมอยากจะบอกว่าเซลล์พลาดลูกค้าไปหลายรายแล้วนะครับ ถ้าประเมินลูกค้าจากภายนอกแบบนี้ และนี่คือความแตกต่าง เพราะหลังจากที่ผมออกจาบูธนิสสัน ไปยังบูธบีเอ็ม กะวอลโว่ ซึ่งขอชื่นชมในการเอาในใส่ลูกค้าดีมาก ให้ข้อมูลได้ละเอียดสุดๆ ขนมเค้กจากโอเรียนเต็ลที่บีเอ็มก็อร่อยดี ส่วนวอลโว่เซลล์แฟร์มากๆ พูดทั้งข้อดีและข้อเสียองแบรนด์ได้อย่างไม่ต้องหมกเม็ด
ปล. ใช่ว่าจะเป็นเฉพาะนิสสันนะครับ ที่ไม่ค่อยจะเทกแคร์ โตโยต้า ฮอนด้า ก็เหมือนกัน ไม่ต่างกันเท่าไรหรอก ฮอนด้านี่ยิ่งแล้ว ผมเห็นคนนี่เดินตามหาเซลล์กันเลยทีเดียว โตโยต้าก็เซลล์เดินเหยียบเท้ากันไปมา แย่งลูกค้ากันอุตลุด เชฟโรเล็ตที่เซลล์น้อยไปนิด รวมๆก็ประมาณนี้หละครับ