ผู้เขียน หัวข้อ: มือสองตัวไหนน่าเล่นครับ benz-BMW-FORD  (อ่าน 6387 ครั้ง)

ออฟไลน์ terng46

• Newbie
  • *
มือสองตัวไหนน่าเล่นครับ benz-BMW-FORD
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 21:51:47 »
คือจะไปอยู่ต่างจังหวัดต้องวิ่งทางไกลพอควรตอนนี้สนใจสามตัว คนที่เคยมีประสบการ์ณช่วยแชร์เรื่องอู่ และ การตกแต่งเพิ่มเติมทีครับรวมถึงความน่าเล่น
รวมถึงว่าซื้อมาต้องสำรองค่าซ่อมอีกเท่าไหร่ ว่าจะเอาไปติดแก๊สน่ะครับ

1.benz w124 e-class
2.BMW-s3 -e046
3.focus ปี 2006+

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2010, 21:55:31 โดย terng46 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: มือสองตัวไหนน่าเล่นครับ benz-BMW-FORD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 21:53:47 »
driving pleasure ก็ E46 ครับ
หรืออยากสบายขึ้นมาหน่อยก็ w124
ถ้าหาดีเซลได้ก็จะสบายขึ้นนิดๆ
หรือก็เอาโฟกัสดีเซลเกียร์ธรรมดา มันส์ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: มือสองตัวไหนน่าเล่นครับ benz-BMW-FORD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 22:44:41 »
ส่วนตัว ถ้าไม่วิ่งหนักผมจะเลือก BMW
แต่วิ่งหนักผมจะเลือก Ford อย่างน้อยอะไหล่ก็ยังหาได้ทุกจังหวัด

เรื่องแก็ส ประมาณแสนโล บ่าวาล์ว พังแน่นอนสำหรับเครื่องโฟกัส   
อู่ที่ไว้ใจได้มีเครื่องมือ ตรวจเช็ค ก็อยู่แถวลาดพร้าว  บายพาสชลบุรี พระราม๙ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 22:50:38 »
ส่วนตัวเชียร์ 124 ติดเก๊สนะครับ เพราะพ่อก็ใช้อยู่ (แต่ตอนแรกรวนเละ เพราะเป็นตัว 300E แนะนำว่าไปดู 220E หรือ E230 (ถ้าผิดขออภัยครับ)) แต่ตอนนี้ก็ไม่มีอะไรครับ LPG ตลอด ไม่ใช้น้ำมันมานานแล้ว ก็ยังวิ่งไปได้เรื่อยๆ แล้วอะไหล่มันหาง่ายครับ (สำคัญตรงนี้แหละ ไม่งั้นไปเล่น BMW เถอะ)

อะไหล่หาง่ายเป็นสิทธิพิเศษของเบนซ์ "เก่า" ครับ (เมื่อเทียบกับรถ German ด้วยกัน)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 22:53:09 »
e46 ครับ เคยนั่งของพี่ชายคนโต ขับดีครับ ประตูหนักมาก เปิดยาก

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 23:23:36 »
benz w124 e-class ฉายา อีน่า รึป่าวครับ

ถ้าตัวนี้ อะไหล่เพียบบบ  ผมกำลัง หา บอดี้ สวยๆๆ เหมือนกัน

จะทำ เครื่องใหม่ ยก CDI มาใส่(เห็นว่ากันใส่ได้)ทำนิดหน่อย พอแล้ว

ตอนนี้ยังหา ไม่ได้เลยครับ

BMW-กลัวค่าบำรุง ?
ford- มีตัวเดียวที่น่าเล่นครับ TDCI
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 23:49:04 »
benz w124 e-class ฉายา อีน่า รึป่าวครับ

ถ้าตัวนี้ อะไหล่เพียบบบ  ผมกำลัง หา บอดี้ สวยๆๆ เหมือนกัน

จะทำ เครื่องใหม่ ยก CDI มาใส่(เห็นว่ากันใส่ได้)ทำนิดหน่อย พอแล้ว

ford- มีตัวเดียวที่น่าเล่นครับ TDCI

Body สวยๆ???

300CE เลยครับ เหอๆ (แต่แพงกว่า 4 ประตูหลายอึดเลยง่ะครับ)

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 23:52:45 »

ถ้าตัวนี้ อะไหล่เพียบบบ  ผมกำลัง หา บอดี้ สวยๆๆ เหมือนกัน

Body สวยๆ???

300CE เลยครับ เหอๆ (แต่แพงกว่า 4 ประตูหลายอึดเลยง่ะครับ)

ส่วนมาก เหล็กมันผุ ครับ และหาภายในสภาพดี ที่ไปดูๆๆมารับบ่ได้ +..+

300CE สะอึดเลยครับ หาอยู่เหมือนกัน > ชื้อ 4 ประตูได้เกือบ 2 คัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 00:00:39 โดย อึนอึนมึนมึน »
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 00:01:38 »
รถมันเก่าขนาดนี้แล้ว และรถรุ่นนี้คนที่ใช้ก็มีทั้งแบบรักษาๆ และแบบโหดๆ

คันที่พ่อผมขับอยู่เป็น 300E ปี 91 มั้งครับ (ก่อน E หน้ามาไม่เยอะ) ซื้อมือสองมาได้ 3-4 ปีแล้ว ที่เลือก 300E เพราะราคามันตกเยอะกว่าเพื่อน (เอาถูกไว้ก่อน) เสร็จแล้วก็ไม่สนอะไรทั้งนั้น LPG โลด เพื่อความประหยัด แต่ติด Mixer ที่สำคัญ ช่างที่ทำก็ท่าทาง..... อีกทั้งเป็น 300E ที่ว่ากันว่าติด LPG อยากที่สุด ผลก็คือรวนครับ ช่วงแรกๆ นี่เครื่องดับกันอย่างสนุกสนานทีเดียว จนปัจจุบัน รถไม่สามารถวิ่งด้วยน้ำมันได้แล้ว!!! อีกทั้งต้อง Idle สูงถึง 1500 rpm ไม่งั้นดับ เหอๆๆๆๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 09:39:52 »
คือจะไปอยู่ต่างจังหวัดต้องวิ่งทางไกลพอควรตอนนี้สนใจสามตัว คนที่เคยมีประสบการ์ณช่วยแชร์เรื่องอู่ และ การตกแต่งเพิ่มเติมทีครับรวมถึงความน่าเล่น
รวมถึงว่าซื้อมาต้องสำรองค่าซ่อมอีกเท่าไหร่ ว่าจะเอาไปติดแก๊สน่ะครับ

1.benz w124 e-class
2.BMW-s3 -e046
3.focus ปี 2006+

ขอบคุณครับ

ไม่เคยใช้ Ford Focus แต่น้องที่รู้จักกันใช้อยู่ครับ ผมอยู่นครปฐม น้องคนนี้อยู่ราชบุรี รถเสียที่ไร โทรหาผมทุกที ถามให้ผมหาอะไหล่ให้ยันเลย นครปฐม ไปร้านอะไหล่ไม่มีแน่ ๆ ครับ มีแค่ไส้กรอง นอกนั้นต้องสั่ง พวกปั๊มน้ำ ช่วงล่าง สั่งทุกชิ้น ที่ผมจำได้ล่าสุด ก็บุชปีกนก กับประเก็นเครื่อง เดือนกันยาที่ผ่านมา น้องรออะไหล่ 7 วัน เอารถไปใช้น้ำมันซึม ๆ ช่วงล่างคลอน ๆ รอไปก่อน

benz bmw มีอะไหล่หลายร้านเลย แต่จะเอาถูกต้องเข้ากรุงเทพ หรือ ฝากร้านรู้จักกันสั่งอะไหล่ ถ้าไปซื้อไอ้พวกที่ขายในจังหวัดนี้ ไม่ต้องไปครับ หัวแตกกลับบ้านหมอไม่รับเย็บเกือบทุกร้าน (มีร้านถูกนะต้องรู้จัก บางร้านรู้จากคนในนี้แนะนำมา)

ถ้าใครอยู่ต่างจังหวัด จะซื้อFord ต้องเอาอะไหล่ศูนย์เป็นหลักครับ มีของ หรือรอของ ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าBENZ หรือ BMW เลย

ถ้าผมเป็นคุณ ผมคงลองไปเข้าคลับของรถยี่ห้อข้างต้น ไปดูคำถามอาการเสียของรถรุ่นนั้น ๆ แล้วเอาไปถามแถวบ้านว่าพอทำได้ไหม ถ้าไปทำแล้วจะราคาเท่าไหร่ ศึกษาดูก่อนครับ