ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่น้องเรื่องการออกรถ  (อ่าน 4710 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAZU

• Newbie
  • *
รบกวนพี่น้องเรื่องการออกรถ
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 00:59:17 »
ผมมีข้อข้องใจเรื่องการออกรถใหม่อยากขอคำแนะนำครับ คือว่าฤกษ์วันออกรถ 8 ม.ค 54  แต่วันนี้ 10 ธ.ค.53 รถมาแล้ว ปัญหา คือ
1. ทางเชลล์บอกให้จ่ายเงินภายในวันที่ 25 ธค.53 ก่อน(ปิดยอด) คิดว่าควรจ่ายใหมในเมื่อยังไม่ได้รับรถ (สำคัญสุด)
2. กังวลว่าทางศูนย์เอารถมาเป็นตัวโชว์ (วันนี้ในศูนย์ไม่มีรถโชว์เลย)
3. ไมล์รถอยู่ 4 km หากวันที่ 8 มค.54 ไมล์มากกว่านี้ (แบบเกินเลย) ควรทำอย่างไร (ถ้าจ่ายเงินตาม ข้อ1)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รบกวนพี่น้องเรื่องการออกรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 01:02:52 »
จ่ายได้ก็เอาออกมาเลยเถอะครับ จอดทิ้งไว้นานไปกังวลใจเปล่าๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: รบกวนพี่น้องเรื่องการออกรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 01:10:45 »
เอาแบบนี้ครับให้เซลล์ขับมาส่งให้ที่บ้านเลย แล้วเราค่อยขับไปเจิมตามฤกษ์ก็ได้ ไม่มีปัญหามั้ง  ของแบบนี้อยู่ที่เราครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 01:16:38 »
ตามหลักแล้ว รถมาพร้อมส่งก่อนเคลียร์บัญชีประจำปีก็ควรจ่ายนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ RAZU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 01:30:45 »
ใจจริง..ผมต้องการออกรถวันนี้พรุงนี้เสียด้วยซ้ำรอมาตั้ง 3 เดือน(ต้องขี่แมงกะไซค์แทน)
แต่ติดฤกษ์ของคุณแม่ ที่ยังงั้ยเสียท่านก็ไม่ยอม  เนื่องจากเหตุที่น้องสาวออกรถมา แล้วเกิดอุบัติเหตุที่ร้ายสุดๆ
ด้วยประเด็นต้องจ่ายเงินก่อนเลยกังวล (ถึง 80 สิบหมื่น) เลยมึน และเซ็งครับ
จึงอยากขอทางออกจากพี่น้องนะครับ
.....เซ็งที่ 2 ครับ ลิเวอร์ผม ถูกนำอีกแล้ว

อ้อ...ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 02:00:59 »
ไม่เกี่ยวหรอกครับว่าจะเกิดอุบัติเหตุ
ถ้าไม่ได้เกิดจากตัวเรา ก็เกิดจากความน่าจะเป็นของอันตรายบนท้องถนน ที่คนอื่นขับแบบไม่ใส่ใจน่ะครับ

ความเชื่อมีได้ ไม่ผิด แต่อย่า extreme เกินไปจนตาบอดครับ ดูอย่างพวกเจิม ปิดทองทะเบียผิดกฎหมายสิครับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 05:23:38 »
ความเชื่อเราไม่ลบหลู่ครับ  แต่บอกตามจริงผมออกรถเลยวันที่รถมาถึงเซลล์โทรมาบอก
เซลล์ถามว่าฤกษ์วันใหน เวลาใหน ผมบอกวันนี้เดี๋ยวนี้ ฤกษ์สะดวกครับ
ขับอย่างมีสติ เช็ครถตามระยะ ไม่ซิ่งก็ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 08:10:13 »
ออกเมื่อพร้อม นั่นแหละดีที่สุด

รอนานไปก็กระวนกระวายใจ เปล่าๆ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 09:31:01 »
รอทำไมครับ รถพร้อมแล้วออกเลย
เกิดรอไปผมไม่ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงนะครับ ทำให้สบายใจดีกว่าครับ

ดูฤกษ์เพื่อให้สบายใจ แต่ว่าตอนนี้คุณไม่สบายใจซะแล้ว แต่ถ้าเราไปรับรถเลย ก็สบายใจไปอย่างนึงแล้ว

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 10:42:29 »
จริงใจเลยนะครับ
จ่ายแล้ว ออกเลย รถคุณโดนปู้ยี่ปู้ยำแน่ๆ อย่าไปไว้ใจ
ถ้าคุณแม่เชื้่อเรื่องโชค คุณก็ไปหาฤกษ์เองสิ หาง่ายจะตาย ตามลิ้้งค์ไปเลยครับ

http://www.mahamodo.com/tamnai/good_time.aspx

ที่ว่าปู่ยี่ปู้ยำ คือรถคุณจะกลายเป็นรถโชว หรือบางครั้งอาจจะโดนยืมไป Test-drive พอเป็นกระสัย เพราะผมก็เคยได้ขับรถแบบนี้มาสองคันแล้ว

เจอกันตรงกลางง่ายที่สุดคือ หาฤกษ์ใหม่ หาเอง แล้วอธิบายกับท่านดีๆ หาเหตุผลดี เดี๋ยวยอมเองแหละครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 10:56:17 »
ไม่ต้องรอฤกษ์หรอกครับ ต่อให้เราเอาฤกษ์แต่ถ้าเราประมาทมันก้เกิดอุบัติเหตุได้ทั้งนั้นแหละครับ

เหมือนกับเวลาเราเดินไปที่ๆคนเยอะๆ แล้วถ้าเราเดินช้าๆมันก้มีโอกาสน้อยที่เราจะไปชนใคร แต่ถ้าเราวิ่งเร็วๆยังไงๆมันก้ต้องชนคนอื่นอยู่แล้วครับ สัจจะธรรมง่ายๆ

ผมว่าฤกษ์สะดวกดีกว่าครับ จ่ายเงินแล้วก้เอาออกมาดีกว่านะ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ LOBO_ASTI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 16:15:57 »
ผมเลิกดูฤกษ์มานานแล้วครับ

คันแรกที่บ้านซื้อรถเก๋ง ก็ดูฤกษ์ทั้งขับไปให้พระพรมน้ำมนต์  (ปกติใช้แต่รถกระบะเพราะทำงานได้ด้วย)

สุดท้าย น้องผมขับรถประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตเพราะรถคันนั้นครับ (รถใหญ่มาชน)

2คันหลังที่ซื้อใหม่ ยึดเอาฤกษ์สะดวกครับ แล้วท่องคาถาใส่รถเอง มรึงอย่าขับประมาท

ก็เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

ปล.เพือนผมเคยเป็นพนักงานขายรถ เล่าให้ฟังว่า ลูกค้าถึงขนาดนิมนต์หลวงพ่อมาเจิมรถ เป่ารถที่ศูนย์

พอทำพิธีเรียบร้อย ทั้งๆที่หลวงพ่อนั่งในรถใหม่ พอออกถนนปั๊ป  มีรถมาชนพอดี ก็เคยมีมาแล้วครับ  -*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 16:19:22 โดย LOBO_ASTI »

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 17:54:38 »
ฤกษ์ดี ไม่มีในโลก โกหกทั้งเพ

ทำดีเท่านั้นจึงจะได้ดีครับ นี่สิของจริง

เคยได้ยินประโยคต่อไปนี้ไหมครับ

ทำดีเวลาเช้า เวลาเช้าเป็นเวลาที่ดี
ทำดีเวลาเย็น เวลาเย็นเป็นเวลาที่ดี
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 17:59:57 »
ใครเชื่อก็ไม่ว่ากันครับของแบบนี้

แต่ระลึกไว้เสมอว่า กรรมคือผลของการกระทำ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 06:46:38 »
ฤกษ์ ๑   [เริก] น. คราวหรือเวลาที่กําหนดหรือคาดว่าจะให้ผล เช่น ฤกษ์ดี ฤกษ์ร้าย,
                       มักนิยมใช้ในทางดี เช่นหาฤกษ์แต่งงาน หาฤกษ์ยกเสาเอก. (ส.).

ดังนั้น ฤกษ์ดี ตามพจนานุกรม ก็น่าจะแปลว่า เวลาที่กำหนดไว้ว่าจะให้ผลดี ดังนั้น เวลาที่จะให้ผลดีที่สุด คือเวลาที่เราพร้อมนั่นเอง
ถ้าเราไม่พร้อม แปลว่า เวลานั้นก็ไม่ดี

ยกตัวอย่างเช่น บางคนไปดูฤกษ์ออกรถต้องวันนั้นวันนี้ เวลานั้นเวลานี้ ได้ฤกษ์มาเป็นวันอาทิตย์เช้าตีห้าครึ่ง.........ถามว่าเป็นฤกษ์ที่ดีมั๊ย?
ตอบได้เลยว่าไม่ เพราะโชว์รูมเปิด แปดโมง....ไปก่อนแล้วใครจะเปิดให้ตรวจรับรถ จริงมั๊ยครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011