ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆHLMมีความเห็นอย่างไรกับ toyota Prius กันบ้างครับน่าสนใจไหมครับ  (อ่าน 6695 ครั้ง)

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
คือผมเล็ง toyota Prius ไว้อะครับ เลยอยากจะถามความเห็นของเพื่อนๆว่ามันดีไม่ดียังไง คุ้มกับเงินที่จะเสียไปไหมกับราคาค่าตัว1.26m ขอความเห็นเพื่อนๆด้วยครับ*-*

ออฟไลน์ jones

คุ้มครับ ถ้ามองด้านเทคโนโลยี แต่ในเรื่องของตัวรถผมมองว่าไม่เพราะคุณภาพของวัสดุที่ให้มาโดยเฉพาะวัสดุภายในโหลมาก พลาสติกก้ดูธรรมดามากๆ ทั้งบรรยากาศในห้องโดยสารก้ไม่ชวนหลงไหลเอาซะเลย ความรู้สึกไม่ได้ต่างจากเบาะหนังของรถราคาไม่กี่แสน เหมือนหนังวีนิลเกรดถูกๆตามร้านทำเบาะทั่วไป ตอนแรกผมก้ว่าน่าสนแต่พอไปดูจริงๆแล้วผมส่ายหัวทันทีเลย แถมลายmax ก้โครตทุเรศอีกตางหาก น่าจะเอาลาย17 ของนอกมาใส่นะ

ราคานี้ลองดูรถรถ c-segment รุ่นล่างๆด้วยก้ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 23:01:37 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ piakpiak

• Jr. Member
  • **
สิ่งที่แย่คือไม่มี shift lock พอจอดแล้วจะเข็นไม่ได้ พนักงานบอกกำลังแก้ไข หรือจะออกตัวปลดล็อคตามมา วัสดุข้างในใช้พลาสติคหรือวัสดุที่ย่อยสลายง่ายเยอะ พวกนี้เป็นรอยง่ายมากๆ ไม่เชื่อลองดูรถที่โชว์ รอยขูดเพียบ อีกอย่างประกันแบตยังแค่ 5 ปี รอเค้าเปลี่ยนเป็น 10ปี ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
สำหรับผมสนใจรถ ไฮบริด อยู่แล้ว เพราะมันตอบสนองการใช้งานของผมที่ส่วนใหญ่อยู่ในเมือง
แล้วต้องจอดรอนานๆ ครับ

สำหรับพรีอุส ผมว่าตัวถูกสุดก็โอเคครับ
ราคา 1.19 ล้าน แพงไปหน่อย แต่ก็พอยอมรับได้

แต่ราคานี้ผมว่า ซื้ออัลติส CNG. จะคุ้มกว่ารึเปล่า ถ้ามองในแง่ของความประหยัดอย่างเดียว

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นรถที่คุ้ม แต่ราคาไม่ถึงกับคุ้มมากมายขนาดนั้นครับ

แล้วถ้าออกมาแล้วมีร้านไหนรับหุ้มหนังหรือเปล่าครับ มีใครรับทำไหมครับ ราคาประมาณเท่าไร
ผมชอบทุกอย่างยกเว้นวัสดุภายในอะครับ เฮ้อคิดหนัก

ออฟไลน์ Eddy5659

เทคโนโลยีแล้วคุ้มครับ สวยดีใช้ได้เลย ดูแตกต่าง
แต่แอบแคบไปนิสนะ ตอนนี้ผมชอบรถใหญ่ๆกว่า ถ้าจ่ายประมาณนี้ มันน่าจะใหญ่กว่านี้หน่อย ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆเลยนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Terng

ถ้าไม่รีบใช้รถจริงๆ ให้อดทนรอครับ ปีหน้าน่าจะมีการปรับรายละเอียดบางจุดให้บ้าง (ไม่ใช่ไมเนอร์เชนจ์) ถ้าคนบ่นไปมากๆพอ

วัสดุภายในยังพอทน รักกันจริงผมเอาภายในไปทำใหม่ข้างนอกได้ (เบาะดีๆก็หมื่นสองหมื่น พ่นสีคอนโซลทั้งรถไม่เกินหมื่น)

แต่กระจกพับมือ กับไม่มี Shift Lock นี่เหลือทนคับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
ทีแรกก็คิดว่า จะซื้อเหมือนกัน เพราะคิดว่า รถไฟฟ้าคือ ทางสว่างของความประหยัด

แต่พอดูในรูปที่คนเขาไปถ่ายกันมา เห็นภายในแล้วเลิกคิดเลยเพราะ
-หนัง อย่างที่ คห ข้างบนบอก ดูแล้วได้อารมณ์หนังที่ Taxi ใช้หุ้มเบาะมากๆ
-แคบกว่าที่คิดมาก
-วัสดุพลาสติกภายใน เห็นคนที่เขาไปดูกันมา บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ดูป้องแป้ง และเป็นรอยง่าย

เลยกลับมาคิดว่า เอารถที่เราชอบแล้วติดแก็สก็เสียค่าเชื้อเพลิงถูกกว่า รถไฟฟ้าอีก อย่างผมใช้ Benz E280 6 สูบ ติดแก๊ส วิ่งในเมือง 6 โล/ลิตร ค่าแก๊สถูกกว่าน้ำมัน 3 เท่า ส่วน Prius ถ้ากินน้ำมัน 22 โล/ลิตร เมื่อเทียบสมการ แล้ว ถ้าผมเสียตังค่าแก๊สเท่ากับน้ำมันคือ 3 เท่า ผมจะวิ่งได้ 6*3 = 18 โล/ลิตร ซึ่งก็เสียตังค่าเชื้อเพลิงแพงกว่า Prius นิดเดียว ไม่ต้องลงทุนเป็นล้านด้วย แล้วยิ่งถ้ารถปกติ 4 สูบ วิ่งในเมืองอย่างกินน้ำมันแล้วก็คงสัง 8-9 โล/ลิตร ก็คง เสียค่าเชื่อเพลิง(แก๊ส) พอกับ Prius หรือถูกกว่าด้วย

ส่วนเรื่อง วัสดุภายใน นี่ทีทำจากวัสดุ Recycle นี่ น่าน่ากลัวเหมือนกัน ผมเทียบกับ Benz ยุคใหม่ๆ(หลังตากลม ปี 97) ที่ใช้พลาสติก Recycle นั้น ช่างซ่อมเบาะร้านเทพๆ เคยบอกผมว่า คุณ รู้ไหมว่า พลาสติกรุ่นใหม่ที่ Recycle ได้นี่ เปราะมาก ไม่กี่ปี ก็กรอบแล้ว มาซ่อมกับเขาเยอะมาก แล้วก็หยิบ ช่องแอร์ของ Porshce Caryane มาให้ดูบอกนี่ 2 ปีเอง กรอบพลาสติก เหนียวหนึบติดมือแล้ว ให้เขามาซ่อมให้ใหม่

ผมก็เลยคิดว่า รออีกสัก 3 ปี ให้มี ตัวเลือก Hybrid มากกว่านี้แล้วค่อยคิดใหม่ดีกว่า เพราะ Trend รถในอีก 5 ปีข้างหน้าผมคิดว่าทุกบริษัทรถ ต้องมี รถไฟฟ้าเป็นตัวเลือกให้ลูกค้า ตอนนี้คงเลือกซื้อรถที่อยากขับ แล้วติดแก๊สไปก่อน  ดีกว่า แต่ก็นานา จิตตังนะครับ ต่างจิตต่างใจ ตังใครตังมันครับ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
เป็นรถที่สวยและอยากได้นะ แต่ถ้าถามว่าคุ้มมั๊ยเรื่องค่าน้ำมันเชื้อเพลิงและการบำรุงรักษาระยะยาว ผมว่าไม่คุ้ม Altis น่าเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า แต่ถ้าเป็นความคุ้มค่าทางจิตใจมันเป็นอะไรที่คุ้มมาก

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าผมจะซื้อรถ C-Segment ผมจะเลือกพริอุส เพราะคุ้มค่าที่สุด

แต่

ผมขอเปลี่ยนแม็กนะ ลายไม่สะใจเลย

ออฟไลน์ 6162002

ผมชอบนะครับ เพราะความสดเน้นๆเลยแหะๆ รูปร่างก็โอเค ประหยัดที่สุดในบรรดารถใช้น้ำมันเลยด้วย  ถึงแม้ว่า
- มันจะดูแพ๊งแพง เมื่อดูวัสดุ
- ค่าน้ำมัน ก็แพงกว่า อัลติส CNG อยู่ดี
- เอาเรื่องไอเสียมาคิด อัลติส CNG 15 โลลิตร พรีอุส 20โลลิตร ยังไง แก๊สธรรมชาติมันก็มีมลพิษน้อยกว่า

แต่เนื่องจากผมไม่อยากติดแก๊ส ผมเลยว่ามันน่าสนใจมากมายครับ

อะไรเนี่ยกระจกพับมือด้วยเวงกำ- -* เข้าเกียว่างไม่ได้สำหรับผมไม่ค่อยเท่าไรเพราะรถที่ใช้อยู่ก็ไม่ได้อยู่แล้ว แต่กระจกพับมือนี่ไม่ไหวนะเนี่ยเฮ้อ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ยังไม่ได้ดูตัวรถจริงๆ มานะครับ แต่โดยรวมถ้ามองในเรื่องออพชั่นและเทคโนโลยี ผมว่าก็คุ้มค่านะครับ
แต่ถ้าเกิดมองในแง่ของการใช้งานเป็นรถ C-segment ธรรมดา ความคุ้มค่าอาจจะดรอปลงไปพอสมควร
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Tech มันให้มาน้อยไปหน่อยนะครับ แต่ผมไม่อยากให้เทียบกับ LPG หรือ NGV หรือเรื่องค่าเชื้อเพลิงเท่าไร เพราะประเด็นที่เราซื้อรถ Hybrid น่าจะเพื่อช่วยกันลดโลกร้อน ไม่ใช่ความประหยัด (เพราะยังไง LPG/CNG ก็ยังประหยัดกว่า เมื่อรวมค่าพลังงานและค่าดูแลรักษามาเปรียบเทียบกัน)

ถ้าเราไปดูที่อเมริกา พวก Celeb ซื้อ Prius กันเยอะเลย เพราะมันช่วยเสริมภาพลักษณ์ รักษ์โลก เป็นคนเีอะไรประมาณนี้ได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ chai99

ตอนแรกหวังมาก แต่พอเห็นตัวจริง ไปดูตัวอื่นใหม่ดีกว่า
ความรู็้้้้สึกล้วนๆครับ ผมว่ามันคับแคบ และ วัสดุภายในรับไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
ถ้าภายในเป็นสีเทาอ่อน สีดำสนิทไปเลย หรือสีเบจ จะดูดีมาก สีเทาเข้มมันดูเหมือนรถราคาประหยัด ถึงจะไฮเทคยังไงแต่ภายในมันดูธรรมดามาก เบาะผ้าตัวต่ำสุดมันยังดูดีกว่าอีก เบาะหนังสีเทาเข้มมันรู้สึกเหมือนเบาะหุ้ม PVC ที่ใช้ในเบาะ Taxi

ออฟไลน์ prai

ความเห็นส่วนตัว

ผมว่า ราคา/ออฟชั่น ที่ให้มา อยู่ในระดับที่ "เหมาะสม"
ถ้ากะใช้ไม่ยาว แค่ 4-7 ปี ก็โอเคนะผมว่า

แต่ใช้ยาวกกว่านั้น ผมคิดว่าไม่เหมาะ ทั้งแบตเตอรี่ ทั้งวัสดุที่นำมาประกอบครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่กระจกพับมือ กับไม่มี Shift Lock นี่เหลือทนคับ

Shift Lock US version ก็ไม่มีครับ แล้วรุ่นนี้มันไปแถวนั้นก่อนซะด้วย เลยอาจจะยังไม่มี template ไว้

ส่วนกระจกพับมือ ผมเชื่อว่าพี่โตเป็นมิตรที่ดีกับมิตรซูครับ

ออฟไลน์ Newhang

ไปลองดูเถอะครับ ถ้าทำใจได้ก็ซื้อ

ส่วนตัวผมทำใจไม่ได้ กลับ ราคา วัสดุ แล้วลายแม๊ก ผมว่ามันเยอะเกินไปแล้ว ไปเหร่teana 2.0 เออ ราคาถูกกว่าอีก แถมประกันชั้น1ด้วย

ออฟไลน์ Destiny

• Newbie
  • *
ตอนแรกไป โดยตั้งใจ จะจัดแน่ๆ กับ Prius แต่ พอเดินวนไปวนมา รู้สึกเพิ่ม อีก แสนนึง ได้รถ ใน เลเวล ที่สูงขี้นเยอะ เลย ปิดโครงการ ไปโดยปริยาย  :P

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ

Shift Lock US version ก็ไม่มีครับ แล้วรุ่นนี้มันไปแถวนั้นก่อนซะด้วย เลยอาจจะยังไม่มี template ไว้

ส่วนกระจกพับมือ ผมเชื่อว่าพี่โตเป็นมิตรที่ดีกับมิตรซูครับ
เป็นมิตรกับเรื่องพับมือนี่ไม่ไหวนะเนี่ย 555