ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน พี่ จิมมี และ เพื่อนๆ ช่วยกันเลือกกะบะ ให้ แฟนหน่อย  (อ่าน 5122 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kleemann

• Newbie
  • *
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ ถ้าเป็น ...

1. ผู้หญิงใช้ ( ขับไม่คล่อง ใช้ความเร็วไม่สูง )

2. ทุกวันน่าจะใช้รถไม่เกิน 40 กิโล ( ไปซื้อของเข้าร้าน+หาไรกิน )

3. ซื้อของประเภท เหล้า เบียร์ ขนม จิปะถะ ( เปิดร้าน มินิมาร์ท อ่ะ )

4. กลับบ้านต่างจังหวัดปีล่ะไม่เกิน 2 ครั้ง ( ไปกลับ ประมาณ 1500-1600 กิโล )

5. ไม่เกี่ยงรุ่น ยี่ห้อ ขอแค่ราคาต่อคุณภาพไปกันได้

6. ซ่อมบำรุงไม่โหดร้ายมากเกินไป ( ถ้าอึดๆ ก็ดีนะ )

7. เรื่องกินน้ำมันไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่

8. งบอยู่ในช่วง 550,000 - 750,000

9. ได้เกียร์ออโต้ก็ดีนะ

พี่จิมมี หรือเพื่อนๆ แนะนำคันไหนดี

ปล. ตอนนี้มอง มาสด้า บีที 50 ไว้ อ่ะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
รีบไหมครับ

ถ้าไม่รีบ ให้คอย เพราะปีหน้าสงครามรถกระบะจะร้อนแรง แทบทุกเจ้าจะมีรถใหม่วางขาย

ผมว่า มาสด้า BT50 ใหม่ น่าสนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ต้องรอปลายปีหน้านะครับ

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
navara ก็น่าขับนะครับ

ผมว่า jazz ก็น่าสนพับเบาะใส่ของได้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า jazz ก็น่าสนพับเบาะใส่ของได้

เห็นด้วยครับ

จริงๆแล้ว ถ้าไม่คิดมากว่าจะต้องเอากระบะ และ ของโชว์ห่วยคงไม่ถึงกับขนเต็มกระบะ รถ hatch back น่าสนใจนะครับ ว่าแต่ tiida พับเบาะหลังได้ไหม ? รบกวนเจ้าของตัวจริงมารายงานด้วยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าไม่รีบ

ปีหน้า 4 ยี่ห้อ เปิดตัวพรวดพราด

แต่ทุกค่าย รถจะใหญ่ขึ้นมาก จนต้องถามเจ้าตัวว่า ขับไหวไหม?

ถ้าจะต้องรีบใช้ และเป็นกระบะมีแค็บ ตกแต่งดีๆหน่อย....
ขนของเพียงเท่านั้น ผมว่า Isuzu ก็น่าจะได้อยู่ครับ
Mazda กับ Ford ก็โอเค แต่ช่วงล่างจะแข็งกว่านะ
Navara ผมว่าค่อนข้างแข็ง และรถจะใหญ่เกินไป
ส่วน Vigo ผมว่า ช่วงล่างมันยังไม่ค่อยจะน่าไว้ใจนัก
เมื่อเทียบกับพละกำลังของมัน ส่วน Chevy ถ้าจะซื้อไว้
เพียงขนของเท่านี้ ซื้อ Isuzu เถอะครับ

และขอแนะนำว่า ถ้าขับไม่คล่องแล้ว..เอารุ่นมีกล้อง ไปใช้ด้วยเลย น่าจะช่วยลดปัญหา
การกะระยะตอนขับออกจากซอยได้อยู่

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
คุณจิมมี่ที่ว่า 4ยี่ห้อนี่...
มี  Mazda กับ Ford  แล้ว..
อีก2 อะไรหรือครับ...
แล้วเป็นโมเดลใหม่ทั้งหมดเลยใช่ไหมครับ.....

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นด้วยครับ

จริงๆแล้ว ถ้าไม่คิดมากว่าจะต้องเอากระบะ และ ของโชว์ห่วยคงไม่ถึงกับขนเต็มกระบะ รถ hatch back น่าสนใจนะครับ ว่าแต่ tiida พับเบาะหลังได้ไหม ? รบกวนเจ้าของตัวจริงมารายงานด้วยครับ
แจ๊ซ ขนของได้ไม่น้อยเลยทีเดียวครับ
แต่เวลาขนเข้าขนออกที ถ้าทำประจำมันก็น่าจะเหนื่อยอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

คุณจิมมี่ที่ว่า 4ยี่ห้อนี่...
มี  Mazda กับ Ford  แล้ว..
อีก2 อะไรหรือครับ...
แล้วเป็นโมเดลใหม่ทั้งหมดเลยใช่ไหมครับ.....

Mazda Ford Isuzu Chev
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตามนั้นครับ

ไม่เช่นนั้น รออ่านใน บทความ สรุปรถใหม่ 2011 - 2014 ที่กำลังนั่งเขียนอยู่
และจะปล่อยในช่วง ปลายเดือนนี้ จนถึงสัปดาห์แรกของปีหน้าครับ ปล่อยวันไหน ไม่บอก

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
BT50 สวย ไม่รู้ดีเปล่า ไม่เคยลองขับครับไม่กล้าการันตี ไปลองขับเองเลยครับชัวร์สุด

ออฟไลน์ palit2011

• Newbie
  • *
ใครทำงานอยู่ ISUZU บ้างครับ อยากได้ดีเทลย่อๆ ของ RT50 ครับ ยังอยู่ในตารางธาตุหรือเปล่า

ออฟไลน์ O[A]T

• Jr. Member
  • **
  • Mazda 2 SeDan
D-MAX 2.5 ครับ
โลกอันกว้างใหญ่กลับมีทางเดินแค่ทางเดียว

ออฟไลน์ shaman

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง
ตามนั้นครับ

ไม่เช่นนั้น รออ่านใน บทความ สรุปรถใหม่ 2011 - 2014 ที่กำลังนั่งเขียนอยู่
และจะปล่อยในช่วง ปลายเดือนนี้ จนถึงสัปดาห์แรกของปีหน้าครับ ปล่อยวันไหน ไม่บอก

ปลายปีนี้เลยยิ่งดีครับ ขอบคุณมากมาย จะได้ว่างแผนถูก..  ;)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
TIIDA เลยครับ อยู่ในงบแน่นอน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ johnlee

สำหรับรถกระบะเกียร์ออโต้ ตัวเลือกไม่ได้มีเยอะแบบเก๋งนะครับ

โตต้า ไม่มีรถแค๊บ เกียร์ออโต้เลย  มีสองรุ่น คือ สี่ประตู ขับสองไม่ยกสูงเครื่อง3000 และสี่ประตูขับสี่

อีสุ เปิดตัวรุ่นซุปเปอร์ไทเทเนี่ยม พร้อมยกเลิกรุ่นแค๊บ ไม่ยกสูง เครื่อง 3000(146ม้า) ไปแล้ว
อีสุจึงเหลือเกียร์ออโต้ ในร่น ยกสูง สี่ประตูเครื่อง 3000 และรุ่นขับสี่ สี่ประตูเท่านั้น

บีทีครึ่งร้อย เกียร์ออโต้ มีรุ่นเดียวคือ สี่ประตูยกสูง
ฟอร์ดก็เช่นกัน

ไทรตันก็มีแต่สี่ประตู ยกสูง

นาวาร่ามี รถแค๊บเกียร์ออโต้ ขายนะ แต่เป็นรุ่น คาลิเบอร์ยกสูง(2011) อาจลองหารถแค๊บเกียร์ออโต้ไม่ยกสุง โฉมเก่า2010ตามโชว์รูมดู

ตัวเลือกเดียวที่ได้ลุ้นตอนนี้คือ เชฟวี่ ไม่ยกสูงแค๊บ เกียร์ออโต้

ลองๆหาดูครับ รถแค๊บไม่ยกสูงเกียร์ออโต้ หายากขึ้นทุกที
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ TnP_PKt

สำหรับรถกระบะเกียร์ออโต้ ตัวเลือกไม่ได้มีเยอะแบบเก๋งนะครับ

โตต้า ไม่มีรถแค๊บ เกียร์ออโต้เลย  มีสองรุ่น คือ สี่ประตู ขับสองไม่ยกสูงเครื่อง3000 และสี่ประตูขับสี่

อีสุ เปิดตัวรุ่นซุปเปอร์ไทเทเนี่ยม พร้อมยกเลิกรุ่นแค๊บ ไม่ยกสูง เครื่อง 3000(146ม้า) ไปแล้ว
อีสุจึงเหลือเกียร์ออโต้ ในร่น ยกสูง สี่ประตูเครื่อง 3000 และรุ่นขับสี่ สี่ประตูเท่านั้น

บีทีครึ่งร้อย เกียร์ออโต้ มีรุ่นเดียวคือ สี่ประตูยกสูง
ฟอร์ดก็เช่นกัน

ไทรตันก็มีแต่สี่ประตู ยกสูง

นาวาร่ามี รถแค๊บเกียร์ออโต้ ขายนะ แต่เป็นรุ่น คาลิเบอร์ยกสูง(2011) อาจลองหารถแค๊บเกียร์ออโต้ไม่ยกสุง โฉมเก่า2010ตามโชว์รูมดู

ตัวเลือกเดียวที่ได้ลุ้นตอนนี้คือ เชฟวี่ ไม่ยกสูงแค๊บ เกียร์ออโต้

ลองๆหาดูครับ รถแค๊บไม่ยกสูงเกียร์ออโต้ หายากขึ้นทุกที
มี vigo 2.7 smart cab ด้วยนะครับไม่ยกสูงออโต้ แต่ไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่นะครับถ้าปัจจุบันผมก็เลือกดีแม็กครับ แต่ถ้ารอได้รอหน่อยก็ดีนะครับ