ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟังครับ (ซื้อรถ)  (อ่าน 8503 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: เล่าสู่กันฟังครับ (ซื้อรถ)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 19:05:55 »
ภาษีของเมืองไทย รถยนต์ถือว่าราคาสูงเมื่อเทียบกับต้นทุนและประเทศอื่น  สาเหตุคงเพราะภาษี ไม่น่าจะเป็นเรื่องต้นทุน 

การว่างงานของการใช้เครื่องจักรแทน ไม่น่าจะเป็นปัญหา ถ้ามีการปรับตัวไปเรื่อยๆไม่ใช่ก้าวกระโดด ผมเชื่อว่าคนเราเสี่ยงด้วยกันทั้งนั้น พวกเค้ากินเงินเดือน เสี่ยงต่อนายจ้างเลิกจ้าง แต่คนที่ทำอาชีพอิสระล่ะ เจ๊งแล้วลุกกันไม่ขึ้นเหมือนกัน ต่างคนต่างเสี่ยง
ยังไงผมเชื่อว่า ถ้าเครื่องจักรดีกว่าจริงๆ ควรใช้เครื่องจักร

ส่วนรถแบรนด์ไทยเนี่ย พูดกันเยอะมากกันมานานแล้ว สิ่งที่เป็นอุปสรรคหลักๆ คือคนไทยเองนั้นแหละ นิสัยแบบนี้กัน ไม่สนับสนุนกันเลย  ฉะนั้นคงไม่เกิดแน่ๆ
จริงๆไม่ใช่แค่รถยนต์หรอกนะครับ อย่างอื่นของคนไทยจริงๆ ผมแทบนึกไม่ออกเลย
ที่บ้านผม ผมใช้เครื่องเสียงไทย magnet ชอบ ภูมิใจ เสียงดี ราคาไม่แพง บริการหลังการขายสุดยอดมากๆๆๆ ตอนนี้ก็คิดต่ออีก เมื่อไหร่ magnet จะทำเครื่องเสียงรถยนต์ รออยู่นะ