ผู้เขียน หัวข้อ: (นอกเรื่อง) เกมขับรถในความทรงจำ  (อ่าน 16152 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
(นอกเรื่อง) เกมขับรถในความทรงจำ
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 20:34:56 »
ผมเชื่อว่าทุกคนที่นี่ เคยเล่นเกมขับรถกันทั้งนั้น และก็คงมีหลายคนมีเกมขับรถในใจด้วย สำหรับผมเกมแข่งรถที่ผมเล่นบ่อยและนานที่สุดก็คงเป็น

Shutokou Battle Zero One (Tokyo Xtreme Racer 3) PS2
http://www.genki.co.jp/games/sb01/

อันนี้รูปเยอะดี
http://game.watch.impress.co.jp/docs/20020904/genki.htm

เป็นเกมแข่งรถบนทางด่วนญี่ปุ่น (ซึ่งเหมือนจริงทุกระเบียดนิ้ว) ซึ่งมีหลายภาคแล้ว (แต่ภาคก่อนนี้คือ Zero ผมไม่ชอบ เพราะมันเล่นยากไปหน่อย) มีรถให้เลือกเยอะมาก ตั้งแต่รถญี่ปุ่นจนถึงรถ American หรือแม้แต่ Exotic (แต่ไม่มี Porsche, Ferrari, Lambo นะ มีแต่ De Tomaso กับ Gemballa) ภาคนี้รถเยอะทีสุดแล้วครับ (แต่ไม่มี Honda เพราะ Honda ไม่ปล่อย License ให้เกมอัดรถบนถนน ณ เวลานั้น) เป็นภาคแรก ที่ซื้อลิขสิทธิ์รถจริงๆ มาทำ (ก่อนหน้านั้น เกมขับรถบนถนนญี่ปุ่นส่วนมาก ไม่มี License จนโดนพวกผู้ผลิตฟ้อง เกมนี้จึงเป็นเกมแรกที่มี) ซึ่งสิ่งที่ถูกด่ามากที่สุดของเกมนี้คือ รถประกอบฉากมีแต่ Hiace หน้าจรวดสีเหลือง ติดป้าย Official Car!!! (เพราะผู้ผลิตรถยนต์หลายค่าย ไม่อยากให้เกมมันออกมาเป็นการอัดรถแบบผิดกฎหมาย) จากภาคก่อนๆ ที่ไม่มีลิขสิทธิ์ ใช้รถจริงๆ เป็นตัวประกอบฉาก

ไม่แน่ใจเท่าไร แต่เกมนี้น่าจะเป็นเกมเดียวที่มี Isuzu Vehicross และ Piazza ให้ขับมั้งครับ

VDO การแข่ง
http://utopianvision.co.uk/bollywood/videos/?v=iIhxgZ7bVZs

อีกเกมนึงที่ผมชอบมาก (แต่ทุกท่านรู้จัก) คือ Gran Turismo 2 ครับ เพราะเป็นเกมแรกที่ทำให้ผมรู้จัก GT-R และ Supra
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 21:55:41 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: (นอกเรื่อง) เกมขับรถในความทรงจำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 20:44:24 »
เกมที่ทำให้ผมประทับใจและทำให้ผมศึกษารถอย่างจริงจัง ก็คงจะเป็น GT 1 และก็ GT 2 อ่ะครับ

รถประจำที่ใช้บ่อยก็ R34 แต่งเอง set เอง กะ Suzuki Vitara ตัวแข่ง Pike Peak อ่ะครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ YIM

Re: (นอกเรื่อง) เกมขับรถในความทรงจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 20:48:34 »
เหอๆ ใช้รถเหมือนกันเลย ก็นะ R34 มันเป็นรถที่เร็วที่สุดในเกมแล้วนี่ครับ (ในบรรดารถบ้าน) เพราะแต่งได้ 774 ม้า (ฮ่าๆๆ ยังจำได้) ต้องเป็นสีน้ำเงิน และใส่ล้อ Volk TE37 สีทองเท่านั้น!!!

Escudo Pikes Peak อันนี้สิ แรงที่สุดในเกม น่าจะราวๆ 998 ม้า (จริงๆ R33 กับ 180SX ที่เป็นตัว Drag ของ HKS แรงกว่า มี 1001 ม้า แต่วิ่งจริงสู้ Escudo ไม่ได้)

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 20:53:58 »
เจ้า R33 HKS ตัวนั้นผมไม่แตะเลยครับ เข้าโค้งยากชิบ 555

ว่าแต่ถ้าเซ็ตเกียร์มันใหม่นะ มันวิ่งดีมากกกกเลยครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 20:57:30 »
ก็มันเป็นรถ Drag น่ะครับ เหอๆ เลี้ยวไม่ไหว

เออ เพิ่งนึกออกว่า ถ้าจำไม่ผิด R33 คันนั้นเคยมาวิ่งเมืองไทย สมัย HKS Thailand เริ่มกิจการใหม่ๆ ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 20:57:56 »
gt2 นี่ใช่ในps1รึป่าวครับ
ถ้าใช่ผมจำได้เลยว่าเล่นตอนอยู่ป.3 แต่ยังเล่นไม่ค่อยไกล ใช้evo6อยู่เลยมั้ง  ;D
07 mazda 3

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:01:16 »
ก็มันเป็นรถ Drag น่ะครับ เหอๆ เลี้ยวไม่ไหว

เออ เพิ่งนึกออกว่า ถ้าจำไม่ผิด R33 คันนั้นเคยมาวิ่งเมืองไทย สมัย HKS Thailand เริ่มกิจการใหม่ๆ ด้วยนะครับ

ใช้เลยครับ มันเคยมาวิ่งโชว์ในไทยด้วย เห็นว่าทำลายสถิติสนามด้วยครับ โหดมากก

ออฟไลน์ !LiLo!

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:01:58 »
ถ้าของญี่ปุ่นนี่ ผมชอบตั้งแต่Racing lagoon >//< แล้วก็Tokyo extream racer แต่Zero ผมว่ามันพิลึกแปลกๆ =_=" ของยุโรปไม่ค่อยชอบพวกนีดฟอร์เท่าไหร แนวการแข่งมันดูค่อนข้างน่าเบื่อชอบกล อ้อ แต่Underground 2 มันก็ถือว่าใช้ได้นะครับ แต่ว่าชุดแต่งดูหลุดโลกไปหน่อย =_=" แต่ถ้าเอาจริงๆผมกลับติดใจTest drive unlimited กับ Import tuner มากกว่า
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:04:08 »
ถ้าของญี่ปุ่นนี่ ผมชอบตั้งแต่Racing lagoon >//< แล้วก็Tokyo extream racer แต่Zero ผมว่ามันพิลึกแปลกๆ =_=" ของยุโรปไม่ค่อยชอบพวกนีดฟอร์เท่าไหร แนวการแข่งมันดูค่อนข้างน่าเบื่อชอบกล อ้อ แต่Underground 2 มันก็ถือว่าใช้ได้นะครับ แต่ว่าชุดแต่งดูหลุดโลกไปหน่อย =_=" แต่ถ้าเอาจริงๆผมกลับติดใจTest drive unlimited กับ Import tuner มากกว่า

เกมส์นี้ก็สุดยอดเหมือนกันครับ ยึดได้หมดทั้งคันเลยเครื่องยันบอดี้

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:05:19 »
ภาค Zero รถเยอะกว่าครับ เพราะมันไม่มีลิขสิทธิ์ เยอะมากๆจริงๆ เยอะแบบ Skyline รุ่นเดียว มีรุ่นย่อยสามสี่รุ่น ขนาด Peugeot 306 ยังมีให้ตั้งสองรุ่น

แถมถ้าอยากให้เป็นเหมือนรถลิขสิทธิ์ ก็แค่ตั้งชื่อรถเท่านั้นเลย แต่ผมก็ชอบภาค 3 มากกว่าอยู่ดี สนุกกว่าเยอะ

เล่นเก็บบอสยากมากๆ เกมส์นี้ ใช้ Nissan Silvia S13 ลง V8 นั่งเก็บบอส หลังๆทนไม่ไหว ออก BNR34 มาแทน เก็บจนชนะบอสเกือบหมดแล้วครับ เหลือ บอสนาโกย่า แล้วก็ Wanderer เยอะแยะ ไม่ไหว เลิกเล่นก่อน

ส่วน Racing Lagoon นี่ก็ถึงคืนเกือบสุดท้ายแล้วครับ เลิกก่อนเช่นกัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:09:28 »
Racing lagoon ได้ aero diablo มาเน่สุโค่ยยเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:28:34 »

NFS เป็นของ USA ครับ Underground ชุดแต่งมันจะหลุดๆ เพราะทัศนคติของคนอเมริกันต่อรถแต่งญี่ปุ่นเป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับ คือเขามองว่ารถญี่ปุ่นไม่แรง (จริงเหรอ) แต่เน้นของแต่งเยอะๆ เสี่ยวๆ ถึงเกิดคำว่า Ricer หรือ Rice Burner ซึ่งหมายถึง "พวกกินข้าว" เป็นคำเรียกเชิงดูถูกต่อรถญี่ปุ่น เกาหลี (เพราะคน Asian กินข้าวเป็นอาหารหลัก)

ตั้งแต่ Underground มานี่ ผมจะไม่ค่อยเล่นเกมรถแต่งจากฝั่ง US เท่าไร เพราะผมรู้สึกว่าพวกฝรั่งมันเหยียดหยามรถฝั่ง Asia เราเกินไป ยกเว้นเกมเดียวที่ผมดูแล้วทำได้ดีพอควรคือ The Fast and The Furious บน PS2 เกมนั้นในแง่การแต่ง และความสมจริง ใช้ได้พอควร ใกล้เคียงกับเกมฝั่งญี่ปุ่น

Test Drive Unlimited ผมว่าภาพสวย แล้วก็สนุกมากครับ เสียดายผมไม่ค่อยได้เล่น แต่ที่ไม่ชอบคือ R34 พวงมาลัยซ้ายครับ เห็นทีไรปวดตับทุกที

Import Tuner Challenge คือ Shutokou Battle X ครับ เล่นคล้าย 01 ภาพสวยกว่า แต่รถน้อยกว่ามาก และสนามก็น้อยกว่ามาก 01 มี Tokyo ทั้งวงแหวนเก่า-ใหม่ แล้วลากจาก Tokyo ไปถึงสาย Keihin ที่ Yokohama เลย แถมยังมี Nagoya กับ Osaka มา้ด้วย (นอกจาก Hanshin Loop ยังมีถนนต่อไปอีก) แต่ X (Import Tuner Challege) มีแค่วงแหวนเก่า-ใหม่

เกมนี้ถ้าท่านถูกใจบน Xbox360 สมควรกลับไปเล่น Ver. ของ PS2 (Tokyo Xtreme Racer 3/Shutokou Battle 01) อย่างยิ่งครับ (จริงๆ หลายคนบอกว่า ของ Dreamcast สนุกกว่า แต่ผมไม่เคยเล่นง่ะ)

ภาค Zero รถเยอะกว่าครับ เพราะมันไม่มีลิขสิทธิ์ เยอะมากๆจริงๆ เยอะแบบ Skyline รุ่นเดียว มีรุ่นย่อยสามสี่รุ่น ขนาด Peugeot 306 ยังมีให้ตั้งสองรุ่น

แถมถ้าอยากให้เป็นเหมือนรถลิขสิทธิ์ ก็แค่ตั้งชื่อรถเท่านั้นเลย แต่ผมก็ชอบภาค 3 มากกว่าอยู่ดี สนุกกว่าเยอะ

เล่นเก็บบอสยากมากๆ เกมส์นี้ ใช้ Nissan Silvia S13 ลง V8 นั่งเก็บบอส หลังๆทนไม่ไหว ออก BNR34 มาแทน เก็บจนชนะบอสเกือบหมดแล้วครับ เหลือ บอสนาโกย่า แล้วก็ Wanderer เยอะแยะ ไม่ไหว เลิกเล่นก่อน

ส่วน Racing Lagoon นี่ก็ถึงคืนเกือบสุดท้ายแล้วครับ เลิกก่อนเช่นกัน

ใช่ครับ 0 มีรถเยอะกว่า (ที่สำคัญเพราะไม่มีลิขสิทธิ์เลยมี Honda) แต่ผมก็ชอบ 3 มากกว่า จัดการ Wanderer ไม่หมดเหมือนกันครับ แต่ Boss จัดการหมดแล้ว แต่ภาคนี้อย่าไปหวังกับรถญี่ปุ่น เพราะ R34 เอง กว่าจะทำให้เกิน 320 ยังรากเลือดครับ รถที่ผมเอาไว้อัดแบบเน้นความเร็วมากๆ ก็คือ Ford Mustang Mach 1, Ford GT และ De Tomaso Pantera ไอ้พวกนี้ทำให้แรงง่ายกว่า R34 (ในเกม) แน่นอน (3 คันนี้มันใช้เครื่อง Ford V8 หมดเลยนี่หว่า เหอๆ สรุป เกมนี้ทั้ง 2JZ และ RB26 สู้ Ford V8 ไม่ได้)

อีกคันที่เร็วมากๆ ก็ Gemballaตัวที่มาจาก 911 ละครับ

แต่มีช่วงนึงที่ว่างๆ ไม่มีไรทำ ผมก็เอา Pulsar N14 มาแต่งเครื่องเดิมให้มันอัดได้ 320 กว่าจะแต่งเกียร์ได้แทบอ้วก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 21:37:23 โดย yimyont »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:34:31 »
อดีตไม่เล่นครับ มีเล่นอยู่ตอนนี้คือ Race Driver GRID

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:43:10 »
BNR34 ของผมนี่แต่งเต็มทุกอย่าง ผมกดเต็มๆได้ 220MPH ครับ ตอนเก็บ Jentei แบบไม่ปรับอะไรเลยนะครับ

พวก Ford ไม่ได้แตะเลย Ford GT ราคาสูงเกินเอื้อม Mustang ก็เกียร์สั้นไปหน่อย ต้องปรับ ผมไม่ชอบปรับครับ ปรับไม่เป็น  ;D

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:48:49 »
BNR34 ของผมนี่แต่งเต็มทุกอย่าง ผมกดเต็มๆได้ 220MPH ครับ ตอนเก็บ Jentei แบบไม่ปรับอะไรเลยนะครับ

พวก Ford ไม่ได้แตะเลย Ford GT ราคาสูงเกินเอื้อม Mustang ก็เกียร์สั้นไปหน่อย ต้องปรับ ผมไม่ชอบปรับครับ ปรับไม่เป็น  ;D

Mustang  มีแค่ 4 เกียร์ แต่แต่ละเกียร์ลากได้ยาวมากๆ มันเลยเปลี่ยนเกียร์น้อยครั้งกว่าชาวบ้าน ความเร็วเลยต่อเนื่องมากๆ เกียร์ 4 ลากได้ถึง 330 แน่ครับ ถ้าตั้งดีๆ

Racing Lagoon เนี่ย ผมยังอยากเล่นนะ แต่ไม่มีเวลาและโอกาสเล่นซะที แผ่นก็มี Emu ก็มี แต่ทำไมไม่ได้เล่นก็ไม่รู้

ช่วงนี้ผมบ้าเอาเกมแข่งรถของญี่ปุ่นช่วงปี 90 มาเล่น เพราะมีเกมดีๆ เยอะมาก อยากพวก Shutokou Battle, Touge Max, Option Tuning Battle, Naniwa Wangan Battle, Racing Lagoon ซึ่งให้บรรยากาศการแข่งรถบนถนนมากๆ แต่ปัจจุบัน ไม่ค่อยมีเกมแบบนี้แล้ว เท่าที่เห็นก็มีแค่ Initial D กับ Wangan Midnight (ซึ่งทำโดยทีมเดียวกับ Shutokou Battle) อาจจะเพราะว่ากฎหมายญี่ปุ่นแรงขึ้นก็เป็นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 21:53:57 โดย yimyont »

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:52:56 »
GT1จำได้ว่าเคยเล่นตอนเด็กๆ ตอนนี้GT5อย่างเดียวละคร้าบ ;D

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 22:46:14 »
GT1จำได้ว่าเคยเล่นตอนเด็กๆ ตอนนี้GT5อย่างเดียวละคร้าบ ;D

อิจฉาคนมี PS3 ฮึ่ย

แล้วเกมเป็นไงมั่งครับ สมกับที่รอมั้ย

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 23:05:18 »
ก็สนุกดีนะคับ มีเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง overhalเครื่องด้วย แต่เล่นกับจอยยากมาก อยากซื้อพวกมาลัยแต่ไม่มีตังT^T

ออฟไลน์ kem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 23:17:04 »
ถ้าในความทรงจำเกมแรกก็โมโตครอส ขับมอไซค์บนเครื่องแฟมิคอม
ที่อิดิทสนามได้อะครับ
ที่เล่นบ่อยๆแล้วชอบก็
บน sfc
top gears / top racer
biker mike
มาริโอคาร์ท ;D

บนเพล1 ก็ gt1 gt2
แรลลี่ครอส และเอฟ1
เพล2 นี่เล่นน้อยแค่ NFSอันเดอร์กราวด์2
กับจีที3/4 ที่เล่นแบบผ่านๆ

แต่ตอนนี้ติด gt5 งอมแงมเลยครับ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 23:30:14 »
GT1 GT2 อันนี้ชอบเปิดมาแล้วเลือกรถ Legacy Wagon GT-B ขับเล่น ตอนสมัยเด็กๆ

Colin Mcrae Rally ผมว่าภาคเก่าๆ ทำระบบการเล่นดูสนุกกว่าอันใหม่ๆอีกครับ โดยเฉพาะภาคแรก มี Driving School ด้วยครับ ;D

เล่นเกมนี้ทีไร แรกๆเข้าไป จับแต่อีโว กับอิม แต่พอช่วงหลังๆ เริ่มหันมาจับ Skoda ตัวแข่งแรลลี่สมัยนั้น รู้สึกสนุกมากๆบอกไม่ถูกจริงๆ

เกมซีรียส์นี้ ผมได้เล่นครบทุกภาคจนถึง Dirt รู้สึกว่าภาคแรกมันอยู่ในความทรงจำผมสุดๆแล้วครับ ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน ตอบไม่ได้

ส่วน DIRT ตอนนี้ผมรู้สึกเฉยๆกับมันแล้วอ่ะ ไม่สนุกเหมือนสมัยเล่น Colin Mcrae แบบออริจินัลสมัยเด็กๆเลย ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

อีกเกมหนึ่งที่ผมเล่นได้เป็นปี นี่ถ้าได้การ์ดจอดีดีมาก็คงลงแล้วขุดมาเล่นอีกคือ Race Driver Grid ครับ เล่นมันอยู่แค่ Drift กับแข่ง Down hill

จำได้ว่าดริฟสนุกมาก เล่นออนไลน์ตั้งแต่แพ้เขาแบบไม่เป็นท่า จนหลังๆที่เล่น นับครั้งแพ้ได้เลยครับ ดริฟสนามเดียว ได้คอมโบตลอดทางไม่มีหลุด 555 เดี้ยวนี้คงทำไม่ได้แล้ว

ส่วน NFS เล่นสมัยเด็กๆ ภาคแรกๆหลายภาค สนุกครับ  Underground ก็เคยเล่นนะ พอไปได้ แต่ดูๆไปแล้วเสี่ยวไปหน่อยเลยเลิกเล่น -*-

ข้างบนเห็นมีคนพูดถึง Test Drive Ulimited อีก โอ้ยย อันนี้ก็ของโปรด เหมือนได้โลดแล่นอยู่ในโลกแห่งความฝัน มีคอเล็กชั่นเฟอรารี่เต็มบ้าน 555

มาจนทุกวันนี้ ถ้าผมมีตังค์เหลือกินเหลือใช้ แบบไม่ต้องขอพ่อขอแม่ ผมก็คงจะซื้อ PS3 กับชุดพวงมาลัยเทพๆ กับ แผ่น GT5 แท้ทั้งสองเวอร์ชั่นมานั่งเล่นให้หายบ้าไปแล้วครับ

ทุกวันนี้หาเงินมาใช้ได้ แต่ก็ยังมีของใช้จำเป็นที่ผมไม่อยากขอพ่อขอแม่อีกแล้วต้องซื้ออีกหลายรายการ เอิ้กส์

ตอนนี้เรื่องเกมเพลาๆลงไปไม่ค่อยได้เล่นแล้ว มีเปิด GTR2 มาแก้เบื่อบ้างบางที (คอมพอจะเล่นได้ เอิ้กส์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 23:33:21 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 23:34:57 »
เกมส์แข่งรถในดวงใจผมหรอ  WRC Rally ใน PS1 เหมือนจริงมากขนาดอยู่ใน PS1

----------------

นอกเรื่อง แผ่น PS1 ใครเอามาเล่นใน PS2 ได้บ้าง ผมอยากทำดู
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 00:04:32 »
เกมที่ทำให้ผมสนใจรถยนต์ขึ้นมาจริง ๆ คือ NFS Hot Pursuit ภาคแรกครับ ตอนนั้นเล่นกับการ์ดจอ nVidia Riva TNT โอ้ กี่ปีแล้วนะ แต่ภาพสวยมากครับ (ในสมัยนั้น)  ;D

ปัจจุบันการ์ดจอตัวนั้นยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอยู่เลย (ถ้ามีคอมให้เสียบ) ผิดกับของสมัยใหม่ 8800GTS เคลมไป 3 รอบแล้ว  >:(

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 00:07:15 »
เกมที่ทำให้ผมสนใจรถยนต์ขึ้นมาจริง ๆ คือ NFS Hot Pursuit ภาคแรกครับ ตอนนั้นเล่นกับการ์ดจอ nVidia Riva TNT โอ้ กี่ปีแล้วนะ แต่ภาพสวยมากครับ (ในสมัยนั้น)  ;D

ปัจจุบันการ์ดจอตัวนั้นยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอยู่เลย (ถ้ามีคอมให้เสียบ) ผิดกับของสมัยใหม่ 8800GTS เคลมไป 3 รอบแล้ว  >:(

Card ของอะไรครับ ASUS หรือเปล่า

สมัยก่อนผมก็เล่น TNT2 ของ ASUS เหมือนกัน ขนาด Heatsink Lock ไม่อยู่ยังใช้ได้เลย แต่ NFS ที่ชอบที่สุดคือ Porsche Unleashed ผมว่ามันดูสมจริง และ Handling ใช้ได้เลยด้วย

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 01:11:30 »
ชอบ need for speed  Porsche unlead
เป็นภาคที่สมจริงดี หลังๆ หลุดโลกไปเยอะเลย กลายเป็นเกมอาเขตไปหมดแล้วสำหรับ nfs

เลยกลายเป็น nickname ในปัจจุบัน

กี่ปีแล้วหว่า - -'

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 01:39:18 »
ชอบ need for speed  Porsche unlead
เป็นภาคที่สมจริงดี หลังๆ หลุดโลกไปเยอะเลย กลายเป็นเกมอาเขตไปหมดแล้วสำหรับ nfs

เลยกลายเป็น nickname ในปัจจุบัน

I, II ผมไม่เคยเล่น III แตะผิวๆ ผมมาเล่น IV High Stakes มันก็ออกๆ Arcade นะครับ (แต่ไม่มาก) มีมาออกแนว Sim ที่ Porsche Unleashed แต่ที่น่าสนใจคือ หลัง Porsche Unleashed มันเปลี่ยน Studio จาก EA Canada มาเป็น Blackbox ก็คือตั้งแต่ Hot Pursuit 2 มา Underground 1/2 แล้วก็ Carbon, Pro Street, Undercover.... จากนั้นก็ไม่รู้แล้ว

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 01:44:37 »

I, II ผมไม่เคยเล่น III แตะผิวๆ ผมมาเล่น IV High Stakes มันก็ออกๆ Arcade นะครับ (แต่ไม่มาก) มีมาออกแนว Sim ที่ Porsche Unleashed แต่ที่น่าสนใจคือ หลัง Porsche Unleashed มันเปลี่ยน Studio จาก EA Canada มาเป็น Blackbox ก็คือตั้งแต่ Hot Pursuit 2 มา Underground 1/2 แล้วก็ Carbon, Pro Street, Undercover.... จากนั้นก็ไม่รู้แล้ว

จริงๆแล้วถ้าใครทัน  nfs I นี่มันก็ เกมส์เช็คอายุชัดๆ 55

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 09:23:05 »

จริงๆแล้วถ้าใครทัน  nfs I นี่มันก็ เกมส์เช็คอายุชัดๆ 55

อย่านะ  มีทุกภาค ที่เป็นแผ่นแท้ทั้งหมด  ด้วยซ้ำไป
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:18:46 »
Need For Speed ภาคแรก

เป็นเกมขับรถอันแรกในคอมที่ได้มีโอกาสเล่นครับ

มันดิบดี

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 14:57:56 »
อ่านเว็บนี้มานานแล้วครับแต่เพิ่งจะสมัครเพราะเห็นหัวข้อกระทุ้แล้วคันไม้คันมือ  ;D
ผมเองก็เล่น Need for Speed มาทุกภาคนะครับที่มีใน PC (ตอนนี้ก็ยังมีอยู่ทุกภาคครับ) ยกเว้นแต่ภาค rally ที่ใช้ชื่อ Need for Speed แต่มันก็ไม่ถือว่าเป็น series หลัก
แต่ภาคที่ผมชอบมากสุดก็คงเป็น ภาค 4 (High Stakes) ตอนปี 1999 อะครับผมว่าสนุกดีมีการไล่ล่าที่น่าตื่นเต้นผสมกับความสมจริงเป็นอย่างดี (ไม่เหมือนภาคใหม่ทั้ง Most wanted, carbon, undercover, hot pursuit 2010) เพราะไม่มีอาวุธเวอร์ๆ และรถตำรวจก็ไม่แรงเวอร์แต่เพราะการทำงานเป็นทีมที่ดีจึงจับนักซิ่งได้
แถมโหมดอาชีพก็มันสะใจมีการแต่งรถ แข่งกินรถก็มี (ที่มาของชื่อภาค) รถทั้งมีมุมมองภายในรถอีีกด้วย
ส่วนภาค Porsche ผมก็ชอบรองลงมาแบบจี้ติดเพราะมีรถเยอะดีแถมทั้งโหมด evolution และโหมดที่เราเล่นเป็นนักขับทดสอบก็ท้าทายดี
แ้ล้วอีกอย่างทั้งสองภาคนั้นมีรถ Addons ให้โหลดเพิ่มเป็น 1000+ คัน เลยนะครับ หาได้ตามเว็บแฟนคลับ NFS ต่างประเทศ
ส่วนภาคใหม่ๆมากตั้งแต่หลังจาก hotpursuit 2 ปี 2002 (ช่วง underground จนถึง shift) ผมว่ามันไม่สมควรใช้ชื่อ Need for Speed เลยเพราะ
1. รถ supercar ไปไหน
2. มุมมองภายในรถละ (คู่มือ NFS 2 ปี 1997 แผ่นแท้ที่ผมมีเค้าได้เอ่ยถึงว่าการมีมุมมองภายในรถทำให้ผู้เล่นมีอารมณ์ร่วมกับรถ ถึงขั้นได้กลิ่นหนังแท้เลยทีเดียว)
แต่ผมว่า hot pursuit 2010 ก็ ok นะครับพอจะกลับสู่รากได้สมความตั้งใจ เพราะทีมงานเค้าพูดว่า NFS ต้องมีการขับขี่ที่เร้าใจและต้องมีแต่ supercar แต่ก็จะรอดู shift 2 ด้วยว่าจะดีแค่ไหน ปีหน้าคงรู้กัน (ภาคแรกบน PC ขับรถยากมากๆๆๆ ส่ายกันจริงๆ แถมรถดูลอยๆด้วย ขนาด พวก GTR กับ rFactor ที่เป็นแนว sim จ๋า ยังขับง่ายกว่าเลย)
ปล. เขียนมายาวหน่อยนึงนะครับเพราะอารมณ์มันพาไปอะ  ;D (สงสัยเพราะเป็นแฟนคลับ NFS ละมั้ง)
ปล2. อย่างว่าผมแก่นะที่เคยเล่น NFS ทุกภาคผมเพิ่งอายุ 20 เอง
ปล3. อีกเกมที่แนะนำครับคอนนี้ก็ชอบเล่นอยู่ Live for Speed ครับออกแนว sim สุดๆขับยากมาก แต่ set รถสนุกดีแถมขับมันอีกด้วย
ปล4. รอ 8 ก.พ. 2011 ครับ อยากเล่น Test drive unlimited 2 มากๆเลย (ติดใจภาคแรก)
ปล5. อีกอย่างที่รอคือ DiRT 3 กับ Grid 2 เพราะทั้ง DiRT2 กับ Grid 1 สร้างความประทับใจไว้มาก

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 16:24:54 »
เกมส์แข่งรถในดวงใจผมหรอ  WRC Rally ใน PS1 เหมือนจริงมากขนาดอยู่ใน PS1

----------------

นอกเรื่อง แผ่น PS1 ใครเอามาเล่นใน PS2 ได้บ้าง ผมอยากทำดู

จริงๆ PS2 มันก็เล่นแผ่น PS1 ได้อยู่แล้วนี่ครับ แต่เขาไม่นิยม เพราะเห็นว่าเครื่องจะพังง่าย