ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเจอแบบผมบ้างครับ ใช้งาน easy pass ฮาๆ  (อ่าน 11515 ครั้ง)

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
ใครเจอแบบผมบ้างครับ ใช้งาน easy pass ฮาๆ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 17:41:55 »
วันนี้ผมใช้บรการทางด่วน ในบัตร easy pass ผมมีเงินเหลือ 60 บาท ผมผ่านด่านเงินตัด40บาท เหลือ20 แล้วจอดเข้าไปเติมเงินที่อาคาร บอกเจ้าหน้าที่ว่าเติมเงิน 1000 บาท เติมเสร็จเจ้าหน้าที่บอกว่า มีเงิน 1,020 บาทครับ ของใหม่ 1,000 บาท + ของเก่า 20 บาท พอถึงด่านถัดมาค่าผ่านทาง 25 บาท พอเข้าช่องปุ๊บ มันขึ้นว่าบัตรโดนยึด เจ้าหน้าที่รีบวิ่งมาจดรหัสบัตร easy pass ของผม ถามว่าเติมนานยังคะ ผมบอกว่า เติมได้ 10นาที แล้วเจ้าหน้าที่ก็บอกว่ายอดเงินใหม่ต้องเติมครึ่งชั่วโมงไปแล้วถึงจะใช้ได้นะคะ แล้วกดเปิดไม้กั้นให้ ผมต้องการความชัวร์ด่านถัดไป 45บาท ก็ขึ้นบัตรโดนยึด เจ้าหน้าที่ก็วิ่งมาทำแบบเดิม แล้วบอกว่าถ้าบัตรโดนยึดไปแล้ว พรุ่งนี้ถึงจะใช้ได้ค่ะ แล้วก็เปิดที่กั้นให้ แล้วบอกว่า พรุ่งนี้เงินจะตัดตามจำนวนด่านที่ผ่านมาในวันนี้ค่ะ เราก็ได้แต่อึ้งทึ่งกับเทคโนโลยีอันทันสมัยของทางด่วนบ้านเรา  สรุปคือ น้อยสุดๆไม่ควรเหลือน้อยกว่า120บาทแล้วเติมครับ เหลือ 150-200 ก็เติมได้แล้วจะปลอดภัยในการใช้งานมากกว่าครับ

ผมก็มีข้อสงสัยในระบบว่า ทำไมระบบมันไม่ทำให้สามารถใช้เงินที่เติมเข้าไปใหม่ได้ทันที งงจริงๆ ยิ่งคิดก็ยิ่งขำ กับระบบจริงๆครับ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
Re: ใครเจอแบบผมบ้างครับ ใช้งาน easy pass ฮาๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 17:51:16 »
สงสัยกลัวแบ็งค์ปลอม เลยต้องส่งไปเช็คที่ธ.ก่อนมั้งครับ ;D ;D

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: ใครเจอแบบผมบ้างครับ ใช้งาน easy pass ฮาๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 17:52:37 »
ผมไม่เคยใช้หรอกครับไอ้เจ้า Easy Pass เนี่ย

แต่พ่อผมเค้าบอกว่าตอนใช้อย่าพยายามเหลือเงินให้น้อยกว่าค่าผ่านทาง
แล้วค่อยเติมเงิน เดี๋ยวเรื่องมันจะเยอะ เพราะว่าเงินมันจะเข้าหลังจากเราเติมประมาณ 30 นาที

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 17:54:00 »
สงสัย Computer ยังใช้ CPU 486SX....

ช้าหน่อย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 18:20:17 »
มันก็ต้องมีดีเลย์บ้างแหละครับ พอเหลือน้อยหน่อยก็รีบเติมจะดีกว่า
แต่ EZ Pass ของอเมรกา จะตัดจากบัตรเครดิตให้เองเมื่อถึงขั้นต่ำ

ไม่รู้ของไทยเราจะสามารถเชื่อมต่อข้ามระบบแบบนี้เมื่อไหร่นะครับ

ออฟไลน์ Ben_BEnz

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 18:40:30 »
ถ้าจำไม่ผิด ระบบมันจะเตือนเมื่อยอดเงินในบัตรต่ำกว่า 200 บาทน่ะครับ

แล้วถ้าสะดวก ก็ควรเติมตั้งแต่มันเตือน เพราะระบบต่างๆนั้นมันยังต้อง Uplink กับศูนย์กลางอยู่ เลยอาจมีกรณีดีเลย์ได้บ้าง

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 19:07:56 »
แต่ครึ่งชั่วโมงนานไปจริงอ่ะ ตามจริง 5-10 นาทีก็นานไปล่ะนะ
ไม่ต้องดูอะไรแค่ 7-11 เติมเงินเข้าโทรศัพท์มือถือ หรือจ่ายรายเดือนโทรศัพท์มือถือก็เถอะ
ต่อให้เงินหมดยังไงถึงติดลบ เติมปุบก็มีเอสเอ็มเอสเข้าเลย ขนาดมันบริษัทกับบริษัทยังทำได้เร็วกว่าเลย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 19:36:38 »
บัตร Easy pass มันมีค่ามัดจำนี่ครับ

เขาน่าจะไปศึกษารถใต้ดินบ้างนะ   มีเงิน1บาท ยังไปได้ทุกสถานีเลย  ก็แค่พอออกแล้วเงินมันจะติดลบ ก็ไปหักอีกทีตอนเติม
ยังไงมันก็ติดลบไม่เกิน39บาท แต่มันเอามัดจำไป50บาทแล้ว

ออฟไลน์ aud

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 20:40:15 »
ของผม error บ่อยมาก จนไม่ได้ใช้มันแล้วในทุกวันนี้ แต่ที่รู้สึกว่าระบบมีประสิทธิภาพมากคือ TAG บัตรทางด่วนelectronic แบบรุ่นเก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 20:41:53 โดย aud »

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 23:03:00 »
สงสัยตั้ง run batch ไว้ 45 นาที

ตั้งน้อยกว่านั้นกลัว serverล่ม  หุหุ

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 23:57:15 »
ไม่เคยใช้เลย และก็เพิ่งรู้ว่ามันมีกรณีแบบนี้ด้วย
อยากจะบอกว่าทำไมระบบไม่ดีเลยอ่ะ เติมเงินแล้ว 30นาทีถึงจะใช้ได้ จริงๆมันควรจะไม่เกิน5นาทีด้วยซ้ำไป
แถมทำไมจะต้องไปกำหนดให้ยึดบัตรด้วย ซึ่งเมื่อยึดบัตรแล้ววันนั้นก็ใช้ไม่ได้อีก
ให้ความรู้สึกว่ามันไม่ยูสเซอร์เฟรนด์ลี่เลยนะ กฎระเบียบข้อกำหนดหยุมหยิมเกินไปนะ
หวังว่าอนาคตระบบมันจะสามารถไปตัดเงินจากบัญชีธนาคารได้เลย ไม่ต้องมีขั้นตอนเติมเงิน

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 10:35:42 »
ลองพลิกอ่านเงื่อนไขการใช้งานด้านหลังใบสมัครสิครับ
เค้าเขียนไว้เน้นๆ แบบขีดเส้นใต้เลยว่า

ยอดคงเหลือในบัตรต้องเหลือไม่ต่ำกว่า 200 บาท

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:17:46 »
น่าจะทำแบบ online มาทำแบบ batch ก็ฉิบหายหมดละซิครับ แต่ลูกค้าได้กำไร
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 20:52:37 »
ทราบครับว่าควรเหลือไม่ต่ำกว่า200บาทครับ อ่านครับไม่ใช่ไม่อ่าน แต่ให้เหตุผลแค่นี้ไม่เคลีัยร์เท่าที่ควรควรละเอียดกว่านี้ไงครับ เพราะลูกค้าไม่สามารถเข้าได้ว่าระบบทั้งหมดเป็นไงทำอะไรได้บ้าง ต้องคิดถึงกรณีฉุกเฉินว่าต้องใช้ไปก่อนยังไม่ได้เติมด้วยน่ะครับ ถ้าเค้าอธิบายไว้โดยละเอียดว่าที่ไม่ให้เหลือต่ำกว่า200บาทเพราะอะไรย่อมดีกว่าครับ เรื่องบ้างเรื่อง ผมก็ไม่อาจจะคิดเองได้นะครับ หรือไม่ก็ผมอาจจะสะเพร่าในการใช้งานเองแหละครับ