ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ Easypass ของเรา เหมือนกับ ETC ของญี่ปุ่นมั้ยครับ  (อ่าน 4967 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีอยากรู้ครับ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: ระบบ Easypass ของเรา เหมือนกับ ETC ของญี่ปุ่นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 23:15:36 »
คล้ายกันครับ แต่ต่างที่

ETC - เสียบตรงไหนก็ได้ (ขอให้มีที่เสียบ) เครื่องก็อ่านครับ
Easy Pass - ตรงกลางกระจกเท่านั้น และสเถียรไม่เท่า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ระบบ Easypass ของเรา เหมือนกับ ETC ของญี่ปุ่นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 23:18:21 »
แสดงว่ามันก็ทำงานคล้ายๆ Keycard ตาม Apertment ใหม่ๆ ที่พอเอาบัตรไปทาบก็เปิดได้เลยงั้นหรือเปล่าครับ หรือเป็นระบบสะท้อนคลื่นอะไรหรือเปล่า

แล้วที่เขาบอกว่ารถติดฟิลม์บางคันใช้ไม่ได้เนี่ย มันเพราะติดทึบไป คลื่นผ่านไม่ได้หรือครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 23:23:33 »
แสดงว่ามันก็ทำงานคล้ายๆ Keycard ตาม Apertment ใหม่ๆ ที่พอเอาบัตรไปทาบก็เปิดได้เลยงั้นหรือเปล่าครับ หรือเป็นระบบสะท้อนคลื่นอะไรหรือเปล่า

แล้วที่เขาบอกว่ารถติดฟิลม์บางคันใช้ไม่ได้เนี่ย มันเพราะติดทึบไป คลื่นผ่านไม่ได้หรือครับ
ใช้คลื่นสะท้อนนะครับ ดูจากในคลิปได้เลย แค่ขับไปก็พอ

แต่ป้ายกั้นเล็กมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 23:26:59 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ gasoline

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 23:31:08 »
มันคืออันเดียวกันครับ
Easypass เป็นชื่อครับ
ETC เป็นระบบครับ ETC : electronic toll collection

** ตามที่ผมเข้าใจ มันใช้เป็น RFID ทั้งหมดทุกที่เลยไม่ใช่หรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 23:42:43 โดย gasoline »

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 00:55:31 »
อยากจะบอกว่า ระบบของเราประหยัดเงินเกินไปครับ จริง ๆ ที่ตัวส่งน่าจะมีถ่านด้วยเอาไว้ยิงจะได้เร็ว ๆ แล้วก็ควรจะมีการตั้งองศาการตรวจจับสัญญาณและ Software ควบคุมให้ดีกว่านี้หลายร้อยเท่า เพราเห็นรถถอยออกประจำเลย อีกอย่าง ไม้กั้นจะใหญ่ไปไหนครับ แรงเฉื่อยมากทำให้การเคลื่อนที่ช้าแล้วทำให้รถต่อไปสะดุดครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 01:01:07 »
ETC เป็นระบบครับ ETC : electronic toll collection

** ตามที่ผมเข้าใจ มันใช้เป็น RFID ทั้งหมดทุกที่เลยไม่ใช่หรอครับ
RFID ทั้งนั้นครับผม

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 08:20:57 »
ตั้งแต่ผมไปกรีดฟิล์มที่มันติดทับช่องรังผึ้งตรงกระจกมองหลัง
ครึ่งปีมาแล้วครับไม่เคยถอยเข้าถอยออกอีกเลย ผมใช้เกือบทุกวันไปกลับ
ไอ้พวกถอยเข้าถอยออกนี่ user error

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:27:28 »

RFID ทั้งนั้นครับผม
ตามนั้นแหละครับ

ของญี่ปุ่นผมไม่ทราบนะครับ แต่ EZ Pass (East Interstate) ของเมกา ไม่มีไม้กั้นครับ..ถ้าไทยเป็นแบบนี้ คงสนุกดี....

ออฟไลน์ chaiyathip

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 15:00:09 »
ใช้เงินสดดีกว่าครับ คล่องตัวสุดแล้ว

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:49:39 »
ถ้าซื้อชุด ETC จากญี่ปุ่นมาจะใช้ได้ไหมครับ