ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า HID ต่างกับ มัลติรีเฟล็กซ์เตอร์ ยังไงครับ  (อ่าน 16383 ครั้ง)

ออฟไลน์ TLX

• Full Member
คืออยากรู้ว่าไฟหน้า HID กับ มัลติรีเฟล็กซ์เตอร์ ต่างกันยังไงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 21:36:44 โดย Bubb »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ไฟหน้า HID ต่างกับ มัลติรีเฟล็กซ์เตอร์ ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 21:38:22 »
HID ก็ใส่ในมัลติรีเฟลคเตอร์ได้ครับ

มัลติ คือ มากมาย
รีเฟลคเตอร์ คือแผ่นสะท้อน

ดังนั้นจะเห็นได้ว่าโคมไฟหน้าแบบนี้ใช้แผ่นสะท้อนมากมายเพื่อสะท้อนและรวมแสงไปยังถนนครับ

มันเลยต่างกันมากจนเปรียบความต่างไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ vellcap

Re: ไฟหน้า HID ต่างกับ มัลติรีเฟล็กซ์เตอร์ ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 22:45:06 »
HID เป็นชุดหลอดไฟ ซึ่ง H.I.D ย่อมาจาก High intensity discharge ครับ

Multi-Reflextor คือเป็นเป็นประเภท/ชนิดของโคมไฟหน้าครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 23:18:15 »
ไฟหน้าหลักๆก็มี hid กับ halogen

ส่วน multi refextor จะต้องคู่กับ len cut(ไอ้ที่มันไม่ใสนั้นเอง) ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 23:37:29 »
โคมมัลติรีแฟลกซ์เตอร์ที่ใช้กับหลอด HID กับหลอดฮาโลเจนไม่เหมือนกันด้วยนะ ตัวรีแฟลกซ์เตอร์ในโคมมันจะสะท้อนแสงไม่เหมือนกันคาดว่าลำแสงมันฟุ้งไม่เท่ากันน่ะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 01:06:16 »
มัลติรีเฟลคเตอร์ คือชนิดของโคม

HID เป็นชนิดของหลอดไฟ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 08:58:18 »
มัลติรีเฟลคเตอร์ คือชนิดของโคม

HID เป็นชนิดของหลอดไฟ

ตามนี้หละครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 11:17:36 »
สมัยนี้หลักๆก็จะมี

หลอดไฟ -> Halogen, HID (Xenon), LED (แบบในพรีอุส)
โคมไฟ -> Multi-Reflector, Projector

ใช่ป่ะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 13:37:06 »
ประมาณนั้นครับ

แล้วไม่จำเป็นว่าโคมไฟแบบ Multi-Reflector จะต้องมาคู่กับกระจกโคมไฟแบบขุ่นครับ
รถรุ่นใหม่ใหม่ทุกวันนี้ ถ้าไม่ใช่โคมไฟแบบ Projector แล้ว ก็ใช้ Multi-Reflector แทบจะทั้งนั้น แล้วก็ใช้กระจกแบบใสด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 21:20:15 »
ประมาณนั้นครับ

แล้วไม่จำเป็นว่าโคมไฟแบบ Multi-Reflector จะต้องมาคู่กับกระจกโคมไฟแบบขุ่นครับ
รถรุ่นใหม่ใหม่ทุกวันนี้ ถ้าไม่ใช่โคมไฟแบบ Projector แล้ว ก็ใช้ Multi-Reflector แทบจะทั้งนั้น แล้วก็ใช้กระจกแบบใสด้วย

ที่เป็นแบบขุ่น ผมไม่ทราบนะครับ
แต่มันจะมีโคมอีกแบบที่ทำงานกับกระจกโคมไฟ โดยที่โคมสะท้อนแสงจะสะท้อนฟุ้งไม่เป็นทิศเป็นทาง ซึ่งเมื่อแสงมาถึงกระจกแล้ว กระจกจะทำหน้าที่จัดการวางแสงออกไปให้ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 21:08:43 »
มัลติรีเฟล็กซ์เตอร์ และ โปรเจคเตอร์ เป็นโคมครับ
Xenon กับ HID กับ Helogen กับ LEDเป็นหลอดไฟครับ