ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่อง ข้อแตกต่างระหว่าง Fiesta 1.4 AT 4ประตู และ 5ประตู ค่ะ  (อ่าน 7444 ครั้ง)

ออฟไลน์ Annie

• Newbie
  • *
    • http://www.facebook.com/spicyann
สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ headlightmag

กำลังจะซื้อรถป้ายแดงคันแรกในชีวิต จากที่เคยซื้อมือสองขับมาตลอด ปัจจุบันที่ขับอยู่ โตโยต้าหยดน้ำ AT

หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต เลือกไว้ 3 คัน คือ ซิตี้  มาสด้า2 และ เฟียสต้า สุดท้ายก็เลือกด้วยตัวเองคือ เฟียสต้า 1.4 AT
ทั้งที่คนรอบตัวส่วนมากเชียร์ ซิตี้ (ไม่เคยทดลองขับสักคันเลย)  ด้วยเหตุผลที่ว่า

1. ซื้อคันนี้มากะขับยาว ๆ หลายปี ไม่กังวลเรื่องการขายต่อแล้วจะราคาตก (มีแต่คนเชียร์ซิตี้เพราะบอกว่าขายราคาไม่ตก)
2. ความจริงชอบรูปลักษณ์ภายนอกของซิตี้มาก ๆ แต่พอมาเจอเฟียสต้า ก็ชอบเหมือนกัน และคิดว่า ซิตี้ คนขับเกลื่อนแล้ว ขอแบบไม่ซ้ำใครดีกว่า
3. ศูนย์บริการก็ไม่ไกลจากบ้านมากนัก
4.  มีคนบอกว่า ที่นั่งด้านหลังแคบนั่งไม่สบาย แต่โดยส่วนมากแล้ว เราขับคนเดียวซะส่วนใหญ่ ขับไปบริษัทฯ จากมีนบุรี ไป รามคำแหง อาจมี ตจว.บ้างเดือนละครั้งค่ะ
5.  เรื่องสมรรถนะ และการขับขี่ เราไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ ปกติขับรถ ขับอย่างเดียว มีคุณพ่อคอยดูแลคอยเช็คให้อ่ะค่ะ ;D แต่เห็นบอกว่าสมรรถนะดีกว่าทุกคัน ก็เลยเป็นอีก 1 เหตุผลที่เลือกเฟียสต้า เพราะเราเป็นคนขับรถเร็วค่ะ ถ้าถนนว่าง ๆ โตโยต้าหยดน้ำ เหยียบถึง 140 ตลอด (แต่ไม่ค่อยมีโอกาศได้เหยียบเลย :'( )

ขอเข้าคำถามเลยนะคะ

กำลังจะไปจองแล้ว แต่ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ถูก ระหว่าง 4D กะ 5D เลยจะขอถามความแตกต่างว่านอกจาก ดีไซน์ และ ห้องสัมภาระ ด้านหลังแล้ว
มีข้อไหนที่แตกแตกกันอีกบ้างคะ เพราะความชอบของเรา ก็ชอบทั้ง 2 ดีไซน์เลย เลยจะหาข้อแตกต่างมาเปรียบเทียบเพิ่มเติมในการตัดสินใจค่

อีก 1 ข้อ มีศูนย์ไหนแนะนำมั้ยคะ เราไม่เคยซื้อรถใหม่ เลยไม่รู้ว่าต้องต่อรองอะไรกับเซลล์บ้าง จากที่สอบถามทางอีเมล์กะศูนย์แห่งหนึ่งดู ได้ข้อเสนอดังนี้ค่ะ

ของแถมตามนี้  ปรับเปลี่ยนได้ค่ะ

ฟิลม์ lamina
ขัดเคลือบสี
พ่นกันสนิม
กรอบป้าย
ผ้ายางปูพื้น
ถาดวางของท้ายรถ 5Dr
คิ้วกันสาด
ชายบันไดสเตนเลส
เชนเซอร์ถอยหลัง 3 จุด
เติมน้ำมัน 500
แถมค่า พรบ. 645 บาทฟรี
แถมค่า จดทะเบียน (เครื่อง 1600 cc) 3,500 บาทฟรี
ไฟตัดหมอก กรอบดำ
ผ้าคลุมรถ 5Dr.

** เอาเบาะหนังแท้ทั้งคัน    ตัดรายการดังนี้ออกเพื่อเปลี่ยนเป็นเบาะหนังแท้
 คิ้วกันสาด,ชายบันไดสแตนเลส,ค่า พรบ.,ค่าจดทะเบียน,ไฟตัดหมอก,ผ้าคลุมรถ,   

หรือเพิ่มเงินทำเบาะหนัง 12,000 บาท ขอแถมทั้งหมดตามเดิม

FIESTA ไม่ได้แถมประกันภัยนะ
ดังนั้นค่าใช้จ่าย ณ วันรับรถมีดังนี้
เงินดาวน์(ตามที่%ที่ดาวน์)  +  ค่าประกันภัย 16,500 บาท  +  ค่ามัดจำป้ายแดง 2,500 บาท  -  เงินจองรถ 5,000 บาท

ข้อเสนอตามนี้โอเคมั้ยคะ หรือเพื่อน ๆ ที่ได้รับข้อเสนอที่ดีกว่านี้ แนะนำทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ^_^

»»»» ZooM   »»» •••  ZooM ••• «««  ZooM ««««

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
ลองไปดูครับพี่จิมมี่ กับพี่แพนทำคลิ๊ปไว้ครับดูเพลินดี

ไล่ดูครับมีหลายคลิ๊ป ประกอบการตัดสินใจครับ ก่อนที่จะได้ดูรีวิวตัวเต็ม

• Newbie
  • *
    • http://www.facebook.com/spicyann
ดูครบแล้วค่ะ ยิ่งดูยิ่งรักเฟียสต้า ถึงแม้จะกินน้ำมันไปนิสสส

แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง 4 ประตู กับ 5 ประตู อยู่ดี ค่ะ

»»»» ZooM   »»» •••  ZooM ••• «««  ZooM ««««

ออฟไลน์ devilwingzx

ส่วนตัวผมชอบ 5 ประตูครับ สวยกว่า *-*

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ชอบตัว 4 Dr ครับ
ดีไซน์โอเคผ่านเลย ถ้าเชียร์ ก็เชียร์ 4 Dr ครับ

เรื่องของแถมต่างๆ น่าจะเข้าไปถามในคลับของ Fiesta เค้าน่าจะชัดเจนกว่า
มาถามที่นี้ จะมีคนมาตอบเรื่องนี้น้อยกว่าในคลับครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

ตอนนี้ก็ยิงคำถามกระจายไปทั่วเลยค่ะ ;D

เพราะรถคันแรกเลยต้องหาข้อมูลให้มากที่สุดค่ะ ^_^

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

ตอนนี้ก็ยิงคำถามกระจายไปทั่วเลยค่ะ ;D

เพราะรถคันแรกเลยต้องหาข้อมูลให้มากที่สุดค่ะ ^_^

อ๋อ งั้นดีแล้วล่ะครับ ถามทั่วๆ ก็น่าจะได้คำตอบดีๆ เร็วยิ่งขึ้น
 ;D

ออฟไลน์ i-din

ลองขับดูก่อนครับ รถคันแรกในชีวิต ใช้ยาวๆ ดีไม่ดี ขับแล้วอาจไม่ชอบก็ได้นะครับผม

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
ผมว่า 5 ประตู สวยกว่านะ อาจจะเนื่องจากรถออกแบบมาเป็น 5 ประตูก่อนก็ได้เลยดูลงตัวมากกว่า
ส่วนการขับขี่นั้นผมว่าดีเลยแหละจากที่ไปลองขับมา 4 ประตูตัว TOP นะ
ส่วนเรื่องความต่างนั้นก็คงอยู่ที่เกียร์แหละครับ(4 ประตู มีเกียร์ธรรมดาด้วย) และก็ประตู นอกนั้นผมก็ไม่เห็นจะมีอะไรแตกต่างชัดเจนนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเป็นคนนึงที่ตัดสินใจไม่ได้ว่า 4หรือ5 ประตูเหมือนกันครับ ไปจองมาที่ Motor expo ไม่ระบุว่า 4หรือ5 ประตู
จนวันที่เซลล์โทรมาเมื่อวาน ปรึกษากับพ่อสรุป ผมเอาแดง 5ประตูท็อปครับ จากที่ลังเลเรื่องสีด้วยว่าส้มหรือแดง
พรุ่งนี้จะเข้าไปดูรถ เพราะรถมาแล้วตั้งแต่วันจอง (5ธค)   แล้วจะไปรับกลับมา 15 มคนี้ครับ

เหตุที่เลือก 5 ประตูเพราะ สวย และต้องการความคล่องตัว  เพราะขับ พวกท้ายตัดมาส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยชินกับเก๋งแล้ว ;D ;D ;D  แต่ก็ชอบ 4ประตูเหมือนกัน ที่เก็บของใหญ่มากจริงๆ เบาะหนังสวยด้วย แถมได้แอร์ดิจิตอล  แต่สุดท้ายพ่อเลือก 5ประตู เพราะเห็นตัวจริงแล้วสวยไม่สร่างจริงๆ  4 ประตูออกแนวผู้ใหญ่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ผมเป็นคนนึงที่ตัดสินใจไม่ได้ว่า 4หรือ5 ประตูเหมือนกันครับ ไปจองมาที่ Motor expo ไม่ระบุว่า 4หรือ5 ประตู
จนวันที่เซลล์โทรมาเมื่อวาน ปรึกษากับพ่อสรุป ผมเอาแดง 5ประตูท็อปครับ จากที่ลังเลเรื่องสีด้วยว่าส้มหรือแดง
พรุ่งนี้จะเข้าไปดูรถ เพราะรถมาแล้วตั้งแต่วันจอง (5ธค)   แล้วจะไปรับกลับมา 15 มคนี้ครับ

เหตุที่เลือก 5 ประตูเพราะ สวย และต้องการความคล่องตัว  เพราะขับ พวกท้ายตัดมาส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยชินกับเก๋งแล้ว ;D ;D ;D  แต่ก็ชอบ 4ประตูเหมือนกัน ที่เก็บของใหญ่มากจริงๆ เบาะหนังสวยด้วย แถมได้แอร์ดิจิตอล  แต่สุดท้ายพ่อเลือก 5ประตู เพราะเห็นตัวจริงแล้วสวยไม่สร่างจริงๆ  4 ประตูออกแนวผู้ใหญ่

ผมมองคันนึงที่จอดอยู่ที่คอนโดหลายๆ ครั้ง เป็นคันสีแดง รู้สึกว่า 5 ประตูดูรถลอยๆ
ไงๆ ไม่รู้ ควรต้องหา skirt มาใส่ แต่ปกติผมไม่ค่อยชอบใส่ skirt แบบว่าชอบเดิมๆ น่ะครับ

แต่รุ่น 4 ประตู ไม่ค่อยรู้สึกว่าลอยอะไร ก็แปลกดี

ตอนนี้รู้สึกตรงกันข้ามกับคุณ OHM.KRABI เลยครับ ก็คือ
ขับพวกท้ายตัดมาส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยอยากได้พวกท้ายตัดแล้วครับ   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2010, 08:33:51 โดย ned »

ออฟไลน์ maru

• Newbie
  • *
เอาcityดีกว่าไหมค่ะ น่าจะดีกว่า fiesta1.4 เครื่องcity 1.5 i-vtec เหยียบมันกว่า ราคาก็พอกัน ช่วงล่างก็ok
ถ้าเอาfiesta เชียร์5ประตูค่ะ สวยกว่าแต่ต้องติดสปอยเลอร์หลังนะค่ะ สีขาว ส้ม แดง สวยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2010, 07:51:04 โดย maru »

ออฟไลน์ Nut_K

5 ประตูครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
Fiesta 5dr กิ๊ฟเก๋ยูเรก้า มากกกกก

4Dr พอขับตามหลังแล้วท้ายมันเป็นเล็กๆ ดูไม่ลงตัวเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
วันนี้ตอนเช้า เดินออกไปหน้าปากซอย เห็นเฟียตต้า ๕ ประตูสีส้ม ค่อยๆเคลื่อนไปบนถนนที่เปิดไฟถนนสีส้มๆ  ผมว่ามันสวยมาก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคำตอบมากค่ะ จากที่ยิงคำถามไปหลาย ๆ ที่ คนโดยส่วนมากชอบ 5ประตู กันทั้งนั้นเลย

สรุปว่าจะไปจอง 5 ประตูละ เพราะความจริงชอบทั้ง 2 ดีไซน์เลยเลือกไม่ถูก

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ