ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer EX รถดีแต่ทำไมขายไม่ดี  (อ่าน 21367 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
Lancer EX รถดีแต่ทำไมขายไม่ดี
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 22:15:06 »
อยากทราบความคิดเห็นจากเพื่อน ๆ นะครับ

ว่าทำไม? Lancer EX ทำไมขายไม่ดี ไม่มีคนนิยม
รถมันไม่ดีตรงไหน ส่วนตัวสนใจ แต่ไม่ค่อยเห็นรถรุ่นนี้บนท้องถนนเลยครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
Re: Lancer EX รถดีแต่ทำไมขายไม่ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 22:21:35 »
สำหรับ ผม รูปโฉมไม่โดน ไม่ใช่รถตลาด
และ ที่สำคัญในกลุ่มนี้มีรถดี ๆ ให้ให้เลือกมากมาย ผมชอบ Cruze มากที่สุดใน C-Segment

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: Lancer EX รถดีแต่ทำไมขายไม่ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 22:30:13 »
ผมงงกับภาพลักษณ์มิตซูครับ

ชอบแนวสปอร์ตก็คงเลือกมาสด้า

ชอบแนวไฮเทคก็ ฮอนด้า

ชอบแนวประหยัดก็ อัลติส

ชอบแนวยุโรลุคก็ เชพโรเล่ ฟอร์ด

ชอบรถแปลกไม่โหลก็ ซูซูกิ โปรตอน

แล้วถามหน่อย ภาพลักษณ์มิตซูจะอยู่ตรงไหนครับ ในเมื่อซีเดียรุ่นเก่าทำไว้ซะป่นปี้ขนาดนั้น

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 22:41:39 »
จากนี้ไปขายดีแน่ๆครับ ปรับเปลี่ยนออปชั่นหมดเลยนิ ราคาเดิมด้วย เห็นพี่จิมมี่บอกมา

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 22:47:46 »
ความเห็นส่วนตัวนะ  การจะเลือกรถสักคัน จากมุมมองคนทั่วไปที่ไม่ได้เจาะจงศึกษารถอย่างละเอียดถี่ถ้วนครับ

สวย, หรู, สมรรถนะ, ศูนย์บริการ

vs อัลติส
แพ้หมด สู้ไม่ได้ซักหน้าเดียวเลยครับ เมื่อ MC Altis ออกมา ถึงช่วงล่างจะแน่นกว่า แต่ความต่างเราเลือก Dual VVTi + เกียร์ 7spd

vs Civic
แพ้สวย แพ้หรู แพ้ศูนย์บริการ สมรรถนะไม่ทราบ

vs Cruze (ณ ตอนนี้)
อย่างน้อย แพ้สวย แพ้หรู ก็แพ้ไปครึ่งลำละครับ คนมองรถสองคันนี้ น้อยคนนักที่จะสนใจ Ex มากกว่าครูซ แพ้ความสดด้วย

vs Focus
ผมว่า ก็ยังแพ้สวย แต่ชนะความหรู ส่วนเรื่องยอดขายไม่ทราบครับ เพราะความสดต่างกันเยอะ Focus ไม่ได้เปลี่ยนภายในมานานโขละ

ผมจะซื้อรถที่ชอบอะครับ มองแว่บแรก ความเห็นส่วนตัวล้วนๆเลย Ex สวยน้อยที่สุด >_<"

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 23:00:48 »
ผมกลับมองว่าแพ้ที่ Marketting ง่ะครับ

พอลองคิดดูว่า Mazda 3 ยังขายดีเรื่อยๆ และ image รถ 2 รุ่นนี้คล้ายๆ กัน แต่ทำไม EX ที่สดกว่าถึงสู้ไม่ได้ ผมว่าต้องไปมองที่การตลาดของ MMTh ที่ยอด (แย่) ดีกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ maru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 23:31:41 »
กรุงเทพลด100000  ศูนย์ที่จังหวัดหนูลด50000 เลยไม่ซื้อ ไม่สะดวกซื้อที่กทมด้วย เลยได้รุ่นอื่นมาแทน

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 23:43:17 »
กรุงเทพลด100000  ศูนย์ที่จังหวัดหนูลด50000 เลยไม่ซื้อ ไม่สะดวกซื้อที่กทมด้วย เลยได้รุ่นอื่นมาแทน

ตามนั้นครับ ของผมรับรถ 29 นี้ครับ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 23:48:27 »
ผมใช่อยู่ ความเห็นข้างบนควรไปลองขับดูก่อนเทียบกับ FD altis ก่อนแล้วมาเม้นท์อีกที อาจจะได้ข้อมูลที่เปลี่ยนไปครับ
ปล ก่อนถอย ex ผมคิดอย่างคุณๆเลยครับ จนกระทั่งไปลองขับเทียบกันในเวลาห่างกันแค่หนึ่งชั่วโมง แล้วกับจอง ex
ปล. ผมไม่ใช่เซลล์

ออฟไลน์ kem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 23:54:32 »
คนอยากได้คงมีพอประมาณ
แต่เวลาจะซื้อรถที คนเรามักจะปรึกษาถามความเห็นคนอื่นก่อน
เพราะรถคันนึงไม่ใช่ถูกๆ
ผมเดาว่ามักจะเจอความเห็นประมาณนี้นะ
-ทำไมไม่ โต/ฮอน
-ราคาตกอะขายต่อลำบาก
แล้วก็จะเจอไซโคแบบนี้เยอะๆ
สุดท้ายก็ไปออกรถเจ้าตลาดหรือยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ boyce

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 23:56:38 »
ตกลง EX มันดีตรงคุณภาพการขับขี่ที่ดีกว่ารถยอดนิยมอื่น ใช้ไหมครับ
(แต่อย่างอื่น... พอใช้-ควรปรับปรุง)...

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
และยังยินดีรับฟังความคิดเห็นในแง่มุมอื่นอีกเรื่อย ๆ นะครับ
 ;)

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 00:07:52 »
อ้างจาก: boyce link=topic=9463.msg134586#msg134586 date=
ตกลง EX มันดีตรงคุณภาพการขับขี่ที่ดีกว่ารถยอดนิยมอื่น ใช้ไหมครับ
(แต่อย่างอื่น... พอใช้-ควรปรับปรุง)...

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
และยังยินดีรับฟังความคิดเห็นในแง่มุมอื่นอีกเรื่อย ๆ นะครับ
 ;)
ใบ่เลยครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 00:37:10 »
ขายไม่ดีก็ดีแล้วอ่ะครับ จะได้ไม่โหล อิอิ

ผมว่าเป็นเพราะเรื่องการตลาด และออพชั่นของรถที่ขาดๆ เกินๆ ครับ
อะไรควรมีก็ไม่มี อะไรที่ไม่มีก็ได้ ก็ดันมีให้ซะงั้น

ออฟไลน์ sweetcrab

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 00:55:08 »
เครื่อง 2.0 ราคาไม่ถึงล้าน  เลยสอยมาแล้ว  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 02:02:07 »
ขนาดกระทู้ข้างบน เหนือกระทู้นี้ ยังไม่มี EX อยู่่วมในตัวเลือกของเขาเลย

เพราะ คนไม่ได้นึกถึงตอนซื้อรถเนี่ยสิ ปัญหา

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 06:13:58 »
สวัสดีครับ
เรื่องรถก็จะเป็นความชอบส่วนตัวเป็นหลักน๊ะครับเหตุผลในการซื้อก็ต่างกัน
ทุกครั้งที่มีการสอบถามหรือขอความเห็นก็จะออกมาในแนวนี้ คนชอบคนใช่อยู่ก็จะ
ออกอาการเคืองๆแต่ไม่โกรธ แต่ถ้าคุยกันในวงเหล้าไม่แน่ใจ เรื่องการเมือง ศาสนา
เรื่องเมีย น้องเมีย คงต้องรวมเรื่องรถด้วย ห้ามคุยในวงเหล้า ตายมามาก เพราะเป็นการชอบส่วนตัว
การออกแบบรถแบบ Lancer EX ตลาดผู้หญิง และผู้ชายที่ทำงานส่วน ออฟฟิต คงหายไปเยาะ
เพราะรูปทรงมันออกไปทางสายบู้ๆ พวกสายช่างน่าจะเหมาะ และพวกที่รัก Evo มาถูกทางเลย
เมื่อตุลาคมปีที่แล้ว ตอนออก แถม GPS  นาฬิกา ประกัน ฯลฯ กะทะให้มาขอบ 16 และ 18
ยางเกรดดี Yoko เชื่อว่าการตลาดของ Mitsu ก็คงคิดว่า เหมาะสม
มาเจอมรสุมลูกลอย E85 แก้ปัญหาช้าไปหน่อย  เครื่องเบาสั่น ฯลฯ
ถ้าเข้าใจว่ารถใหม่ๆทุกยี่ห้อก็มีปัญหาถ้าเข้าใจก็จบ ผมก็ใช้อยู่ไม่ได้ใส่ใจกับปัญหาพวกนี้มากมายนัก
เหมือนเลือกเพื่อนคู่กายได้มาแล้วก็ปรับตัวกันไป ผมก็ใช้อยู่ครับ ใช้มา 40,000 กม แล้ว ( E85ล้วนๆ)
นอกจากไปเปลี่ยนลูกลอยแล้วปัญหาอื่นๆยังไม่เจอครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 06:26:59 »

"........การออกแบบรถแบบ Lancer EX ตลาดผู้หญิง และผู้ชายที่ทำงานส่วน ออฟฟิต คงหายไปเยาะ
เพราะรูปทรงมันออกไปทางสายบู้ๆ พวกสายช่างน่าจะเหมาะ และพวกที่รัก Evo มาถูกทางเลย"

เห็นด้วยว่า อยู่ที่คนชอบไม่ชอบมากกว่า...
บังเอิญคนไทย มีปัจจัยเลือกรถไม่เหมือนชาติใดในโลก

แพง=ไม่ซื้อ
ออฟชั่นน้อย=ไม่ซื้อ
ขายต่อ ราคาตก=ไม่ซื้อ
คนหมู่มากไม่ชอบ=ไม่ซื้อ

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:09:37 »
ไม่ใช่ว่ารถดี-ไม่ดี หรือออกแบบดี-ไม่ดีครับ ที่คนเค้าพิจารณากัน ก่อนซื้อรถคนซื้อจะมองว่า
1. 0 แถวบ้านเยอะหรือไม่ เผื่อเกิดปัญหา จะได้ไม่ต้องเดินทางไป 0 ไกล
2. โปรโมชั่น ของแถม เราพอใจไหม
3. ค่านิยมเรื่อง Brand (คงแพ้พี่โต กับพี่ฮอน)
4. เรื่องการใช้สอย ตอบโจทย์คนซื้อหรือไม่ว่าซื้อไปเพราะอะไร เช่น ซื้อเพื่อไปขายต่อราคางามหรือไม่, ซื้อเพื่อให้สาวมองหรือไม่, ซื้อเพื่อความประหยัดเชื้อเพลิงหรือไม่, ซื้อเพื่อแต่งสวยหรือไม่ ฯลฯ
5. อะไหล่แพงหรือไม่
6. หลายๆ อย่างที่พูดไป ทำให้คนที่ซื้อ Ex จะมีแต่แฟนพันธ์แท้ Mitsu เท่านั้น เป็นส่วนใหญ่ครับ
7. ผมว่าก่อนที่ Mistu จะวางแผนทำ Model ใหม่ๆ ควรปรับปรุงเรื่อง 0 และเรื่อง Sale ก่อนดีไหมครับ ปรับปรุงทีเดียวทั้งระบบ ล้างระบบเดิมๆ ความเชื่อเดิมๆ ผมหวังให้เป็นเช่นนั้น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:31:55 »
ผมว่าบางคนยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามันมีขายในประเทศไทย ลองนึกถึงคนที่เขาไม่สนใจมันจริงๆก็คงคิดว่าเป็นกลุ่มเดียวกับกับมาสด้า 2 และ วีออส
ยกตัวอย่างคนใกล้ตัวผมก็เพื่อนผู้หญิงและพี่ที่ออฟฟิตไม่รู้จักEX แต่เขาทั้งสองกลับรู้จัก อัลติส มาสด้า2 และ ซีวิค
ส่วนตัวคิดว่างานใหญ่ครับ แค่เพิ่มออฟชั่นยังไม่พอ และเรื่องการโปรโมททางทีวีหนังสือพิมพ์ให้คนเดินเข้าไปที่ 0 เพื่อไปดูรุ่นนี้โดยตรงคงต้องปรับกันอีกเยอะครับ
ผมเปิดหนังสือพิมพ์ดู EX ดาวน์ 0% +ส่วนลดรถเก่า + บลาๆ ยังทำได้ไม่น่าสนใจเท่า CRUZE ที่อยู่หน้าถัดไปเลย
ไม่อย่างนั้นก็คงเป็นแบบซีเดียขายไปเรื่อยๆ  ส่วนตัวผมชอบ LANCER EX มากเลยนะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:41:31 »
ขอเล่าให้อ่าน จากที่ก่อนซื้อรถ มีตัวเลือกแค่ 2 ตัว คือ EX 2.0 กับ มาสด้า 3 2.0

เนื่องจาก 2 คันนี้มาราคาไกล้เคียงกัน โดยเฉพาะถ้าเอาไปเทียบแบบราคาเท่ากัน  EX ราคา1,034,000บาทจะเท่ากับ  mazda3 ตัว5 ประตูที่1,035,000บาท (ห่างกัน 1 พัน)

แต่ก่อนที่จะเลือก ช่วงล่าง OK ล่ะ สูสีพอๆกัน หนึบแน่น พอๆกัน

ตางที่ มาสด้า 3 ได้ 5 ประตูมีซันรูฟด้วย ... แต่ EX ได้แค่ซีดานซันรูฟไม่มี .....

และ option อื่นๆ ที่ดูแล้ว  EX ห่างชั้นมาสด้า 3 อยู่พอสมควร(ตามความต้องการของผมนะ) เช่นถุงลม กุญแจแบบ keycard และอื่นๆ ..... ซึ่งสุดท้ายผมก็มาจบที่ มาสด้า3 ทั้งๆที่มันจะตกรุ่นอยู่แล้วแต่ผมไม่สน อิอิ

คือโดยรวมแล้ว  EX มาแพ้ด้าน option ทำให้รู้สึกว่า ไม่น่าใช้ ..... ถึงบางคนอาจจะมองว่า ไม่จำเป็น แต่เวลาใช้งาน มันจำเป็นนะ เช่นกระจบพับไฟฟ้า หรือขึ้นลง ออโตเนี่ย ..... รถในเมือง มันต้องใช้ .....

....... เพิ่มเติมอีกหน่อย ..... มาสด้า 3 สีขาว ไม่ต้องเพิ่มเงิน ...แต่ EX ต้องเพิ่มเงิน .... คิดเอาเถอะ ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 09:47:07 โดย apinui »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:54:10 »
สำหรับผม รถ ex ถือว่ามาถูกจังหวะมากๆ คือออกตอนจะซื้อพอดีเลย และเป็นรถขนาดที่อยากซื้อด้วย

แต่...
ทันทีที่รู้ข่าว optionมันขาดไปเยอะสำหรับรถขนาดนี้
ที่สำคัญที่สุดภายในรถไม่มีส่วนไหนเลยที่โดนใจจังๆ ทั้งที่ภายนอกรับทุกอย่างได้หมด
พอไปเจอตัวจริง ไม่เอาดีกว่า 1039000
ดูกันสักพักพบว่ากินน้ำมันได้เรื่องแฮะ

สุดท้ายไปออกเทียน่าซะงั้น จบเลย :P

ส่วนถ้าเป็นตอนนี้... ผมว่าคู่แข่งเยอะ แล้วที่กำลังจะออกอีกไม่กี่เดือนเนี่ย ช่วงล่างก็ถือว่าดีด้วย mazda3 น่าจะสวยถูกตาต้องใจกว่า ขณะที่ช่วงล่างยังดี

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 10:30:15 »
ตลาดซีซิกเม้นนั้น ผมว่ารุ่นที่ค่อนข้างขายได้ดีคือตั้งแต่ 1.6 - 1.8 CC
แล้ว EX มีแค่ต่ำสุดแค่ 1.8 หลายคนก็คงจะบอกว่า FD ก็เหมือนกัน
แล้วผมถามว่า ถ้าลูกค้าจะ 1.8 EX OR 1.8 FD ลูกค้าจะเลือกอะไร ก็ต้อง FD อยู่แล้ว
เพราะ 1.8 EX ณ ตอนนี้มันไม่อะไรดึงดูดเท่าไหร่เลย EX ถ้าใช้เดิมๆ ไม่มีชุดแต่งมันไม่สวย
มันต้องแต่ง หรือไม่ก็ ได้ชุดแต่งแบบตัวแลนรี่อาร์ทก็คงพอดูได้
ส่วนตลาด 1.6 ปล่อยอัตติสเขากินอิ่มกันไปเลย เพราะอัตติสที่เห็นเป็นรถบ้าน ส่วนมากก็ 1.6

ส่วนตลาด 2.0 ของ 6 ค่าย ผมว่าแต่ล่ะค่ายทำได้ดีพอกันนะ ถ้ามองแค่ด้านตัวรถ

ออฟไลน์ GeneralAK

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 10:47:22 »
เพื่อนที่บริษัทแฟนเพิ่งสนใจ เปิดดูเว็บมิตซู เห็นราคาแล้วบอกว่าไม่เอาดีกว่า

เหมือนมันตัดความสนใจตั้งแต่เห็นราคาแล้ว ถึงจะบอกว่ามีส่วนลดเป็นแสนก็เถอะ แต่มันไม่ได้เขียนไว้ในเว็บมิตซูนี่ครับ (คนซื้อรถคันแรก จะเปิดดูจากเว็บ official ก่อนเสียส่วนใหญ่)

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 11:35:54 »
เห็นด้วยเรื่องราคาครับ ราคาเปิดตัวออกมาไม่ดึงดูด ตกม้าตายแต่ต้นเลย คล้ายๆกับ Freed

ออฟไลน์ ectomor

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 13:23:51 »
ผมเห็นด้วยกับเรื่องราคาตั้งไว้สูงแต่ของที่ได้มากลับน้อยถ้าเทียบกับค่ายอื่น

และอีกอย่างสำหรับผมเองรถมันมาเดิมๆๆ ไม่สวยต้องลงเงินอีกพอดู ถึงจะน่าพอใจ + ค่าแต่งสู้ไม่ไหว
แต่ถ้าเทียบกับคู่แข่งของเขาสวยครบอยู่แล้ว เสียเงินทีเดียวจบ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 14:16:05 »
ผมว่า EX มันคันใหญ่นะ ตอนนี้เท่าที่ดูเหมือนจะมีแค่ Cruze ที่ใหญ่กว่านิดนึง วัสดุเบาะหนังก็เกรดดีที่สุด   ราคา ณ ปัจจุบันก็ถือว่าถูกเลยหละ เมื่อรวมเบ็ดเสร็จแล้วถูกกว่ายี่ห้ออื่นเมื่อใช้เครื่องยนต์ขนาดเท่ากันเกือบ 100 k

แต่ มันเสียตั้งแต่ การโฆษณาตอนเปิดตัวรถใหม่ + ราคาเปิดตัวก็สูงไป ถ้าราคาเปิดตัวถูกกว่านี้ ซัก 50 k ขายดีขึ้นเยอะ 1.8 auto รุ่นเริ่มต้นราคา < 800 K   

ถึงตอนนี้จะมาแก้เกมส์ด้วยการลดราคาเพิ่มให้ แต่มันก็ช้าไปในการที่จะทำให้ใครหลายๆคนกลับมามองรุ่นนี้อีก ด้วยเหตุผลที่ว่า แพง(โดยคนส่วนใหญ่ดูราคาอย่างเดียวไม่ดูส่วนลด+แถมประกันหรอก)

Option เล็กๆน้อยๆ ต่างๆที่ติดเข้าไปในตัวรถ รุ่นต่างๆ เช่น เพิ่มนั่นเพิ่มนี่ แล้ว +ราคา 70 k จริงๆแล้วต้นทุนจะอยู่ที่ 20-30 k เท่านั้น  เพราะฉะนั้น การซื้อรถรุ่นที่ต่ำสุด บริษัทจะกำไรจากการขายรถคันนั้นน้อยสุด เพราะต้นทุนหลักของรถมาจาก ตัวถังขนาดเดียวกัน เครื่องยนต์ขนาดเดียวกัน ภาษีใกล้เคียงกัน   ส่วน Option ที่มากมาย นี้เป็นส่วนที่ทำให้กำไรจากการขายเพิ่มขึ้นเป็นส่วนใหญ่ซะมากกว่า  แต่ก็มีหลายๆท่านยอมจ่ายเพื่อที่จะได้ไม่ยุ่งยากในภายหลัง จบในขั้นตอนเดียว  แต่ทั้งนั้นก็ต้องดูความสมเหตุสมผลของการกำหนดราคาของรถรุ่นนั้นๆด้วย ว่าคุ้มหรือไม่

ออฟไลน์ susez`

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 15:43:32 »
ผมว่า EX มันคันใหญ่นะ ตอนนี้เท่าที่ดูเหมือนจะมีแค่ Cruze ที่ใหญ่กว่านิดนึง วัสดุเบาะหนังก็เกรดดีที่สุด   ราคา ณ ปัจจุบันก็ถือว่าถูกเลยหละ เมื่อรวมเบ็ดเสร็จแล้วถูกกว่ายี่ห้ออื่นเมื่อใช้เครื่องยนต์ขนาดเท่ากันเกือบ 100 k

แต่ มันเสียตั้งแต่ การโฆษณาตอนเปิดตัวรถใหม่ + ราคาเปิดตัวก็สูงไป ถ้าราคาเปิดตัวถูกกว่านี้ ซัก 50 k ขายดีขึ้นเยอะ 1.8 auto รุ่นเริ่มต้นราคา < 800 K   

ถึงตอนนี้จะมาแก้เกมส์ด้วยการลดราคาเพิ่มให้ แต่มันก็ช้าไปในการที่จะทำให้ใครหลายๆคนกลับมามองรุ่นนี้อีก ด้วยเหตุผลที่ว่า แพง(โดยคนส่วนใหญ่ดูราคาอย่างเดียวไม่ดูส่วนลด+แถมประกันหรอก)

Option เล็กๆน้อยๆ ต่างๆที่ติดเข้าไปในตัวรถ รุ่นต่างๆ เช่น เพิ่มนั่นเพิ่มนี่ แล้ว +ราคา 70 k จริงๆแล้วต้นทุนจะอยู่ที่ 20-30 k เท่านั้น  เพราะฉะนั้น การซื้อรถรุ่นที่ต่ำสุด บริษัทจะกำไรจากการขายรถคันนั้นน้อยสุด เพราะต้นทุนหลักของรถมาจาก ตัวถังขนาดเดียวกัน เครื่องยนต์ขนาดเดียวกัน ภาษีใกล้เคียงกัน   ส่วน Option ที่มากมาย นี้เป็นส่วนที่ทำให้กำไรจากการขายเพิ่มขึ้นเป็นส่วนใหญ่ซะมากกว่า  แต่ก็มีหลายๆท่านยอมจ่ายเพื่อที่จะได้ไม่ยุ่งยากในภายหลัง จบในขั้นตอนเดียว  แต่ทั้งนั้นก็ต้องดูความสมเหตุสมผลของการกำหนดราคาของรถรุ่นนั้นๆด้วย ว่าคุ้มหรือไม่

พิพัฒน์ อังศุภมงคล ครับ พิพัฒน์ไม่ทำงานหร๋อครับ เดี๋ยวหัวหน้าว่านะครับ 555+

no comment ครับผม ผมว่าอันนี้แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ ถ้ามองราคาแล้ว ความต้องการแล้ว ชอบอันไหนจัดอันนั้นเวิร์คกว่าครับ EX FD 3 หรือ Focus

PS. เอาจริงๆ EX แพ้ทุกทางจริงๆ ภายใน ลองเทียบกับ 3 กับ FD แบบ EX ผมว่ารถรุ่นเก่าๆบางรุ่นยังดูดีกว่าเลยครับ ภายนอกอาจจะสวยดูดี แต่พอดูราคาอีกที เลิกครับไม่ไหว แบบหลายๆท่านบอกเลยครับ

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 20:03:47 »
อัดอ๊อฟชั่นให้เทียบเท่าหรือมากกว่า ราคาต้องถูกกว่าแบบชัดเจน (ต้องยอมกำไรน้อย ภาพลักษณ์สู้ไม่ได้)
บริการปูพรมแดงแบบเล็กซัส สองปียอดขายพุ่งแน่

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 20:38:13 »
ส่วนตัวผมว่ารุ่น 2.0 มันสวยจริงครับ ชอบเลยแหละ

แต่พอเป็น 1.8 มันกลับดูจืดๆ หมดความน่าสนใจ โดยเฉพาะคนชอบเดิมๆ ต้องสวยเสร็จจากโรงงานเหมือนผม 55
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 00:30:45 »
ผมอยากให้มีโฉม Lan Evo ด้วยอ่า ประเทศอื่นเขายังขายคู่กันเลย เอิ๊ก