ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ ว่า Civic2.0 , Cruze2.0 , Ex2.0 จะเลือกอะไรดี  (อ่าน 8607 ครั้ง)

ออฟไลน์ tarokung

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีจะออกรถใหม่ช่วงเดือนมกราคมนี้ แต่ยังตัดสินใจไม่ถูก ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกคันไหน เพราะอะไร
ส่วนตัวขับรถค่อนข้างไว เดือนนึงออก ตจว. 2-3หน
ป.ล. ส่วนตัวค่อนข้างเทไปทางEx แต่ทั้ง3รุ่นยังไม่ได้ลองขับนะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ไปลองทดลองขับทั้ง3คันครับชอบคันไหนก็เอาคันนั้นแหละครับ ถ้าเป็นผม ครูซครับ แต่ไม่ชอบมากๆเลยอย่างหนึ่งคือ สีเบาะอ่าครับ น่าจะมีสีเบจมาด้วยนะ ช่วยให้รถหรูและดูดีขึ้นจมเลยแหละ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมไม่ค่อยมีปัญหากับศูนย์ Mitsubishi เท่าไร เพราะมีเจ้าประจำ (ไม่ได้ perfect แต่ก็ทิ้งรถกับเขาเป็นเดือนได้) ผมก็เลยเชียร์ EX นะ ชอบ Handling แบบ Mitsubishi (ถึงแม้ภายในจะสู้ FD ไม่ได้เลยก็ตาม)

ส่วน Cruze ผมว่ารถมันสดมาก จนเรายังไม่รู้ว่าจะมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นบ้าง ถ้าซื้อตอนนี้ ก็อาจจะเป็นหนูลองยาได้เหมือนกัน

แต่ในแง่ความสวย ผมเทใจให้ FD นิดๆ นะ มันดูลงตัวกว่า EX (จริงๆ แล้วผมว่า EX ขี้เหร่สุดใน 3 คันนี้)

แต่ก็ยังเชียร์ EX
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Chariot

ผมเลือก Cruze ครับ เพราะเป็นเครื่องดีเซล ได้แรงบิดดี เร่งมันสุดๆ ดีไซน์สวย ชอบทรงเป็นการส่วนตัว

ซีวิค เน้นทรงตรงยาวๆ นอกนั้นก็นึกข้อเด่นไม่ออก

แต่ถ้าเน้นยัดโค้ง หรือซิกแซกประจำ แนะนำ EX ครับ แต่อืดและกินน้ำมันสุดเลยนะ

ออฟไลน์ maru

• Newbie
  • *
ชอบcruse ค่ะ สวย สด ใหม่ เครื่องดีเซลประหยัด แรงบิดดี    แต่เรื่องศูนย์ไม่รู้เป็นไง

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
ตอนนี้ EX ส่วนลดเป็นแสนนะครับ

• **
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
เรื่องการกินน้ำมันของ Ex ผมไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่ ส่วนตัวจะกังวลเรื่องอัตตราเร่ง  handling  และช่วงล่าง

ออฟไลน์ demo2

อ้างจาก: tarokung link=topic=9464.msg134580#msg134580 date=
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
เรื่องการกินน้ำมันของ Ex ผมไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่ ส่วนตัวจะกังวลเรื่องอัตตราเร่ง  handling  และช่วงล่าง
ที่คุณกังวลหาคำตอบได้ที่ ex แน่นอนครับ ยกเว้นอัตราเร่งช่วงออกตัว. ขีดเส้นใต้ ช่วงออกตัวไม่ใช่ช่วงเร่งแซง ที่exจะเป็นรอง fd ครับ
ปล จากผู้ใช้จริงครับ
ปล ผมไม่ใช่เซลล์ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

Cruze ครับ

• **
พอดีพรุ่งนี้จะกลับสระบุรี เดี๋ยวผมจะไปลองขับ ex ตามด้วย Cruze และ Civic
และแล้วผมก้ต้องทิ้งใบจอง accord2.4 mc ตั้ง1หมื่นแนะ TT

methus zaa

Re: อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ ว่า Civic2.0 , Cruze2.0 , Ex2.0 จะเลือกอะไรดี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 00:06:08 »
ทิ้งทำไมครับ รถก้อดีนิครับ อย่าไปคาดหวังกะรถที่เล็กกว่ามากนักเลยครับ เชื่อผมเหอะครับ ไม่คุ้มกันหรอก

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Re: อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ ว่า Civic2.0 , Cruze2.0 , Ex2.0 จะเลือกอะไรดี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 00:14:37 »
พอดีพรุ่งนี้จะกลับสระบุรี เดี๋ยวผมจะไปลองขับ ex ตามด้วย Cruze และ Civic
และแล้วผมก้ต้องทิ้งใบจอง accord2.4 mc ตั้ง1หมื่นแนะ TT
นั่นสิครับ เป็นรถที่พวงมาลัยตอบสนองได้สุดยอดมาก ๆ รูปทรงก็วัยรุ่นดี
'19 Honda Civic EL

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 00:41:45 »
พอดีว่าจะขยายร้าน internet เพิ่มอีก 1สาขาอะครับ กลัวว่าจะชอร์ตเรื่องการผ่อน เลยต้องเอารุ่นที่เล็กลงมา ไว้ธุรกิจลงตัวมันคงมีอะไรๆดีกว่านี้

methus zaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 00:43:23 »
โอเคครับ งั้นก็ดีแล้วครับ แต่เสียดายครับ รถดีๆจองไปตั้งหมื่น

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 00:49:38 »
Cruze2.0 ;) ครับ

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 00:51:37 »
Cruze ครับ สดใหม่ ใช้ได้อีกนาน
ส่วน Civic ปลาย model แล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:33:05 »
ครูซซซซ ครับ เหตุผลเพราะมันเป็นดีเซล ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:46:07 »
แนะนำ อัลติส 2.0 ครับ ไปลองขับดูครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 02:11:13 »
*ถ้าพี่ Jimmy หรือ พี่แพน ผ่านเข้ามาอ่าน*
ถ้าเป็นพี่ๆจะเลือกคันไหน เพราะอะไร  ^^

ออฟไลน์ O[A]T

• **
  • Mazda 2 SeDan
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 02:23:27 »
ผมเลือก civic 2.0 ครับ เพราะมันแรงงงงงงงงงงงง
โลกอันกว้างใหญ่กลับมีทางเดินแค่ทางเดียว

ออฟไลน์ kedfun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 02:26:34 »
เคยลอง FD มาแล้วรู้สึกเฉยๆไม่ประทับใจ พวงมาลัยผมจับไม่ถนัด แต่ ออกตัวดีจริงๆอย่าที่เค้าพูดแหละครับ
แต่ตอนนี้ออก EX มาแล้วครับ ออกตัวก็ถือว่ารับได้ไม่น่าเกลียดไม่ได้อืดเกินไป แต่ไม่พุ่งแบบ FD แต่พอวิ่งไปสัก 80-100 แล้วก็เร่งได้ดีครับ แถมยังใช้ไอ้เกียร์ +/- ช่วยเร่งได้อีก สนุกดีครับ ลองดูคับ

ส่วนตัวไม่เชียร์ CRUZE เพราะไม่เคยลองจริงๆ

ผมว่าน่ะครับถ้าชอบอะไรที่ง่ายๆก็เลือก FD เถอะครับไ่ม่ต้องตอบคำถามเยอะ
แต่ถ้าอยากลองอะไรที่ไม่เหมือนคนอื่นบ้างก็เลือก EX ครับ(แต่มักจะมีคำถามว่าทำไมไม่เอา FD)

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 05:52:59 »
ไม่ลอง Focus 2.0 TDCi ล่ะตัวเธอ

ออฟไลน์ o_jaja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:11:58 »
 ผมใช้ FD1.8 มาเกือบ5ปีแล้ว   ตามหัวข้อเจ้าของกระทู้ตอนนี้ถ้าต้องเลือกใหม่ยังขอเป็น FD 2.0 ยี่ห้อเดิมครับ
ทั้งความสวยทั้งภายนอกภานใน ความแรงหรือจะเอาความประหยัด มันก็ให้ได้ ที่สำคัญศูนย์บริการมีเยอะ และอะไหล่หาง่ายราคาไม่แพง ข้อเสียอย่างเดียวคือกำลังจะเปลี่ยนโมเดล แนะนำไปลองขับดีกว่าครับแล้วจะตัดสินใจง่ายขึ้น

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:43:54 »
ถ้า 1.8 Cruzy ครับ ถ้า 2.0 FD
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:50:08 »
Cruze 2.0 VCDi แน่นอนครับ
ขับแล้วติดใจมาก

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 10:27:44 »
ดีคนละอย่างครับ
ผมว่าชอบคันไหนเลือกตามใจดีกว่าครับ ดีทุกคันครับ และที่สำคัญขึ้นอยู่การใช้งาน และ เปลี่ยนรถบ่อยไหม
civic ได้เรื่องราคาขายต่อดี แรง ตีนปลายไหล
EX ได้เรื่องช่วงล่าง และ feeling ขับดีใกล้รถยุโรป
Cruze ได้ความสดใหม่ เครื่อง diesel ประหยัด ช่วงล่างดี
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 13:29:00 »
เมื่อเช้าได้ไปทดลองขับ EX2.0 & Cruze2.0
สรุปได้ลองขับแลนเซอร์แบบเต็มๆรับได้กับเสียงยางที่ได้ยินรับได้กับการออกตัวที่สู้ครูซไม่ได้เลย แต่เข้าโคงดีมาก
แต่พอไปลองครูซเซลล์ให้วนแค่ในศูนย์แค่นิดหน่อยกับลองออกตัวทางตรงแบบเต็มๆ ยอมรับเลยว่าแรงบิดนั้นทำให้ปลื้มได้เลย
สุดท้ายตอนนี้เลือกไม่ถูกครับ ดีทั้งคู่ -*-

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 14:28:07 »
Cruze 2.0 แรงบิดดีจริง แต่ผมว่ารอรอบนานนะ คือต้องรอ 1.5-2 วิก่อนที่รถจะพุ่ง อาจจะทำให้มุดยากนะครับ ถ้าใช้ในเมือง+มุดบ่อย แต่ถ้าซัดทางยาวก็โลดครับ

Civic 2.0 ใช้เกียร์ auto แบบทั่วไป ให้อารมณ์แรงดึงที่ดีกว่า CVT ออกตัวมันกว่า แต่ถ้าวิ่งซัก 80 แล้วกดคันเร่งแซง จากผลการทดสอบของพี่จิมมี่ EX 2.0 ชนะ Civic 2.0 พร้อมทั้ง Focus TDCI ด้วยนะ  แต่มันก็ใกล้เคียงกันมากๆ

คือ CVT จะให้ความรู้สึกที่มีแรงดึงน้อย แต่ถ้าหันไปมองความเร็ว จะสังเกตุว่า มันขึ้นเร็วไม่แพ้กันนะ   
แต่ถ้าวัดจากความรู้สึก+แรงดึงของรถ มันแพ้ขาดแน่ๆ

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 20:29:54 »
ตอนนี้ถ้าเลือกได้ สำหรับผม ดีเซล เท่านั้นครับ ;)
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 21:56:23 »
Ex ครับแม้จะไม่ชอบใจที่เป็นเกียร์ CVT แต่ช่วงล่างในระดับที่เบียดมาสด้า3ที่ว่ากันว่าเกาะนักหนาได้อย่างไม่อายถือว่าเจ้านี่เจ๋งไม่เบาเลย ในระยะยาวอยากจะแปลงร่างเป้นอีโวลูชั่น 10 ก้ทำได้ค่อนข้างง่าย อะไหล่ดีๆมือสองมีเกลื่อนกลาดตลาด โอ้วว คุ้มจริงๆ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com