ผู้เขียน หัวข้อ: เจ็บนี้อีกนาน -_-  (อ่าน 4160 ครั้ง)

ออฟไลน์ salang4701

• Newbie
  • *
เจ็บนี้อีกนาน -_-
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 10:21:59 »
เรื่องเจ็บนี้ อีกนาน ที่อยากแจ้ง ให้ทุกคนทราบ และ อย่าเป็นเหมือนผม คือ ผม ได้ทำการหาข้อมูล เกี่ยวกับยาง
พี่ในเว็ปนี้ ก็แนะนำมาหลายตัว แต่ผม เลือก เอา โตโย ซึ่งเป็นแบรน ใหม่ที ผม ไม่เคยใส่ ผม ได้เดินทาง ไปแถว
วงเวียน 22 เพื่อ สอบถามราคา และ ได้ลองค้นหา ข้อมูลราคาทาง เน็ท ก็ได้พบว่า ราคาค่าตัว ของ โตโย  ขนาด
225/50/17 คือประมาณ 5 พัน กว่าๆๆ แต่ ขนาด เดิม ของยางที่ใส่ คือ 225/45/17  คือ อยาก เปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้น
นิดหนึ่ง  พอทราบข้อมูลดังกล่าว ก็ตรง ไปซื้อ ยาง ที่มีป้าย ตัวเเถนจำหน่าย โตโย แถว วงเวียน22  ทางร้านแจ้งว่า
ราคา 5500 บาท  แต่ต้องสั่ง เพราะ ขนาดนี้ทางร้าน ไม่ได้ เก็บไว้ ผม ก็ได้ซื้อ มา 1ชุด พอถึงวันเอาไปเปลี่ยนยาง
ทาง ร้านเปลี่ยน ยาง เขาแจ้งว่า ขนาดยางใหญ่เกิน ไป ผมจึงได้ โทรสอบ ถาม กับทางร้านที่ซื้อ เพื่อขอเปลี่ยน เอาขนาด
ยางเดิม ทางร้านบอกว่า เปลี่ยนให้ไม่ได้เพราะทางร้าน ต้องไปสั่ง ยางตัวนี้ ให้ ผม ซึ่ง ถ้าเป็น ขนาดยาง ทั่วไปที่ขาย ง่าย
กว่า นี้ คง เปลี่ยนให้ไปแล้ว  ผมก็ถามว่า แล้ว ร้านอื่น ที่ผมเคยซื้อผิด เขาก็เปลี่ยนให้ เลย เขาก็พูดทำนองว่า ยางที่ผมซื้อไป
คน ไม่นิยมเปลี่ยน กัน เลย ไม่สามารถ เอามาคืนได้ เด๋วจะสอบถามเซลล์ โตโยให้ ซึ่งผม ก็ ได้ขอเบอร์โทร ไปคุยกับเซลล์ โตโย
เขาบอกว่าจะดู เรื่องให้ แต่ต้องรอ เจ้าของ บริษัท กลับจากเมืองนอก ก่อน จึงค่อยตัดสินใจ ผมบอกแค่เรื่องเปลี่ยนขนาดยาง
ต้องรอ เจ้าของตัดสินใจ  ตอนนี้ ผม คงได้แต่รอ การกลับมาของ เจ้าของบริษัท อยู่ เลยอยากบอก ให้ ทุกท่านที่ สนใจเปลี่ยนยาง
นะครับว่า ยังไง ก็ตรวจสอบ ก่อนซื้อยางว่า ยางที่ท่านเลือกนั้นเป็นยางที่ เป็นที่นิยมของตลาดรึเปล่า เพราะทางร้าน ที่ผมซื้อยาง
เขาแจ้งมาว่า โตโย ไม่ค่อยมี คน เล่นกัน เพราะ แพงกว่า อันอื่น เจ้าของ ที่เป็นตัวแทน จำหน่าย งี่เง่ามาก เมื่อ สินค้าออกจากบริษัทแล้ว
ไม่ค่อย รับคืน เขาพูดให้ผมฟังแบบนี้จริง ๆสาบานให้รถคว่ำตาย ครับ ยังไง ผมผิดเองที่ผมดันไม่สอบถาม รายละเอียด เรื่องขนาดยาง
ดีๆ แต่ ผิดครั้งนี้ เงิน 22000บาท คงเป็นบทเรียน ที่ดี กับ ยาง ที่คนอื่น เขาบอกว่าเทพ  แต่ ผม คง ไม่ซื้อใช้ อีกแล้วเพราะถ้าเกิดความ
ผิดพลาดยังไง คุณ ก็คงต้องหาทางออก กันเอง

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
Re: เจ็บนี้อีกนาน -_-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 10:32:32 »
เป็นบทเรียนครับ ฟาดเคราะห์ต้อนรับปีใหม่ อย่าคิดมากนะครับ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 11:00:12 »
ถ้าผมจะซื้อยาง ผมจะเลือกยางที่ผลิตในประเทศ ดีกว่าครับ ...

ของนำเข้ามันเป็นแบบนี้ล่ะครับ ไม่ใช่แค่ยางอย่างเดียว สิค้าอื่นถ้านำเข้ามา คืนหรือเปลี่ยนยากมากๆครับ ...

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 11:11:50 »
สวัสดีครับ
ขนาดกะทะเท่าเดิม หน้ากว้างเท่าเดิม ต่างแค่ ซีรี่  สูงขึ้นประมาณ 5 มิลลิเมตร รถโหลดเตี้ยติดซุ้มหรือครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 11:13:57 »
หรือไม่ก็ต้องพยายามอย่าเลือกให้มันสวยมากเพราะจะได้ยาง size แปลกมาแล้วถ้าเกิดต้องเปลี่ยนจะมีปัญหา

ปล.ยางมันคงรับผิดได้ไม่หมดหละมั้งครับ

ปล.2 แล้วขนาดเดิมๆ มันหาได้ยากพอๆกับยาง size ใหม่มั้ยหละครับ ???

ก็เหมือนกับที่ผมบอกหละครับว่าหายางเบอร์ที่ไม่ประหลาดๆ จะดีกว่ามั้ยหละ ??? หรือว่า จขกท.ว่ายี่ห้ออื่นมันมี size นี้ถมเถไป แต่โตโยไม่ค่อยเอา size นี้มาขาย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 11:14:33 »
จะจำไว้ครับ จริงๆ  เห็นบอกว่าจะ มาเปิดตลาด ในเมืองไทย  ผมว่า ไปเปิดที่ไหน ก็คงไม่ ดี เพราะ บริกาค หลังการขายไม่มีเลย ครับ

ลูกค้า รับผิดชอบ อย่างเดียว แค่ขอเปลี่ยน เบอร์ยาง บริษัท ยังตัดสินใจไม่ได้ แล้วอย่างนี้จะทำ อะไร กัน ถ้ายางผม เอาไปใส่แล้วก็ว่าไปอย่าง

เซ็ง ครับ บางที เจ้าของกลับจากเมืองนอก จะอารมณ์ ดี คงให้เปลี่ยน ครับ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 11:17:24 »
ยางโตโยดีจริงครับเคยแนะนำให้เพื่อใส่ขนาด 215/14/17 เกาะเป็นตุ๊กแกเลย แต่เสียงดังหน่อยเพราะดอกใหญ่

ไม่แน่ใจว่าทำไมจขกท. ถึงเลือกขนาด 225/50/17 ขนาดผมใส่ 215/50/17 ก็ใหญ่กว่าของติดรถแล้ว รถอืดไปนิดนึงด้วย

อันนี้ก็ต้องใจเค้าใจเราอ่ะครับ ถ้าร้านรับคืนแล้วขายไม่ได้เลยอีก 2 ปีล่ะ  ส่วนเซลถ้ารับปากว่าคืนได้

แต่สุดท้ายเจ้าของบ.ไม่รับคืนก็โดนคุณด่าอีกแหล่ะ ขอบคุณที่มาแชร์ประสพการณ์ครับ

ปล. เคยใส่ 225/45/18 รถวิ่งไม่ออกเลย สุดท้ายต้องเปลี่ยนกลับ ฮา...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 11:19:26 »
ตอนแรก ผม ก็คิด นะครับ ว่า ขนาดเดิม 225/45/17 กับ 225/50/17 มันต่างกัน นิดเดียว แต่ พอ เซลล์ ของโตโย คำนวน ออกมา มัน สูง จากเดิม เกือบนิ้ว

ผมก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไร  (0.8)นิ้ว  รถ จากัวร์  x type ครับ เดิมๆ เห็นที่ร้านเขาแนะนำว่า น่าจะใส่ 215/50/17 ผมก็ว่าหน้ายาง มันก็เล็กลง สิครับ คง เหมือนกัน

ผมผิดผมยอมรับในความไม่รู้ แล้วไม่ถาม แต่ การค้าขาย มันน่าจะ มีการ ผิดพลาดกันได้ ไม่ใช้ให้ลูกค้า รับผิดชอบ คนเดียว เสื้อผ้า ผิดไซร์ ยังเปลี่ยนได้

ยางร้านไหนซื้อ ผิดไซร์ สั่ง ผิดเบอร์ก็ เปลี่ยน ได้ แต่ทำไม  โตโย ผิดไซร์ ผิดเลยรึครับ

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 14:16:17 »
ผมว่าใจเขาใจเรา ยางเบอร์ขายยาก ให้เค้าสั่งให้แล้วจะคืนเค้า เค้าอาจจะขายไม่ออกอีกนานก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 15:36:16 »
เป็นความรู้ไว้ครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 15:56:50 »
ถ้าไม่ได้จริงๆก็ฝากร้านเค้าตั้งขายได้ป่าวครับ เผื่อมีคนอยากได้*-* แก้ปัญหาไปก่อน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 16:35:19 »
G8 ผมไปเปลี่ยนยางมาก็ขนาดนี้เลย 225/50 R17 แต่เป็นตะพานหิน GR-90 นะครับ เส้นละ6000 รวมเทิร์นยางเก่าด้วยนะ ร้านที่ผมเข้าไปไม่เห็นจะบอกว่ายางไซด์นี้มันประหลาดเลย มีให้เลือกตั้งหลายรุ่น ผมว่าร้านมันแถหาข้ออ้างมากกว่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 23:07:28 »
เป็นเรื่องปกติครับ
ถ้าเราสั่งยางไซส์หรือรุ่นพิเศษ ซึ่งทางร้านต้องไปสั่งพิเศษจากโรงงานให้ผลิตหรือจัดส่งพิเศษให้เราอีกที
เราจะมาคืนยางนั้นก็คงทำไม่ได้ เพราะเค้าก็ไม่รู้จะนำไปขายใครต่อ กลายเป็นว่าเค้าต้องรับภาระไปก็คงไม่ไหว

เวลาสั่งยางสำหรับลงสนามแข่งก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ

ยางยี่ห้ออื่น ไซส์อื่น เป็นยางที่ซื้อง่ายขายคล่องกว่า
ดังนั้นถ้าคุณจะไม่เอา เค้าก็สามารถนำไปขายต่อได้ ยังถือเป็นสินค้าคงคลังที่ทำกำไร ไม่ใช่ขาดทุนครับ

มันก็เหมือนสั่งขนมเค้กล่ะครับ คุณไปสั่งเค้าเอาขนาดสามปอนด์ แต่งหน้า และเขียนข้อความอวยพร
พอไปถึงบอกว่าไม่เอาล่ะ มันใหญ่ไป อยากได้สองปอนด์พร้อมแต่งหน้าอีกแบบ แล้วเค้าจะเอาชิ้นนั้นไปขายใครครับ

ปล.ถึงขนาดเส้นรอบวงจะต่างมาก แต่ก็เป็นความต้องการของตัวคุณเองไม่ใช่เหรอครับ
ทำไมถึงจะใส่ไม่ได้ล่ะครับ ทั้งทั้งที่ความกว้างยางก็เท่าเดิม รถเดิมเดิมก็ไม่น่าเตี้ยจนทำให้ติดซุ้มได้