ผู้เขียน หัวข้อ: {{{จะซื้อรถ}}} ..city..หรือ..Fiesta.. ดีครับ  (อ่าน 12726 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
{{{จะซื้อรถ}}} ..city..หรือ..Fiesta.. ดีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 16:35:39 »
อยากได้ทั้งคู่ครับ ขับรถไม่เร็ว(พึ่งขับเป็น)

ชอบเกียร์ MT อันไหนเหมาะกับการขับในเมืองบ้างครับ 

แล้วประหยัดน้ำมัน  ช่วยแนะหน่อยครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ

city - fiesta กี่กิโลลิตรหรอครับ

ดาวน์3แสน ผ่อน84 งวด จะจองเดือนมกราดีไหมครับ

วันจองต้องเสียเงินทั้งหมดกี่บาทหรอครับ

ขอบคุณครับ

methus zaa

Re: {{{จะซื้อรถ}}} ..city..หรือ..Fiesta.. ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 16:44:18 »
fiesta เลยน้องชาย ช่วงล่างดีมาก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: {{{จะซื้อรถ}}} ..city..หรือ..Fiesta.. ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 16:53:40 »
ชอบเกียร์ M/T? ในแบบโมเดลเกียร์ธรรมดา เครื่องยนต์ของ City ขับสนุกกว่า
ส่วนกินน้ำมันผมคิดว่าน่าใจใกล้เคียงกันถ้าใช้ในเมือง

สำหรับวัยรุ่นเพิ่งเริ่มขับ ผมคิดว่า Honda น่าจะเหมาะสมเพราะสบายใจเรื่องศูนย์เรื่องซ่อม
แต่ถ้าชอบของแปลก และเน้นการขับขี่แบบสบายๆ เบรคดีๆ ไม่คิดจะแต่งหรือโมดิฟายต่อ
และกะใช้ยาวๆ Fiesta ก็ได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 17:10:55 »
Fiesta M/T มันมีแต่ 1.4 นี่ครับ?

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 17:13:45 »
เอาแบบง่ายๆ ละกัน ถ้าเป็นผมเลือก City
ส่วนเรื่องจองนั้น แค่จ่ายเงินจองครับ ประมาณ 5000 แล้วแต่ 0
เหตุผลที่เลือก City
1. รถแต่งสวย และเยอะ ตอนนี้ ถ้าซื้อจาก 0 น้องสามารถแต่ง Mugen หรือ Modulo ได้เลย รับรอง สาวอยากนั่งด้วยแน่ๆ
2. 0 เยอะ สะดวกมาก เดินทางไปไหนก็มี บริการดีด้วย
3. กินน้ำมัน 17 km/l สำหรับนอกเมือง, 15-16 km/l สำหรับในเมือง แล้วแต่การขับ และความเร็ว
4. ระยะยาว ถ้าอยากเปลี่ยนรถใหม่ ก็ขายได้ราคาอีก
5. City club ในเมืองไทยเยอะมาก ไม่ต้องกลัวเหงา
6. โปรโมชั่นเยอะ
7. ไม่มีปัญหาจุกจิกมาก

ปล. ผมไม่ใช่เซล แค่เป็นคนใช้ City อิ อิ อิ

อ้อ ลืมบอกไป จองวันนี้ รับรถอีกที 3 เดือน ข้างหน้า แล้วแต่ 0 และแล้วแต่สี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 17:15:42 โดย watanachai19 »

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 17:29:26 »
เอาแบบง่ายๆ ละกัน ถ้าเป็นผมเลือก City
ส่วนเรื่องจองนั้น แค่จ่ายเงินจองครับ ประมาณ 5000 แล้วแต่ 0
เหตุผลที่เลือก City
1. รถแต่งสวย และเยอะ ตอนนี้ ถ้าซื้อจาก 0 น้องสามารถแต่ง Mugen หรือ Modulo ได้เลย รับรอง สาวอยากนั่งด้วยแน่ๆ
2. 0 เยอะ สะดวกมาก เดินทางไปไหนก็มี บริการดีด้วย
3. กินน้ำมัน 17 km/l สำหรับนอกเมือง, 15-16 km/l สำหรับในเมือง แล้วแต่การขับ และความเร็ว
4. ระยะยาว ถ้าอยากเปลี่ยนรถใหม่ ก็ขายได้ราคาอีก
5. City club ในเมืองไทยเยอะมาก ไม่ต้องกลัวเหงา
6. โปรโมชั่นเยอะ
7. ไม่มีปัญหาจุกจิกมาก

ปล. ผมไม่ใช่เซล แค่เป็นคนใช้ City อิ อิ อิ

อ้อ ลืมบอกไป จองวันนี้ รับรถอีกที 3 เดือน ข้างหน้า แล้วแต่ 0 และแล้วแต่สี

ถูกต้องนะครับบ   เพราะผมจองแล้ว  รอได้รถอีกทีปาไป ปลายมีนายันเมษาเลย    ช่วงนี้สีที่มีแน่ๆนะครับ คือสีขาวได้ประมาณ  ม.คครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 18:57:54 »
CITY แน่นอนครับไม่ต้องคิดเลยครับรถคันแรกเล่นรถตลาดดีกว่าครับ
ขายง่ายได้ราคาดีครับผมคิดว่าอีก 4-5 ปีท่านคงอยากเปลี่ยนรถใหม่แน่นอนครับ
เกียร์ MT ผมว่า CITY น่าจะขับสนุกกว่านะครับ Fiesta เห็นมีแค่ 1.4
พี่จิมมี่เค้าก็พูดไว้ในคลิปแล้วนิครับว่าช่วงล่าง CITY ขับสนุกกว่า

ออฟไลน์ newzbaba

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 19:19:45 »
ซิตี้ เป็นรถที่สมดุลมากๆ ในทุกๆด้าน

เครื่อง + การกินน้ำมัน ผมว่า honda ดีกว่านิดๆ

แต่ที่ชนะ คือ เบาะหนัง ด้านหลัง city กว้างสุดนั่นเอง

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 19:29:50 »
Fiesta ดีกว่าครับ ผมว่าตัว 5 ประตูสวยกว่า city นะ ภายในก็สวยกว่า ช่วยล่างนุ่มสบายถูกใจเลย

แฟนผมที่ว่าไม่ค่อยจะชมรถคันไหนง่ายๆ ยังไปจองมาแล้วเลยครับ :)
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 19:50:49 »
City ถึง 15 กิโลเมตร ต่อ ลิตร หรอครับ  :o
ผมJazz  5at วิ่ง ในเมืองรถติดๆทุกวัน ได้อย่างเก่งแค่ 13 ปลายๆครับ

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 20:05:35 »
แนะนำให้ไปลองขับดูก่อนครับ น่าจะได้คำตอบครับ :D
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ GeneralAK

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 21:11:50 »
City ถึง 15 กิโลเมตร ต่อ ลิตร หรอครับ  :o
ผมJazz  5at วิ่ง ในเมืองรถติดๆทุกวัน ได้อย่างเก่งแค่ 13 ปลายๆครับ

mt มั้งครับ ปกติประหยัดกว่า at อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ poundb

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 21:14:36 »
City ไปเลยครับ  ผมว่ามันเป็นรถที่คุ้มนะ
ขอเล่าประสบการณ์กับ  City  ให้ฟังนิดนึง  ปีที่แล้วเดินทางตอนกลางคืนจากกรุงเทพกลับขอนแก่น  นั่งไปสี่คน   เจ้าของรถไปเลี้ยงปีใหม่บริษัทมาเมา  ให้ผมขับแทน ตีสองขึ้นเขาที่โคราช หมอกลงจัดมาก  ผมวิ่งเลนขวา  มีสิบล้อขนไม้จอดเสียอยู่เลนขวาสุด  ผมวิ่ง แปดสิบ  มีเพื่อนผู้หญิงสองคนชวนคุยแก้ง่วงไปด้วย เจ้าของรถ  เมาหลับ  คือวูปเดี่ยวที่ไฟส่องไปถึงคือเจอสิบล้อเต็ม ๆ คับ  ระยะมันใกล้มาก    หักสุดเข้าเลนซ้ายอย่างแรง  พ้นท้ายสิบล้อเฉียดฉิว  จะไปชนรถที่อยู่เลนซ้ายสุดอีก  หักขวาสุดบังคับรถกลับมาเลนขวาเหมือนเดิม  ไม่ต้องถามครับ  เพื่อนผมกรีดสลบ  ผมนี่ขนลุกเลย  นึกว่าไม้ท้ายรถสิบล้อจะเสียบเข้าหน้าซะแล้ว  พ้นมาใจเต้นเลยครับ  สรุปคือ  วินาทีคับขัน  ช่วงล่างนิวซิตี้  ก็ทำให้ผมเคยรอดตายมาแล้ว  เพราะเบรคแทบไม่ได้แตะเลยครับตอนนั้น

โชคดีที่สุดคือ  เจ้าของรถยังหลับอยู่ไม่รุ้เรื่อง ห้า ๆ ๆ  ถ้ามันรู้สงสัยผมคงโดนเตะ  ที่จะพามันตาย  แต่ทุกครั้งที่ผมนั่งรถมัน  คันนี้  บอกได้คำเดียวว่า เพื่อนผมซัดไม่ยั้งคับ  อัดเต็มที่ตลอด  อัตราเร่งใช้ได้นะ  แต่ช่วงเปลี่ยนเกียรนี่  รู้สึกได้อย่างแรง  ไม่นุ่มนวลเอาซะเลย  ผมสูง ร้อยแปดห้านะ  ไม่ถือว่าอึดอัดมากในห้องโดยสาร  นั่งด้านหลังเมื่อยบ้าง  แต่พอได้คับ  ผมเห็นเพื่อนผมอัดตลอด  แต่น้ำมันกินไม่เท่าไหร่นะ  นี่คือสิ่งที่ประทับใจอีกอย่างนึง

ออฟไลน์ newzbaba

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 21:40:46 »
ถ้าเป็น รถคันแรก

ยังไงผมก้นอน ยันให้ ซื้อ city อยู่ดีครับ

ไอ้เรื่องช่วงล่าง การบังคับอะไรที่ว่า เฟียสต้าดีกว่านั้น ผมไปนั่งของเพื่อนมา มันก็ดีกว่า จริงๆนะ แต่ leg room ข้างหลังมันแคบไปอะ เบาะนั่งไม่ค่อย สบาย  ถึงช่วงล่างจะนุ่มกว่า city แต่นั่งไม่สบาย
มันก็ไม่สบายอยู่ดี

แต่ถ้าคุณขับอย่างเดียว หรือ บันทุกกัน แค่ 2 คน เฟียส ต้า ก้น่าเล่นกว่า
แต่ถ้าคุณแคร์ ว่าไปไหนมา ไหน นั่งกัน 3-4 คน ผมให้ city น่าใช้กว่า

อัตราเร่ง city vtec 1500cc sohc  ผมว่า วีเทค มันวิ่งดีนะครับ ผมว่าไม่แพ้เฟียสตา หรอก วิ่งดีกว่า 1400 แน่นอน และไม่คิดว่า จะ แพ้ 1600 ของเฟียส ต้า เพราะผม เคยอัด เฟียสต้า 1600 ของเพื่อนมาแล้ว ผมว่า city ไม่แพ้ เฟียสต้าครับ จะแพ้ ตรงกล่องมันตัดที่ 190 แต่เฟียสต้า ไหลไป ถึง 200 แต่กว่าจะไป ถึงก้อืดพอกัน

อัตรากการบริิโภค น้ำมัน ผมว่า new city มัน กินน้อย นะครับ ถ้า เท้าไม่หนัก มันก้ ซดน้อยประหยัดได้จริง 17 โลลิตร สำหรับการเดินทางไกล วิ่งไม่เกิน 110 เป็นสิ่งที่ทำได้จริงสบายๆ แต่ในเมืองคงวัดยาก แต่ผมใช้อยู่มันก้ ได้ราวๆ 13 ปลายๆ - 14 ต้นๆ ในกรณี รถ ติด บ้าง  สำหรับเจ้าเฟียสต้า เพื่อนผม มาขับ cityผมก้บอกว่า มันไม่ต่างกันสักเท่าไร เรื่องการ กินน้ำมัน ของเจ้า ตี้ และ เจ้าต้า

ที่จุด ชี้วัด คือ ศูนย์บริการ honda + ค่าอะไหล่การ ซ่อมบำรุง ใน วันนี้ - อนาคต น้องตี้มัน น่าเล่นกว่าอะ

ออฟไลน์ gettennis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 22:00:15 »
ขอตอบเลยนะครับ นอกเรื่องนิสนึง
พอดีวันนี้ไปลองเชพโรเรทครุซมาครับ กะจะไปลองดีเซลหละคับ แต่ไม่มีรถเลยได้ลอง1.8ตัวท๊อบ รวมๆๆชอบครับภายในสวยเด่น อีตราเร่งก็ใช้ได้อยุ แต่อดลองดีเซล เพราะประเด็นต้องการเครื่องดีเซย เทียบกะ TDCI ของโฟกัส เพราะเคยลองแล้วแรงมากก ออกจากโชวรุมเชพ เลยตรงไปโชวรุมฟอรด กะจะลองTDCI ไม่มีอีก เซง เห็นเฟียสต้า เลยไปนั่งๆดูเล่น ระบบบูลทูดเชื่อมต่อเล่นเพลงในไอพอตโดดยไม่ต้องใช้สายไร เทพมาก เสียงก็ดีครับ ด้อยกว่าซิตี้นิดนึง ว๊อยคอนโทรลก็ใช้ได้ดีในราคารถแค่6.99 มี esp ช่วงล่างดี แข็งแรงดี เลยขอเทสได๊ อัตราเร่งที่ได้รู้สึกว่าจะดีกว่าซิตี้และเร้าใจกว่า ความเร็วต่อเนื่องดี เพราะเกียร์เพาเวอร์ชิพ6สปีด ชอบมากอันนี้ เข้าโค้งเข้ามั่นใจ มีช่วงนึงที่รถเยอะๆผมมุดแบบ มันส์มาก มั่นใจกว่าขับซิตี้ของน้องชายที่บ้าน ถือว่าให้ข้าวของมาเยอะสุดในราคารุ่นท๊อบ 6.99 น่าสนใจครับ
ไม่ได้โฆษณาใดๆทั้งสิ้นเพราะน้องชายก็ขับนิวซิตี้2009เหมือนกัน

ขออภัยนะครับถ้าผมพูดไม่ถูกใดๆของแบบนี้แล้วแต่คนชอบครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 22:56:08 »
ผมว่าเรื่องช่วงล่างเกาะไม่เกาะ ขับใน กทม ไม่ได้ขับให้ถึงลิมิตสุดๆ ช่วงล่างไหนๆก็ไม่แตกต่างกันมาก ลิมิตรถซีดานระดับนี้ก็ไม่ได้จะต่างกันมากหรอกครับ ซื้อตามที่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 23:03:48 »
Fiesta ครับ
ผมว่าซิตี้มันเกลื่อนไป

ออฟไลน์ Charin09

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 00:53:12 »
City ครับ  ผมใช้ 1.5 mt ปี 2003 abs/srs   ประหยัดดีมาก เครื่องเร่งดีไม่ปัญหา

ถ้าชอบสดใหม่ก็ Fiesta ครับ

เอ่อ พึ่งขับรถเป็น ก็ระมัดระวังด้วยนะครับ อย่าคึกคะนอง

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 01:50:24 »
ข้อดีข้อเสียอย่างที่เห็นครับ ขับในเมืองผมว่า City น่าจะเหมาะกว่านะครับ

ส่วน Fiesta อย่าซื้อเยอะเลยครับ เดี๋ยวมันจะเกลื่อน เพราะผมว่าจะถอยเหมือนกัน

อยากมีความรู้สึกเด่นบนท้องถนนบ้าง 555+

ผมวิ่ง แปดสิบ
ขับเร็วจังเลยตัวเธอ อิอิ

ถนนเส้นนี้ขับมา 120 - 140 จะกลับมหาสารคามครับ

เป็นโคโรราโด้ เจอรถพ่วงกำลังจะกลับรถ หวิดเสยท้ายมันเลย เสียวชิหาย

เป็นอุทาหรสอนใจไว้ว่า ถ้าทัศนะวิสัยไม่ดี อย่าขับเร็วเลยครับ น่ากลัวมากๆ

ออฟไลน์ maru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 06:32:30 »
ถ้าเอาตัวmt city ดีกว่านะค่ะ เครื่องแรงกว่า กว้างกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2010, 06:34:20 โดย maru »

ออฟไลน์ poundb

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 08:43:30 »
ใช่ 80 คับ  บนเขาไฟไหล่ทางไม่มี  ตีสอง หมอกจัด  บางทีคนเราไม่ได้ตายเพราะขับเร็วนะครับ  แต่เพราะความประมาทนี่แหละ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 08:46:33 »
รถคันแรก ซื้อ City เถอะครับ เวลา maintenance จะได้เไม่เหนื่อยมาก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 09:13:12 »
ผมใช้ทั้งซิตี้และเฟียสต้าอยู่ แต่ของผมซื้อเป็นตัวทอปทั้งคู่ ไม่ได้ใช้ M/T

ผมขอไม่ออกความเห็นแล้วกันครับ ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นดีกว่า

แต่สำหรับตัวผม ผมชอบเฟียสต้ามากกว่ามากๆเลยล่ะ ผมใช้รถกับแฟน 2 คัน แฟนผมถึงกับบอกว่า ถ้าเอาซิตี้มาใช้จะไปรถโรงงาน เอากับเขาดิ

ตอนนี้ผมใช้เฟียสต้ามา 3500 โล กับซิตี้ 2400 โล ส่วนใหญ่จะใช้ซิตี้ในเมืองครับ เพราะเกียร์มันไม่น่ารำคาญ สมูทกว่าเยอะ คันเร่งให้การตอบสนองดีมาก กดเป็นมา หากเปรียบกับเฟียสต้า ซิตี้จะเหมือนคนท้องเสีย จะต้องรอ ไม่ต้องเบ่ง กดเป็นมาเลยครับ 5555 แต่ของเฟียสต้าจะออกแนวเหมือนคนท้องผูก ไม่ได้ถ่ายมา 5 วัน ต้องเบ่งหน่อย กดแล้วมันต้องรอนิดนึง หลังจากนั้นมาชุดใหญ่เลยล่ะ อิอิ
เวลาให้แซงใช้เปลี่ยนเลนใน กทม ซิตี้จะดูโอเคกว่านะครับ ส่วนเรื่องเบรค ผมว่าเบรคของซิตี้มันตื้น และเบรคมันเป็นดิสก์ 4 ล้อ ทำให้เวลาเบรคมันจะ จึ๊กๆ หัวทิ่มๆ หน่อยอะครับ แต่เบรคเฟียสต้าจะลึก และเป็นดรัม มันจึงไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องเบรคแล้วหัวทิ่ม เลียเบรคได้สบายๆ แต่เมื่อกดเต็ม ก็จะรู้สึกได้ว่าเบรคมันดีมากๆนะครับ เอาอยู่แน่ๆ(ถ้าถนนไม่ลื่นนะ 555)

เรื่องการเก็บเสียง ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเฟียสต้า เก็บเสียงได้ดีกว่ามากๆๆๆ ซิตี้ที่ความเร็วเกิน 40 เสียงยางก็จะมาแล้ว แต่พอเกิน 100 เสียงลมเข้ารถเยอะกว่าเฟียสต้าพอควรจากความรู้สึก

ช่วงล่างเวลาเจอลูกระนาด เวลาตกหลุม เฟียสต้าจะค่อนข้างแข็ง แต่เสียงเวลาตกหลุมจะนุ่ม ประมาณว่าดัง ครึ๊บ แล้วหายไป แต่ซิตี้มันสะท้านไปทั้งรถเลย เสียงจะประมาณว่าดัง ตึ๊งงงง ยิ่งเจอลูกรังล่ะก็ (ผมใช้ขับไปสตูลมา โอว)

เครื่องเสียง ลองไปฟังเองครับ ผมว่าเฟียสต้าดีกว่าหลายเท่าตัว เพราะผมไม่ชอบเบสของซิตี้เอาซะเลย ทั้ง บวม และหึ่ง

ภายใน อันนี้เฟียสต้าแพ้ขาดแน่นอน ซิตี้กว้างมาก กว้างจนผมรู้สึกว่ามันกลายเป็นรถรุ่นกลางไปแล้วนะ ปกติผมจะใช้เฟียสต้าเป็นหลักจนชิน พอเข้าไปใช้ซิตี้แล้ว รู้สึกว่ามันกว้าง จนมันกว้างเกินไป 5555 จนไม่รู้จะเอาแขนไปวางไว้ตรงไหนตอนขับ (เฟียสต้าผมติดที่วางแขนก็เลยชินกับการวางแขนตอนขับ ผมเลยต้องเอาหมอนมาวางแทนตอนขับ)

ส่วนอัตรากินน้ำมันของตัวทอปทั้งคู่ ผมว่าน่าจะใกล้ๆกันครับ ไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ซิตี้ผมไม่เคยลองจับตอนวิ่งในเมือง แต่เฟียสต้า ผมรู้สึกว่ามันกินเอาเรื่องอยู่นะ แต่นอกเมืองจากที่วิ่งแล้วก็ได้ใกล้ๆกันน่ะครับ

เรื่องเบาะหลัง อันนี้ซิตี้ทำมาได้ดีมากๆสำหรับตัวทอป เพราะเบาะมันปรับเอนได้ด้วย ถ้าบ้านน้องใช้รถแล้วมีคนนั่งเกิน 2 คน ซิตี้จะดีกว่าแน่ๆ แต่สำหรับเฟียสต้าจะเป็นรถเห็นแก่ตัวนิดนึง เบาะหลังนั่งไม่สบายเพราะมันชัน แต่ตัวเบาะเองมันนั่งสบายนะครับ นิ่มกำลังดี เหมาะไว้ใช้สำหรับตอนเพื่อนขอติดรถเท่านั้นครับ

ทั้งหมดนี้ก็เป็นความเห็นส่วนตัวของผมที่ได้ใช้ทั้งซิตี้และเฟียสต้าตัวทอป แต่ผมอยากให้ จขกท ไปลองนั่งดูครับ สเปคแต่ละคนไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ มั๊ยงั้นในโลกนี้มันก็จะมีรถอยู่แค่ยี่ห้อเดียวเท่านั้นแหละครับ อิอิ

ชอบรุ่นไหนก็ซื้อรุ่นนั้นครับ ใช้ความคิดตัวเองเป็นหลัก ซิ้อมาแล้วเราก็จะรักมันเองครับผม

อ้อ ลืมครับ มาเพิ่มเติมเรื่องศูนย์
- ความสะอาด ฮอนด้ากินขาด
- ความสวยงามของศูนย์ ความใหญ่โต ฮอนด้ากินขาด
- ห้องรับรองลูกค้า ฮอนด้ากินขาด
- ความรวดเร็ว การต้อนรับ ฮอนด้ากินขาด
- ความสามารถของช่าง พอๆกันครับ แต่ดูฮอนด้าช่างจะมีมาตรฐานเกี่ยวกับเครื่องมือดีกว่า (แต่ผมชอบเครื่องการรักษาความสะอาดในรถ ศูนย์ฟอร์ดที่ผมเข้า เค้าจะเอาผ้ายางมาคลุมด้านในรถผมทั้งคันเลยครับ แต่ช่างฮอนด้า ขึ้นมาขับรถผมทั้งมือดำๆนั่นแหละ T-T)

ปล ศูนย์ฟอร์ด ตจว
ศูนย์ฮอนด้า กทม ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2010, 09:23:34 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 11:12:16 »
เลือก  city  ครับ   กรณี  MT  นะครับ

เกียร์  mt  นี่  เฟียสต้า มีแต่เครื่อง  1.4    แต่เท่าที่ดูรีวิวของคุณจิมมี่มา  1.4  น่าจะกินน้ำมันกว่า  1.5 ของ city นะครับ
คือ  เฟียสต้า 1.4  คงจะมีแค่ช่วงล่างที่ดีกว่า เจ้าตลาดอยู่นิดหน่อยเท่านั้นแหละครับ
นอกนั้นไม่มีอะไรสู้เจ้าตลาดได้เลย  ถ้าคุณไปวัดกันที่ ตัวท๊อปสุด  เฟียสต้า จึงจะมีทางเลือกอื่นๆ ที่เจ้าตลาดเค้าไม่มี  เช่น ระบบเกียร์ วอยซ์คอนโทรล

แต่นี่รถเกียร์ MT  ผมว่ามันเลือกง่ายมากๆครับ    คุณไปเล่นเจ้าตลาดดีกว่าครับ   เรื่องดีไซน์  ผมให้เสมอกันนะครับ  ลองมาดูเรื่องอื่นครับ

เฟียสต้า 1.4  ซิตี้ 1.5  ในราคาที่แทบไม่ได้แตกกต่างกันเลย  (ถ้าไปเทียบ นิสสันมาร์ชเกียร์ธรรมดา เออว่าไปอย่างต่างกันเป็นแสน)

ในแง่ของสมรรถนะ   อัตราเร่ง  city ดีกว่า  พวงมาลัยดีกว่าอีกนิด  เครื่องยนต์ดีกว่า ทั้ง CC  และการใช้งานจริงๆ  ทั้งประหยัดกว่า เร่งได้มั่้นใจกว่า  

วิ่งทางไกลดีกว่าแน่ๆ  cc เยอะกว่าไม่ต้องเค้นมาก   ส่วนวิ่งในเมือง ก็ปรู๊ดปร๊าดอยู่แล้ว ตระกูลฮอนด้าอ่ะ  ไหนจะห้องโดยสารใหญ่กว่า

ในแง่อื่นๆ  เจ้าตลาดก็เหนือกว่ามากๆอยู่ดี   ขายต่อเจ็บตัวน้อยกว่า  อะไหล่ถูกกกว่า  หาง่ายกว่า  ศูนย์บริการดีกว่า  ขนาดหลายๆ จังหวัดยังมีมากกว่า 1 ที่

ขณะที่ฟอร์ด บางจังหวัดไม่มีศูนย์บริการ  และเมื่อใช้รถไปนานๆ  อู่ข้างนอก  ฮอนด้านี่ซ่อมได้ทั้งนั้นแหละครับ มีทางเลือกมากมาย

สรุป  city  จะมีภาพรวมที่ดีกว่ามากครับ

ปล.ผมขับ  mazda 2 hb เกียร์ธรรมดาอยู่ครับ  ผมหาข้อมูลรถเกียร์ธรรมดามาเยอะพอสมควรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2010, 11:14:37 โดย takzakub »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 11:14:00 »
สิ่งที่อยากจะบอกกับทุกท่านคือ

เวลาที่เราจะออกความเห็น ช่วยเหลือ ใครก็ตาม

อยากจะขอฝากว่า หากนำความชอบส่วนตัว มาช่วยในการตอบแล้วละก็
ผลสุดท้าย บางทีเจ้าของรถ อาจจะได้รถที่ไม่ตรงกับความต้องการของเขาก็ได้ในอนาคตหนะครับ

หากเราจะช่วยเหลือกันได้
ผมมองว่า ทางที่ดี คือ แจกแจงข้อดี และข้อเสีย ของรถแต่ละรุ่น จากมุมมองของเรา ก็เพียงพอ
ที่เหลือ การตัดสินใจ ควรจะเป็นของเจ้าของกระทู้ หือผู้ที่คิดจะซื้อหนะครับ

ผมมองว่า Fiesta มีช่วงล่างที่ดีกว่า ตัวถัง 5 ประตู นะสวยใช่ ความมั่นใจในการเดินทาง ด้วยความเร็วในระดับต่างๆ
Fiesta ทำได้ดีกว่า การเก็บเสียง ก็แน่นอนครับ Fiesta และ เบรก ก็ต้อง Fiesta

แต่ ฟีลลิงพวงมาลัยของ City ค่อนข้างจบ โดยไม่ต้องแก้ไขอะไรเพิ่ม เครื่องกับเกียร์ City ให้อัตราเร่งที่ดีกว่าชัดเจน
การใช้ชีวิตอยู่ด้วยในระยะยาวๆ ทั้งศูนย์บริการ และค่าใช้จ่ายต่างๆ City เหนือกว่าชัดเจน ห้องโดยสาร City เอาไปกิน
ชุดเครื่องเสียง ผมมองในฐานะคนที่ทำเพลงมาก่อน เคยผ่านช่วงเวลาที่ต้องบันทึกเสียง ในห้องอัดมาบ้างแล้ว
ขอบอกว่า คุณภาพเครื่องเสียงของ City ก็ยังถือว่าดีสุดในกลุ่ม B-Segment อยู่ดี เพียงแต่ เสียงเบส บางรูปแบบเพลง
จะออกมาแปลกๆ อย่างท่คุณ gdhsatanic ว่าไว้ แต่นั้นก็น้อยมากที่จะเจอเพลงซึ่งทำให้เป็นแบบนั้น

แล้วแต่จะเลือกซื้อหามาขับกันตามสบายครับ

dogclubs

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 11:58:45 »
ขอบคุณครับสำหรับทุกความคิดเห็น

ตัดสินใจเลือก City MT แล้วครับ   ดาว3แสน ผ่อน 3.6พัน 84งวด
  ผ่อน3พัน6    2ปีแรก ช่วงนี้ที่บ้าน Short ครับ
หลังจาก2ปี จะผ่อนเดือนละ2หมื่นได้ไหมครับให้หมดไวๆ

ของแถมอะไรได้ฟรีบ้างครับ พวกไฟตัดหมอก

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 12:05:07 »
ขอบคุณครับสำหรับทุกความคิดเห็น

ตัดสินใจเลือก City MT แล้วครับ   ดาว3แสน ผ่อน 3.6พัน 84งวด
  ผ่อน3พัน6    2ปีแรก ช่วงนี้ที่บ้าน Short ครับ
หลังจาก2ปี จะผ่อนเดือนละ2หมื่นได้ไหมครับให้หมดไวๆ

ของแถมอะไรได้ฟรีบ้างครับ พวกไฟตัดหมอก

ยินดีด้วยคร้าบ ที่ตัดสินใจได้แว้ว อิอิ

ส่วนเรื่องผ่อน ต้องคุยกับทางไฟแนนซ์ ทำน่ะทำได้แหละครับ แต่เรื่องดอกคงไม่ได้ลดอะคับ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 12:22:30 »
ผมว่าก็แล้วแต่คนนะ เอางี้ดีกว่านะ ไปลองขับ ลองลูบๆรถดูก่อนนะ
และตั้งวัตุประสงค์ที่สำคัญเอาไว้ในใจว่ายังไง พื้นที่ที่จะขับเป็นยัง
สำหรับผม ผมก็ไปลองมาแล้ว ฟอร์ดเฟียสต้า ผมก็ชอบนะ อาจจะเป็นเพราะ
ผมให้น้ำหนักกับ การบังคับควบคุม และความประหยัดน้ำมันมากกว่าสิ่งอื่นก็ได้
และพื้นที่ที่ขับก็เป็นเขาและโค้งมาก อีกอย่างผมก็ชอบเข้าโค้ง ชอบขับแบบหัก
พวงมาลัยเร็วๆด้วย ก็เลยคิดว่า ฟอร์ด น่าจะต้องกับนิสัยผมมากกว่า และเครื่องยนต์
เนี่ย 1.4 ก็ไม่ได้ด้อยกว่า 1.5 เท่าไหร่ด้วย ภายในเนี่ยผมให้สวยสุดเลยแล้วกัน

ออฟไลน์ koolstation

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 16:57:38 »
City สวย แต่ขับไม่ดีเลย
เลือก Fiesta sedan หรือไม่ก็ Mazda2 Hatchback ขับดีกว่ามาก

ประหยัดเชื้อเพลิง ได้ข่าวว่า Fiesta ประหยัดสุด ข้อมูล ตามเวป ต่างประเทศ

ออฟไลน์ mrter2000

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 10:18:30 »
คงไม่สายไปนะครับ

มาเชียร์ fiesta อีกคนครับ ส่วนข้อดีข้อเสียพูดกันมาหมดแล้วครับ

ส่วนตัวผมใช้ 1.4 mt ครับ

ขับทำงานทุกวันประมาณ 30 กิโล อัตราการบริโภคประมาณ 14-16 กิโลลิตรครับ จอดซื้อของ ขับประมาณ 100-120 โดยประมาณทุกวันครับ

ถ้าชอบความปลอดภัย ถุงลม+ช่วงล่าง abs ทุกรุ่น ford ให้มาครบครับ ราคาที่น้อยกว่า

ถ้าจะชอบรถตลาด ไม่ว่ากันครับ ต่างจิตต่างใจครับ ส่วนตัวผม ปลอดภัยไว้ก่อนครับ