ผู้เขียน หัวข้อ: //รบกวนครั้งสุดท้ายเรื่องยางก่อนตัดสินใจ GR90-LC-PilotSport//  (อ่าน 11025 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
ต้องขออภัยอย่างแรงที่อาจจะทำให้ต้องเปลืองเนื้อที่เวปบอร์ด เพราะเคยถามไปแล้วเรื่องยางอ่ะครับ คือผมมีโครางกานเปลี่ยนยางให้น้อง G8 ขนาดยางของเก่า 215/60 16"
ความต้องการคือนุ่มเงียบ (หนึบเป็นของแถม) ตัวเลือกตอนแรกมี 2 อันคือ Primacy LC และ GR90 สองวันก่อนตั้งใจว่าจะไปเปลี่ยนว่าปรากฎว่าร้านยางแถมบ้านดั้นแนะนำ YOKO Earth-1 เชียร์ใหญ่เลยบอกว่า นุ่ม เงียบ กว่า LC ซะอีก....ผมเลยสับสนบอกทางร้านว่าเดี๋ยวมาใหม่ขอกลับไปหาข้อมูลก่อน ดูไปดูมา กลับมา Pilot Sport โผล่มาอีก สับสนไปกันใหญ่เลยครับ

รบกวนช่วยตัดสินใจทีครับ ต้องการ นุ่ม และ เงียบบบบบบบบบบ อ่าครับ ของบไม่เกิน 5000 บาทต่อเส้นครับ

(เข้าใจว่า Pilot เป็นอย่างเน้นหนึบ แต่นั่งรถเพื่อนมาก็ไม่เห็นกระด้างเท่าไหร่เลย แถมเงียบด้วย เลยสับสน)

ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เพิ่งเปลี่ยนจาก ES501 มาเป็น GR-90 มา ที่เหลือไม่เคยใช้ขอไม่เปรียบเทียบละกันนะครับ

เปรียบเทียบกัน GR-90 เหนือกว่าทุกด้าน ยกเว้น ES501 จะนิ่มกว่าหน่อย

ไม่รู้เพราะยางใหม่หรือเปล่า ตอนนี้ไม่ได้ยินเสียงยางบดถนน ทั้งๆที่วิ่งเส้นเดิมๆ

แล้วการเกาะถนนแน่นอนจากการโค้งที่เส้นเดิมๆอีกเหมือนกัน ถ้าเป็น ES501 จะได้ยินเสียงยางร้องประจำ แต่ GR-90 เงียบครับ

สรุปถูกใจมากครับสำหรับ GR-90 ยกเว้นราคาแพงมาก เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Arado_kung

ของผมG8เปลี่ยนจาก ES501 มาเป็น GR-90 เช่นกัน GR-90 ดีมากๆเลยครับ รีดน้ำก็ดี เงียบ นุ่มกว่า ES501 แต่ราคาทำไมมันแพงจังฟระ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
GR90 น่าคบหากว่าครับ

ชักอยากเปลี่ยนยางแล้วสิ เห็นมีแต่คนบอกว่าดีกว่า ES501 แต่เพิ่งใช้มาได้ปีเดียว

PKS8

ผมเพิ่งเปลี่ยน GR-90 ใส่รถพ่อผมเหมือนกัน

ก่อนหน้านี้แกใส่ มิชลิน Energy MVX เปลี่ยนเสดปุ๊บ แกบอกเลยว่านิ่มขึ้นและที่สำคัญเกาะถนนมาก เสียงยางแทบไม่มีได้ยินเลยครับ

ปล ส่วนตัวผม เพิ่งเปลี่ยนจาก GR-80 มาเป็น RE001 บอกได้เลยว่าหนึบสุดๆ แล้วเงียบผิดแบบยาง Sport เลยครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าจะเอายาง comfort แนะนำ GR90 แต่ถ้าเป็นยาง Sport ก็ PS2 ครับ ^^
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

เชียร์ GR 90 กันทั้งนั้นเลย ^^ ประเด็นคือ จริงๆรถพ่อ Teana 250XV ก็ใส่ GR90 อยู่ครับ แต่ไม่ค่อยได้ขับเลยลืมๆความรู้สึก ^^ ไม่มีใครพูดถึง LC กานเลย??

ออฟไลน์ crucifixzz

จากเท่าที่อ่านมาเห็นคนบอกว่า LC เงียบกว่า GR-90 เรื่องเกาะถนนไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
 เชีย Pilot Sport 3 ครับ เส้นล่ะ 3300 บาท  เงียบครับ ไม่กระด้างอย่างที่คิด  เพราะผมใส่ทุกคัน ยกเว้น สตาวิก กับ อีซูซุ

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

XCHO

อืมผมก็ใช้ Pilot Sport 3 มาเหมือนกัน ไม่คิดว่ายางแบบ Sport มันจะนุ่ม เงียบได้ - -"
เงียบไม่สู้ตัวเก่า ES501 แต่ความนุ่มก็ OK ไม่ปั๊กๆ
ตอนนี้ Bridgestone ก็ออกตัวใหม่มาแนวนี้เหมือนกัน S001 เห็นโฆษณาว่าเงียบเหมือนกัน
อยากลอง S001 เหมือนกัน เมื่อไร michelin จะสึกหว่า......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 23:38:57 โดย XGT »

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
อืมผมก็ใช้ Pilot Sport 3 มาเหมือนกัน ไม่คิดว่ายางแบบ Sport มันจะนุ่ม เงียบได้ - -"
เงียบไม่สู้ตัวเก่า ES501 แต่ความนุ่มก็ OK ไม่ปั๊กๆ
ตอนนี้ Bridgestone ก็ออกตัวใหม่มาแนวนี้เหมือนกัน S001 เห็นโฆษณาว่าเงียบเหมือนกัน
อยากลอง S001 เหมือนกัน เมื่อไร michelin จะสึกหว่า......

Pilot Sport 3 เงียบสู้ Pilot Sport 2 มิได้ ดังกว่าหน่อยนึง
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
พอดีผมเพิ่งเปลี่ยนมาได้สามวัน  primacy LC แต่ใส่ใน civic fd นะครับ
บอกได้เลย surprise มากเทียบกับยางเก่ากินขาดครับ  เงียบกว่าเดิมเยอะเห็นๆ
นุ่มสุดๆ แฟนผมบอกเหมือนั่ง teana เลย  ความรู้สึกได้เลยไม่ใช่อุปทานแน่นอน
ตอนนี้เลยเอา teana ไปเปลี่ยนเป็น LC ด้วยเลย  ประทับใจครับ ส่วนยางอื่นยังไม่เคยลอง

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
LC เวิร์นะครับ ถ้าเน้นนุ่ม เงียบ ราคาโอเคพอรับได้ ใส่กับนิสสันทีด้าน้องสาวโอเคเลย แต่ถ้าเข้าโค้งแรงๆอัดๆหนักๆ มันถึงลิมิตรง่ายนะครับ มีสไลด์ให้เห็น
ส่วน PS3 ใส่กับอิมครับ ไม่เงียบครับ ถ้าเทียบกับยางเงียบผมเตือนไว้ก่อนเลยนะว่าไม่เงียบ เพราะก่อนหน้านี้ผมใส่ Toyo TeoPlus มา แต่ปัญหาคือมันไม่เกาะ
ถ้าเทียบกับการขับขี่ของผม ก็เลยเปลี่ยนเป็น PS3 225-45-17 มาใหม่ แต่ถ้าคุณต้องการเกาะถนนสุดยอด ขับสบาย ก็จัดได้ครับแต่ไม่เีงียบแน่นอน

แยกประเภทดีกว่าครับ จะเอาตั้งเงียบ ทั้งหนึบ ทั้งนุ่ม ทั้งเกาะถนนเนี่ย มันลำบากนะ ไม่ก็ต้อง C1S ไปเลย นุ่ม เงียบ เกาะ ลองก็ติดใจเหมือนกันนะ
แต่เกาะสู้ PS3 ไม่ได้อยู่ดี ความคมของพวงมาลัยก็ยังสู้ไม่ได้
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ต้องแยกนิดน่ะ ถ้าจะเอาเงียบ เลย ผมแนะนำ ML Pimacy LC ครับ เงียบนิ่มสุด

เอาเงียบแล้วเกาะดีขึ้นมา ก็ดู GR90 ครับ เกาะดีกว่า LC ยางแข็งกว่า แต่เสียงดังกว่าหน่อย

ถ้าเอาสปอร์ออกเงียบ ดู ML PilotSprot3 ครับ เกาะ แต่มีเงียบนิ่มติดมาหน่อย

ส่วน RE001 ยางสปอร์ท แต่มีเงียบหน่อย เกาะดี เงียบนิดดดเดียว

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ไปถามๆมา Primacy LC ก็ดีเหมือนกันครับ คงต้องแล้วแต่ชอบแล้วหละครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตอนนี้ตัดสินใจแล้วนะครับ หลังกลับจากเที่ยวปีใหม่จะไปถอย LC ครับ พอดีวันนี้ไปลองรถป้ามา G8 เหมือนผมเลย ใส่G90มาได้สาม-สี่เดือนแล้ว ประทับใจในความนุ่มนะครับ แต่สู้สึกว่ายังไม่เงียบเท่าไหร่ หลังจากใช้งานเกินหมื่นกิโลแล้ว