ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่บ้านใช้น้อยครับ และ ประมาณ 10 ปี ถึงจะเปลี่ยนรถที ควรซื้อ รถญี่ปุ่น หรือ รถฝรั่ง ดีกว่าค  (อ่าน 3719 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
รถที่บ้านใช้น้อยครับ และ ประมาณ 10 ปี ถึงจะเปลี่ยนรถที ควรซื้อ รถญี่ปุ่น หรือ รถฝรั่ง ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถที่บ้านใช้น้อยครับ และ ประมาณ 10 ปี ถึงจะเปลี่ยนรถที ควรซื้อ รถญี่ปุ่น หรือ รถฝรั่ง ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ซื้อคันที่ชอบ ล่ะครับ

อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่ สิ่งที่ฝัน แต่ถ้าฝันแล้วไปถึงได้ ก็ เอาสิครับ

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
ผมว่าไม่ค่อยเกี่ยวกันนะ รถญี่ปุ่น หรือรถฝรั่ง ผมว่าคุณครคิดว่าเป็นสิ่งที่คุณชอบมากกว่าครับ รถฝรั่งบางที ถ้าดีจริงแต่ไม่ใช่ความต้องการของคุณ บางทีคุณก็อาจจะไม่มีความสุขกับมันนะครับ

อ่ะเข้าเรื่องการใช้รถเลยนะครับ ถ้าใช้แบบลากยาวขนาดนั้นผมว่าควรเลือก พวกที่มีศูนย์บริการที่ไว้ใจได้และมีมากพอที่จะให้บริการนะครับ โดยรวมๆแล้วผมค่อนค่างจะเอนเอียงไปทางโตโยต้า เพราะ อันนี้เค้าขึ้นชื่ออยู่แล้ว เรื่องศูนย์เยอะแต่ คุณก็ต้องหาที่ไว้ใจได้มากที่สุดสำหรับคุณแล้วครับ ไม่ว่าจะค่ายไหน มีความดีในตัวของมันเอง ผมว่าคุณควรดูที่คิดว่าใช่ดีกว่าครับ รถญี่ปุ่น รถผรั่ง ผมว่ามันไม่ค่อยต่างกันหรอกสมัยนี้
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ถ้าเป็นผมนะ หากงบถึง และรถจะต้องใช้นานๆ ออกแนวคลาสสิค นิดๆ อิอิอิ

ผมจะออกที่ใหญ่นิด คลาสสิคหน่อย อย่าง toyota crown นะครับ

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมคงเลือกรถญี่ปุ่น ยี่ห้อไหนก็ได้ แต่ที่เน้นๆ คง นิสสัน เพราะชอบ รองลงมาก็ โตโยต้า กับ ฮอนด้า มาสด้า และมิตซูบิชิ ตามลำดับ
เพราะอะไหล่หาง่ายกว่ารถยุโรปและศูนย์บริการเยอะกว่า

ส่วนพวก ford กับ chevrolet นี่ก็ดี แตหลายๆ รุ่นไม่ค่อยโดนใจผมตรงอะไหล่และศูนย์บริการครับ

ส่วน รถแพงๆ ผมคงเลือก Benz เพราะราคาขายต่อดี และ lexus เพราะยังไงมันก็คือโตโยต้าครับ
ส่วน BMW ผมใช้ 5 ปีขายทันที ถ้าใช้ 10 ปี ผมขอลาครับ ไม่เอา ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่าถ้าคุณใช้รถถึง 10 ปี เนี่ย น่าจะไปถามตัวเองก่อนนะครับ ว่าพร้อมที่จ่ายเงินดูแลรถมากแค่ไหน เพราะรถสมัยนี้ พอเลยสัก 7 ปี ก็จะเริ่มรวนแล้ว ถ้ารถที่คุณซื้อ เป็นรถที่หายาก อะไหล่แพง ศูนย์น้อย ช่างโหด คุณอาจจะชักตายก่อนได้ ดังนั้นถ้างบคุณไม่เยอะก็เล่นรถญี่ปุ่นเถอะครับ แต่ถ้าเงินเยอะก็เล่น Mercedes ไปเลย เพราะศูนย์เขาค่อนข้างเยอะ แล้วช่างอู่นอกก็พอจะซ่อมได้

สรุปแล้วนะครับ เมืองไทยเนี่ย เงินน้อยไปเล่น Toyota/Honda เงินเยอะ ก็ไปหา Mercedes ไม่ก็ BMW ครับ ยกเว้นคุณจะชอบรถรุ่นใดรุ่นหนึ่งจริงๆ ก็อาจจะไปหาพวกนั้นได้ แต่อาจต้องทำใจ ตอนดูแลรักษาครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ beerrl

ซื้อรถมาแล้วใช้น้อย ผมว่าไม่ควรซื้อรถใหม่เลยครับ เพราะ จอดมากกว่าขับ รถราคาตกทุกวัน ยิ่งรถใหม่ตกเร็วมาก
ยิ่งรถยุโรปราคาหายปีละหลายแสน ส่วนรถญี่ปุ่นอาจจะหายหลายหมื่นถึงแสนต่อปี

สมมุติ ออก benz e-class มาตอนนี้ 4ล้านกว่า ซัก 5 ปีราคาเหลือประมาณ 2 ล้าน 10ปี ก็เหลือล้านต้นๆ ราคาหายไป 3 ล้านกว่าได้
ออกรถถญี่ปุ่น เช่น Camry ตอนซื้อ 1.6 ล้าน ซักห้าปี ก็เหลือประมาณ 8-9 แสน ถ้า 10 ปีก็จะเหลือ 5 แสน ซึ่งราคาหายไป 1 ล้านนิดๆ
(ราคาที่อ้างถึงเป็นราคาคร่าวๆครับ อาจจะไม่ถูกต้อง 100% ครับ)

ลองเปรียบเทียบดูครับว่ารับได้กับราคาที่หายไปไหม และ ในระยะเวลา 10 ปีนั้น รถยุโรปตอบสนองสิ่งที่เราอยากได้ และ สิ่งที่คนอื่นมองเราคุ้มราคาที่หายไปไหมครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

สัญชาติญี่ปุ่นหรือฝรั่งไม่ใช่ปัจจัยใหญ่เท่าไหร่ครับ ปัจจัยอยู่ที่ตัวรถเองมากกว่า