ผู้เขียน หัวข้อ: มัน ค้าง คา จัย มา นาน แร้ว อ่ะ ครับ :o !"  (อ่าน 4582 ครั้ง)

T-l2-O-Y ! !

• บุคคลทั่วไป
มัน ค้าง คา จัย มา นาน แร้ว อ่ะ ครับ :o !"
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 14:54:05 »
ไอ เหลี่ยม ๆ ใต้ ไฟ แบบ ใน รูป มัน คือ อะ รัย หร๋อ ครับ ? ? ?

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: มัน ค้าง คา จัย มา นาน แร้ว อ่ะ ครับ :o !"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 14:59:42 »
ที่ฉีดน้ำ ทำความสะอาดไฟหน้าครับ

มันฉีดพร้อมเวลาเรากดฉีดกระจกหน้านะแหละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

Chariot

Re: มัน ค้าง คา จัย มา นาน แร้ว อ่ะ ครับ :o !"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 14:59:50 »
จัย -> ใจ ตรวจคำสะกดนิดนึงครับ  ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 15:02:47 »
ยังเป็น ที่ฉีดหมาด้วยครับ อิอิ

ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

T-l2-O-Y ! !

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 15:04:07 »
ตอบเร็วดีจังครับ ขอบคุณมากๆครับ  ;D

(ทีแรกนึกว่าที่ปัดนำ้ฝนแบบจิ๋ว)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 15:29:00 »
ภาษาไทยไม่ใ่่ช่ภาษาอังกฤษ พิมพ์ไม่ต้องมีเว้นวรรคระหว่างคำครับ
ถ้าตอบแบบความคิดเห็นด้านบนนี่ได้ทุกครั้ง จะขอบคุณมาก

ที่นี่ น้องน้องเยอะ อยากให้ทุกคนช่วยกันเป็นตัวอย่างที่ดีด้านการใช้ภาษาอย่างถูกต้องครับ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 18:46:07 »
พึ่งรู้เหมือนกันว่าเป็นที่ฉีดน้ำ งงอ่ะ ยื่นออกมาฉีดได้ด้วย

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 20:05:00 »
Prius ก็มีครับ เพิ่งรู้ตอนดูวีดิโอPR 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 21:22:40 »
เมืองไทยเรา ไม่ค่อยมีใครใช้ function นี้เลยนะครับ พวกระบบทำความสะอาดไฟหน้า อาจจะเพราะไม่ชินมั้ง

สมัยก่อน 940 ของพ่อผม มีใบปัดไฟหน้า ก็ไม่เคยใช้ จนโดนขโมยถอดไปนั่นแหละ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 01:17:02 »
เมืองไทยเรา ไม่ค่อยมีใครใช้ function นี้เลยนะครับ พวกระบบทำความสะอาดไฟหน้า อาจจะเพราะไม่ชินมั้ง

สมัยก่อน 940 ของพ่อผม มีใบปัดไฟหน้า ก็ไม่เคยใช้ จนโดนขโมยถอดไปนั่นแหละ

เพราะเขาไม่ค่อยทำมาให้มั้งครับ มาสด้าสามมีหรือไม่ผมยังไม่แน่ใจเลย แต่พ่อผมก็ใช้ปัดกับ S70 นะครับ

ภาษาไทยไม่ใ่่ช่ภาษาอังกฤษ พิมพ์ไม่ต้องมีเว้นวรรคระหว่างคำครับ

แต่เว้นวรรคระหว่างประโยคก็ดูดีครับ  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 09:56:58 »

แต่เว้นวรรคระหว่างประโยคก็ดูดีครับ  ;D

เว้นวรรคระหว่างประโยค มันเป็นเรื่องปกติตามหลักภาษาอยู่แล้วครับ
คงไม่มีภาษาใดสื่อความหมายได้ ถ้าพิมพ์ติดกันไปหมดตั้งแต่ต้นจนจบคงจะไม่ได้ใจความ

แต่ภาษาไทยนั้น ไม่ถูกต้องที่จะมาเว้นวรรคทุกคำ
ที่ผมเตือนเพราะไม่อยากให้ภาษามันวิบัติไปมากกว่านี้
ทั้งการสะกด ทั้งการเว้นวรรค มันไม่ได้เป็นตัวอย่างที่ดีเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 15:23:54 »
ขอบคุณมากเนย จัดให้เรียบร้อย ฮ่าๆ

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 22:37:52 »
ชอบที่ฉีดไล่ หมาน่ะ  หัวฉีดปลับมุมได้ด้วย :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 23:24:55 »

เว้นวรรคระหว่างประโยค มันเป็นเรื่องปกติตามหลักภาษาอยู่แล้วครับ
คงไม่มีภาษาใดสื่อความหมายได้ ถ้าพิมพ์ติดกันไปหมดตั้งแต่ต้นจนจบคงจะไม่ได้ใจความ

แต่ภาษาไทยนั้น ไม่ถูกต้องที่จะมาเว้นวรรคทุกคำ
ที่ผมเตือนเพราะไม่อยากให้ภาษามันวิบัติไปมากกว่านี้
ทั้งการสะกด ทั้งการเว้นวรรค มันไม่ได้เป็นตัวอย่างที่ดีเลย

ครับ นานๆทีผมก็เห็นคนที่ไม่เว้นวรรคน่ะครับ อ่านแล้วปวดตาเลย  8)