ผู้เขียน หัวข้อ: <ซื้อรถ> ขอคำแนะนำจากพี่ๆสมาชิกด้วยค่ะ  (อ่าน 5924 ครั้ง)

ออฟไลน์ JennyDollita

• Newbie
  • *
  • Jenny-Dollita>>House>>Chic>>Club
พอดีจะซื้อรถใหม่ รบกวนพี่ๆชี้แนะด้วยนะคะ หาข้อมูลไปมายิ่งลังเลเข้าไปใหญ่ ระหว่าง
E 250 CGI BlueEFFICIENCY AVANTGARDE Coupé Sports AMG
E 250 CGI BlueEFFICIENCY AVANTGARDE
BMW 532i highline
BMW 525d
BMW 325i convertible

มองหารถ 4 ที่นั่ง ใช้ในเมืองค่ะ ชีวิตประจำวันส่วนใหญ่จะไปไหนมาไหนคน2คน กับหมาน้อย1ตัว นานๆจะ 3หรือ 4คนค่ะ คันเก่าเป็น Camry ได้ฤกษ์มาว่าออกวันที่29เดือนนี้จะดี แต่ถ้ายังตัดสินใจไม่ได้คิดว่าจะเลื่อนไปเป็นต้นเดือน ม.ค.ค่ะ แต่ถ้ามีตัวใหม่ที่จะเข้ามาภายในปีนี้ก็รอได้ค่ะ ไม่รีบเท่าไหร่ :)

รบกวนพี่ๆให้คำแนะนำด้วยนะคะ ^_^

Facebook=Jenny Dollita

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• Jr. Member
  • **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
Re: <ซื้อรถ> ขอคำแนะนำจากพี่ๆสมาชิกด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 16:53:27 »
ต้องถามก่อนว่า ซื้อเพิ่ม หรือซื้อแทนคันเก่าครับ???

ถ้าซื้อเพิ่ม (มีCAMRYอยู่แล้ว) ก็ซื้อรถ 2 ประตูมาใช้ได้ ไม่เสียหลาย

แต่ถ้าซื้อมาแทน ใช้รถคันเดียว รถ 4 ประตู จะเหมาะกว่าครับ

จากตัวเลือกที่ให้มา

Sport 2 ประตู ชั่วโมงนี้ E COUPE เท่านั้นครับ

ส่วนรถ 4 ประตู คงแล้วแต่ชอบครับ

MB ต้อง CGI

BM ต้อง เครื่องดีเซล แรง+ประหยัด

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: <ซื้อรถ> ขอคำแนะนำจากพี่ๆสมาชิกด้วยค่$
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 17:02:20 »
ผมแอบเชียร์ 325i e93 นะ เบื่อๆ ก็เปิดหลังคาขับเพลินๆ ได้ครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2010, 17:04:58 โดย คุณชายเป้ ณ เชียงของ »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: <ซื้อรถ> ขอคำแนะนำจากพี่ๆสมาชิกด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 17:05:55 »
E250 Coupe เลยครับถ้านานๆนั่ง4คน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 17:10:58 »
นอกตัวเลือกนิดนึง ขอแนะนำ BMW 320d ครับ

หรือไม่ก็ 325i coupe กับ E250 coupe

ไม่แนะนำรถเปิดประทุน เพราะไม่เหมาะสำหรับใช้ประจำวันครับ ซีดานคันโตๆ ก็ไม่เหมาะสำหรับนั่ง 1-2 คนเป็นประจำ

ทั้งนี้อยากจะแนะนำให้มองดู Passat cc หรือ S60 หากอยากได้ทรงเปรี้ยวๆ ไม่เน้นหรู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2010, 17:12:40 โดย Chariot »

• Newbie
  • *
  • Jenny-Dollita>>House>>Chic>>Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 18:15:49 »
ต้องถามก่อนว่า ซื้อเพิ่ม หรือซื้อแทนคันเก่าครับ???

ถ้าซื้อเพิ่ม (มีCAMRYอยู่แล้ว) ก็ซื้อรถ 2 ประตูมาใช้ได้ ไม่เสียหลาย

แต่ถ้าซื้อมาแทน ใช้รถคันเดียว รถ 4 ประตู จะเหมาะกว่าครับ

จากตัวเลือกที่ให้มา

Sport 2 ประตู ชั่วโมงนี้ E COUPE เท่านั้นครับ

ส่วนรถ 4 ประตู คงแล้วแต่ชอบครับ

MB ต้อง CGI

BM ต้อง เครื่องดีเซล แรง+ประหยัด

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆที่ช่วยให้คำตอบนะคะ

เอามาใช้แทน Camry ค่ะ ,หลังจากตัดสินใจได้ กะว่าเก็บเงินอีกหน่อย เอา Cooper s JWC อีกคัน
ตอนนี้ลังเลไปที่ E coupe กับ 320d เครื่องดีเซลเสียงดังกว่าเบนซินจริงหรือเปล่าคะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 18:49:23 »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆที่ช่วยให้คำตอบนะคะ

เอามาใช้แทน Camry ค่ะ ,หลังจากตัดสินใจได้ กะว่าเก็บเงินอีกหน่อย เอา Cooper s JWC อีกคัน
ตอนนี้ลังเลไปที่ E coupe กับ 320d เครื่องดีเซลเสียงดังกว่าเบนซินจริงหรือเปล่าคะ
เรื่องเสียงดังกว่าแน่นอนครับ แต่ต้องลองฟังเองครับว่าอยู่ในระดับที่รับได้หรือไม่

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• Jr. Member
  • **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 19:08:10 »
ถ้าอนาคต มีแพลนจะออก Cooper s JWC

320d E90 หรือ 525d F10 จะเหมาะกว่าครับ

ปล. E90 ใกล้จะมีตัวถังใหม่มาแทนแล้ว อีก ปีสองปี

F10 เพิ่งเปิดตัว อยู่ได้อีกยาววววว แต่ราคาก็สูงกว่า

ส่วนเรื่องเครื่องดีเซล เสียงดังนั้น

ภายนอกดังกว่าเบนซินแน่นอน แต่ไม่มาก พอๆกะเครื่องรถกระบะทั่วไป

แต่ภายในเก็บเสียงดีมากๆ เงียบกริบ ยังไงไปลองขับลองนั่งดูนะครับ

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 22:48:53 »
ถ้าเป็น พวก BM ลอง เช่าขับ ที่ master car rental ดูนะครับ ซักรุ่นละอาทิตย์ นะครับ
จะได้รู้ว่าเราชอบจริงๆหรือเปล่า ไม่ต้องรีบร้อนมาก ถ้าต้องการจริงๆ เซลล์จะไม่ปล่อยเราง่ายๆครับ
เราสามารถต่อรองได้ ถ้าเรายิ่งเร็วเซลล์ยิ่งชอบครับ

ปล. เพราะ เจ้าของ master เป็นเครือเดียวกันกับ มิลเลเนี่ยมครับ
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 23:08:10 »
ใช้ในเมืองไม่มองไปที่เครื่อง Hybrid น่าจะดีกว่าครับ ผมว่าใช้ camry อยู่แล้ว ออกเป็น camry Hybrid ซึ่งประหยัดกว่า เท่าตัว เมื่อวิ่งในเมือง
และตอนนี้ก่อนสิ้นปี battary รัปประกัน 10 ปีอีก ผมว่าคุ้มครับ

แต่ถ้าอยากได้รถยุโรป ผมว่าเครื่อง diesel น่าจะเหมาะกว่าครับ ประหยัดกว่า เบนซิน 30%
ก็จะเหลือ Bmw 525d กับ Benz 250cdi
ซึ่งถ้าขับในเมืองแล้ว 520d ก็พอครับ ประหยัดกว่าด้วย แถมยังไม่ต้องจ่ายแพงด้วย ส่วน Benz e250cdi ราคาจะแพงกว่า cgi ครับดังนั้น ถ้ามองที่ความคุ้มค่า  520d ชนะครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 23:29:28 »
ถ้าเป็น พวก BM ลอง เช่าขับ ที่ master car rental ดูนะครับ ซักรุ่นละอาทิตย์ นะครับ
จะได้รู้ว่าเราชอบจริงๆหรือเปล่า ไม่ต้องรีบร้อนมาก ถ้าต้องการจริงๆ เซลล์จะไม่ปล่อยเราง่ายๆครับ
เราสามารถต่อรองได้ ถ้าเรายิ่งเร็วเซลล์ยิ่งชอบครับ

ปล. เพราะ เจ้าของ master เป็นเครือเดียวกันกับ มิลเลเนี่ยมครับ

เจนจะลองเช่ามาดูค่ะ เซลล์ที่มิลเลเนียม โทรมานัดเทสรถ แต่ตอนนี้หนูอยู่ที่ รพ. เลยยังไม่ได้ cf กับค่ายไหนไป
ลองเช่ามาขับก่อนซักหลายๆวันน่าจะทำความเข้าใจกับมันได้ดีกว่าไปเทสกับเซลล์ ขอบคุณมากค่ะ
ขอบคุณพี่ๆสำหรับทุกความเห็นนะคะ
ตอนนี้เอนมาทาง F10 แล้ว ไปติดปัญหาตรงที่เพื่อนบางคนบอกว่าเข้าศูนย์บ่อย ปัญหาเยอะ แต่บางคนใช้มาหลายคันบอกว่าไม่มีปัญหา
อันนี้มันคงแล้วแต่คันหรือเปล่าคะ
250 CGI ไปติดตรงที่หน้าเค้าดูป๋าจัง ใจเลยเอนไปที่ 250 Coupe   >_<

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 01:08:22 »
ใช้ในเมืองไม่มองไปที่เครื่อง Hybrid น่าจะดีกว่าครับ ผมว่าใช้ camry อยู่แล้ว ออกเป็น camry Hybrid ซึ่งประหยัดกว่า เท่าตัว เมื่อวิ่งในเมือง
และตอนนี้ก่อนสิ้นปี battary รัปประกัน 10 ปีอีก ผมว่าคุ้มครับ

เหมาะแล้วครับ แต่อัพเป็นโฉมเดิมหรือมีซ้ำสองคันนี่ล่ะมันจะดูแปลกๆ -_-"

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
Re: <ซื้อรถ> ขอคำแนะนำจากพี่ๆสมาชิกด้วยค่$
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 01:18:08 »

เจนจะลองเช่ามาดูค่ะ เซลล์ที่มิลเลเนียม โทรมานัดเทสรถ แต่ตอนนี้หนูอยู่ที่ รพ. เลยยังไม่ได้ cf กับค่ายไหนไป
ลองเช่ามาขับก่อนซักหลายๆวันน่าจะทำความเข้าใจกับมันได้ดีกว่าไปเทสกับเซลล์ ขอบคุณมากค่ะ
ขอบคุณพี่ๆสำหรับทุกความเห็นนะคะ
ตอนนี้เอนมาทาง F10 แล้ว ไปติดปัญหาตรงที่เพื่อนบางคนบอกว่าเข้าศูนย์บ่อย ปัญหาเยอะ แต่บางคนใช้มาหลายคันบอกว่าไม่มีปัญหา
อันนี้มันคงแล้วแต่คันหรือเปล่าคะ
250 CGI ไปติดตรงที่หน้าเค้าดูป๋าจัง ใจเลยเอนไปที่ 250 Coupe   >_<

ถ้าดูเงื่อนไขแล้ว แนะนำให้ลองกับเซลล์  F10  ดีเซล ก่อน ว่า เสียงเครื่องที่เข้ามายังห้องโดยสาร และ อัตราเร่ง(ดึง) พึงใจหรือไม่
ถ้ายังสองจิตสองใจก็ ค่อย เช่า ซักอาทิตย์ ไปต่างจังหวัดเช่น หัวหิน หรือเขาใหญ่  วังน้ำเขียว ตอนนี้ก็มี งานพืชสวน (ไม้ดอก) สวยและอากาศดี นะครับ
จะได้รู้ อาการของรถอีกเยอะ เลย

เพราะ เห็นว่า จะออก มินิ อีกคัน เลยไม่แนะนำ E250 Cope sport ซักเท่าไหร่
ลองดูที่คุณ jimmy Review ไว้ ถึง จะแค่รุ่น Ele ไม่ใช่ AVG  ที่คุณสนใจอยู่แต่พอจะบอกอะไรได้มากพอสมควร
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1853:-mercedes-benz-e250-cgi-coupe-blue-efficiency-elegance-avantgarde-&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89

ส่วน Review F10  คง ต้องรอคุณ Jimm ถ้ารอไม่ใหวก็ต้องลอง ทำแบบย่อหน้าแรกหน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2010, 01:23:11 โดย FlavorWheel »
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 02:08:42 »
รถพวก Convertible อยู่ในเมืองไทยจริงๆแล้วไม่ค่อยเหมาะโดยเฉพาะอย่างยิ่งหากจะใช้
เป็นรถประจำตัวคันเดียว โดยในกรณีของ 3-Series Conv. ถามจิมมี่ได้เลยว่าฝนตกแล้วเศร้าหรือเปล่า

รถที่เลือกมาแต่ละคัน ขับแล้วทำให้ดูเหมือนอายุ 30 ขึ้น แต่จากการที่ใช้ Camry มาก่อน
คาดว่ามีความชินในจุดนี้อยู่แล้ว ดังนั้นจึงให้ปรับดึงความสนใจจากอายุไปที่ความสวยความงามแทน
ซึ่งหากเป็นการเลือกรถที่ดีไซน์มีความอ่อนช้อย สวยงาม เหมือนลวดลายแกะสลักไทย
E250 Coupe น่าสน การเลือกตัว Avantgarde จะได้ออพชั่นครบ และช่วงล่างที่ดีเหมือน
เบนซ์รุ่นเก่า แต่ขับสนุก มีพลัง และไม่กินน้ำมันดุเหมือนรถเครื่องโตๆถ้าแค่ขับดีๆ

ส่วน BMW นั้น 5-Series ตัวใหม่ไม่มีความอ่อนช้อยแบบสุภาพสตรี มันเป็นรถธาตุแข็ง
หน้าตาของรถใช้เพื่อการบอกโลกว่าเรานี้รักสงบ แต่มีพลังและอำนาจที่จะใช้ได้อย่างถูกวิธี

ณ จุดนี้ E-Class sedan ตกไปอยู่ในกลุ่มที่กลางๆ ถึงแม้รถจะดูเหลี่ยมๆแต่เส้นกรอบนอก
ของรถแอบอ่อนช้อยอยู่พอสมควร ทั้งนี้ ไม่ได้ช่วยให้คนขับดูเด็กลง ไม่ว่าจะแต่งสวย
ยังไง ก็ยังดูไม่เหมาะกับผู้หญิงที่ขับเองเท่าไหร่ เว้นเสียแต่ว่าต้องการ look แบบ
Successful working young executive อันนี้ใช่เลย แต่ BMW จะดีกว่าไหม?

ผมไม่ทราบว่าคุณขับรถโดยเน้นสมรรถณะและความสนุกสนานในการขับขี่เพียงใด
เบนซ์นั้นสมัยนี้ทำเครื่องได้ดีมาก แม้จะแค่ 1.8 ลิตรแต่แรง เร็ว และประหยัด
แต่พวกเขายังตามหลัง BMW อยู่มากในเรื่องความมั่นคงของช่วงล่างที่ความเร็วสูง
และความแม่นยำ มีชีวิตชีวาของการควบคุมพวงมาลัย

ถ้าไม่ได้สนเรื่องแบบนี้ ที่เหลือ ก็ให้ดูเทียบว่าเราต้องการให้รูปทรงของรถ
บอกอะไรในตัวเรา และข้อสองคือต้องลองเข้าไปนั่ง ไปสัมผัสอย่างจริงจัง
เพื่อให้ทราบว่ามันมอบความสบายให้เราเวลานั่งขับมากแค่ไหน

เรื่องจุกจิก ผมคิดว่าสมัยนี้ไม่หนีกันแล้วระหว่าง BMW และ Mercedes
ที่จริง มันพอๆกันมาตั้งแต่สมัยปี 1998 เป็นต้นมาแล้ว ดังนั้นไม่ต้องนำ
มาเป็นโฟกัสหลักในการพิจาณาคุณสมบัติรถ แต่ควรมุ่งเป้าไปที่การหา
ศูนย์บริการที่มีคุณลักษณะที่เราประทับใจมากกว่า

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 08:45:48 »
ลองดู E-Coupe 250cgi  กับ E92 325i ครับ

นั่งสองส่วนใหญ่ ส่วนคนที่สามกับสี่ นานๆ ที่ น่าจะเหมาะกับรถคูเป้ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 13:51:45 »
E 250 CDI sedan ครับถ้ารับเสียงหลังคาตอนฝนตกได้นะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 21:35:47 »
เชียร์ 525d ครับ ข้างนอกดังครับแต่ข้างในเบากว่าเบนซิลซะอีก  ผมไปนั่งดูแล้ว เมื่อวันศุกร์ ลุงนัดไปเลี้ยงอาหารที่บางนา แกขับมาจากระยองกับญาติๆคนอื่นๆ  สวยมากเสียงภายในเบามากจริงๆ  แกขับมาน้ำมันลดไม่ถึงขีด

ปล.นอกเรื่องหน่อย วันศุกร์ 24 ทางด่วนติดบรรลัยมาก ออกจากบ้าน(แถวพระราม 7 ) 5โมงเย็น ถึง ร้านเรือนสายปลายไม้ บางนา ล่อไป 2 ทุ่มกว่า ติดสุดๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย