ผู้เขียน หัวข้อ: Caravelle T5 TDI เกียร์ DSG 7 SPEED mode เกียร์ D กับ S ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 3514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harit

• Newbie
  • *
Caravelle T5 TDI เกียร์ DSG 7 SPEED mode เกียร์ D กับ S ใช้ต่างกันอย่างไรครับ เพราะลองเข้าตัว s เกียร์มันก็เปลี่ยน จาก S1 -S7 ใครทราบรบกวนบอกหน่อยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เป็นการล็อกตำแหน่งเกียร์เองครับ จะทำเพื่อความประหยัดหรือซิ่งก็ย่อมได้

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
ผมใช้ตอนที่ต้องการการเร่งแซ่งครับ โดยการทดเกียร์จะอาจทดมาได้ถึง2ตำแหน่งครับ แล้วจะใช้รอบสูงกว่า สำหรับs
สำหรับD รอบเครื่องจะต่ำ และใช้เกียร์สูงกับความเร็วที่คงที่ครับ จะประหยัดน้ำมันมากกว่าครับ

ออฟไลน์ E20

• Newbie
  • *
ผมใช้เวลาลงทางลาดชันเลื่อนมาที่ - ก็จะเปลี่ยนเกียรต่ำลงสะดวกดีครับ  อีกอย่างนึงคันเร่งของรุ่นนี้มี 2 Step นะครับกดลงไปแล้วนึกว่าหมดแค่นี้แต่ออกแรงเพิ่มกดลงไปได้อีก ดึงหลังติดเบาะเลย(ที่พื้นรถไม่ได้ติดขัดหรือมีผ้ายางมาขวาง)