ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีตามรถที่ถูกโจรกรรมไปด้วยโทรศัพท์มือถือ ได้ผลจริงหรือ???  (อ่าน 3976 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ผมไปเจอไอ้นี่เข้า [เจอที่เว็บฟอร์จูนเนอร์คลับ แต่ขออนุญาติไม่ทำลิงค์ไปนะครับ ;D]

อยากทราบว่า มันทำได้จริงหรือเปล่าครับ หรือพี่ๆสมาชิกท่านใดเคยเห็นในข่าว หรือคนใกล้ตัว

ที่เจอเหตุการณ์รถถูกโจรกรรมแล้วตามกลับมาด้วยวิธีนี้ได้ผล มั่งครับ ?? ::)

ออฟไลน์ adobe

ทางเทคนิค ทำได้ รู้คร่าวๆว่า เบอร์โทรศัพท์นั้น จับที่ Cell site แถวไหน
แต่การประสานงาน ระหว่าง 191 กับค่ายมือถือ อันนี้ ไม่แน่ใจ ว่าเค้าตกลงกันยังไง
เพราะการเปิดเผยข้อมูลผู้ใช้ ทางค่ายมือถือเค้าไม่กล้าเปิดเผยส่งเดช นอกจากมีหนังสือยืนยันชัดเจน แต่ก็กว่าจะออกหนังสือได้ รถหายไปไกลแล้ว

ผมว่า ซื้อ GPS Track ง่ายกว่า
สมัยนี้มีแบบ ใส่ซิม ส่ง SMS ระบุพิกัดมาให้ จะใกล้เคียงกว่า วัดจาก Cell Site มือถือสะอีก
แต่ถ้าเป็น iphone ที่มีฟังก์ชั่น track ละก็อย่าให้แฟนรู้เชียว...ว่าอยู่แถวรัชดา...

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
มันจะได้พิกัดจาก cell tower triangulation ครับ ไม่แม่นยำมากเท่าไหร่ แต่ก็พอบอกคร่าวๆได้..ยังไงมันคงได้ผล 100% ไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Newhang

ไม่แน่ใจครับว่าเค้าใช้กันอย่างไรแน่ แต่ถ้าระบุcell siteได้ก็ช่วยเจ้าหน้าที่ตำรวจได้เยอะแล้วครับ

กลัวใช้ๆไปก็ลืมชาจแบตเอาง่ายๆ ยังไงๆ1อาทิตย์แบตหมดแน่

เอาเป็นล๊อคขาดีๆสักตัว+ประกัน อันนี้ก็เป็นอีกทางเลืองนึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Chris Evn

ข้อมูลจาก cell site กว้างเกินไปครับ รัศมีใน กทม. เป็นกิโล
ยิ่งต่างจังหวัด ทางอีสาน รัศมี เกือบๆ 10 กิโล

แล้ว ผู้ให้บริการโทรศัพท์ จะยอมบอกข้อมูลเปล่าไม่รู้เลย ไม่เคยเห็นมีเคสที่เคยใช่ได้จริง

ออฟไลน์ 6162002

ขนาดใช้GPS ของมือถือช่วย ยังคลาดเคลื่อนได้เป็นกิโลเลยครับบางครั้ง

ป.ล.เคยอ่านของคนที่ทำแบบนี้ (ใช้มือถือซัมซุง มันจะมีบริการ ว่าถ้าเครื่องถูกเปลี่ยนซิม จะส่งรหัสเครื่องไปที่เบอร์ที่ตั้ง)
ปรากฎว่าตำรวจเขาแทบไม่ทำอะไรให้ครับ เราต้องไปประสานเองดำเินินการเองถ้าอยากให้เร็ว โดยสรุปคือ ยากนั่นเอง
ยกเว้นจะเป็นคนดังพอจะออกข่าวอ่ะครับ แปบเดียวเจอ *-*

ออฟไลน์ Ws pattaya

ผมว่ามีความเป็นไปได้ครับ  ที่จะตามโทรศัพท์คืนได้ครับ (+รถ) อันนี้เจอมากับตัวครับ  เคยชื้อโทรศัพท์มือสองมาครับ แล้วก็ขายไปไห้กับลูกค้า  และวันดีคืนดีก็มีคนโทรมาถามว่าที่ร้านเคยขายโทรศัพท์รุ่นนี้ยี่ห้อนี้ไหม ไอ้เราก็ด้วยความลำคานนึกว่ามิจฉาชีพป่าว เลยตอบไปไม่รู้อย่างเดียว และหลังๆมาบอกว่าเป็นตำรวจอีกตั่งหากและไม่ยอมบอกเหตุผลอะไรเราก็บอกไม่รู้อย่างเดี่ยวคิดว่าเป็น 18 19 มงกฎ อย่างเดี่ยวที่ไหนได้ วันดีคืนดีมาพี่ตำรวจมาเฉลยที่ร้าน เล่าไห้ฟังว่า เครื่องมือสองที่ผมชื้อมา เป็นเรื่องโจนไปป้นบ้านเขามาที่ นครสวรรค์ แล้วเอาโทรศัพท์มาขายไห้ผมที่พัทยา แล้วผมก็ขายไห้ลูกค้าที่อยู่สัตหีบไป แล้วพี่ตำรวจก็ตามเอากลับมาได้ครับ ไอ้เราเกียบชวยดีที่ขายไปแล้วเลยรอด ไม่งั้นรับของโจรเต็มๆ แถมยังไม่ได้จดลายละเเอียดลูกค้าไว้อีก  ดีที่พี่ตำรวจได้ของกลางคืนไปเราเลยรอดตาย     สรุปมีความเป็นไปได้มากครับที่จะตามคืนได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2011, 22:36:57 โดย suomi pattaya »

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ถ้าใครใช้ iPhone4  หรือ iPad 3G   แบบไม่ Jailbreak จะรู้ว่าใช้ Find my iPhone  ของ MobileMe หาตำแหน่งได้ตลอดเลยครับ     เคยครั้งนึงลืม iPad 3G ไว้รถพ่อครับ เสียบไว้ด้านหลังเบาะ   ตอนแรกตกใจนึกว่าเครื่องหาย  แต่พอใช้ Program นี้ตรวจสอบดูปรากฏว่ามันอยู่ที่โรงจอดรถของบริษัทของพ่อครับ ^^   มันละเอียดมากเลยนะครับ   

ปล. Program นี้คุณแม่ผมบอกว่าให้แอบใส่ไว้ใน iPhone4 คุณพ่อด้วย   จะได้ตามตัวได้ (ผมเลยเรียกว่าโปรแกรมจับเมียน้อย 5555555555)

ออฟไลน์ raulowen

มีไว้ก็ดี ครับ  ช่วยเพิ่มโอกาสได้รถรักกลับมาสู่อ้อมกอดอีกคร้ง ;D